[Funland] Chuyện sang cát sửa sang mộ phần

VespaHN

Xe hơi
Giống hệt trường hợp nhà bạn e, bố nó mất từ 2008, 2012 bà nó mất thế rồi chờ dc ngày, dc năm đến tận năm ngoái mới bốc dx. Để nằm dưới hơn 14 năm, may mà phần mộ k sao. Thế nên cứ thiêu là văn minh, sạch sẽ.
Cháu cũng nghĩ thế, giờ ủng hộ hỏa táng :(

motthoidongbim

Xe điện
Vớ vẩn.
Con không được sang cát trước bố thế sao con lại dám mất trước bố???
U mê cũng vừa vừa thôi, hãy vì người đang sống mới là chín, chết là hết.
Mình nghĩ là thế nhưg tập tục nó thế rồi. Nhà mình không sao, làm xong họ hàng bị sao thì lại đổ tự vs tại. Theo e cụ nên đi xem, trình bày vs họ, nhờ ng trog họ chỉ mối đi xem (không lại bảo mình gài vài) rồi ghi âm lại or nhờ bậc cao hơn có uy tín trong họ đi xem cùng. Random thôi. Thầy bảo ok thì cũng là cái cớ để làm mà thầy bảo ko dc thì theo e cũng nên thôi. Còn trường hợp bà tuổi cao không may đổ trước khi làm thì có trường hợp là phải xây luôn mộ cho bố cụ luôn đấy.
Đất lề quê thói. Theo e thì sao cho vẹn đôi đường chứ không người sống còn nhìn mặt nhau cũng khó.

202

Xe container
"Nếu làm năm nay thì em/chị tài trợ toàn bộ kinh phí, nếu để năm sau trở đi thì cứ theo lệ làng thôi"
Bảo thế thì chả gật vội.
Đừng có mang tiền ra dọa mấy cái việc hệ trọng và kinh phí ko nhiều này

202

Xe container
Các cụ mợ cho cháu hỏi 1 chút được ko ạ . Chuyện là bố cháu mất dc 11 năm rồi nhưng đến nay vẫn chưa sang cát vì các chú các bác nói chờ ông nội vì ông nội cháu mất sau bố cháu 3 năm . Năm sau mới có thể sang cát cho ông được , vì bố cháu là con nên ko thể làm trước ông được .Dạo gần đây trong gia đình xảy ra nhiều chuyện quá nên cháu thấy lo lắng không biết phần mộ của bố cháu có bị làm sao không vì thời gian quá lâu rồi , nên cháu muốn hỏi các cụ , mợ xem có biết chỗ nào xem phần âm giỏi ko ạ. Nhà cháu đi gọi hồn bố và ông chưa bao giờ được luôn ạ . Cháu cảm ơn mn nhiều ạ
Gọi hồn thì cũng chưa chắc đã đúng. Tùy người
Tục lệ thì cố theo đến khi có quyền quyết.
Sau này hỏa táng luôn thì sẽ gọn ko bị hủ tục nữa.
Việc sang cát con trc bố là bình thường, ko vấn đề gì.
Chuyện gia đình xảy ra nhiều chuyện do nhiều thứ chứ đừng vì việc đó mà nghĩ do mộ phần.

Dạ cháu cảm ơn cụ ạ , những người xung quanh họ mất cùng năm với bố cháu họ sang cát hết rồi mà giờ mỗi bố cháu nằm ở đó cả 1 khu . Giờ chờ đợi cũng sốt ruột quá mà gia đình gần đây cũng xảy ra nhiều chuyện , giờ bà nội cháu 96 tuổi đang cũng yếu nữa nếu bà mà mất thì nhà cháu nói lại phải chờ thêm 2 năm nữa .lâu vậy ko biết có bị sụt lún gì không nữa
Theo em thì chuyện của ông và bố mọi người chưa thống nhất dc thì cứ để đó đã. Còn bà giờ đã cao tuổi. Nếu có mất thì hay đi thiêu. Vừa văn minh lại vừa ko phải chờ đợi. Quê em nhiều trường hợp như vậy rồi

Mzc

Xe điện
Vớ vẩn.
Con không được sang cát trước bố thế sao con lại dám mất trước bố???
U mê cũng vừa vừa thôi, hãy vì người đang sống mới là chín, chết là hết.
Ôi dào nghe ngu ngu nhưng nhiều nơi vậy đó. Thật ra k có niêm luật gì rõ ràng nhưng kiểu gì cũng có vài người nói ra nói vào rồi ! k nên cũng đổ cho việc này việc kia, nên người như cụ thớt sẽ rất khó quyết định. Chỗ em có nhà để tới 15 năm vì cứ chuẩn bị bốc lại có người mất :)).
Cách đơn giản hơn là hoả táng hoặc đào sâu chôn chặt :)). Còn như cụ thớt thì mời cả họ đi xem thầy thầy phán sao thì làm =)). Chứ giờ cho kẹo chủ thớt cũng k dám bốc vì lỡ chuyện gì thì cả họ lại đổ cho. Mệt lắm.

