[Funland] Chuyện nhà cửa có còn quá quan trọng ?

Mandalord

Xe điện
Chứng tỏ cụ ở khu vực không có nhiều người đi thuê nhà.

1. Khi siêu lạm phát diễn ra, giống như hồi 1986, thì cái nhà 4 tỷ cũng chỉ đáng 40 triệu. Gần đây nhất 2008, lạm phát lên 22% và giá nhà, đất trung bình giảm tới 50%. Cá biệt nhiều khu đất giảm 90%. Vì vậy, mua nhà đất không có nghĩa là trốn được lạm phát.
2. Cái này không bình luận vì chủ quan mỗi người.
3. Không đủ cơ sở kết luận như vậy, và không nên kết luận như vậy.
4. Hiện tại dịch vụ cho thuê nhà, chung cư nở rộ cũng vì nhiều người muốn để tiền làm ăn chứ ko muốn dồn vào nhà đất. Tỷ suất sinh lời gấp 2 ngân hàng là chuyện thường trong nền kinh tế hiện nay, trong khi giá thuê nhà thấp hơn lãi ngân hàng. Nhà cháu cũng đi thuê, và khu chung cư (được gọi là cao cấp) nhà cháu đang ở đến 1 nửa là đi thuê như nhà cháu. Giá 1 căn hộ cỡ 7 tỷ mà thuê có hơn 20M, tội gì ko thuê.
Cụ nhầm cơ bản. Khi siêu lạm phát diễn ra, giá cả mọi thứ đều tăng lên, kể cả nhà. Cái mà cụ nói giảm là vỡ bong bóng BĐS do khủng hoảng KT.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Những người toàn đi thuê có 3 dạng :
1. Phong cách thích xê dịch
2. Đặc điểm công việc thay đổi nơi làm thường xuyên
3. Nếu không thuộc 2 dạng trên thì là chưa có đủ tiền mua nhà.
Chưa đúng lắm. Em thấy người có nhiều tiền vẫn đi thuê, vấn đề họ thuê kiểu của họ. Họ nhà đất nhiều, vài biệt thự cho thuê, thu nhập tháng cả trăm củ vẫn thuê chung cư cho gần chỗ học của con. Đương nhiên họ thuê căn đẹp, đầy đủ tiện nghi chỉ vào ở. Nhiều cụ cứ lo thuê nó đuổi, phong cách mua nhà cho thuê ở SG khác HN thì phải, bán nhà có hợp đồng cho thuê sẵn càng tốt, cứ giao dịch bán mua, thằng thuê cứ thuê.

Mandalord

Xe điện
tư bản nhưng nước nó tiên tiến, thất nghiệp đc tiền trợ cấp, chế độ phụ cấp nó cao, nước mình bì sao đc, ko làm là chết đói thôi
Túp lều phố cổ? Cụ bị ngẫn à? Nhà ở HN thì hoặc là biệt phủ Sóc Sơn, hoặc là túp lều phố cổ? Không có loại nào trung gian vừa phải à?

4 tỷ mua nhà cũng khá đó. Có thể mua được một căn trong ngõ nhỏ ở quận HBT, hoặc ra Bắc-Nam Từ Liêm có thể mua được một căn nhà ống quy hoạch, đường 3,5m ô tô đỗ cửa thoải mái.

Ngonghinh

Xe tăng
đọc qua 1 lượt em nghĩ comment của các cụ ở trên toàn cụ trẻ... còn các cụ thực sự lại chẳng bao giờ còm mấy thớt lớ ngớ thế này. :)):)):))
Vì giữa thế hệ trẻ và thế hệ già thì quan niệm và triết lý sống hơi có khoảng cách cụ ạ

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Việc có 4 tỉ trong tay rồi thì thuê hay mua nó sẽ không nặng nề nữa vì mình không thích thuê thì mình mua, khác hẳn với những người tích cóp từng đồng để thuê nhà.
Nhưng em nói thật, ký hợp đồng dài nhưng vài tháng sau chủ nhà có nhu cầu bán, lại đi tìm nhà, chuyển nhà. Thói quen xáo trộn không sung sướng gì đâu ạ. Một mình thì thế nào cũng xong chứ cả vợ con nữa thì không nên.
Việc chuyển nhà thì tùy từng người cụ ạ. Có người như em hoặc người thân của em cảm thấy rất mệt mỏi mỗi khi chuyển nhà, lần nào chuyển là cũng bị thất lạc đồ linh tinh hết cả. Nhiều khi giá trị nó ko đáng bao nhiêu nhưng rất bực mình vì có những món đồ nếu mua lại cũng ko có mà mua. Còn như mấy sếp cũ của em thì 1 năm chắc phải chuyển nhà 4-5 lần. Chả thấy họ kêu ca phàn nàn gì.

