[Funland] Chuyện sang cát sửa sang mộ phần

keyon

Xe tăng
"Nếu làm năm nay thì em/chị tài trợ toàn bộ kinh phí, nếu để năm sau trở đi thì cứ theo lệ làng thôi"
Bảo thế thì chả gật vội.
Ơ cụ, thông thường việc này gia đình của mợ ấy lo chứ ai góp vào mà tài trợ. Chú bác vào bàn việc và giúp đỡ là tốt rồi.

xukthal

Xe lăn
Vâng kinh tế cháu cũng k mạnh nhưng cũng đủ để lo mọi việc . Mà tại gia đình cháu phức tạp vì trước khi bố cháu mất thì luôn làm việc tại Hà Nội ở quê chỉ có mảnh đất chứ ko có nhà do việc bố mẹ cháu li hôn rồi bố cháu lấy gì mới . Sau bố cháu mất gì cũng phải về quê ngoại nên việc thờ cúng vẫn đặt ở nhà chú nên có công có việc vẫn là chú đứng lên nên giờ ko thể qua mặt chú để làm dc cụ ạ
DÌ nót GÌ... việc này nếu mợ ko có anh em trai thì nếu mợ là gái lớn có thể tự quyết được mà. Tuy nhiên nên nhẹ nhàng tranh thủ ý kiến ông chú tý.
Thường lệ ở quê là có ng thân trực huyết thống mất thì phải sau 3 năm mới đc sang cát cho ng khác trong trực hệ.

thanhgamo

Xe container
Vâng kinh tế cháu cũng k mạnh nhưng cũng đủ để lo mọi việc . Mà tại gia đình cháu phức tạp vì trước khi bố cháu mất thì luôn làm việc tại Hà Nội ở quê chỉ có mảnh đất chứ ko có nhà do việc bố mẹ cháu li hôn rồi bố cháu lấy gì mới . Sau bố cháu mất gì cũng phải về quê ngoại nên việc thờ cúng vẫn đặt ở nhà chú nên có công có việc vẫn là chú đứng lên nên giờ ko thể qua mặt chú để làm dc cụ ạ
"Dì" chứ không "gì" cháu nhé.
Cái này quá nhiều người sai chính tả.

Ai không đồng ý cháu cho qua luôn.
Bố mẹ mình mình lo, ai thắc mắc mời ra chính quyền nhé.

Gió123

Xe đạp
Giống hệt trường hợp nhà bạn e, bố nó mất từ 2008, 2012 bà nó mất thế rồi chờ dc ngày, dc năm đến tận năm ngoái mới bốc dx. Để nằm dưới hơn 14 năm, may mà phần mộ k sao. Thế nên cứ thiêu là văn minh, sạch sẽ.
Dạ vẫn nhiều nơi phải chờ như này ạ , lâu quá rồi nên cháu lo lắng quá năm sau bố cháu dc 12 năm cũng mong rằng mộ ko sao . Chứ giờ quê cháu cũng thiêu hết chứ thật sự giờ nghĩ đến cảnh sang cát cháu sợ hãi quá

BMW X10

Xe điện
Vâng cháu biết là như vậy mà ở quê cháu còn nhiều phong tục cổ hủ lắm giờ mà cứ nhất quyết sang cát cho bố thì ko dc vì cả gia đình k đồng ý
thế thì ta nên bỏ chỗ cổ hủ lạc hậu và đến chỗ ít cổ hủ ít lạc hậu hơn, bác ạ.

Tốt nhất là đến chỗ không còn cổ hủ ấy, bác ạ.
Chỗ ấy họ bẩu: Việc ai người ấy làm, thích thì làm, đừng hỏi những người ít liên quan.

