[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tiền
Thì mới đang nói chuyện. Chứ cứ gặp thằng tham và điên nó đòi tiền là cụ cũng quỳ xuống dâng nó hết à :)). Pháp luật có phải lá mít đâu.
Tiền bạc là vật ngoài thân, nó gí dao vào cổ thì em xin quỳ cho nó cả, sau đấy đợi pháp luật xử lý. Tiền em làm ra được, chứ mạng sống của em chắc quý hơn nhiều. Còn cái mạng chó của thằng giết ngưòi ai thèm quan tâm.
Còn nếu vẫn đang nói chuyện, đàm phán thì cứ nói, ai cấm.

Ladagia

Xe điện
Phương án về ở để tiện chăm sóc bố mẹ của mợ thớt xem ra nan giải rồi... Chắc chắn ko ổn nếu ở đấy. Bán chỗ đó để mua chỗ khác cũng khó...

ChuyenDaQua

Xe tăng
Thì thằng đó vẫn ăn của ông bà cả ngôi nhà xịn hơn còn gì? Nhưng đúng ra cứ di chúc cho mợ chủ thôi.
Chẳng biết đâu mà lần
Mẹ già nuôi đc 10 con
10 con chắc gì nuôi nổi
Cứ chắc cú & làm chủ cuộc chơi
Phương án là k cho đứa nào hết, di chúc khi nào chết thì chia 😊😊

MilkTea

Xe đạp
vietdongbn nói:
E nghĩ nếu chưa sang tên mợ thì đất là của bố mẹ mợ ko có quyền bảo chị dâu và các cháu chuyển đi . Còn như mợ nói bố mẹ còn khỏe mà về sửa nhà sang tên mợ vậy ông bà ở đâu . Ở nhờ con dâu hay con dể . Và nếu trường hợp khi sang tên vợ chồng mợ mà chồng mợ muốn bán đi thì như thế nào ?

Chuẩn cụ
Dễ sau này lại về nhà thằng con Trai ở lắm.
E k dám nghĩ tiếp
Cái này các cụ cứ thích bi kịch hóa làm gì, em muốn về ở gần các cụ chứ em muốn tranh chấp thì đã sang tên sổ đỏ từ khi các cụ giục lâu rồi.
Sổ tiết kiệm của em cũng ủy nhiệm cho cụ nhà em, trường hợp ốm đau bệnh tật có việc gì gấp các cụ cứ ra rút thôi.

yourdalink

Xe container
Tiền

Tiền bạc là vật ngoài thân, nó gí dao vào cổ thì em xin quỳ cho nó cả, sau đấy đợi pháp luật xử lý. Tiền em làm ra được, chứ mạng sống của em chắc quý hơn nhiều. Còn cái mạng chó của thằng giết ngưòi ai thèm quan tâm.
Còn nếu vẫn đang nói chuyện, đàm phán thì cứ nói, ai cấm.
Thì đó. Thằng anh đây đã làm gì đâu mà phải rúm ró. Mợ ấy có thể chi tầm 10-20% giá trị nhà coi như hỗ trợ ông anh. Hoặc đưa cho bm rồi bm hỗ trợ a thêm. Kiểu đó.

yourdalink

Xe container
Chẳng biết đâu mà lần
Mẹ già nuôi đc 10 con
10 con chắc gì nuôi nổi
Cứ chắc cú & làm chủ cuộc chơi
Phương án là k cho đứa nào hết, di chúc khi nào chết thì chia 😊😊
Thì di chúc ấy. Nhưng 2 nhà thì cho thằng a 1 cái rồi. Nhà này cho mợ thớt. Nhưng ý em là di chúc thôi, chưa sang tên. Còn đúng ra hỗ trợ thằng a 1 thì cô em cũng 0,9 chẳng hạn. Chứ đây cho thằng a đủ phần của nó rùi :))

tomtomchát

Xe container
chị zâu khắm nhở ?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thì đó. Thằng anh đây đã làm gì đâu mà phải rúm ró. Mợ ấy có thể chi tầm 10-20% giá trị nhà coi như hỗ trợ ông anh. Hoặc đưa cho bm rồi bm hỗ trợ a thêm. Kiểu đó.
Thì đang nói chuyện trường hợp xấu nhất để mà biết cách xử lý, chứ đàng hoàng ra thì nói làm gì. Chứ định chơi nhau đến cùng cũng được nhưng trả giá chắc không rẻ.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Giải quyết vấn đề này là cả một nghệ thuật mà chỉ người trong cuộc mới biết được vấn đề và cách giải quyết. Chỉ là có gạt được cái tôi, cái ích kỷ, cái tham lam của mình hay ko mà thôi.