trọng_nhân

Xe điện
Việc chuyển nhà thì tùy từng người cụ ạ. Có người như em hoặc người thân của em cảm thấy rất mệt mỏi mỗi khi chuyển nhà, lần nào chuyển là cũng bị thất lạc đồ linh tinh hết cả. Nhiều khi giá trị nó ko đáng bao nhiêu nhưng rất bực mình vì có những món đồ nếu mua lại cũng ko có mà mua. Còn như mấy sếp cũ của em thì 1 năm chắc phải chuyển nhà 4-5 lần. Chả thấy họ kêu ca phàn nàn gì.
Sếp cũ của em cũng là thành viên OF đại thiếu gia phố cổ luôn cũng vẫn thấy ở nhà thuê ạ , lâu lâu lại gọi cả lũ đi khuân đồ chuyển nhà hộ :))

trọng_nhân

Xe điện
Túp lều phố cổ? Cụ bị ngẫn à? Nhà ở HN thì hoặc là biệt phủ Sóc Sơn, hoặc là túp lều phố cổ? Không có loại nào trung gian vừa phải à?

4 tỷ mua nhà cũng khá đó. Có thể mua được một căn trong ngõ nhỏ ở quận HBT, hoặc ra Bắc-Nam Từ Liêm có thể mua được một căn nhà ống quy hoạch, đường 3,5m ô tô đỗ cửa thoải mái.
vấn đề là 4 tỷ ko mua được căn nhà đất ưng ý ạ , chung cư thì thoải mái nhưng em thấy chung cư có tăng cũng ko tăng đột biến , thậm chí còn xuống giá theo thời gian. Trường hợp xấu nhất quay đầu mua chung cư lúc nào cũng được ạ

noname208

Xe tải
An cư lạc nghiệp: Có đất + nhà cũng là tài sản ( bất đọng sản). Cần tiền kinh doanh thì ném nhà vào ngân hàng là lại có tiền chứ cụ mà chỉ biết lấy tiền lãi tiết kiệm ra ăn chơi thì nhanh hết lắm

bizicafe

Xe tăng
Việc có 4 tỉ trong tay rồi thì thuê hay mua nó sẽ không nặng nề nữa vì mình không thích thuê thì mình mua, khác hẳn với những người tích cóp từng đồng để thuê nhà.
Nhưng em nói thật, ký hợp đồng dài nhưng vài tháng sau chủ nhà có nhu cầu bán, lại đi tìm nhà, chuyển nhà. Thói quen xáo trộn không sung sướng gì đâu ạ. Một mình thì thế nào cũng xong chứ cả vợ con nữa thì không nên.
Đồng quan điểm với cụ. Em đôi khi thích đổi gió thì hai vợ chồng lại vào trung tâm thuê serviced apartment đôi ba tháng ở, nhưng nói gì nói ở nhà mình vẫn là nhất hĩ hĩ.

Mrphamvn

Xe tăng
Quan điểm của mỗi người mà :D nhưng không thể phủ nhận thực tế
2-3 năm gần đây thì việc đi thuê nhà có lợi về kinh tế hơn việc mua 1 căn nhà :D

bản thân em chỉ mua 1 căn CCCC để ở. Còn lại em giữ tiền mặt gửi ngân hàng. Em làm thế 3 năm nay rồi và chỉ thấy sướng thôi, chả thấy tiền mất giá gì cả
Cứ vung chút ít tiền ra là có người phục vụ tận giường :)) :)):))

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm về an cư vẫn đúng nhưng: An cư không phải là cái nhà cố định, mà sinh hoạt phải ổn định. Một mình thì thoải mái, nhưng có gia đình rồi thì việc lo cho con cái nó đóng vai trò quan trọng như đi làm.

Con cái tầm lớp 7 lớp 8 tự đi học được thì thuê nhà là giải pháp hay, để tiền mà làm ăn.

Con còn bé phải đưa đón thì mỗi lần chuyển nhà mệt mỏi lắm. Kể cả học các trường có xe đưa đón thì cũng khôngg đơn giản đâu nhé, vì cả năm học sẽ có rất nhiều tình huống xảy ra như lễ hội ở trường, học cái này cái kia ở trường như là thể thao, đội tuyển ... lúc đó xe nó không đón được đâu.

Ở VN phải tính thêm chuyện chính phủ vỡ nợ nên cũng phải thêm trọng lượng cho cái phần mua nhà. Với việc công bố nợ công đã ở ngưỡng nguy hiểm, cộng với sự thiếu minh bạch đã là tiêu chuẩn của chính phủ thì cái khả năng này là không nhỏ đâu. Nhìn sang Venezuela để thấy thêm chi tiết.
Trong trường hợp như Venezuela một cái nhà trước đó tính theo vàng hay đôla giá 1 tỷ thì khi khủng hoảng còn 200-300 triệu không ai mua cụ nhé, tiền đâu mà mua ăn còn chẳng có.

lehungacc

Xe buýt
Tất cả những người rất giàu, quan chức cấp cao thì càng nhiều nhà, khi đó họ thích thì họ ở nhà họ không thì họ đi thuê chả sao (vì thích thì họ mua lại luôn cái nhà thuê trong nháy mắt)
Còn như chủ thớt nói là không ok lắm, cái cảnh chuyển nhà, chuyển trường cho con nó đau xót lắm các cụ ạ, chưa kể chủ nhà nó cho 1 tháng tìm nhà mới thì chắc gì đã tìm được nhà ưng ý

