[Funland] Chuyện phiếm về công việc và xin tư vấn

xetaiday

Xe buýt
Định cmt góp vui mà thấy lương 9k thôi em cúi đầu đi ra :)
Chúc cụ thành công và phát triển hơn trong sự nghiệp.

old cAt

Xe hơi
Cty tư nhân loại nhỏ thì chuyện như này là thường mà, ông PGĐ làm thế cũng là theo lệch của GĐ thôi, cụ lăn tăn làm gì. Quan trọng là ông chủ (kiêm GĐ) có trả lương cho cụ đầy đủ và đúng hạn không?

kv2013

Xe hơi
Định cmt góp vui mà thấy lương 9k thôi em cúi đầu đi ra :)
Chúc cụ thành công và phát triển hơn trong sự nghiệp.
Cụ ạ, vui lòng đọc kỹ giùm em, cơ hội chỉ có 1 năm thời COVID thôi ạ. Đánh đổi nhiều thứ để được chứ không chỉ trình độ.

kv2013

Xe hơi
Cty tư nhân loại nhỏ thì chuyện như này là thường mà, ông PGĐ làm thế cũng là theo lệch của GĐ thôi, cụ lăn tăn làm gì. Quan trọng là ông chủ (kiêm GĐ) có trả lương cho cụ đầy đủ và đúng hạn không?
Nhất trí cụ ạ.

Em nghĩ có thể do ông chủ muốn check lại cái kết quả ưu việt đó là do em hay do ngẫu nhiên.

Nếu ko phải do em thì em nghỉ được rồi 😂, lính đã đủ cứng.

xetaiday

Xe buýt
Cụ ạ, vui lòng đọc kỹ giùm em, cơ hội chỉ có 1 năm thời COVID thôi ạ. Đánh đổi nhiều thứ để được chứ không chỉ trình độ.
Cụ từ chối 9k để làm bên này thì ít nhất cũng 7-8k chứ.
Em cũng làm kỹ thuật nhưng ko đến nơi đến chốn như cụ, nên rất nể ae làm kỹ thuật mà lương cao.

kv2013

Xe hơi
Cụ từ chối 9k để làm bên này thì ít nhất cũng 7-8k chứ.
Em cũng làm kỹ thuật nhưng ko đến nơi đến chốn như cụ, nên rất nể ae làm kỹ thuật mà lương cao.
Không được cụ ạ, bên này là lương Việt Nam bình thường, phúc lợi là sờ trym con bất lúc nào em muốn 😁😁😁

Về chuyên môn thì trong dự án, em chưa gặp người cãi tay đôi thắng em (dựa theo tiêu chuẩn, định mức, kinh nghiệm, có hội đồng kiểm soát ..) trong 4 năm gần đây : đọc, thương lượng hợp đồng, xử lý, kiểm soát công việc theo hợp đồng (bao gồm cả mấy trò mèo). Đại khái em đọc rất kỹ và hiểu cụ án tại hồ sơ 😁😁😁😁😁

Ý em là chưa gặp, chứ không phải em là số 1 nhé.

kv2013

Xe hơi
Các cụ đừng xoáy vào việc em làm gì, ở đâu được không ạ? Em sợ.

9k/tháng trong 1 năm ko cao đâu, bạn em có vài ae còn cao hơn ạ, gấp rưỡi.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em trao đổi rồi chứ, sếp phó muốn làm em qua quýt cho qua chuyện, trong khi em về ông Trưởng lại muốn em làm đúng.

Nói thẳng, ông trưởng cũng khúc mắc vì ông phó có tiền sử làm sai, làm mất mối quen.

Nó khó cái là làm qua quýt thì sai ngay, bằng chứng là ông phó tự ý làm. Ông trưởng thì lại k đủ quyết đoán và trình quản lý.
Cụ mà qua được vụ này thì "nguy cơ" thay vị trí cái tay PGD kia rất cao. Cố nên cụ, tuy cụ đang trong tình trạng rất khó nhưng rồi sẽ có cách thôi. Chúc cụ thành công!

kv2013

Xe hơi
Cụ mà qua được vụ này thì "nguy cơ" thay vị trí cái tay PGD kia rất cao. Cố nên cụ, tuy cụ đang trong tình trạng rất khó nhưng rồi sẽ có cách thôi. Chúc cụ thành công!
Nếu vậy em cũng k happy cụ ạ.

Cụ biết tại sao không?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các mợ các cụ,

Em có vấn đề như sau đưa lên thảo luận với các cụ (chủ yếu tâm sự thôi):

Chả là em mới nhận công việc mới vài tháng, là vị trí quản lý cấp trung cửa một công ty tư nhân loại nhỏ.

Công ty có Giám đốc (chủ doanh nghiệp) và phó giám đốc (điều hành).

