Chuyện ô tô Lào nó như thế Nào?

laptop

Xe hơi
Website
www.biomedic.com.vn
Em lái xe taxi nên hay chạy xe linh tinh. Hôm j` chạy 1 em ko còi kể cũng thú nhưng hơi hãi :-s Vịt nhà mình cứ nhông nhông ko có còi thì cứ đi sau hít khói, em chả biết làm sao thò đầu ra kính ới 1 cái mà mãi mới đc vượt :( Còn các cụ bàn về văn hóa giao thông Lào thì em thấy thế này. Trc các cụ là học sinh sinh viên em dám chắc 90% là đi hàng 4 với vượt đèn đỏ lia lịa :)) nên trách thì chỉ trách cách giáo dục về văn hóa giao thông thôi. Dạy đc từ khi trong trứng nước mới khôn đc :D Nói chung cứ phải lái xe rồi mới biết nỗi bực của các bác tài mà trc mình đánh võng :P
Bác ơi, nói là giáo dục nhưng thú thực mà nói các cháu đều được giáo dục văn hóa giao thông ở trong trường nhưng ra đến khỏi cổng trường thì bố mẹ các cháu đã dạy các cháu vi phạm luật giao thông, tranh dành từng chỗ đỗ, chen chúc trên vỉa hè. Thử hỏi các bác, các bác đi qua các cổng trường tiểu học và trung học cơ sở mỗi giờ tan tầm cảm giác các bác thế nào ? Theo các bác ai góp phần chính làm cho con em chúng ta vi phạm luật giao thông từ tấm bé ?

bocuho506

Xe máy
Dung roi. Dân Lào họ hiền lành và hướng thiện hơn người Việt mình

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
bên lào có thú tè bậy như ở hà nội không cụ, phố lê lai đi qua không thể ngửi được có cả đại tiện kinh người, 99% các tài xế taxi thì thường nấp sau xe tới luôn.

embedixemay

Xe tải
Em thấy đất nước Lào đúng là thiên đường: xe rẻ, đất rộng người thưa,nhiều gái đẹp :x và... nhiều gỗ (em phê nhất là sang Lào làm lâm tặc)$-)
hoàng anh gia lai họ chặt gần hết rồi

tvdung

Xe điện
Em chỉ post ảnh thôi ợ :)

lần trước e sang Lào, người dân thật thà nhất luôn. mấy ae để túi laptop đằng sau xe (bán tải) vô tư. đi cả đoạn đường dài ko "thất lạc" 1 tý nào
Hôm đi Laos, nghe cậu guide (người Việt) kể chiện tiếu lâm: có đoàn du lịch Việt đi xe Laos, đến khi lấy đồ thì có người la lên "tôi bị mất cái này cái kia...". Cụ lái xe người Laos nghe thấy quay lại phán ngay một câu: "có mất thì người Việt Nam lấy của nhau thôi, Laos kg có ăn cắp..."

Kg biết chuyện thật hay chỉ là tiếu lâm qua đường nhưng nghe mà thấy "Nhục hơn con trùng trục"

Sang Laos, em thấy giao thông thế này:
- Xe từ trong đường nhỏ đi ra đường lớn bao giờ cũng dừng lại, ngó nghiêng rồi mới đi ra (kể cả người đi xe máy).
- Ở ngã tư, đèn xanh đỏ cho đi từng chiều một, mỗi chiều chỉ khoảng 30 giây (thấy xe có vẻ thoát qua ngã tư nhanh hơn là kiểu 2 chiều đối đầu như bên nhà ta).
- Đến ngã tư gặp đèn, xe hơi đỗ thành 2 làn. Làn sát lề giành cho xe máy. Cả xe hơi và xe máy đều đậu thành hàng nối đuôi nhau, kg có tình trạng chen lấn.
- Ở Laos 5 ngày mà kg nghe thấy tiếng còi (đừng nói là Laos hơn Việt ta, hôm rồi em đi Hàn thấy xe bên Hàn chạy cũng bát nháo - tuy kg bằng Vịt và tài xế xe em đi cũng giã còi gần chục lần trong 5 ngày, chú này còn khoe biết chỗ nào có camera để đi đúng luật, chỗ nào kg có thì phắn thoải con gà mái - hay chả lái xe này vừa sống ở Việt về nhẩy ?? )

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Mấy xe mec S, BMW thì ở đâu chẳng có ạ, em post xe đặc trưng của Lào :)

oldtiger

Xe hơi
[/QUOTE]
Các bác cho em hỏi con này tên j vậy?e thấy giống như có liên quan đến ifa nhất là mấy cái kiếng phía sau cabin

Chỉnh sửa cuối:

qwertyasd

Xe đạp
Em định mua se biển lào rồi gắn biển vn vào chạy ở nông thôn thôi dc ko các cụ ạ

LongSukebe

Xe tải

Người Việt nhìn những chiếc ô tô bán tải của Lào mà thèm. Trước hết là vì nó rẻ.
Giá xe Lào chỉ bằng nửa giá xe Việt do Chính phủ Lào không đánh thuế ô tô. Nghĩa là một chiếc xe bán tải loại xịn mua tại Lào chỉ 20ngàn đô, về Việt Nam có thể lên tới 45ngàn đô.
Vì thế ở Lào, việc một gia đình có 2-3 ô tô là chuyện bình thường...
Những dòng xe cứ nườm nượp đổ về qua biên giới Thái Lan...

[.
Năm ngoái em sang Lào chơi, xe bán tải Toyota Hilux cabin kép xếp cả dãy chưa ra biển, bóng loáng, đẹp như vừa từ trong nhà máy chạy ra đề biển có 12.500 usd. Cả dãy cửa hàng đều đề biển như nhau. Làm gì có giá cao đến 20.000 đô như bác bảo đâu???

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

haivanphe

Xe container
Hức, thấy trên TV cứ bảo VN và Lào là 2 nước anh em, nhưng em nghĩ về mặt ô tô thì VN phải gọi Lào bằng ông mới đúng, xe vừa rẻ vừa xịn.

dembangxuongday

Xe máy
Vote bác chủ thớt, nghĩ mà thêm buồn cho cái văn hóa giao thông VN. Mà mình cũng có 1 phần trong số đó mới chết chứ. Bao giờ mới thay đổi được đây??? 8->

sonducauto

Xe đạp
chẹp... nói đến xe thì em chỉ thích sang Lào sống....
Đưng mà được cái nọ thì mất cái chai.. Em ở VN thôi. 5, 10 năm tới làm ăn thuận lợi, em múc em Cam 95 -96 lướt là oách rồi :((