Về đi tìm chỗ "xem phần âm giỏi ": Giờ, cái gì cũng cần xác nhận, bác ạ.
Bác sẽ lại phải tìm chỗ "xác nhận người xem phần âm giỏi".
Bản thân người xác nhận và người được xác nhận đều cần Chứng chỉ hành nghề tương ứng do cơ quan có thẩm quyền cấp.
Phức tạp chưa.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ cho cháu hỏi 1 chút được ko ạ . Chuyện là bố cháu mất dc 11 năm rồi nhưng đến nay vẫn chưa sang cát vì các chú các bác nói chờ ông nội vì ông nội cháu mất sau bố cháu 3 năm . Năm sau mới có thể sang cát cho ông được , vì bố cháu là con nên ko thể làm trước ông được .Dạo gần đây trong gia đình xảy ra nhiều chuyện quá nên cháu thấy lo lắng không biết phần mộ của bố cháu có bị làm sao không vì thời gian quá lâu rồi , nên cháu muốn hỏi các cụ , mợ xem có biết chỗ nào xem phần âm giỏi ko ạ. Nhà cháu đi gọi hồn bố và ông chưa bao giờ được luôn ạ . Cháu cảm ơn mn nhiều ạ
Làm mẹ gì có hồn mà đòi gọi.
Thế kỷ nào mà vẫn mê tín,môn g muội thế?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Việc sang cát nói riêng hay ma chay hiếu hỉ giỗ chạp nói chung ở quê thì mặc dù người chủ trì/chủ chi là gia chủ, nhưng người thực hiện là họ hàng anh em chú bác trước tiên, sau đó là sang hàng xóm láng giềng ạ. Chuyện này đâu phải kiểu mạnh vì gạo bão vì tiền ta bỏ tiền ra thuê mướn là được đâu ạ. Tất nhiên ở quê hay ở đâu cũng có kiểu mạnh vì gạo bạo vì tiền, nhưng nếu cái mạnh đó đã đủ tạo ảnh hưởng thì tiếng nói, những ý kiến/ý định của mình đã được chấp thuận ngay từ đầu rồi đúng không ạ ?
Vì vậy với trường hợp cả gia đình chưa đồng ý này thì càng cần cư xử nhũn nhặn, kiểu tỷ tê, năng về để trò chuyện trực tiếp, hạn chế kiểu điện thoại. Trong câu chuyện trực tiếp thì dễ hiểu và chia sẻ giữa 2 bên hơn ạ. Và luôn trong tâm thế là mọi người chưa đồng ý với ý kiến của mình thì cũng là do họ có ý tốt cho cả hai nhưng dưới góc nhìn của họ thì như thế mới là tốt. Đừng bị cuốn vào tâm lý họ không đồng ý với mình nghĩa là 2 bên đang đối đầu.
Mợ còn bà nội, còn ông chú đang đứng ra cúng giỗ cho mợ bạn cơ mà, họ là người thương con thương cháu thương em chứ đúng k nào, nên mợ hãy chia sẻ nhiều với họ hơn. Kể cả chuyện đi xem, đi lễ, đi cầu cúng gọi hồn cũng nên đề xuất để các chú các bác cùng tham gia, thậm chí là họ chủ trì nữa. Chứ qua vài dòng của mợ tôi thấy có vẻ như việc xem bói lễ lạt của nhà bạn là bạn làm độc lập hoặc không gắn các chú vào nhiều.
Như thế theo tôi mới nhanh tìm được tiếng nói chung. Và rồi dù làm hay không thì hai bên cũng hiểu hết ý nhau, tâm phục khẩu phục.

Vâng cháu biết là như vậy mà ở quê cháu còn nhiều phong tục cổ hủ lắm giờ mà cứ nhất quyết sang cát cho bố thì ko dc vì cả gia đình k đồng ý