January April

Xe hơi
Vấn đề nó ở chỗ này:
Đời cha:
- mang 4 tỏi từ quê lên Hà Nội mua/thuê nhà để con cái ở sống và làm việc
- cha vẫn ở quê để cày cho ra 4 tỏi khác: hoặc là cho đứa khác, hoặc là bù cho đứa ở Hà Nội chi tiêu
Đời con:
- ở Hà Nội, làm việc cày bừa tích cóp được 4 tỏi cho con (cháu) ra nước ngoài du học
- cha tiếp tục cày bừa trên mảnh đất hình chữ S để lấy tiền đổ sang và giúp con có suất định cư ở nước ngoài
- cha vẫn cày bừa vẫn trên mảnh đất hình chữ S để lấy tiền bơm sang cho con khi nó hãy còn chưa thể tự đứng, tự kiếm sống được
Đời cháu:
- sống làm việc học tập như dân bản địa, giỏi thì bác sỹ, kỹ sư, không thì cũng công nhân lao động như bao người khác :D công việc bận rộn, dần cũng chả còn nhớ Hà Nội ở đâu, quê là gì :D

anhtuan071

Xe tải
Khi đã quen với việc đi thuê nhà thì nó sẽ khác . Sẽ chọn nhà cho thuê lâu dài nội thất đầy đủ nên việc di chuyển cũng không khó khăn lắm . Còn để tiền sợ lạm phát kinh tế suy thoái thì từ tiền mặt lúc thấy có vấn đề chuyển sang dự trữ dạng khác sẽ nhanh hơn rất nhiều từ bất động sản . Những vấn đề này dần dần sẽ quen và xã hội cũng sẽ cung cấp những dịch vụ phù hợp .Vấn đề chính vẫn là kiếm tiền

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Khi đã quen với việc đi thuê nhà thì nó sẽ khác . Sẽ chọn nhà cho thuê lâu dài nội thất đầy đủ nên việc di chuyển cũng không khó khăn lắm . Còn để tiền sợ lạm phát kinh tế suy thoái thì từ tiền mặt lúc thấy có vấn đề chuyển sang dự trữ dạng khác sẽ nhanh hơn rất nhiều từ bất động sản . Những vấn đề này dần dần sẽ quen và xã hội cũng sẽ cung cấp những dịch vụ phù hợp
Chỉ những người thừa tiền và đa số là không biết làm ăn mới đi mua nhà, giá mua quá đắt so với thuê, để tiền làm ăn.
Những rắc rối do mua nhà quá nhiều so với đi thuê, ko dự án nào ko bực mình, trong khi đi thuê đồ đạc ko sắm chỉ gọn nhẹ thôi, cứ nhà mới thuê, chán thì biến quá sướng, nhà cho thuê giờ đầy, mua cái nhà xong bán cực khó.
Siêu lạm phát ôm nhà là chết, cầm tiền nhanh chóng chuyển sang vàng, $ vì chỉ vàng với $ chống được lạm phát.

tica

Xe điện
Các cụ nói Tây, Mỹ thuê nhà nhiều chứ em thấy bọn bạn em thằng nào ổn định cái quốc tịch xong việc đầu tiên là vay bank mua nhà trả góp, bọn không mua toàn bọn vắt mũi bỏ mồm làm được bao nhiêu tiêu sạch không có tiền mua. Ngay cả dân bản địa khi có gia đình, nhu cầu nhảy việc giữa các thành phố không nhiều như thanh niên nó cũng sẽ chọn mua nhà trả góp thay vì thuê.
Chỉ có các nước Châu Á như Nhật, Hàn, hongkong là đi thuê nhiều vì giá nhà quá cao. Nhưng nhà nước lại xây nhiều nhà cho thuê với giá tốt so với thị trường nên đa số trung lưu ở nhà thuê.

Phi Công F1

[Tịch thu bằng lái]
đọc qua 1 lượt em nghĩ comment của các cụ ở trên toàn cụ trẻ... còn các cụ thực sự lại chẳng bao giờ còm mấy thớt lớ ngớ thế này. :)):)):))
Em cũng trẻ nên đành nhảy vào cmt theo các cụ.
Em với gấu cũng tranh luận về việc này.gấu thì đòi mua.em thì chỉ thích thuê

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Người ta mua trước khủng hoảng chứ cụ nghĩ dân đi mua nhà trong siêu lạm phát à.
Thì nói mua trước khủng hoảng đấy cụ, khi siêu lạm phát thì chỉ cần 1 yếu tố rất đơn giản là lãi suất tăng vọt đủ để BĐS chết không kịp ngáp vì tiền đổ vào BĐS quá nhiều, vòng xoáy cắt lỗ đủ để đứt vài chục %.

VN ko sợ siêu lạm phát đâu vì nền tảng sản suất của mình khá ổn ko kém như Vene.