Chuyện ô tô Lào nó như thế Nào?

hành_khất_đêm

Xe điện
Dân số Lào ít lắm, đường xá thì làm mới, rộng thênh thang và thẳng tắp, 4b và 3b là đa số còn 2B thì ít, người dân Lào hiền hòa, nhường nhịn, cảm giác như nếu có va chạm thì cũng chỉ cười giảng hoà. Con nít thì được giáo dục giao thông từ bé nên nó ăn sâu vào đầu, cháu chứng kiến thế này: khi 4B đến ngã 4 xinh nhan rẽ trái, phía đối diện bên kia có 1 nhóm học sinh đi học bằng xe đạp nhìn thấy 4b xin rẽ là đứng lại luôn, chờ khi 4B rẽ rồi thì các cháu mới tiếp tục đi, chứ không như ở ta là phi thẳng vào đầu 4b rồi 4b nhường thì đi, 4 bánh không nhường thì phanh cái kít ngay sát đầu 4B rùi cứ dí lên từng tí 1, hãi đến kinh hồn.

thienphuc

Xe điện
Dân số Lào ít lắm, đường xá thì làm mới, rộng thênh thang và thẳng tắp, 4b và 3b là đa số còn 2B thì ít, người dân Lào hiền hòa, nhường nhịn, cảm giác như nếu có va chạm thì cũng chỉ cười giảng hoà. Con nít thì được giáo dục giao thông từ bé nên nó ăn sâu vào đầu, cháu chứng kiến thế này: khi 4B đến ngã 4 xinh nhan rẽ trái, phía đối diện bên kia có 1 nhóm học sinh đi học bằng xe đạp nhìn thấy 4b xin rẽ là đứng lại luôn, chờ khi 4B rẽ rồi thì các cháu mới tiếp tục đi, chứ không như ở ta là phi thẳng vào đầu 4b rồi 4b nhường thì đi, 4 bánh không nhường thì phanh cái kít ngay sát đầu 4B rùi cứ dí lên từng tí 1, hãi đến kinh hồn.

hôm nay em sang đường em nhường 1 4b đi qua thì nhiều 4b khác bám sát.chờ mãi chẳng đc cực chẳng đã em dúi 1 phát nhìn 1 đoàn xe toàn thấy thổ dân lái ( thấy có cái đám gì dựng trên tóc :)) )
xe đầu tiên vãn đánh lái cố lách vào trong nhưng k thoát vì 1 đoàn 2b mai phục ở đó lâu quá rồi.trời nắng to chờ sang đường đứng mứot mồ hôi mãi k xe nào chịu nhường lại mình

có khi vn mình nên thuê đất bên lào tập lái xe có khi lại hay

tuvit77

Xe tăng
ở việt nam mình ở các hội nghị ,họp hành v.v chỉ thấy báo cáo thành tích chứ thấy nói về điểm yếu bao giờ đâu mà khá lên được !

Gõ kiến

Xe buýt
@ Em nghe các Cụ nhà em nói "Văn hóa Lào là văn hóa Pháp" ! Hình như đúng các Cụ nhể???

KMN2010

Xe tăng
Em ở bên Lào cũng khá lâu, thực ra dân số của họ ít nên áp lực về giao thông không nhiều như mình. Em cũng công nhận dù ko đông xe nhưng ý thức người dân khi tham gia giao thông rất tốt chứ ko lộn xộn như mình. Bên cạnh đó phải có luật của Lào rất rõ ràng chứ ko như mình, khi tai nại xảy ra thì chiếu theo luật ai sai người đó phải chịu trách nhiệm. XXX Lào nó ko làm tiền như XXX của mình, mình đi xe có đúng nhưng khi tai nạn xảy ra thì XXX cứ nhè thằng 4b mà giữ và cò quay tiền. Cty em đã dính nhiều vụ rồi, xe mình đi đúng làn đúng luật (đúng 100% luôn nhé) thì bị xe khách nó đâm vào đuôi xe làm xe mình hỏng và xe khách cũng hỏng (hành khách trên xe cũng có người bị người không, tài xế xe khách bị gãy chân) nhưng xe cty em vẫn bị XXX nó giam 3 tháng nhiều lần đến làm việc thì XXX bảo chưa lấy lời khai của tài xế xe khách nên chưa hoàn thành hồ sơ đc (mặc dù xe cty em đang chở hàng xuất đi chứ ko phải hàng nội địa). Trong khi đó cái xe khách gây tai nạn nó đã đem về sửa và chạy nhông nhông ngoài đường rồi. Cty em phải rình quay phim xe khách đó hoạt động rồi đến làm việc với XXX mới chịu làm (vẫn phải mất tiền cho XXX nhưng ít ah)

Ở bên Lào nếu em đi đường ưu tiên mà xe trong ngõ đi ra như kiểu đi ở VN thì em chẳng thèm phanh hoặc tránh mà cứ tông thẳng thôi. Tất cả mọi vấn đề đều do xe trong ngõ đi ra sai chịu hết. Và cũng đúng như cụ nào đã nói, Lào nó quy định thời gian gia súc đc phép đi qua đường. Em đã đi cùng với người Lào, nó phi thẳng xe qua đàn vịt làm lông bay tứ tung luôn, nó bảo giờ này ko đc để gia súc, gia cầm đc đi trên đường nên chẳng sao hết