Khi em về, Giám đốc trao đổi với em muốn làm đúng và phát triển đội ngũ kỹ sư mới. Đây là sở trường của em, và em đã làm được, công việc được vực dậy, các kỹ sư được công nhận tiến bộ vượt bậc, các dự án (loại nhỏ) được thực hiện triệt để, từ 1 công ty bị chê, đánh giá kém công ty đối thủ đã đảo ngược tình thế, bên em được khen, bên đối thủ bị chê (quan hệ bên em-đối thủ thuộc loại vừa hợp tác vừa cạnh tranh).

vấn đề ở chỗ, vừa rồi bên em tiếp tục chiếm được hợp đồng lớn - tầm triệu đô.

Chuyện bắt đầu phát sinh ở chỗ Phó GĐ nhảy vào điều hành, ép tiến độ chỗ em và lính của em, tự ý rút lính em ra job khác, đẩy em vào thế tự làm 1 mình, workload khi khởi động dự án này gấp 2 sức em (làm 1m). Em bị chậm không xoay sở nổi.

Bác PGĐ này sử dụng lính của em để chạy tiến độ, do không dùng đúng người và kém chuyên môn nên làm sai, khách hàng góp ý thẳng với em.

Em báo Giám đốc tình trạng, đầy đủ bằng chứng, Giám đốc xem xét sau đó giữ im lặng, không biết có xử lý gì không, nhưng có nhắc nhẹ em về cấp bậc trong công ty, em hiểu là em đang vượt quyền PGĐ và từ đó em giữ im lặng.

Các cụ các mợ có tư vấn gì cho em trong trường hợp này không ạ ?
Thường những phó đó gánh team lớn lắm. Nếu thớt có gánh thì chỉ gánh trong phạm vi thớt thôi. Nếu nói với giám đốc thì nên nói về xin người thêm và khóc lóc vì việc nặng lương không cao chẳng hạn chứ so với phó mà thớt vừa nói em e lệch cân. Chân thành góp ý đấy ạ.

kv2013

Xe hơi
Thường những phó đó gánh team lớn lắm. Nếu thớt có gánh thì chỉ gánh trong phạm vi thớt thôi. Nếu nói với giám đốc thì nên nói về xin người thêm và khóc lóc vì việc nặng lương không cao chẳng hạn chứ so với phó mà thớt vừa nói em e lệch cân. Chân thành góp ý đấy ạ.
Hoàn toàn nhất trí cụ ạ.
Em ko cần thêm lương ạ, chỉ cần đừng cài chân em thôi. 😁
Cụ tin không ạ ?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hoàn toàn nhất trí cụ ạ.
Em ko cần thêm lương ạ, chỉ cần đừng cài chân em thôi. 😁
Cụ tin không ạ ?
Vâng, em tin chứ ạ. Nhiều người vẫn bị như vậy trong các công ty vừa và nhỏ. Nhưng cái hay là mình sẽ thấy rõ sự cống hiến của mình trong quy mô đó và thành quả mình làm nên mình sẽ rất hài lòng. Chắc chắn cụ mợ cũng đang khá hạnh phúc như vậy trừ việc bị anh í hốt đi vài anh kỹ sư. :x Mùa covid này mà được việc như vậy là tuyệt vời lắm rồi ạ :x

kv2013

Xe hơi
Vâng, em tin chứ ạ. Nhiều người vẫn bị như vậy trong các công ty vừa và nhỏ. Nhưng cái hay là mình sẽ thấy rõ sự cống hiến của mình trong quy mô đó và thành quả mình làm nên mình sẽ rất hài lòng. Chắc chắn cụ mợ cũng đang khá hạnh phúc như vậy trừ việc bị anh í hốt đi vài anh kỹ sư. :x Mùa covid này mà được việc như vậy là tuyệt vời lắm rồi ạ :x
Cụ có tin em có cảm giác không còn gì để nói khi gặp 2 còm của cụ không ạ ?

Quá đúng luôn. Cụ ăn gì em cúng, thánh phán.

chaytim

Xe điện
Không được cụ ạ, bên này là lương Việt Nam bình thường, phúc lợi là sờ trym con bất lúc nào em muốn 😁😁😁

Về chuyên môn thì trong dự án, em chưa gặp người cãi tay đôi thắng em (dựa theo tiêu chuẩn, định mức, kinh nghiệm, có hội đồng kiểm soát ..) trong 4 năm gần đây : đọc, thương lượng hợp đồng, xử lý, kiểm soát công việc theo hợp đồng (bao gồm cả mấy trò mèo). Đại khái em đọc rất kỹ và hiểu cụ án tại hồ sơ 😁😁😁😁😁

Ý em là chưa gặp, chứ không phải em là số 1 nhé.
Em bị cuốn hút bởi câu chuyện của cụ, nhất là còm này, khá thú vị, có chất
Đọc còm của các cụ mợ góp ý với cụ cũng rất chất lượng
Cơ mà cụ có thể giải thích lại câu đầu ý cụ là gì đc ko, em ko đào sâu vào việc cụ làm ở đâu hay mức lương 9k nhé vì chuyện đó em gặp nhiều rồi

kv2013

Xe hơi
Em bị cuốn hút bởi câu chuyện của cụ, nhất là còm này, khá thú vị, có chất
Đọc còm của các cụ mợ góp ý với cụ cũng rất chất lượng
Cơ mà cụ có thể giải thích lại câu đầu ý cụ là gì đc ko, em ko đào sâu vào việc cụ làm ở đâu hay mức lương 9k nhé vì chuyện đó em gặp nhiều rồi
Câu đầu là vụ sờ trym con hả cụ ? 😁

Đơn giản là em chỉ muốn ngày ngày sờ trym con zai em thôi. Tiền nhiều cũng chỉ là con số.