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Các cụ mợ cho cháu hỏi 1 chút được ko ạ . Chuyện là bố cháu mất dc 11 năm rồi nhưng đến nay vẫn chưa sang cát vì các chú các bác nói chờ ông nội vì ông nội cháu mất sau bố cháu 3 năm . Năm sau mới có thể sang cát cho ông được , vì bố cháu là con nên ko thể làm trước ông được .Dạo gần đây trong gia đình xảy ra nhiều chuyện quá nên cháu thấy lo lắng không biết phần mộ của bố cháu có bị làm sao không vì thời gian quá lâu rồi , nên cháu muốn hỏi các cụ , mợ xem có biết chỗ nào xem phần âm giỏi ko ạ. Nhà cháu đi gọi hồn bố và ông chưa bao giờ được luôn ạ . Cháu cảm ơn mn nhiều ạ
Trước mắt mợ làm cái lễ cúngông bà tổ tiên và Bố mình, xin phép sang cát và nhờ các cụ chỉ đường dẫn lối. Việc này em tư duy kiểu dương sao âm vậy, mình làm việc j ảnh hưởng thì phải xin phép.
Em cũng là con gái, ông nội em mất em cũng là người đi xem ngày, mấy ông chú và bà cô nhà em cách nghĩ kiểu Tây nên ko tin nên xem gọi là co, do vậy em phải cẩn thận hơn và cũng đấu tranh bằng được, việc này ko hiền được.
Em đi xem 3 chỗ, kể cả gọi hồn. Thực ra em cũng ko tin lắm nhưng đến nơi thấy bà ấy nói đúng hết sở thích của bố em, kể cả món ăn nên em tin. Em chỉ xem đã sang cát được chưa vì có nhiều trường hợp vẫn còn nguyên. Hỏi luôn cả những việc nên hay ko nên, người nào làm gì..Sau đó, em đi tìm thầy phong thuỷ, chọn đất, chọn hướng.
Về thủ tục chuẩn bi thì em vua đọc trên mạng và xem một bà nữa, Nếu mợ có tâm thì nên hỏi kỹ cả các bài khấn nữa. Tự mình đọc, chả cần nhờ ai. Em còn tự làm nhiều thu tục mà chả cần xin phép ai cả.
Tiếc là em ko save số nào vì cũng lâu rồi. Em nghĩ cũng là do duyên thôi.

longphúc

Xe tăng
Quê là vậy,trong họ gần mà có tang là không sang cát được

Tuancap

Xe buýt
Tốt nhất nói chuyện với chú . Xong hai chú cháu lên chùa , gặp sư thầy , để thầy giải thích cho . Chứ đừng xem thầy cúng . 5 ông 3 bà là nói khác nhau .Lúc đấy lại rối như canh hẹ .
Thông nhất với chú chỉ theo 1 thầy thôi . Còn xem thầy chùa nào cũng dc .

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ thớt có phải vẫn còm trong thớt "... trung niên" không nhỉ. Nếu đúng thì em nhớ mợ có tư tưởng tiến bộ, không duy tâm. Gia đình mợ khá phức tạp: việc của ông bà nội và bố mợ đều nhờ ông chú và do ông chú quyết, có 1 em trai cùng cha khác mẹ mới 12 tuổi ở một nơi khác. Nếu giả sử ở vị trí của mợ thì em thuận theo ông chú và lề lối ở quê thôi, còn mình vẫn chuẩn bị tài chính để làm bất cứ lúc nào. Quan điểm của em thì chết là hết, mọi thứ liên quan chỉ là thủ tục mà thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái gì về tâm linh thì cứ thuận theo trời đất thôi, nói với chú nguyện vọng muốn sang cát năm nay. Ra mộ bố khấn vái xin phép.
Còn được hay không thì nó là tâm linh, có thể cụ chưa "sạch" nên muốn sang năm thì sao? Ko nên vội vàng, kể cả sau này bốc đc chút xương cũng ko sao vì có nghĩa người âm được siêu thoát rồi

bau67

Xe container
Mộ lâu ngày nên chú ý phần đất phía trên, nếu không có hiện tượng sụt lún thì yên tâm. Về tâm linh thì sợ nhất bị sập ván thiên.
Ở quê, không vừa lòng thì họ không đi và điều tiếng nọ kia. Tranh thủ tình cảm của người thân thì sẽ giải quyết được việc trước sau.

