[Funland] Chuyện ở trọ

lamtruong83

Xe tải
Cụ này kể chuyển hay và tiếu kinh khủng ? với nội dung như thể cụ thêm mắm múi tí nữa không thua Nguyễn Nhật Ánh đâu cụ ah

trantronghung88

Xe tải
đọc thớt cụ em cũng nhớ hồi lò mò đi tìm nhà để thuê, trai tỉnh lẻ lên Hà Nội không biết đường biết lối chả hiểu ngồi uống nước ven đường, tám chuyện thế nào bà chủ hàng nước trước vẫn ngồi ở cổng trường ngoại giao cho về nhà thuê luôn căn gác xép nhà bà. sướng tiếp tục nữa là dọn sạch sẽ r bà ta cho ở free tháng đầu tiên. Sau đó, con gái bà có vẻ cũng quý em nên lấy tiền nhè nhẹ. Giờ vẫn nhớ người Hà Nội tốt bụng đầu tiên trong cuộc đời lăn lộn lên thủ đô

tuan_mazda3

Xe tăng
đọc thớt cụ em cũng nhớ hồi lò mò đi tìm nhà để thuê, trai tỉnh lẻ lên Hà Nội không biết đường biết lối chả hiểu ngồi uống nước ven đường, tám chuyện thế nào bà chủ hàng nước trước vẫn ngồi ở cổng trường ngoại giao cho về nhà thuê luôn căn gác xép nhà bà. sướng tiếp tục nữa là dọn sạch sẽ r bà ta cho ở free tháng đầu tiên. Sau đó, con gái bà có vẻ cũng quý em nên lấy tiền nhè nhẹ. Giờ vẫn nhớ người Hà Nội tốt bụng đầu tiên trong cuộc đời lăn lộn lên thủ đô
Có chén đc con bả ko cụ;))

Dreary

Xe tải
Hồi sv em trọ khu BK nhớ nhất là khu ấy hay mất nước, bọn em thì chả sao:D còn bọn con gái ko ở lâu đc, cứ chuyển đến lại đi vì ko chịu thiếu nước đc:D nhờ vậy mà giá nhà bọn em thuê khá mềm

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ko có ý kì thị phân biệt vùng miền :
- Em thấy ở Bắc và Trung nhiều trường hợp : Bạn trọ cùng có bạn trai hoặc người đang tìm hiểu, người đó tới phòng trọ chung chơi như ko, ăn dầm ở dề đôi lúc khá

phiền toái blahblah ( cái này e ko dính vì cơ bản e thích ở 1 mình, có tiền ở kiểu có tiền ko tiền ở ổ chuột nhưng đảm bảo 1 mình 1 ko gian. Hơn nữa nếu có ở chung e thỏa thuận trước rồi : ko có mang bạn về, nhà cửa dọn dẹp chia lịch và cấm ko tuân thủ, tiền bạc cưa đôi, ... - nói chung khá rạch ròi và khó tính). E thấy có nhiều trường hợp 2,3 cô ở chung với nhau, rồi 1 cô có người yêu và bạn nam đó tới ở chung : ăn chung, ở qua đêm ( mà phòng có mỗi 1 giường nên e cũng ko biết tụi nó phân chia ra làm sao ? ). Nhiều người có vẻ ko thích nhưng ngại, nể nang nên ko nói gây ức chế. Mà e cũng ko hiểu bạn nam đó ra làm sao nữa, nghĩ gì mà qua bên phòng bạn nữ có bao nhiêu người ko thấy dị ?
- E có mấy đứa nhỏ trong Nam, có lần e kể chuyện xong nó ngạc nhiên : Ngoài đó kì zậy, trong này tụi em phòng mà thuê chung là ko gian riêng thôi. Ko có mang bạn về. Mà đa số tụi em chỉ ở phòng có tý buổi tối chứ ngày thì đi học đi làm, đi chơi thậm chí được ngày nghỉ đi du lich, có bạn bè bồ bịch gì thì ra quán nước có tiền thì quán cf ko có tiền thì quán nước mía 8k/cốc mà ko có nữa thì trà đá. Có người yêu thì 1,2 lần dẫn về phòng ra mắt mọi người cho biết là được ( ra đường còn biết quân mình) còn lại ko cho đưa về phòng, có gặp cũng ra quán xá ngồi.