Đại khái là em cũng có nhà Chung cư, có đất, có sổ tk, xây nhà cho bố mẹ rồi, nên cần ngửi mùi mồ hôi tụi nhỏ hơn là bôn ba.

chaytim

Xe điện
Câu đầu là vụ sờ trym con hả cụ ? 😁

Đơn giản là em chỉ muốn ngày ngày sờ trym con zai em thôi. Tiền nhiều cũng chỉ là con số.

Đại khái là em cũng có nhà Chung cư, có đất, có sổ tk, xây nhà cho bố mẹ rồi, nên cần ngửi mùi mồ hôi tụi nhỏ hơn là bôn ba.
À ok, em rõ rồi
Cụ quy nạp hay thế, cụ cũng thông minh đấy, giải thích xong rồi thì em thấy chính xác ko thừa thiếu một chữ
Em ngủ đã,

kv2013

Xe hơi
À ok, em rõ rồi
Cụ quy nạp hay thế, cụ cũng thông minh đấy, giải thích xong rồi thì em thấy chính xác ko thừa thiếu một chữ
Em ngủ đã,
Chúc cụ ngủ ngon.

Phải thừa nhận là OFer chưa bao giờ làm em thất vọng, góp ý thật sự rất chất.

Em thì luôn cảm thấy thoải mái khi tâm sự trên này.

tungna414

Xe tăng
Cụ tin mức lương $9k/tháng (dù là VN hay nước ngoài) của sếp một công ty gia đình thì cụ thực sự rất ngây thơ. Việc lấy quân của cụ mà vài cụ bảo thế là bình thường khi mà cụ đang triển khai dự án là điều tối kỵ, và chẳng thằng ngu nào làm thế (trừ phi tay PGĐ có mưu bẩn) khi mà dự án ngon và có thể PR về hồ sơ năng lực của công ty sau này.

Em thấy cụ đúng chất thuần kỹ thuật quá nên ko lường được các vấn đề khi đầu quân cho một công ty gia đình.

Cụ nên tính đường rút dần nếu cụ thực sự có năng lực như cụ nói. Đầu quân cho các tập đoàn lớn hẳn thôi.

Đừng tự bó hẹp và huyễn hoặc bản thân trong cái ao nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

kv2013

Xe hơi
Cụ tin mức lương $9k/tháng (dù là VN hay nước ngoài) của sếp một công ty gia đình thì cụ thực sự rất ngây thơ. Việc lấy quân của cụ mà vài cụ bảo thế là bình thường khi mà cụ đang triển khai dự án là điều tối kỵ, và chẳng thằng ngu nào làm thế (trừ phi tay PGĐ có mưu bẩn) khi mà dự án ngon và có thể PR về hồ sơ năng lực của công ty sau này.

Em thấy cụ đúng chất thuần kỹ thuật quá nên ko lường được các vấn đề khi đầu quân cho một công ty gia đình.

Cụ nên tính đường rút dần nếu cụ thực sự có năng lực như cụ nói. Đầu quân cho các tập đoàn lớn hẳn thôi.

Đừng tự bó hẹp và huyễn hoặc bản thân trong cái ao nhỏ.
Cụ nói đúng, trừ nhầm lẫn về mức lương 9k là đi đánh thuê xa nhà.

Càng đúng về chuyện rút người giữa chừng, nó cho thấy tổ chức, tư duy cực kì lộn xộn không đỡ được - đây cũng là chuyện làm em bực mình. Nhưng thôi, "học cách cam chịu".

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em thấy vô lý, hoặc do bên công ty cụ yếu kém. Ai lại rút hết lính của cấp dưới được.
Nguyên tắc quản lý là, lính trực tiếp của ai nghe lệnh quản lý trực tiếp, quản lý tầm trung nghe lệnh quản lý cao hơn.
Nếu thế chỗ cụ đang hơi lạ đấy.
Đúng rồi, ai không nghe cho về phòng hành chính bố trí công việc, chán thì tự xin nghỉ chứ công ty không ép nghỉ, chỉ là điều chuyển sang công việc khác. Riêng mô hình tổ chức phân quyền, ủy quyền, tự quyết định thưởng, nhân sự,

Chỉnh sửa cuối: