[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

sweet_heart

Xe buýt
À, có một số cụ mợ chỉ ở quê hoặc chỉ ở phố nên không hiểu cuộc sống ở quê hoặc thành phố như thế nào. Thế nên không thể hiểu việc khả năng bố mẹ vợ có tiền để mua lại dường như không khả thi hoặc không thể hiểu cảnh thuê trọ ở thành phố nó tạm bợ và khốn khổ thế nào!

Về thu nhập, hầu hết ở quê thu nhập rất thấp. Giả sử bố mẹ vợ làm ra 5 triệu/tháng mà chi phí tất tần tật là 4,5 triệu. Còn dư ra 500 nghìn 1 tháng thì thử hỏi tiết kiệm bao nhiêu năm để đủ 1 tỉ (số tiền gốc, chưa kể lãi lời, đất tăng giá, các cụ già cả rồi sức lao động sẽ kém đi nữa ...) để mua lại cái ao? Chủ thớt nhìn rõ ra cái này mới lưỡng lự. Chứ nhà nào tiềm lực kinh tế mạnh. Dư ra 1 tháng đôi chục củ thì không khiến thằng rể phải lăn tăn. Tự các cụ sẽ cắm sổ đỏ rồi trả lãi vài ba năm là xong. Thế nên cái lời hứa 3-4 năm sẽ mua lại chắc chắn là kiểu ăn sổi, ở thì cốt là để thằng rể xuống tiền.

Nhiều cụ mợ comment rất buồn cười là cứ mua đi, chả mất gì! Rằng thì là mà được lòng bố mẹ vợ, tình cảm là cái quan trọng, sau này con cháu về đấy quây quần vui vẻ, bla blo bla bla .... Mà các cụ các mợ ấy bị mù, đếch nhìn ra được cả nhà chủ thớt rõ ràng đang rất khổ cực việc đi thuê trọ. Cái cụ chủ ấy mất là rất, rất nhiều đấy chứ. Cả gia đình nhỏ của cụ ấy phải trả giá bằng việc sống khổ cực trong cảnh thuê trọ suốt phần đời còn lại (vì tiền bỏ vào cái ao thì dễ, chứ rất khó có cửa để rút ra). Sức lao động và sự tằn tiện của cả hai vợ chồng cụ chủ cũng có giới hạn. Cày cuốc bao năm giờ cần phải nghỉ ngơi. Rồi cuộc sống thiếu thốn, khổ cực (do phải ở trọ) cũng rất dễ gây mâu thuẫn giữa vợ-chồng, bố mẹ - con cái.

Đôi khi các cụ cũng bảo làm cam kết để có thể bán cái ao cho người ngoài. Xin lỗi nhé! Cửa bán cái ao cho người ngoài rất thấp. Cụ thể như hiện tại, gia đình bố mẹ vợ trên răng, dưới cắt tút (nói luôn cho nó vuông là chẳng có gì) thế mà vẫn tham, không muốn mất cái ao cho người ngoài. Thế thì sau vài năm nữa, may chăng các cụ ăn phải bả thì mới thay đổi suy nghĩ là sẽ bán cái ao đấy cho người khác nhé! Rồi các cụ sẽ có ngay lí do để thù hằn: À, thằng rể nó nhất định bán đất của tổ tiên! Thế là cạch mặt, từ mặt hết cả nhà thằng rể! Còn ngay bây giờ từ chối, các cụ cũng chỉ hậm hực thằng rể "ích kỉ" chứ sẽ không cay cú như việc bán đất (các cụ nghĩ nó giống như việc cắt da cắt thịt của các cụ).