Em đang ở Bắc ( cu thể : Hn ), tính e khá khó nên bạn bè tới e ít mời vào nhà chơi trừ bạn thân, có chơi kiểu bất ngờ : ê Chjp, tao tới đầu ngõ nhà mày rồi, hnay tao qua nhà mày chơi. E cười cười : ờ, đầu ngõ có quán cf ABC, vào đó gọi gì uống nước đợi N ra, cf quán đó cũng được, N mời bạn nước. Sau e thấy tụi nó kháo nhau : Chắc con Chjp nó ở với bồ / chắc con Chjp nhà dơ/ ... nên ko mời bạn về nhà chơi.
Mà rõ ràng : có những người e mời về nhà chơi thiệt tình nhưng đó là bạn thân, còn ko thân ra quán nước ngồi, ý kiến ý cò cái gì ? - đó là nguyên tắc của em rồi mà.
Vốt mợ. Cụ nào lấy mợ chắc đau tai tý nhưng bù lại đc nhiều món :))

k_ngan124

Xe container
Vốt mợ. Cụ nào lấy mợ chắc đau tai tý nhưng bù lại đc nhiều món :))
Cụ lại nhầm rồi - Bạn nào làm chồng e thì e nghĩ chắc kiếp trước phải là sát nhân hàng loạt hoặc gây tội ác tày đình nên kiếp này phải gánh nợ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ lại nhầm rồi - Bạn nào làm chồng e thì e nghĩ chắc kiếp trước phải là sát nhân hàng loạt hoặc gây tội ác tày đình nên kiếp này phải gánh nợ.
Chúc him may mắn :))

Sazi

Xe điện
Bắt nguồn từ topic của mợ Jun mà em lại bổi hổi bồi hồi nhớ lại biết bao kỉ niệm của cái thời sinh viên đi ở trọ (giờ vẫn ở trọ nhưng không còn là sinh viên nữa :D), em định kể tiếp vào topic kia, nhưng nhận thấy topic bị tranh luận hơi xa chủ đề rồi, nên em xin phép lập 1 topic khác, để có cụ/mợ nào bổi hổi bồi hồi giống em thì chúng mình vào đây ôn kỉ niệm :D.
Em xin bắt đầu kể chuyện của em trước :D.

