[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

Trục

Xe ba gác
Bán á, bố vợ lại từ mặt mẹ nó đứa con rể, nên tốt nhất ca này thì từ chối ngay từ khi đề xuất. :))
Cái ao mua thì dễ nhưng chuyển đổi thành đất ở là khó lão nhé, kể cả tên Cụ chủ nhưng e đố Cụ chủ bán đc khi bố vk còn sống ấy. :D

pass

Xe buýt
Bố mẹ vợ cũng như bố mẹ mình. Các cụ đừng tính toán quá, nếu có điều kiện giúp được thì nên giúp. Nhà vợ nếu cụ cho được nhiều hơn nhận thì sự nhìn nhận của vợ mình đối với gia đình chồng cũng thoáng hơn nhiều.

LeTai1979

Xe cút kít
Nếu cụ chủ thoáng thì bỏ tầm 100tr ra mua lối đi cho ông bà thoáng thôi, ở quê việc ở trong ngõ là chuyện quá bình thường
Cụ chủ OK nhưng bố vk ko đồng ý, muốn mua cả cái ao để view cho thoáng cơ. :))

LeTai1979

Xe cút kít
Bán á, bố vợ lại từ mặt mẹ nó đứa con rể, nên tốt nhất ca này thì từ chối ngay từ khi đề xuất. :))
Chuẩn, e nói ngay từ đầu là mua mở rộng ngõ ra là OK, nếu dư tiền thì ko nói làm gì.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như e đây các cụ bảo có ngu ko? Cho mẹ V vay tiền mua cái nhà, nhưng cho con gái là vợ e đứng tên, và e viết cái giấy từ chối tài sản. Ah chưa kể là còn cho ông cậu em mẹ vay mà đang treo ở nợ khó đòi
Tiền lại chả nhỏ, nói ra ối cụ bảo e giầu, cơ mà e vẫn chạy xe máy, e giầu tình cảm với trí tuệ thôi ạ.
Không ngu cụ ạ.
Mình nghĩ sao thì làm vậy. Có thể chưa hẳn đã đúng nhưng mình thấy đúng lương tâm mình.
Lên đây chơi chứ lấy số má gì mà chém và sĩ.

Dancingwiththewind

Xe điện
Ngu hay không ngu thì gia đình nhỏ mình cần đc ưu tiên, nhất là các con mình. Trong điều kiện cụ thể bố mẹ vợ đã có nhà cửa rộng rãi, không phải cấp thiết ốm đau gì thì tiền đấy phải lo nhà cửa cho con mình trước.
Trong trường hợp cụ chủ có nhà rồi nó lại khác. Mua một cái ao như một tài sản tăng thêm và việc dốc nửa tài sản gan ruột ki cóp bấy lâu nay với mong muốn có căn nhà cho vợ con ở thoải mái sạch sẽ nó khác hẳn nhau. Em là mợ em có ý kiến như vậy.

katana2812

Xe đạp
Cụ cứ mua cái ao đi
Sau này đất lên thì bán tất cả nhà trong nhà ngoài rồi chia cho mọi người

Bobbo

Xe điện
Cụ cứ mua cái ao đi
Sau này đất lên thì bán tất cả nhà trong nhà ngoài rồi chia cho mọi người
Cụ nói ngây thơ thật, đất quê hẻo lánh bán đâu có dễ. Vứt nửa tài sản mua mảnh ao chả biết bao giờ bán được, quá thả gà ra đuổi.

Smile1102

Xe container
Như e đây các cụ bảo có ngu ko? Cho mẹ V vay tiền mua cái nhà, nhưng cho con gái là vợ e đứng tên, và e viết cái giấy từ chối tài sản. Ah chưa kể là còn cho ông cậu em mẹ vay mà đang treo ở nợ khó đòi
Tiền lại chả nhỏ, nói ra ối cụ bảo e giầu, cơ mà e vẫn chạy xe máy, e giầu tình cảm với trí tuệ thôi ạ.
Đấy là cụ mua cho vợ cụ để cho mẹ vợ ở chứ có phải mua cho mẹ vợ đâu, tính ra ko phức tạp bằng tính huống nhà cụ chủ.
Còn cụ đi xe máy hay ô tô ko quan trọng, quan trọng dòng tiền, cviec cụ có tốt ko? Số tiền cụ cho vay là bao nhiêu năm tiết kiệm, tương lai cụ kiếm như thế nào...
Ví dụ nếu là em, giả sử bố mẹ cần 1 tỷ để mua ao như cụ chủ thì em có thể hỗ trợ, dù hiện tại em đang nợ ngân hàng chứ ko phải sẵn tiền, lý do là vì cviec em tốt, dòng tiền ổn nên ko có nhiều áp lực lắm. Vậy nên mỗi gia đình, mỗi thời điểm cần có ứng xử hợp lý chứ ko so sánh đc.

Yeuaibaygio

Xe container
600 còm đếm sơ một nửa hô "cứ mua ao đi sau này đất lên abc.. xyz...."
Buôn đất dễ thật.
Trường hợp A đánh nhau với B mà đám đông ở ngoài xem và hô: Đánh chết nó đi, chẳng may A húng quá làm B tèo thật thì ông hô có liên đới không Cụ nhỉ?

Say “No” nhé
Bảo con đang định mua căn chung cư trả góp cho các cháu đỡ phải đi thuê nhà, con còn đang đi vay đây ạ
Xem nhà vợ nói sao

Cụ Bư Cụ Bư

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều com tư vấn chỉ nói phét là giỏi, cứ đặt mình vào vị trí Cụ chủ nghĩ cho kỹ rồi hãy nói.
Cá nhân em có theo dõi và đọc tương đối.
Với riêng em xử lý gọn gàng. Giấy,bút,điểm chỉ,pháp luật để làm gì?
Tình cảm k có nghĩa là tiền bạc.

Cụ Bư Cụ Bư

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp A đánh nhau với B mà đám đông ở ngoài xem và hô: Đánh chết nó đi, chẳng may A húng quá làm B tèo thật thì ông hô có liên đới không Cụ nhỉ?
Hô là cái mồm,cái miệng....abc...thằng làm mới là thằng chịu.

phu.hkvn

Xe máy
E thì lại thấy tùy vào trường hợp tình huống cụ thể, như nếu số tiền cụ cho Mẹ Vợ cụ vay và Cậu em Mẹ vay nếu khó lấy lại trong 1 thời gian ngắn thì có ảnh hưởng tới cuộc sống của gia đình cụ không? Đó mới là điều đáng nói ạ? Nếu cụ có nhà mà trong 1 khoảng thời gian nhất định cụ vẫn lo được cho vợ và con cụ thì lại khác ah.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận cụ trí tuệ thật đấy. Mấy ai có thể tự khen mình ?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chủ river8x đã có quyết định của mình chưa cụ chia sẻ cùng cả nhà đi để mọi người tham khảo nhỡ sau gặp phải tình huống tương tự thì có thêm kinh nghiệm?

consokhong

Xe tải
Em chân thành khuyên cụ chủ bỏ qua vụ này đi. Với tất cả những kinh nghiệm mà em có được thì em thấy cụ cứ nói thẳng, mất lòng trước được lòng sau thì tốt, ko đc thì thôi. Cụ nói được câu "gia đình là số 1" thì mới bình yên được cụ ạ.