[Funland] Chuyện nhà cửa có còn quá quan trọng ?

tica

Xe điện
Chưa đúng lắm. Em thấy người có nhiều tiền vẫn đi thuê, vấn đề họ thuê kiểu của họ. Họ nhà đất nhiều, vài biệt thự cho thuê, thu nhập tháng cả trăm củ vẫn thuê chung cư cho gần chỗ học của con. Đương nhiên họ thuê căn đẹp, đầy đủ tiện nghi chỉ vào ở. Nhiều cụ cứ lo thuê nó đuổi, phong cách mua nhà cho thuê ở SG khác HN thì phải, bán nhà có hợp đồng cho thuê sẵn càng tốt, cứ giao dịch bán mua, thằng thuê cứ thuê.
Tầm giàu hẳn thì nó thuê nhà với phong cách, tâm lý khác ạ. Nếu có vài cái nhà hoặc vài chục tỏi thì nó vượt qua cái tâm lý phải ổn định nhà rồi.

LePower

Xe buýt
Thực tế 5 năm gần đây:
- nếu mua nhà : 4 tỷ chỉ mua được nhà ngõ, chung cư : thì loại nhà này không tăng gía, thậm chí giảm so theo giá tiền VND.
Nhưng được cái nhà để ở, yên tâm.
- Nếu gửi tiết kiệm thì 5 năm được khoảng 40% ( 1,6 tỷ/ 5 năm tức là 25 tr/ tháng )
+ thuê nhà 15 tr/tháng được ở nhà đẹp trị giá khoảng 7-8 tỷ, lựa chọn địa điểm thoải mái phù hợp với công việc.
+ Dư 10 tr.
Còn nếu tính lạm phát hàng năm thì cả 2 Phương án đều mất vì giá nhà nó có giữ đâu ( Nhà CC THNC 5 năm nay chỉ khoảng 30 tr/m2 và tương lai còn giảm dần, Nhà khu time, royal của Vin cũng vậy, …. ít thấy nhà nào giữ được giá theo giá vàng, USD.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sếp cũ của em cũng là thành viên OF đại thiếu gia phố cổ luôn cũng vẫn thấy ở nhà thuê ạ , lâu lâu lại gọi cả lũ đi khuân đồ chuyển nhà hộ :))
Cụ nên đi thuê nhà có ít tiền mua làm gì, mua xong Ko có tiền mặt bí lắm

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn

trọng_nhân

Xe điện
Thực tế 5 năm gần đây:
- nếu mua nhà : 4 tỷ chỉ mua được nhà ngõ, chung cư : thì loại nhà này không tăng gía, thậm chí giảm so theo giá tiền VND.
Nhưng được cái nhà để ở, yên tâm.
- Nếu gửi tiết kiệm thì 5 năm được khoảng 40% ( 1,6 tỷ/ 5 năm tức là 25 tr/ tháng )
+ thuê nhà 15 tr/tháng được ở nhà đẹp trị giá khoảng 7-8 tỷ, lựa chọn địa điểm thoải mái phù hợp với công việc.
+ Dư 10 tr.
Còn nếu tính lạm phát hàng năm thì cả 2 Phương án đều mất vì giá nhà nó có giữ đâu ( Nhà CC THNC 5 năm nay chỉ khoảng 30 tr/m2 và tương lai còn giảm dần, Nhà khu time, royal của Vin cũng vậy, …. ít thấy nhà nào giữ được giá theo giá vàng, USD.
vâng cái chung cư ra đời nó giải quyết được vấn đề miếng đất cắm dùi ạ , trường hợp xấu nhất vẫn còn cửa chung cư để ổn định ạ .Chứ thật ko có chung cư tích cóp cả đời chắc cũng ko đủ mua được căn nhà ưng ý ở thành phố

chuhoang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Quan điểm như cụ ko nên. 4 tỏi mà gửi ngân hàng là hỏng rồi. Đơn giản nhất là Cụ có thể mua 1 căn chung cư vị trí đẹp, ko thích ở thì cho thuê bèo nhèo 15-20tr/ tháng mà ko sợ tiền bị lạm phát như tiền gửi ngân hàng.