Trước đó em đã có mấy năm ở kí túc xá và ở trọ rồi, nhưng em bắt đầu kể từ năm 2007, khi đó chị gái em làm gần Ciputra nên 2 chị em thuê trong ngõ Điện Lực, Tây Hồ. Đấy là 1 cái nhà nhỏ khoảng 16m2 thôi, nhưng có 2 tầng rất xinh xắn. Chủ nhà có 1 trang trại mô hình VAC nên giàu vật vã, xây cái nhà mới nguy nga như cái lâu đài ngay bên cạnh, cái nhà cũ giống hệt chuồng chim bồ câu bậu bên hông nhà :)). Nhưng em thích cái nhà đấy dã man, nhỏ nhưng sạch sẽ và khá tiện nghi, phía trước lại có khoảnh vườn nhỏ để trồng hoa, được dùng chung cái sân to như sân đình với nhà chủ, nói chung là đến giờ em vẫn thích cái nhà thuê đấy nhất. Mặc dù chung sân, chung cổng với chủ nhưng không bị bất tiện mấy, vì cô chú chủ yếu ở dưới trang trại, nhà chỉ có anh con trai ở nhà, nói chung là vắng vẻ và yên tĩnh. Anh con trai đấy rất quý 2 chị em, thường xuyên bắt chuyện và cho trái cây (lấy từ trang trại). Hồi đầu 2 chị em thuê giá 600k/tháng, sau 2 tháng tự nhiên anh ấy thông báo tiền nhà giảm xuống 450k/tháng. Thề là 2 chị em chả hiểu chuyện gì xảy ra, lần đầu tiên đi thuê nhà mà được chủ nhà tự động giảm tiền thay vì tăng tiền :)). Cơ bản là khoái tít mắt :)).
Mọi việc bình yên cho đến một tối đẹp trời, 2 bố con anh ấy cãi nhau chuyện gì đó, rồi vác dao rượt nhau quanh sân, ầm ĩ cả xóm luôn. 2 chị em sợ xanh mắt, khóa chặt cửa, ngồi trong nhà run cầm cập. Mà những tưởng thế là an toàn, đột nhiên thấy điện thoại anh ý gọi, chả hiểu tại sao đang cãi nhau, oánh chém nhau anh ấy lại gọi điện cho mình, mạnh dạn nghe máy thì anh ấy bảo (rất từ tốn) :"hai em đi ra ngoài đi, anh sắp sửa cho nổ bình ga đấy". Ối mẹ ơi, 2 chị em em đạp cửa chạy sấp ngửa ra ngoài cổng. Bên ngoài họ hàng với hàng xóm đang bu kín cổng, khóc lóc van xin anh ấy đừng làm thế. hic. 2 chị em cũng cảm thấy chả nên lảng vảng gần đấy, nhỡ đâu anh ấy dại dột cho nổ bình ga thật có khi mình lại bị oan lây, thế là kéo nhau đi tìm nhà nghỉ để ngủ. Đang lang thang thì anh ấy nhắn tin: "hai em cứ về nhà ngủ đi, anh hứa không cho nổ bình ga". Vừa sợ, vừa tức, vừa buồn cười. Hai chị em cũng về. Về đến nhà thấy anh ấy đón từ cổng, ân cần xin lỗi và hứa không cho nổ bình ga =)). Dù thế thì cả đêm hai đứa vẫn thấp thỏm không dám ngủ :)). Hôm sau mẹ anh ấy và anh ấy cùng sang xin lỗi và nói 2 chị em thông cảm. Hic, lần đầu tiên trong đời tụi em đi ở trọ mà lại được chủ nhà tôn trọng đến thế. Nhưng sau đấy tần suất anh ấy cãi nhau với bố và vác dao đuổi nhau ngày càng nhiều hơn, 2 chị em cũng hơi sợ anh ấy lại manh động với cái bình ga lần nữa nên quyết định chuyển, dù tiếc cái nhà đấy dã man. Ngày bọn em chuyển đi anh ấy buồn rầu uống rượu say khướt, suốt 1 tuần sau đấy ngày nào cũng nhắn tin xin lỗi, ân hận vì anh mà tụi e chuyển đi, khổ quá :)).

Sau đấy 2 chị em chuyển xuống Mai Dịch, trọ nhà cô Tình ở Mai Dịch. Cô Tình gầy desimona, nhưng có khả năng chửi liên thanh và to, rõ ràng như cuốc kêu :)). Bất kể là ai, làm cô ngứa mắt là cô đào mả bố lên ngay =)). Thế nhưng thời gian ở nhà cô Tình cũng có nhiều kỉ niệm vui.
Vui thế nào?

nhq.arch

Xe container
Em mới đọc lướt. Nhưng khả năng cao bố ko cho lấy cô chị hoặc cô em. Mẹ thì đồng ý.

Không ngoại trừ..

Em có sai thì em xin lỗi nha

VNV

[Tịch thu bằng lái]

biahoihanoi

Xe lăn
Chuyện của mợ chủ thớt thật ly kỳ và cũng k kém phần hài hước :))
Em đây cũng có rất nhiều kỷ niệm đi thuê trọ từ thời sinh viên đến giờ :) Em xin góp một 1 chuyện vui vui thời sinh viên ạ :)

