[Funland] chuyện này lạ nhỉ

phuongnam1972

Xe buýt
Em nghĩ vụ này bà mẹ đẻ ko muốn xét nghiệm ADN là do các ông bà con khác không cho làm. Tự nhiên phải chia tài sản 😂

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đọc/theo dõi vụ này thấy không chỉ mỗi ông bà được nhận này không xét nghiệm, không hào hứng với việc nhận bố mẹ, mà cô con gái của ông bà ấy cũng không hào hứng với việc nhận ông bà kia là bố mẹ ạ.
Đặt tên thế này cho dễ: Cặp sống với nhau từ nhỏ, ở Hà Nội là con A - mẹ B; cặp sống với nhau từ nhỏ ở Đà Nẵng là con C - mẹ D.

1. Chuyện vỡ lở, chị C đến nhận mẹ B, đưa chị A đến bảo nhận mẹ D. Sau khoảng 2 tháng thì thì chị C bỏ liên lạc với mẹ B; cũng không đáp ứng yêu cầu giám định của mẹ B.

2. Ngay trong khoảng thời gian chị A nhận/giữ mối quan hệ với mẹ D, chị A đi xét nghiệm với mấy nhà mà chị hoặc nhà ấy nghi ngờ vì có thấy giống cái nọ giống cái kia nhưng đều không đúng.

3. Mẹ D hờ hững với chị A. Nhưng ở chiều ngược lại chị A cứ dứt khoát bà D là mẹ mình. Bà D không đồng ý làm giám định với chị A. Và không nhận chị A ạ.

Biết đâu chị C và bà D đã làm xét nghiệm, họ đúng là mẹ con thật, thì họ hờ hững với chị A, bà B thôi, chứ họ liên quan giề mà phải đi phục vụ chị A ?

Cái vụ "trao nhầm con" này có vẻ ly kỳ phết. Để xem kết quả ra răng.
Em nghĩ vụ này bà mẹ đẻ ko muốn xét nghiệm ADN là do các ông bà con khác không cho làm. Tự nhiên phải chia tài sản 😂

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nếu đã XN rồi thì trả lời thẳng luôn chị A chứ à ơi làm gì hả cụ.
Dạ
1. Là biết đâu được như thế (chị C và bà D đã xét nghiệm xác nhận là mẹ con)
2. Bà D không có nghĩa vụ phải trả lời. Còn về tình cảm thì cuộc sống mà, thích thì người ta nói/hỗ trợ, còn không thích thì người ta kệ thôi.
3. Ví dụ như đang nhiên đang lành cứ lôi người ta lên hết báo này đến báo khác, người ta không thích càng không thích,
4. Giờ lại được ông thầy dùi bẩu kiện, thì xa lại càng xa....

Dan du an

Xe cút kít
Dạ
1. Là biết đâu được như thế (chị C và bà D đã xét nghiệm xác nhận là mẹ con)
2. Bà D không có nghĩa vụ phải trả lời. Còn về tình cảm thì cuộc sống mà, thích thì người ta nói/hỗ trợ, còn không thích thì người ta kệ thôi.
3. Ví dụ như đang nhiên đang lành cứ lôi người ta lên hết báo này đến báo khác, người ta không thích càng không thích,
4. Giờ lại được ông thầy dùi bẩu kiện, thì xa lại càng xa....
Giờ xét nghiệm không phải thì bà D có quyền kiện ngược lại nhà kia tội làm ảnh hưởng cuộc sống của người ta không nhỉ. Chứng cứ thì nhạt nhoà. Nói thật giờ nếu bà D xét nghiệm với A nó khác nhau thì quả thật rắc rối loạn xà ngầu....

nowhereland

Xe điện
Cụ nào có ảnh của Trang chụp cùng bố mẹ (được cho là ruột) và cô gái kia (được cho là con bà Hạnh) không nhỉ. Xét nghiệm online cũng ra đến 90% đấy.

