[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

MilkTea

Xe đạp
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.

Bổ sung ngày 10/02
Trước hết em xin cám ơn tất cả các cụ đã comment ạ. Hôm nay em bận quá nên bây giờ mới vào mạng được.
Tất cả ý kiến của các cụ, từ tích cực, tiêu cực, thóa mạ, ủng hộ, công bằng, duy lý ... đều có và nó đều phản ánh những cái nhìn của xã hội đối với trường hợp của em. Em đọc và cũng thấm thía rất nhiều. Nhiều cụ phân tích rất hợp lý và đúng đắn, và cũng có 1 số cụ suy diễn kinh khủng cứ như hiểu chuyện nhà em hơn cả em.
Trước hết em là cụ ạ, ảnh profile trước em để ảnh bạn gái nên một số cụ hiểu lầm ạ. Quan điểm của em là trai gái cũng nên bình đẳng nên tối qua em thấy chưa cần đính chính, giờ vào mạng thì đã lên tới trang 16 rồi. Xin lỗi các cụ nếu có cụ nào hiểu lầm ạ.

Căn nhà tuy ở quê nhưng nó cũng gấp đôi giá trị căn CC em đang ở, nhưng quan điểm của em là còn người còn sức, bố mẹ không cho cũng không sao mà cho thì nhận. Em không tranh giành gì của ai nhưng cũng không nên quá hiền để người khác lợi dụng mình.
Trong nhà em thì đã nhất trí như em nói từ trước, nhưng nảy sinh những mâu thuẫn tiềm tàng như vậy nên em muốn tham khảo ý kiến chứ cũng chưa đến nỗi căng thẳng hay to tiếng gì. Em cũng xác định và nói với cả nhà là em sẵn sàng bù thêm 1 khoản cho mọi việc êm đẹp.
Giải pháp khác là thuê cái nhà ở cạnh, tiện bề chăm sóc các cụ thì cũng chỉ là tạm thời cho đến một ngày nào đấy rồi lại đau đầu. Em băn khoăn là liệu có nên giải quyết sớm rồi còn có thời gian để hàn gắn sứt mẻ, còn hơn cứ để âm ỉ rồi toang hết cả.
Chúc các cụ một tuần mới vui vẻ và hiệu quả ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MilkTea

Xe đạp
Để các cụ nói vs 2 vc a cụ thôi, cụ không nên nói
Cám ơn cụ, em cũng để các cụ nói thôi, nhưng chị dâu và các cháu có biểu hiện chây lỳ, không sẵn sàng chuyển đi ạ.
Các cháu đang tuổi teen nữa nên cũng bốc đồng mà em không muốn phát sinh mâu thuẫn năng nề quá ạ.

MilkTea

Xe đạp
Cái này e nghĩ cần tiếng nói a trai cụ. Ông ấy quyết cái là xong, trừ khi râu ông ấy quặp
Ông anh em cũng hiểu chuyện, nhưng đúng là râu hơi quặp mà lại làm ăn ở xa, thế mới khó xử ạ.

xegiacmo

Xe container
Anh em ở gần , cùng khu thì hay chứ ở cùng , sát nhau dở lắm .

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chị dâu & các cháu có ngăn việc ô bà làm thủ tục giao nhà cho mợ ko, nếu ko thì có việc gì mà phải xoắn.

Cám ơn cụ, em cũng để các cụ nói thôi, nhưng chị dâu và các cháu có biểu hiện chây lỳ, không sẵn sàng chuyển đi ạ.
Các cháu đang tuổi teen nữa nên cũng bốc đồng mà em không muốn phát sinh mâu thuẫn năng nề quá ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Mợ là nữ, mới lại có nhà ở rồi về tranh nhau với anh làm gì.

VSFC

Xe máy
Các cụ vẫn còn thì là tài sản của các cụ nhà cụ. Các cụ nhà cụ ko có ý kiến thì cụ chớ có lên tiếng làm gì

Vulcan V70

Xe trâu
Tài sản của ông bà , ông bà chia cho các con thế nào là quyền của ông bà. Để ông bà quyết.

hh_tuki

Xe hơi
Thớt là em gái à.
Em gái ko có nhà thì về lấy cũng được, mà có nhà rồi tự nhiên về cũng kỳ.
Nhà chồng mợ ko ý kiến gì à ?

ChuyenDaQua

Xe tăng
Bố Mẹ Cụ xử lý như vậy là k ổn.
Có 2 cái nhà cho mỗi đứa 1 cái
Xong lại về nhà con trai ở.
Đang chủ động thành bị động.

MilkTea

Xe đạp
Nhà cửa nếu hoàn toàn do bên nội thì con dâu cho ngồi hóng chuyện là may rồi, tuổi gì mà ý kiến ý cò. :D
Anh em ở gần , cùng khu thì hay chứ ở cùng , sát nhau dở lắm .
Đm bà chị dâu cụ tuổi gì
Phải em em đuổi mẹ ra khỏi nhà nếu dám bật luôn
Cám ơn các cụ đã comment, nhiều người họ tính toán và bất chấp lắm ạ.

Các cụ vẫn còn thì là tài sản của các cụ nhà cụ. Các cụ nhà cụ ko có ý kiến thì cụ chớ có lên tiếng làm gì
Chị dâu & các cháu có ngăn việc ô bà làm thủ tục giao nhà cho mợ ko, nếu ko thì có việc gì mà phải xoắn.
Bố mẹ và anh em em cũng đã nhất trí, nhưng chị dâu có đánh tiếng với người khác là kiên quyết không chuyển ạ.
Các thủ tục như chuyển tên sổ đỏ thì các cụ nhà em đã bảo từ lâu rồi ạ, về mặt pháp luật hay danh chính ngôn thuận thì không sao nhưng chỉ sợ họ chơi bài cùn, gây sứt mẻ tình cảm trong nhà thôi ạ.

Mợ là nữ, mới lại có nhà ở rồi về tranh nhau với anh làm gì.
Em không tranh giành gì cả ạ, em chỉ nhận tài sản bố mẹ em cho em thôi ạ

MilkTea

Xe đạp
Bố mẹ còn mà con gái đã về tranh giành nhà là sai rồi
Ông anh phải ở cả 2 bên để chăm sóc các cụ là đúng
Em nghĩ là cụ chưa đọc kỹ ạ, em không tranh giành gì mà chỉ nhận phần được bố mẹ cho mình để về ở cùng tiện chăm sóc các cụ thôi ạ.