myob

Xe tăng
Bản thân em nể cụ thớt đấy, hai vc bảo ban đồng tâm hiệp lục tiết kiệm xây tổ ấm, cũng chưa thấy có ý định phải nhờ bố mẹ. Còn chuyện kia thì đúng là mỗi cây mỗi hoa, các cụ khác góp ý nhiều , em góp ý kiến nhỏ. Nếu thực sự bmv chân thật , yêu quý con cháu thì cũng không vì chuyện cụ không mua mà ghét bỏ, nếu bmv có ý thiên vị con trai và cháu đích tôn sau này ( con ông cậu) thì việc mua bán xử lí cái ao sau này là phức tạp hơn cụ nghĩ nhiều đấy. Trước mắt còn phá vỡ kế hoạch của gia đình nhỏ của cụ. Em như cụ là em sorry các cụ rồi báo ung thư đến khi nào ông bác bán ao xong. Cùng lắm mất mớ tóc, mùa hè đang nóng càng mát.
Anh em kiến giả nhất phận…nước mắt chảy xuôi có khi nào chảy ngược… bố mẹ nào chả muốn con mình thành đạt và hạnh phúc nhưng nhiều trường hợp khi nhà nhiều con, bố mẹ thiên vị, trọng nam khinh nữ, nhất là ở một số nơi coi con gái lấy chồng như người ngoài gia đình…nói với cụ chủ… đã là người đàn ông, người chồng, người cha thì trước hãy đảm bảo cuộc sống và tương lai cho con cái mình đã. Đừng để con mình phải khổ hơn bạn bè cùng lứa. Đó là lẽ tự nhiên không anh trách móc…bố mẹ tuy đẻ ra nhưng nếu không hiểu được cái lẽ đó không phải bố mẹ không yêu mà chỉ là bố mẹ không hiểu được cái lẽ đúng vì đôi khi nó là vấn đề nhận thức và giáo dục…. Điều đó khó tránh khỏi.

Dancingwiththewind

Xe điện
Theo quan điểm của em là phải lo cho con cái chỗ ăn ở đoàng hoàng cấp thiết hơn là mua cái ao. Ông bà cũng có nhà cửa rộng rãi chứ có úi xùi đâu

Yeuaibaygio

Xe container
Một bồ cái lý không bằng một tí cái tình. Sống mà cứ mang tình cảm ra để gượng ép người khác thì sân hận còn dài lắm. Người có đến đâu sống đến đó, có thế nào sống thế đó người ta lại không mấy khi thù hận tính đếm với xung quanh. Hay lý luận tình cảm, soi mói đo đếm tình cảm của người khác mới lắm chuyện. Sống khổ bome ở thành phố, đời con chưa biết thế nào, ngày ngày ra đường nguy hiểm từ giao thông, hít thở sợ chết từ covid, mà lại chờ sau này về xây nhà xây cửa đoàn tụ ở quê vui thú điền viên tuổi già. Biết ngày mai thế nào mà tính xa thế.

Vợ chồng ở Hà Nội, con cái sau này đứa ở tp HCM, đứa sang Lào, mà bảo là về quê đoàn tụ với họ hàng. Về thì đoàn tụ ở quê vợ hay quê chồng? Cái cần băn khoăn duy nhất là người vợ tần tảo thức khuya dậy sớm đóng góp vào số tiền chung của gia đình, nếu cô ấy gan ruột muốn một nửa số tiền ấy, thì bất kỳ lý do gì đưa tiền cho cô ấy cũng là hợp lý. Chính người vợ ấy không muốn mua cái ao chờ về già bắt cả nhà về quê đoàn tụ thì chả có lý do gì để làm thế cả.

Sống tình cảm là nếu thừa tiền thì chủ động lo cho người thân, người quen, người gắn bó với mình. Chứ không phải sống tình cảm là ngồi nhìn xem ai gần gũi thì hỏi tiền người ta cho mình. Bảo sao thiên hạ cứ ở đâu nói đạo lý là khó nghe.
Em cũng thấy lạ là nhiều cụ mợ lái sang chuyện tình với nghĩa.
Nếu bố mẹ vợ bệnh nan y không có tiền, cần mấy trăm triệu để chữa thì có thể đem tình nghĩa ra phân tích được.
Đây bmv ở quê cũng chả chật chội thiếu thốn gì, chỉ là muốn rộng hơn, đẹp hơn. Mà ông bà già rồi, thực chất là để cho con trai thôi.
Đầy nhà ở quê còn bán bớt đất đi cho con mua nhà trên phố kia kìa.
Cái ao cũng không hẳn là đất hương hỏa, đất hương hỏa xịn là mảnh đất bmv thớt đang ở.
Chuyện thiên vị con trai là đa số nhưng không hoàn toàn. Bản chất là lòng tham của con người. Như nhà chồng em, chồng em đi thoát ly, bà chị gái ở nhà tỉ tê sang tên mảnh đất quê chồng em đứng tên trước đây rồi.