Thời sinh viên kỳ thứ 2 năm nhất đại học tầm 2005 thì phải em và 2 đứa bạn lang thang đi tìm nhà trọ khu Minh Khai thì tìm đc một ông chủ có nhà cho thuê tầm hơn 60 tuổi rồi. Trông có vẻ rất ra oai và nổ lắm ;)) Ông ấy còn nói là nhà ông ấy là một công trình riêng tự tay ông ấy làm nên vì thế rất hài lòng về công trình của mình. Hồi đầu ông chủ dẫn lên khoe nhà thì ôi trời : tưởng chừng là 4 tầng rõ ràng, cao ráo hoành tráng ......ai ngờ toàn là các loại tầng một rồi đến tầng một rưỡi, tầng 2 rồi tầng 2 rưỡi :)) Lúc đó em buồn cười và khó hiểu lắm. Cứ băn khoăn sao dân HN lại hay có kiểu nhà kỳ quái này thế ạ ;)) Nhưng do khan hiếm nhà ở nên bọn em chấp nhận thuê . Vốn thẳng tính và k chịu đc tính khoe môi múa mép của lão chủ nhà nên thỉnh thoảng gặp em rất hay đá đểu ;)) Chính vì thế 2 đứa cùng phòng nói lão ấy toàn bảo mày là đồ trùm xò, k xợ cái dì cả, có vẻ ghét em lắm...Nhưng em cứ kệ ....rồi thời gian thuê trọ cũng cứ bình bình thôi..nhưng đến một hôm. Thằng bạn em mượn em cái xe đạp từ tối hôm trước, e đưa cho nó xe nhưng quên k đưa chìa khóa xe, xe vẫn chưa khóa nên nó đi thoải mái...chả hiểu hôm sau đầu óc em thế nào quên khuấy đi, tưởng chìa còn mà xe mất nên chạy xuống kêu toáng với lão ý. Lão ý cũng ngạc nhiên nên cứ cãi qua cãi lại....k lại đc với em lão ấy đành: Thôi tôi chịu cô rồi, cô là trùm xò ở cái xứ này tôi chả cãi nữa rồi chuồn mất. :)):)) Chiều về thằng bạn đem trả xe mà e cứ ngồi cười ngặt ngẽo =))=)) Xuống gặp lão xin lỗi thì lão chuồn mất chả chịu gặp...............thế là lần sau cứ tránh né em luôn =))=))
Nên đổi tên nick là TRUMXO đi nhé.

L.C.D

Xe container
Hồi mới lên HN em đi ở trọ khoảng 4 tháng. Trọ ở khu Nguyễn Ngọc Nại, gần học viện không quân nơi chú ruột em làm việc. Khu đó toàn nhà các quân nhân được phân đất, nhà em thuê là nhà 1 chú đc phân đất rộng cỡ hơn 100m, mặt đường luôn. Chú đó chỉ xây 1 cái nhà cấp 4 ở bên trong và 1 mẩu ngoài mặt đường thì xây cái nhà 1 tầng cho hiệu gội đầu thuê, còn lại là cổng để đi vào căn cấp 4 của em. Tóm lại là nhà em thuê vẫn tính là nhà mặt đường, chưa kể còn có vườn rộng thênh thang. Mỗi tội nhà tắm với william cường thì lởm. Có hôm tắm xong ko dám mặc xiêm y vì nguyên đàn kiến lửa đang bò lên quần áo :))
1 ngày đẹp giời, chú em báo tin sếp chú cho mượn cái nhà để ko gần đó. Thế là em với bà chị họ ở cùng hớn hở khuân đồ sang đó. May là ít đồ nên chỉ tí buổi sáng là xong. Vừa ổn định đồ đạc buổi sáng thì buổi chiều chú em báo tin là vợ sếp ko đồng ý cho mượn nhà, thế là lại tá hỏa khuân đồ ngược trở lại nhà cũ. May là bọn em chưa báo trả nhà :))
Ở đó 4 tháng, 2 chị em em thường xuyên nhận đc các lời khen của các anh du học sinh Lào. Các anh ngày nào cũng xỉn quắc cần câu và đánh đu lên cổng gọi chị em em. Rồi hỏi các em ăn gì mà xinh thế. Em bảo: ăn mì tôm. Thế là thỉnh thoảng bọn em lại nhận đc mớ mì tôm treo ở cổng :))
Đời ở trọ kết thúc khi mẹ em mua cho em căn tập thể nhỏ ở khu Nam Thành Công. Kỳ lạ là, từ ngày rời nhà trọ, tới giờ là 22 năm, em chưa 1 lần nào đi vào đường Nguyễn Ngọc Nại, chưa từng có việc gì để em đi qua con đường đó.