hatinh5760

Xe điện
E xin lỗi mợ. Đã có nhà riêng đầy đủ rồi. Kể cả có chạy qua, chạy lại, nhưng cũng chỉ ngăn ngày, ngắn giờ. Ở cùng, làm dâu mới mệt mỏi nhất.
Mợ trân trọng mảnh đất, cái nhà đó là tiền đấy. Mợ cứ dọn về đó, ở phụng dưỡng ông bà.
Mẹ chồng - con dâu, không dễ sống, chịu đựng chút nào.
Bây giờ, chị dâu - em chồng, bố mẹ cụ mệt mỏi lắm.
Nếu thương ông bà, e là mợ, e sẽ buông bỏ cho nhẹ lòng các bên. Ông anh trai sẽ có suy nghĩ tốt mà chia cho e một khoản, không hoàn toàn bằng giá trị căn nhà, nhưng cũng có twoqngj trưng cũng được.
Bố mẹ đã cho con cuộc sống, đã cho con ăn học, vậy là đủ lắm rồi. Ông bà cứ vui vẻ, khỏe mạnh là đủ.
Hãy nghĩ: có nhiều nhiều lắm, bố mẹ là gánh nặng cho con cái, sẽ an nhiên hơn.
Ông bà bây giờ còn tự phục vụ nhau. Nhưng đến lúc già yếu, bệt ra đấy, mợ mà không khéo, gây hận các bên, lúc đấy ông anh mợ khổ lắm.
Nhà e và nhà chồng e phân chia nhà của ông bà không theo Luật thừa kế, luật mà con trai, con gái bằng nhau ấy.
E thật, chiến đấu vì thừa kế, là cái chiến đấu được - mất mệt mỏi nhất.
Nhiều chuyện cực đoan về tranh chấp nhà cửa đất đai xảy ra rồi.
Mợ chiến đấu được cái nhà, nhưng kiểu này ông bà, ông anh trai và mợ sẽ mất nhiều hơn.

hh_tuki

Xe hơi
Giờ mà cụ vẫn tin là con dâu chăm mẹ chồng khi về già á?
Không có cửa đâu, toàn con gái thôi cụ ơi.
Ở chung ko con dâu thì ai chăm.con gái nó còn lo cho nhà chồng nó muốn chăm cũng ko đc.may ra đc dăm bữa nửa tháng chứ nằm liệt giường cả năm ra đó là biết ngay.

Mr met

Xe tăng
K
Mợ đừng giận khi em nói vậy, chị dâu đã vậy rồi thì nếu mợ vẫn nhận đất thì không bao giờ được êm ấm nhé, nhất là gần nhà nhau nữa, chả nhẽ mợ muốn ông bà già rồi mà con cháu từ mặt, cháu thì ở với ông bà từ nhỏ, em nói ý kiến riêng thôi, vì nhà em cũng từng như vậy, với em nam nữ như nhau nhưng cái quan trọng nhất vẫn là tình cảm gia đình nhé. Mất rồi thì không bao giờ như lúc đầu được. Chúc mợ sáng suốt!
Em đồng ý với cụ!? Bố mẹ mợ chủ nếu sáng suốt có thể bán mảnh đất gần nhà anh trai đi cho mợ chủ bao nhiêu thì cho rồi mua chỗ khác gần khu đó để dưỡng già chứ có tranh chấp mà lại ở gần sát thực sự ko ổn!? Hoặc các cụ để lại di chúc rõ ràng sau khi các cụ hai năm mươi thì tài sản này sẽ thuộc quyên thừa kế riêng mợ chủ!? Mợ chủ đã đi lấy chồng có chỗ ở riêng nếu ko có biến cố gì đặc biệt thì ko nên về đất ông bà ở!? Mợ chủ nếu được thừa kế có thể bán lại cho anh trai với giá ưu đãi là đẹp tình nhất! Nếu ko thì cũng nên bán ko nên ở gần!?
Em thì quan điểm trai gái như nhau tuy nhiên truyền thống đất đai của ông bà tổ tiên phải để cho con trai, con gái có thể cho tiền hoặc cho đất chỗ khác!? Con gái mà về đât ông bà, đất thừa tự là hỏng!?

Danngoaidao

Xe tăng
Tranh luận mãi nhưng vẫn là ý kiến 1 chiều nên em trả rõ. Em chỉ thắc mắc chồng mợ chủ đâu nhỉ, sao lại chấp nhận về đó ở trong khi 2 vc đã có nhà riêng. Em mà đc nhà vợ cho đất cứ bán cnmd rồi mua đám khác, để khi tiếp khách nhà ngoại thi thoảng đỡ có câu nhà này ông bà ngoại cho à.