Chỉnh sửa cuối:

lucky-luke

Xe buýt
Ặc! Các cụ sao nói xấu mình thế, ai chẳng bít rùi mà phải nói nữa ạ! E có mấy ấn tượng về văn hóa giao thông của Lào như này ạ:
Năm đó bọn e đi Pắk Xế qua cửa khẩu Bờ Y, ấn tượng đầu tiên là văn hóa giao thông với 1 dãy 2 cháu nhỏ đeo gùi người trước người sau đi sát bên lề đường cho dù đó là đường rừng và vắng hoe. Vấn đề còi thì nhiều cụ nói rùi, e ko nói nữa nhưng nó là ấn tượng thứ 2. Ấn tượng thứ 3 là trạm thu phí, trạm ko có barie, chỉ có nhõn 1 ông đứng vừa bán vé vừa thu tiền, bọn e tiếng Lào biết dc có mấy câu, nghe 2k Kíp cứ tưởng 20k nên đưa xong là vù ga chạy làm ông thu phí phải đuổi theo để trả 18k. Ấn tượng thứ 3 là các xóm bên đường thỉnh thoảng có lễ hội j đó thì chăng 1 cái dây ngang đường để xin tiền, nếu thấy xe mình giảm tốc độ thì thôi chứ thấy vẫn chạy là họ thả dây xuống ngay, một tập tục rất lịch sự, dễ thương và nhiều ấn tượng. Đêm đó ở Păk Xế, bọn e đi vũ trường hơn 12 giờ mới về, mà hình như giờ đó là giờ hạn chế của Lào (như giờ giới nghiêm của ta ngày xưa ấy), đang chạy xe thì thấy một xxx đi bộ ngang xe, đồng chí lái xe giải thik như thế có nghĩa là bị tuýt còi rùi nhưng bọn e vẫn chạy thẳng mà chẳng thấy các đồng chí ấy đuổi theo. Sáng hôm từ Păk Xế về Việt Nam thì bị tuýt ở đầu thành phố. xxx của Lào cũng đã bắt đầu biết xin tiền rùi đấy các cụ ạ, cho dù là còn lâu lắm mới đạt đẳng cấp trắng trợn, tàn bạo,... như xxx mình, hôm đó nghe đồng chí lái xe nói là cũng mất đâu 10 hay 20k Kíp j đó, lâu quá rùi e nhớ ko chính xác lắm nữa!
Còn về ấn tượng con người, thiên nhiên, cuộc sống Lào thì nhiều lắm nhưng ở đây là thớt về giao thông nên đành thôi. Chỉ biết rằng e tiếp xúc với con người Lào thấy họ thực sự coi Việt Nam mình là ae nên rất thân thiện, gần gũi, cởi mở cho dù ko giao tiếp dc với nhau nhiều, cho dù có người họ chỉ thốt lên được 1 câu khi biết mình là người Việt: À! Việt Nam - Hồ Chí Minh! Anh em, anh em! Hic! E lo là người Việt mình đang dần làm hỏng đi một dân tộc khác các cụ ạ!

hành_khất_đêm

Xe điện
hôm nay em sang đường em nhường 1 4b đi qua thì nhiều 4b khác bám sát.chờ mãi chẳng đc cực chẳng đã em dúi 1 phát nhìn 1 đoàn xe toàn thấy thổ dân lái ( thấy có cái đám gì dựng trên tóc :)) )
xe đầu tiên vãn đánh lái cố lách vào trong nhưng k thoát vì 1 đoàn 2b mai phục ở đó lâu quá rồi.trời nắng to chờ sang đường đứng mứot mồ hôi mãi k xe nào chịu nhường lại mình

có khi vn mình nên thuê đất bên lào tập lái xe có khi lại hay
:)) chung quy cũng chỉ tại vua hùng

kienbinh

Xe điện
người VIỆT ta hưởng ứng phong trào
NGƯỜI VIỆT ĐI XE KIỂU VIỆT

Việt Phong

Xe tải
Tóm lại vấn đề ý thức các cụ ạh, Văn hóa giao thông của người tham gia iao thông? Và các cơ quan chức năng điều hành giao thông ( VD vụ bịt và không bịt ngã 4 tại HN )
Các ofer phải tự minh tuân thủ thôi các cụ nhỉ

Zil157

Xe đạp
Mình mà giá xe rẻ như Lào thì không biết GT sẽ thế nào!

hành_khất_đêm

Xe điện

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
E lo là người Việt mình đang dần làm hỏng đi một dân tộc khác các cụ ạ!
Mấy năm nữa Lào và Cam cũng giống Vịt mình thôi, bác lên Sapa sẽ thấy dân tộc học nhanh thế nào

ford.haiphong

Xe tải
lạy chúa...chạy xe kiểu VN là phong cách riêng mà...vì thế mới có bác giáo sư tiến sĩ gì ấy người nước ngoài tử nạn vì tham gia nghiên cứu giao thông VN.

M3E92

Xe điện
Thì em sẽ làm 1 cái đi học, mà biển số cụ đẹp nhể (b)

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Có khá nhiều bài nói về văn hóa giao thông của Lào, công nhận hay các bác ạ

Chi Chi

Xe điện
Em vưỡn thấy Lào nổi tiếng có nhiều xe hịn mờ trong phóng sự này chưa thấy em nào chân dài nhỉ?#-o

Container

Xe buýt
Đến bao giờ thì mình mới giảm thuế nhập khẩu đây????:-w