taomeomommy

Xe buýt
Em cực kì dị ứng với những người mà khi gặp chuyện không may hay gia đình lục đục gì đó lại đổ tội cho người chết, phần nhiều là do mê tín dị đoan. Lúc người còn sống hãy sống và đối xử với nhau tử tế, chết rồi thì nên để người chết được yên nghỉ. Một số người gặp chuyện là hay đổ tội mộ phần bị thế nọ thế kia người chết không hài lòng nên về quấy quả. Nghĩ có tội ng chết không cơ chứ? Một số người lúc sống bị đối xử không ra cái gì nhưng lúc chết thì được con cháu chăm sóc mảng mộ phần và cúng bái ghê lắm. Nghĩ mà thấy hài. Hồi ông ngoại em mất đc vài năm, cậu mợ em thì gặp chuyện là có thằng con báo nợ nên phải bán cả đất trả nợ cho con. mợ em đi gọi hồn ở đâu đó xong rồi về bảo bà ngoại em là ông đòi áo nọ quần kia, xe nọ xe kia…., phải nhờ thầy gọi hồn làm lễ và mua sắm hàng mã các loại kia đốt cho ông nếu ko con cháu sẽ bị thế nọ thế kia bla bla……Mợ em tưởng đâu bà ngoại em nghe theo, nào ngờ bị bà ngoại em chửi cho cái tội mê tín dị đoan vớ vẩn và còn mắc cái tội nói xấu cho người chết. Bà em bảo “thuở còn sống chồng tao hiền lành, giản dị, thương con thương cháu, lúc nào cũng bảo sau này chết chỉ cần cúng 1 đĩa nem chạo( món ông thích) với chai rượu là được rồi, lũ chúng mày không biết dạy con để nó ăn chơi hư hỏng giờ lại đặt điều cho cả người chết à” . Thế là từ đó không một ai trong gđ em nghĩ đến chuyện gọi hồn gọi hiếc gì hết luôn.
Quay lại chuyện nhà mợ chủ thớt, theo em thì mợ thuyết phục đc gia đình họ hàng để cải táng sớm thì tốt, việc này đừng có nên nghĩ là vì gặp chuyện nọ chuyện kia mới phải làm mà chỉ nên nghĩ là việc hiếu nghĩa, mong bố mình có một ngôi nhà mới khang trang đẹp đẽ hơn thôi, làm để cái tâm mình đc thoải mái. Còn nếu ko thuyết phục đc thì cũng đành để chờ đợi vậy, vì sống còn phải nhìn người nọ người kia mà sống, giờ khiến anh em họ hàng phật ý thì mợ sống cũng chả thanh thản đâu mặc dù về lý thì mợ có quyền quyết định. Người chết cũng chỉ mong con cháu mình thành đạt, sống hạnh phúc chứ không ai mong con cháu mình lục đục với cả họ đâu. Mợ nghĩ đơn giản thì sẽ bớt đau đầu, không nên quan trọng hoá vấn đề. Hãy để người chết đc an nghỉ, đừng vì người chết mà thành ra lục đục với cả họ.

le.hung.z2b047a

Xe đạp
bác đã làm xong cho bố chưa, năm nay em cũng đang tính làm, bố em cũng mất được 11 năm rồi... em là con lớn nên phải lo liệu hết, em tính tìm đơn vị kinh doanh tâm linh nào đó thuê trọn gói, có cụ nào ở đây từng thuê dịch vụ sang cát, thay áo, bốc mộ trọn gói chưa

motthoidongbim

Xe điện
Các cụ mợ cho cháu hỏi 1 chút được ko ạ . Chuyện là bố cháu mất dc 11 năm rồi nhưng đến nay vẫn chưa sang cát vì các chú các bác nói chờ ông nội vì ông nội cháu mất sau bố cháu 3 năm . Năm sau mới có thể sang cát cho ông được , vì bố cháu là con nên ko thể làm trước ông được .Dạo gần đây trong gia đình xảy ra nhiều chuyện quá nên cháu thấy lo lắng không biết phần mộ của bố cháu có bị làm sao không vì thời gian quá lâu rồi , nên cháu muốn hỏi các cụ , mợ xem có biết chỗ nào xem phần âm giỏi ko ạ. Nhà cháu đi gọi hồn bố và ông chưa bao giờ được luôn ạ . Cháu cảm ơn mn nhiều ạ
Đừng phải gọi hồn gì cả. Nếu có cõi âm thật thì bố cụ đã về báo rồi. Mà nếu có gọi bảo : bốc trước đi. Thì lúc đấy cụ tính sao? Tục lệ là không được bốc bố cụ lên trước ông cụ. Cụ có dám vượt không?
Điều t2 là năm sau mọi người cũng ok để làm cả ông và bố cụ rồi. Thì co kéo để t3 âl năm sau làm đi. Cũng không kéo dài thêm mấy.