trọng_nhân

Xe điện
Quan điểm như cụ ko nên. 4 tỏi mà gửi ngân hàng là hỏng rồi. Đơn giản nhất là Cụ có thể mua 1 căn chung cư vị trí đẹp, ko thích ở thì cho thuê bèo nhèo 15-20tr/ tháng mà ko sợ tiền bị lạm phát như tiền gửi ngân hàng.
đó là em lấy ví dụ để có lãi suất cụ thể ạ , chứ thực tế càng làm càng đi vay nhiều chứ tiền đâu mà gửi ngân hàng ạ :))

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nói Tây, Mỹ thuê nhà nhiều chứ em thấy bọn bạn em thằng nào ổn định cái quốc tịch xong việc đầu tiên là vay bank mua nhà trả góp, bọn không mua toàn bọn vắt mũi bỏ mồm làm được bao nhiêu tiêu sạch không có tiền mua. Ngay cả dân bản địa khi có gia đình, nhu cầu nhảy việc giữa các thành phố không nhiều như thanh niên nó cũng sẽ chọn mua nhà trả góp thay vì thuê.
Chỉ có các nước Châu Á như Nhật, Hàn, hongkong là đi thuê nhiều vì giá nhà quá cao. Nhưng nhà nước lại xây nhiều nhà cho thuê với giá tốt so với thị trường nên đa số trung lưu ở nhà thuê.
Thằng Mỹ tiền nó ổn định nên lãi suất ổn, cơ chế cho vay mua nhà mấy chục năm, quan trọng là giá nhà rẻ so với đi thuê cụ ạ.
Chung quy là bài toán kinh tế cách nào có lợi thì họ làm.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cân bằng mọi thứ mới khó chứ thiên về một hướng thì quá dễ.
  • Bảo đảm tài sản 4 tỏi không thành giấy vụn.
  • Có cuộc sống là người chứ không phải chuột.
  • An toàn chứ không phải đối mặt với rủi ro tai nạn giao thông hàng ngày.
  • Được hưởng thụ chứ không phải chắt bóp như cha ông.
Mỗi người một cách, như em thì:
  • Mua một miếng đất có khả năng sinh lời tầm 2.5 tỏi. Miếng đất này được hoán đổi tùy tình hình tài chính kiếm thêm hoặc có miếng khác tiềm năng hơn thì dùng tiền dư mua và cắm vào ngân hàng miếng này, sau đó bán để tất toán.
  • Mua một cái xe 4B chừng 500 củ
  • Thuê một cái chung cư tầm 10 tr/tháng gần chỗ con học, vợ làm
  • Một tỏi gửi ngân hàng để dôi ra chừng 5củ/tháng bù vào tiền thuê nhà cũng là vốn lưu động nếu có business ngon là quất.
  • Cày thật lực để có thể có tiền, làm tiền đề sử dụng cái tỏi nhàn rỗi kia. Khi nào đạt 6-80% thì chiến một dự án nào đó, phần còn lại đi vay bằng cách cắm miếng kia.

luuanhchien

Xe buýt
em đang đi thuê nhà, và thấm việc cần mua nhà như thế nào

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
em đang đi thuê nhà, và thấm việc cần mua nhà như thế nào
Em 10 năm thuê nhà từ khi cưới vợ thấy cũng bình thường, đôi khi thấy thuận lợi hơn ở nhà của mình về khoảng cách. Vấn đề là thuê như thế nào chứ tiết kiệm từng đồng một thì chắc chắn có vấn đề.