thachhan

Xe tải
Nhiều cụ mợ sẽ nói lắm chuyện, lằng nhằng, thiếu gì chỗ đầu tư.
Đúng là ko thiếu gì chỗ, nhưng chỗ này là gia đình, là tình cảm, ngoài đầu tư còn có sự yêu thương gắn kết hỗ trợ nhau.

Một lời nói KHÔNG nó đơn giản.

Nhưng, cuộc sống cần làm những điều khó khăn, làm xong sẽ thấy trưởng thành hơn rất nhiều.
Mợ nói đúng theo sách/vở...
các cụ nói chung là chuẩn, nhưng em có thắc mắc nếu ngược lại là nhà chồng bảo thế, thì các cụ có mua hay không mua không ạ,
Các mợ vào trả lời đi kìa!!!

Chỉnh sửa cuối:

binhnq2

Xe tăng
Ai cũng đến tuổi làm ông làm bà. Người quê người ta sống thật nói thật. Các anh chị ăn học nhiều nghĩ sâu xa quá.
Sống thật và sống tham có loại bỏ nhau đâu mợ??
Cơ mà muốn giải quyết vấn đề thì phải lắng nghe, thấu hiểu và chia sẻ để 2 bên hiểu nhau, thì các phương án giải quyết mới trọn vẹn dc! Tốt nhất là đừng để ng ngoài biết mình có tiền, hãy chỉ để biết mình có nợ thì vấn đề mượn tiền nó sẽ né mình ra. Hehe

Mợ nói đúng theo sách/vở...

Các mợ vào trả lời đi kìa!!!
nhà ck thì cũng tùy chứ cụ ơi, nhưng sẽ dễ tính hơn là nhà vk cụ ag. dù sao quan niệm cả nghìn năm đâu dễ dàng thay đổi đc hử cụ, trọng nam khinh nữ mà

thachhan

Xe tải
Nói tóm lại: BMV Thớt ko thương con gái mình. Có thể vì chuyện này mà vợ chồng con gái lục đuc ( đã có nhiều trường hợp như vậy ) Thật ko thể hiểu nổi, lại có loại BMV như vậy!

LeTai1979

Xe cút kít
Em kể chuyện vui ở gần chỗ em, cũng liên quan đến ngõ xe máy tránh nhau.
Nhà bạn em có lô đất hơn 300m2, 2 mặt ngõ. Mặt ngõ chính 5m, mặt ngõ bên cạnh 1.1m.
Nhà bạn em đang ở nhà cấp 4, nên cũng để cái ngõ bên cạnh khá rộng, khoảng gần 3m.
Cuối năm ngoái bạn em mới có ý định xây nhà phía ngõ chính, để lại 2 lô đất phía sau giáp với ngõ phụ. Cũng vào nói chuyện với các hộ bên trong ngõ phụ, xem họ có mua lại 1 phần ngõ để đi lại cho rộng hay không, bạn em sẽ bán rẻ bằng 1/2 giá thì trường.
Tất cả các hộ bên trong (hơn 2 chục hộ) đều nói không mua, với lý do là nhà máy còn 2 lô bên trong, kiểu gì cũng phải để ngõ rộng.
Bạn em nó xây mẹ nó nhà xong rồi, xây tường bao chỗ ngõ phụ ấy, làm cho ngõ còn lại bé tí, 2 xe máy khó tránh nhau. Lúc ấy các hộ mới sang đề nghị bạn em bán lại ngõ. Mà bạn em xây xong rồi, không bán nữa.
Không hiểu các ông ấy nghĩ gì, có thể ăn không đất nhà người ta.
1, 2 nhà ngu đã đành, sao cả ngõ lại ngu hết vậy, bản thân cái ngõ rộng thì đất bên trong nó cũng có giá hơn.