S13M3N5

Xe đạp
Em cũng có chút kinh nghiệm về chuyện sang cát nên em góp ý với mợ chủ thớt như này:
1. Không nên vì nhà có chuyện mà đổ tại âm, rồi đụng mồ mả là càng to chuyện
2. Đụng vào mồ mả thì phải đồng thuận, trước trong gia đình, sau là họ hàng
3. Xác định làm thì phải có kế hoạch, chuẩn bị kỹ, có lời với mọi người, nói càng sớm càng tốt
4. Xem thầy thì xem 1 nơi, ai quyết thì tự đi xem, không nhờ người xem hộ
5. Phân chia nhiệm vụ rõ ràng, tránh phát sinh việc không hay, nhất là về chuyện tiền bạc và người bốc, người cúng
6. Đã quyết rồi thì không do dự, kế hoạch định sao thì làm vậy, không nghe lời ra lời vào, không vì chuyện xảy ra sau khi quyết mà thay đổi lung tung, đẽo cày giữa đường
7. Tốt nhất sau có cụ nào 2x50 thì cứ làm mồi lửa cho em, nhẹ cho người mất và cả người sống

Mợ ở Hà Nội thì xem ngày giờ có cụ Truyền 285 Đội Cấn, nhà em hay xem.
Còn mục gọi hồn thì em chả tin.

LongLH

Xe điện
Dạ

Việc sang cát nói riêng hay ma chay hiếu hỉ giỗ chạp nói chung ở quê thì mặc dù người chủ trì/chủ chi là gia chủ, nhưng người thực hiện là họ hàng anh em chú bác trước tiên, sau đó là sang hàng xóm láng giềng ạ. Chuyện này đâu phải kiểu mạnh vì gạo bão vì tiền ta bỏ tiền ra thuê mướn là được đâu ạ. Tất nhiên ở quê hay ở đâu cũng có kiểu mạnh vì gạo bạo vì tiền, nhưng nếu cái mạnh đó đã đủ tạo ảnh hưởng thì tiếng nói, những ý kiến/ý định của mình đã được chấp thuận ngay từ đầu rồi đúng không ạ ?
Vì vậy với trường hợp cả gia đình chưa đồng ý này thì càng cần cư xử nhũn nhặn, kiểu tỷ tê, năng về để trò chuyện trực tiếp, hạn chế kiểu điện thoại. Trong câu chuyện trực tiếp thì dễ hiểu và chia sẻ giữa 2 bên hơn ạ. Và luôn trong tâm thế là mọi người chưa đồng ý với ý kiến của mình thì cũng là do họ có ý tốt cho cả hai nhưng dưới góc nhìn của họ thì như thế mới là tốt. Đừng bị cuốn vào tâm lý họ không đồng ý với mình nghĩa là 2 bên đang đối đầu.
Mợ còn bà nội, còn ông chú đang đứng ra cúng giỗ cho mợ bạn cơ mà, họ là người thương con thương cháu thương em chứ đúng k nào, nên mợ hãy chia sẻ nhiều với họ hơn. Kể cả chuyện đi xem, đi lễ, đi cầu cúng gọi hồn cũng nên đề xuất để các chú các bác cùng tham gia, thậm chí là họ chủ trì nữa. Chứ qua vài dòng của mợ tôi thấy có vẻ như việc xem bói lễ lạt của nhà bạn là bạn làm độc lập hoặc không gắn các chú vào nhiều.
Như thế theo tôi mới nhanh tìm được tiếng nói chung. Và rồi dù làm hay không thì hai bên cũng hiểu hết ý nhau, tâm phục khẩu phục.
Mợ chủ cứ như còm trên mà triển...

tranmanhha

Xe điện
Em đã trải qua giai đoạn giống cụ. Nên em nói thế này cho vuông nhé: Đếch tin thầy bà gì hết. Cảm thấy hợp lý thì làm. Bố cụ mất trước thì làm trước. Ông mất sau thì làm sau.
Như ở chỗ em, có cụ bốc muộn, xương đầu bị vỡ hết, phải thay bằng quả dừa. Nhìn thảm lắm.
Hồi làm cho mẹ em, em cũng hỏi 1 vài thầy. Cũng u u minh minh. Và chốt lại, cứ theo tư duy khoa học của mình. Tự mình quyết định. Còn những chuyện xảy ra trong gia đình, đó là 1 trong những vấn đề của cuộc sống, sẽ đến và sẽ đi. Cứ chấp nhận và giải quyết. Xong hết.