[Funland] Chuyện những người trẻ Việt đến Nhật Bản chỉ để "chết"

HUMMER H2 SUV

Xe container
1 tỷ lệ ko lớn. Họ vẫn cứ xếp hàng để dc "chết" ở 1 trong những nơi văn minh, sạch sẽ nhất thế giới. Nếu qua đc thử thách, họ sẽ có thể trưởng thành hơn nhiều lần nếu cứ bám lấy ao làng.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Rất nhiều người Nhật đến những đất nước như VN và dek muốn trở về Nhật, đấy là sự thật em biết qua 2-3 trường hợp ở cty em làm trước kia, từ chú đầu bạc trắng quá tuổi nghỉ hưu đến 4-5 niên và cả mấy chú trung niên, dù hạn về nước đã đến mà các chú níu kéo bằng mọi cách, đến phút chót cầm vé hồi hương mà buồn thiu chứ không hề có niềm vui quay về cố quốc [-(
Cụ nói đúng! Có thằng ranh con mở mồm là nó chê thế lọ thế chai mà nó dưa cả vợ con sang. Hết hạn ló đíu về.

thientudolong

Xe container
Cụ đọc có thấy thằng viết nó dốt như bò không :)) biết bao nhiêu bạn đi xklđ chỉ mong có việc mà làm thêm để có tiền còn không được . Ở Nhật bản chứ có phải sao hoả méo đâu mà phải ăn mì gói cầm hơi. Rồi bla bla các thứ :)) tsb thằng viết bài này chắc nó bị cấm xuất cảnh sang nhật nên thù dai :)
Nhìn avatar của cụ thì có thể hiểu comment của cụ, còn em gặp nhiều ng sang nhật xong về mèo lại hoàn mèo, chưa kể cộng đồng du học sinh, lao động bên đó còn mang tính ăn cắp vặt làm xấu hình ảnh đất nc nữa. công của việc này không thể không kể đến mấy anh tư vấn xklđ toàn vẽ hưu vượn cho ng ta.

antidau

Xe container
Cụ đọc có thấy thằng viết nó dốt như bò không :)) biết bao nhiêu bạn đi xklđ chỉ mong có việc mà làm thêm để có tiền còn không được . Ở Nhật bản chứ có phải sao hoả méo đâu mà phải ăn mì gói cầm hơi. Rồi bla bla các thứ :)) tsb thằng viết bài này chắc nó bị cấm xuất cảnh sang nhật nên thù dai :)
Thằng viết bài này là của báo hàng đầu Nhật, Ashahi Shibum, nhé cụ

Tổ sư, hóa ra cụ làm công ty môi giới xuất khẩu lao động, bảo sao cãi căng thế :))

ngocmai227

Xe lăn
Êm ủng hộ các lực lượng lao động ở lại VN để xây dựng đất nước

SkyBay

Xe tải
Xin phép được đưa ra 1 cách nhìn khác về văn hóa "Karoshi" của Nhật.

Ở đây em thấy là những người lao động Nhật họ đã tìm ra được "niềm vui" từ trong công việc, vì vậy họ sẵn sàng cống hiến toàn bộ trí lực thân xác cho công việc mà kg cần đòi hỏi.

Thật sự là tìm được niềm vui, sự say mê trong công việc khó lắm cụ ạ!

Cứ so sánh với Việt Nam thì biết, ở Việt Nam công việc chủ yếu là liên quan đến việc xin cho, chạy chọt, quan hệ phục vụ này nọ.... thì bảo làm sao mà yêu việc, yêu nghề được. Mục tiêu duy nhất của công việc chỉ là "kiếm tiền". Công việc chỉ nhằm mục đích thỏa mãn được về mặt vật chất, còn về mặt tinh thần thì hoàn toàn kg có!

Vì thế e vẫn thấy được như người Nhật là sướng! Cách nhìn nhận của bài viết là phiến diện!