anhtuan071

Xe tải
Khi đã quen với việc đi thuê nhà thì nó sẽ khác . Sẽ chọn nhà cho thuê lâu dài nội thất đầy đủ nên việc di chuyển cũng không khó khăn lắm . Còn để tiền sợ lạm phát kinh tế suy thoái thì từ tiền mặt lúc thấy có vấn đề chuyển sang dự trữ dạng khác sẽ nhanh hơn rất nhiều từ bất động sản . Những vấn đề này dần dần sẽ quen và xã hội cũng sẽ cung cấp những dịch vụ phù hợp
Các cụ nói Tây, Mỹ thuê nhà nhiều chứ em thấy bọn bạn em thằng nào ổn định cái quốc tịch xong việc đầu tiên là vay bank mua nhà trả góp, bọn không mua toàn bọn vắt mũi bỏ mồm làm được bao nhiêu tiêu sạch không có tiền mua. Ngay cả dân bản địa khi có gia đình, nhu cầu nhảy việc giữa các thành phố không nhiều như thanh niên nó cũng sẽ chọn mua nhà trả góp thay vì thuê.
Chỉ có các nước Châu Á như Nhật, Hàn, hongkong là đi thuê nhiều vì giá nhà quá cao. Nhưng nhà nước lại xây nhiều nhà cho thuê với giá tốt so với thị trường nên đa số trung lưu ở nhà thuê.
Bọn tây mẽo nó có nhiều lựa chọn vì kinh tế xã hội ổn định . Vay và cho vay lãi xuất đều thấp lừa đảo thì ít . Giá nhà so với thu nhập không quá cao . Nó có các công ty tư vấn tài chính nữa sẽ giúp tối đa hoá lợi nhuận cho đồng tiền nên chúng nó mua nhà cũng là một dạng đầu tư vì tiền thuế hàng năm không nhỏ và vẫn có thể cho thuê lại và thuê chỗ khác sống nếu phù hợp và có lợi hơn

Rận Mu

Xe đạp
Độ 20 năm trước em mà không mua nhà mà gửi bank thì giờ đủ tiền mua con Morning các cụ ạ, còn giờ cái nhà rẻ tiền của em cũng đủ làm con xe Vinfast :P

vuronaldo05

Xe tải
đó là em lấy ví dụ để có lãi suất cụ thể ạ , chứ thực tế càng làm càng đi vay nhiều chứ tiền đâu mà gửi ngân hàng ạ :))
Vấn đề là người nắm 4 tỉ đó gửi ngân hàng để lấy tiền thuê nhà nghĩ ngắn hạn hay dài hạn

Nghĩ ngắn hạn là tạm thời thuê nhà để còn có số tiền 4 tỉ làm vốn sẵn sàng sử dụng khi cần thiết, cái này thì ok
Nghĩ dài hạn là để toàn bộ số tiền đó chỉ là để đi thuê nhà thì thua, vì VND nó mất giá lớn lúc nào không ai biết được. Nên nhớ trái phiếu chính phủ VN hiện nay, cũng như VND, đang được xếp hạng là dạng rác

luuanhchien

Xe buýt
Em 10 năm thuê nhà từ khi cưới vợ thấy cũng bình thường, đôi khi thấy thuận lợi hơn ở nhà của mình về khoảng cách. Vấn đề là thuê như thế nào chứ tiết kiệm từng đồng một thì chắc chắn có vấn đề.
Có thể cụ thuê nhà được chủ nhà ổn định.
Em thì: trang trí nhà cửa cũng ối tiền, được năm thì báo tăng giá, bỏ đi ko được, thì tăng (vì trong hợp đồng cũng có câu đàm phán giá tăng ko quá 10%). Rồi thì nhà xuống cấp (chung cư xây khá đểu), gửi xe cũng bị ép nọ kia vì ko phải chủ nhà ở, chủ nhà thỉnh thoảng lại thở 1 câu có khi phải bán nhà thu vốn về, Rồi thì nọ kia linh tinh, cũng thấy mệt mỏi.

vnthan

Xe buýt
Nhà cháu cũng đi thuê, và khu chung cư (được gọi là cao cấp) nhà cháu đang ở đến 1 nửa là đi thuê như nhà cháu. Giá 1 căn hộ cỡ 7 tỷ mà thuê có hơn 20M, tội gì ko thuê.
Cụ thuê khu nào cho cháu tham khảo với.
Chắc Times/Royal :) thằng em họ em thuê căn hơn 100m2 Times hình như 20 củ
Con số này và tình trạng hơn nửa là đi thuê, Chắc là Lancaster ở Núi Trúc.