Airbus A350

Xe điện
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Theo em mợ đang là người tạo ra mớ rắc rối trong gia đình. Mợ đang có nhà ở chỗ khác, ông bà thì vẫn khỏe và có anh trai ở cạnh, nếu không có lý do gì đặc biệt mà chỉ vì "muốn về sửa để nhận nhà và tiện chăm sóc bố mẹ" thì chính mợ đã làm sứt mẻ tình cảm giữa mọi người. Nhà bố mẹ định cho mợ thôi chứ ông bà còn đang ở, kể cả một thời gian nữa ông bà sẽ làm sổ cho mợ hoặc đã làm sổ xong rồi thì cũng vẫn phải để ông bà ở yên ổn đã, mợ không nghĩ đến đoạn mợ về ở cùng mà xảy ra chuyện giữa bố mẹ và chồng mợ hoặc chồng mợ đòi bán nhà đất thì bố mẹ mợ đi đâu sao?

inova2611

Xe điện
Cái này các cụ nhà mợ xử lý như thế là không ổn, dễ gây bất hoà trong gia đình. Em chưa biết nhà mợ có đông anh em hay không? Nhưng nếu chỉ có 2 anh em, nếu em mà là các cụ sẽ có quan điểm như sau, con trai con cả thường phải lo hương hoa khi các cụ qua đời, vậy có 10 phần thì chi cho con trai 5 phần và mợ lấy 3 phần các cụ giữ 2 phần tuổi già nay mai cụ chết cho ai 2 phần là quyền của cụ và không phụ thuộc con cháu, va vì mợ đi lấy chồng thì cũng theo phận nhà chồng rồi, cụ thể ở đây là 2 cái nhà sát nhau giờ các cụ giao bài toán cho anh con trai ví dụ định giá cái nhà 10 tỷ anh có nộp cho em gái 3 tỷ và anh giữ cái nhà này, đưa bố mẹ 2 tỷ lấy tiền tuổi già, nếu anh con trai không có tiền thì các cụ sẽ giao bán cái nhà đó chia cho các con theo tỷ lệ như vậy sẽ không ai có thể nói gì được. Và mọi thứ họp gia đình và các cụ thông qua và quyết định. E đóng góp ý kiến riêng của em mợ xem xét nhé.

học lái

Xe điện
Cụ nói rất đúng, cám ơn cụ rất nhiều ạ.
Phần nhà bên kia là mặt đường to và có giá trị hơn, nhưng em thấy như vậy cũng hợp lý ạ.
Em cũng hơi lo xa nhưng vì bố mẹ và anh em đã nói chuyện và thỏa thuận xong rồi, sang tên chỉ là vấn đề thời gian thôi nhưng sau khi sang tên xong mà vẫn bị chây ỳ thì em cũng chưa biết sẽ nên xử lý thế nào cho êm đẹp.
Sang tên mợ xong thì OK hết, Ko phải nói nhiều
A mợ và các cụ kí là xong

cha biet chi

Xe điện
dính đến tiền anh em mất tình cảm lắm với lại trên báo nhiều vụ rồi mợ cẩn thận k lại trang nhất.

Kurumasuki

Xe container
Các cụ có quyền cho ai và cho thế nào.
Phụ thuộc vào hoàn cảnh nhận thức và tình cảm của các cụ
Điều này rất phức tạp, thậm chí cụ ông và cụ bà đã có ý khác nhau
Mợ hãy nói chuyện riêng với từng cụ để tìm hiểu ý định, tìm ra cái chung nhất, rồi để các cụ tự tiến hành
Mợ nói các cụ đã nhất trí cho mợ mà vẫn chưa sang tên là có vấn đề (ví dụ lại sợ mất lòng con trai con dâu cháu đích tôn...)
Tóm lại là chưa chắc gì cả, mợ cũng đừng quá hy vọng vào đó, được đến đâu vui đến đó.

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ tạm thời chưa sửa sang vội. Về ở trước 1 mình ở với ông bà 1 thời gian, làm thủ tục xong xuôi đã. Khi sang tên hoàn thành làm bữa cơm nhỏ mời anh em họ hàng đến nhà cho danh chính ngôn thuận. Sau đó lựa lời nói sửa sang nhà cửa. Chuyện của cụ muốn êm ấm e nghĩ ko vội dc.
Chủ thớt là con gái cụ ạ.