Jamebonds

Xe container
chỗ nào có người sống thì đương nhiên có người chết, chỗ nào người VN nhiều thì số người VN chết tất nhiên nhiều hơn. E thấy chẳng có gì đặc biệt cả

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thằng viết bài này là của báo hàng đầu Nhật, Ashahi Shibum, nhé cụ

Tổ sư, hóa ra cụ làm công ty môi giới xuất khẩu lao động, bảo sao cãi căng thế :))
Trung tâm xuất khẩu lao động khác với công ty môi giới xklđ . Cụ nên tìm hiểu chút ít rồi cài phím chưa muộn :) xin hỏi cụ đã sang Nhật Bản làm việc hoặc học tập chưa ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhìn avatar của cụ thì có thể hiểu comment của cụ, còn em gặp nhiều ng sang nhật xong về mèo lại hoàn mèo, chưa kể cộng đồng du học sinh, lao động bên đó còn mang tính ăn cắp vặt làm xấu hình ảnh đất nc nữa. công của việc này không thể không kể đến mấy anh tư vấn xklđ toàn vẽ hưu vượn cho ng ta.
Những gì mà không hiểu rõ thì tốt nhất im lặng cụ ạ. Không có các anh xklđ thì có ngoại tệ mang về cho nước nhà không ? Những anh môi giới ít ra còn tạo được công ăn việc làm , giúp dân đen có thu nhập . Còn cụ , cụ giúp gì cho đồng bào chưa?:)

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thôi đi lão, cứ sang đó đi rồi phán, đừng có linh tinh nhảm rách việc. Đi lao động phổ thông bên đó đừng mơ cái chuyện ăn chơi, chỉ chi tiêu phổ thông là không có dư rồi (không nói những người lao động theo kiểu có công ăn việc làm nhá)
Lao động phổ thông không đủ chi tiêu :) thôi em thua cụ :) chắc dân Việt Nam ngu nhất thế giới vì mỗi năm vẫn có hàng ngàn người sang nhật lao động và rất nhiều người muốn sang nhật lao động nhưng không đủ điều kiện :)

NQN

Xe tăng
Rất nể Nhật. Nhưng châu Á mình thích phong cách sống vs làm việc của Đài Loan nhất !

hoangme8989

Xe buýt
e nhớ nhèm có bài báo đăng đi xuất khẩu lao động đăng ký ở "bộ" ko mất phí, nhưng qua cty thì phí đâu 7 8k trump :D

IP man

Xe lăn
Ơ, tức là những thanh niên này (ta và Nhật Bản) làm như điên chỉ để "không giúp phát sinh một đồng lương làm ngoài giờ nào cả".
Nước Japan trở thành nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Nhật Bản rồi ạ?

Họ cố gắng tiết kiệm tiền bằng việc chén Mỳ gói.
Và chấp nhận làm thêm giờ, nhưng lại đ.éo thèm nhận tiền làm thêm giờ.
Hay thật đấy.
Làm thêm giờ để hoàn thành công việc cụ nhé. 1 công việc thằng Nhật làm hết 8 tiếng thì thằng VN làm hết 10 tiếng là thường.

IP man

Xe lăn
e nhớ nhèm có bài báo đăng đi xuất khẩu lao động đăng ký ở "bộ" ko mất phí, nhưng qua cty thì phí đâu 7 8k trump :D
Món này thì bọn môi giới ăn đủ, ở quê em chỉ cần “giới thiệu” thôi, ko cần làm gì là cty nó trả cho luôn 10-20 củ/1 trường hợp nên các con giời lại tung hô bọn Nhật bửn lên mây.

Coi Chừng Tao

Xe hơi
Lao động phổ thông không đủ chi tiêu :) thôi em thua cụ :) chắc dân Việt Nam ngu nhất thế giới vì mỗi năm vẫn có hàng ngàn người sang nhật lao động và rất nhiều người muốn sang nhật lao động nhưng không đủ điều kiện :)
Tưởng ngon ăn, rầm rộ sang đấy, mãn hạn quay về dí súng man tai nó cũng nói không đi nữa. Quê em đầy trai làng như thế. Lúc đi rần rần, lúc về im ru

slaz8

Xe ba gác
ngày nào mả chả có người chết?;))

Coi Chừng Tao

Xe hơi
Cụ ví dụ dùm em vài trường hợp lao động phổ thông ở nhật về, có điều kiện khá hoặc giàu em xem thử. Em thề là không có!

supporter

Xe điện
Cụ ví dụ dùm em vài trường hợp lao động phổ thông ở nhật về, có điều kiện khá hoặc giàu em xem thử. Em thề là không có!
2 vợ chồng đứa e con ông chú e đi giờ cũng mua dc mấy mảnh đất tiền tỉ rồi. Giờ nó đưa cả con sang