winnghiepdu

Xe điện
Cụ chủ thử suy nghĩ theo hướng có thể mua một nửa cái ao không , rủ người nào mua cùng rồi chia đôi, hoặc huy động tất cả anh em nhà vợ để cùng mua rồi chia ra.

chienthan287

Xe hơi
1, 2 nhà ngu đã đành, sao cả ngõ lại ngu hết vậy, bản thân cái ngõ rộng thì đất bên trong nó cũng có giá hơn.
Cái này thì em chịu, chỉ nghe kể lại thôi ạ.
Chắc họ cứ nghĩ cái ngõ gần 3m là ngõ chung, không nghĩ là ngõ thực chỉ là 1.1m thôi, phần còn lại là của nhà bạn em chưa dùng đến nên để rộng.
lúc bạn em xây xong rồi mới thấy nhỏ quá, nên mới có ý mua lại.
Đội đấy còn lên cả phường ý kiến cơ mà, nhưng sổ đỏ ghi rõ rồi, không làm gì được ạ.

Manhcuong2201

Xe đạp
Nếu là em thì kể cả vợ chồng giải tán còn hơn mua cái ao.

daicuty

Xe tăng
Nếu cụ chủ thoáng thì bỏ tầm 100tr ra mua lối đi cho ông bà thoáng thôi, ở quê việc ở trong ngõ là chuyện quá bình thường

honda acura

Xe điện
Nếu cụ chủ thoáng thì bỏ tầm 100tr ra mua lối đi cho ông bà thoáng thôi, ở quê việc ở trong ngõ là chuyện quá bình thường
cụ đọc kỹ giúp em
mềnh muốn mua hết cái ao đó cho có cái viu đẹp, và có miếng đất vuông vắn tầm 650m2. mềnh hưởng thụ cho sướng cái thân già
thằng con dê nó có tiền mà, mềnh là mềnh thích nhờ nó mua hộ đấy, chứ 1 -2 mét ngõ nhắm nhò gì
mình đẻ ra vợ nó cơ mà, mềnh có quyền

daicuty

Xe tăng
cụ đọc kỹ giúp em
mềnh muốn mua hết cái ao đó cho có cái viu đẹp, và có miếng đất vuông vắn tầm 650m2. mềnh hưởng thụ cho sướng cái thân già
thằng con dê nó có tiền mà, mềnh là mềnh thích nhờ nó mua hộ đấy, chứ 1 -2 mét ngõ nhắm nhò gì
mình đẻ ra vợ nó cơ mà, mềnh có quyền
Bảo ông bà làm con vietlot biết đâu dư cả tiền làm biệt thự

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Giặc trong nhà chống quá khó, chúc cụ chủ may mắn thôi.
Đứa con ngoan hay báo nợ gia đình, đứa con hư hay phải lo việc chăm sóc ốm đau, cuộc sống vẫn thế

triha_gaconlonton

Xe đạp
Mua cái ao đấy thì mãi mãi cụ không thể bán, nếu bán sinh chuyện ngay, ô bác có đất nếu có tâm thì sẽ không bán cho người ngoài, mà sẽ tìm cách hợp lý để bố vợ cụ có thể lấy được, còn cụ thì hay lo cho gia đình mình trước đi.
thật ra đất đai đã chia và sổ sách ra hết rồi. cũng chẳng có kiện cáo gì. như chủ thớt nói cái ao đó cũng ~ 1 tỏi lận, đó là số tiền rất lớn nên để bớt kiểu anh em thì cũng xác định ~ 900 triệu mới bán đc chứ ông bác còn có gia đình của ông ấy nữa chứ.

thanh8318

Xe đạp
Có cách khác là cụ mua cái ao đi xong đổ đất cắm ngân hàng, mua chung cư trả góp xong cắm ngân hàng tiếp. Nếu đã thích mua chỉ có cách vậy thôi.