asensio

Xe tăng
Hi nghĩ đến thời sv e ở trọ khu tôn thất Tùng e dân Y dược e học môn Sinh cũng khá được cô chủ nhà trọ giới thiệu kèm gia sư 1 cô bé lớp 11 học Kim liên
E vẫn nhớ cô bé đó khá xinh đeo kính cận dày cộp chắc 5-6 diop
Mấy hôm đầu kèm e í học thì khá nghiêm túc
Đến khi hôm cuối e í viết ra mảnh giấy : em thích anh. Thực sự là loạn nhịp tim luôn
Sau đó mấy lần tan học ở trường 2 đứa lang thang lên đường Thanh niên, ăn vặt khu Kim liên, thành công
Nụ hôn đầu tiên của em ấy ở hồ đắc di :">
chỉ ôm và hôn
Sau vào mùa thi lớp 12 e ấy bận rộn nên nhạt dần rồi chia tay
Nghĩ lại cũng phê pha ra phết
Sau mấy thằng nó bảo mấy em cấp 3 hay kiểu ngưỡng mộ mấy a sinh viên , không biết có đúng ko
Mà lúc đó mình thì nghèo bmr

phamhungbs

Xe điện
Thớt này lâu quá rồi nhỉ, giờ không còn thấy mợ zorba và k_ngan

dalink

Xe điện
Khộ. Cháu đã bảo tiền thì cháu nhớ lắm. Cháu học dưới mạn Cầu Giấy, ko phải khu vực Bách khoa hay Mễ trì. Segame 95 cháu cũng bị cuốn theo dòng thời đại đi bộ lên tận Bờ Hồ, sau còn éo cả biết đường về trường. Nhục. Trường cháu năm 96 có vụ bạo loạn nổi tiếng phết đấy
2000-2003 em học cấp 3 ở CG, trọ ở Mai Dịch. Em ăn cơm 4k là thừa thãi, sau giảm xuống 3k. Sinh viên thường ăn cơm 3k thôi, nấu thì rẻ mà ngon hơn nữa.
Còn thời 95-97 em có ở HN vài tháng với ông già đang học bằng 2 cử nhân về chính trị (k phải cao cấp 9 tháng như bây giờ, hồi đó 2 năm tập trung). Em nhớ cán bộ như ông già em ở trong ktx trường NAQ ở Thanh Xuân ăn cơm bụi 4k là ok lắm rồi. Kiểu cá sốt với dứa, ngon hơn cơm sv chút.

Hồi mới lên HN em đi ở trọ khoảng 4 tháng. Trọ ở khu Nguyễn Ngọc Nại, gần học viện không quân nơi chú ruột em làm việc. Khu đó toàn nhà các quân nhân được phân đất, nhà em thuê là nhà 1 chú đc phân đất rộng cỡ hơn 100m, mặt đường luôn. Chú đó chỉ xây 1 cái nhà cấp 4 ở bên trong và 1 mẩu ngoài mặt đường thì xây cái nhà 1 tầng cho hiệu gội đầu thuê, còn lại là cổng để đi vào căn cấp 4 của em. Tóm lại là nhà em thuê vẫn tính là nhà mặt đường, chưa kể còn có vườn rộng thênh thang. Mỗi tội nhà tắm với william cường thì lởm. Có hôm tắm xong ko dám mặc xiêm y vì nguyên đàn kiến lửa đang bò lên quần áo :))
1 ngày đẹp giời, chú em báo tin sếp chú cho mượn cái nhà để ko gần đó. Thế là em với bà chị họ ở cùng hớn hở khuân đồ sang đó. May là ít đồ nên chỉ tí buổi sáng là xong. Vừa ổn định đồ đạc buổi sáng thì buổi chiều chú em báo tin là vợ sếp ko đồng ý cho mượn nhà, thế là lại tá hỏa khuân đồ ngược trở lại nhà cũ. May là bọn em chưa báo trả nhà :))
Ở đó 4 tháng, 2 chị em em thường xuyên nhận đc các lời khen của các anh du học sinh Lào. Các anh ngày nào cũng xỉn quắc cần câu và đánh đu lên cổng gọi chị em em. Rồi hỏi các em ăn gì mà xinh thế. Em bảo: ăn mì tôm. Thế là thỉnh thoảng bọn em lại nhận đc mớ mì tôm treo ở cổng :))
Đời ở trọ kết thúc khi mẹ em mua cho em căn tập thể nhỏ ở khu Nam Thành Công. Kỳ lạ là, từ ngày rời nhà trọ, tới giờ là 22 năm, em chưa 1 lần nào đi vào đường Nguyễn Ngọc Nại, chưa từng có việc gì để em đi qua con đường đó.
Thế còn Nguyễn Thị Định thì sao nè?