Jangmi

Xe buýt
Về thực thể nếu trùng ADN thì cũng đâu có bắt mẹ ruột phải có trách nhiệm vs đứa con, vì chị ta đã trên 18t rồi. Pháp luật cũng đã công nhận người nhầm kia là con, giấy khai sinh cũng có, cccd đúng mặt, đúng tên, đúng địa chỉ thường trú. Thế nên về mặt pháp lý chỉ có người ko phải con ruột mới đc công nhận là con hợp pháp về pháp luật. Người con đẻ nếu có ADN trùng khớp thì chỉ đc công nhận là con chứ ko được dính dáng đến quyền lợi và nghĩa vụ về tài sản của bố mẹ đẻ. Em cũng ko hiểu chị kia cố đòi nhận mẹ làm gì trong khi bà mẹ thì ko cần, chả nhẽ chị ta tham khối ts của mẹ ruột? Hay em hiểu vẫn chưa đúng?
Không phải cụ ơi, chị ấy muốn xác minh rõ họ có phải bố mẹ ruột của c ấy ko, nếu ko phải thì chị ấy còn đi tìm bố mẹ thực sự cùa c ấy chứ, bao lần hỏi họ họ cứ kiểu lấp la lấp lửng ko nói rõ là phải hay không, nếu đúng là bố mẹ đẻ thì c ấy chấp nhận họ ko muốn nhận lại, còn ko phải thì c ấy tiếp tục đi tìm bố mẹ thật sự

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
em kg hiểu sao người con và người mẹ bị trao nhầm con . muốn xét nghiệm ADN với đấng sinh thành mà phía bố mẹ đẻ ( tạm coi như vậy) mà bố mẹ đẻ họ lại kg đồng ý là sao ?? hay họ là GĐ quá khá giả nên kg muốn nhận lại con đẻ ( vì cần xét nghiệm ADN mới ra ngô khoai được) đoạn này em thấy hơi lạ
- phần người con đẻ của người mẹ kia cũng kg muốn nhận lại mẹ đẻ ...lạ thật
Chắc liên quan tới thừa kế.

The Avenue

Xe buýt
Chị Trang bảo muốn xét nghiệm để các con cháu biết được gốc gác nguồn cội, đó là lý do chính đáng, nhưng gia đình kia đã nhất quyết từ chối, vậy nên theo em nguyên nhân chắc là từ tiền bạc mà ra. Thời buổi này mọi vấn đề đều xoay quanh chuyện tiền bạc, tài sản thôi

Chỉnh sửa cuối:

badungc4

Xe tải
Giờ họ cũng 49-50t rồi. Phụ huynh cũng 70-80t rồi. E nghĩ họ cũng muốn xét nghiệm xác nhận nguồn cội chứ trường hợp con ông con tôi như các cụ nêu thì cũng đến mức thế . e đoán là xét nghiệm mà trúng lại phân chia lại tài sản thôi. Nên anh chị em k đồng ý

Cụ đặt mình vào tình huống - rồi hãy nói cụ ạ
Nếu là em em cũng chả thèm, người ta không nhận mình thì mình cố làm cái gì. Cố để người ta bắt buộc phải nhận mới là vớ vẩn. Chưa kể còn vấn đề thừa kế, tiền bạc, nhà cửa đất đai thậm chí là cơ hội.... Giống như con đẻ ra mà bà mẹ đó đã đi cho. Nếu sau này có điều kiện bà mẹ tự tìm thì nó khác, còn con tự tìm thì cũng chỉ để biết đó là mẹ mình vì có khi người ta cũng chả muốn nhận hoặc thậm chí chả muốn nhớ về cái đó.
Hai cụ chắc chưa gặp hoặc ko có người nhà thất lạc nên suy nghĩ thế. Những người ko rõ cội nguồn của mình luôn mong muốn tìm được gốc gác của mình, thận chí đến lúc chết vẫn đau đáu về điều đó. Như chị này chị ấy chỉ mong xét nghiệm để xác định đã tìn thấy bố mẹ thật sự hay chưa? Hay chỉ là trùng hợp rồi lại gọi một người xa lạ là bố mẹ cả một đời nữa, sau khi biết rồi thì thoả mãn việc gốc gác của mình, còn bố mẹ có nhận nữa hay ko cũng ko cần thiết cơ mà.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ chắc chưa gặp hoặc ko có người nhà thất lạc nên suy nghĩ thế. Những người ko rõ cội nguồn của mình luôn mong muốn tìm được gốc gác của mình, thận chí đến lúc chết vẫn đau đáu về điều đó. Như chị này chị ấy chỉ mong xét nghiệm để xác định đã tìn thấy bố mẹ thật sự hay chưa? Hay chỉ là trùng hợp rồi lại gọi một người xa lạ là bố mẹ cả một đời nữa, sau khi biết rồi thì thoả mãn việc gốc gác của mình, còn bố mẹ có nhận nữa hay ko cũng ko cần thiết cơ mà.
thật ra việc nhận cội nguồn là việc người muốn tìm họ rất toàn tâm toàn ý..nhưng vụ này em đoán chắc liên quan tới vấn đề phân chia tài sản thôi ?? phía bố mẹ đẻ ( tạm coi là vậy vì chưa xét nghiệm ADN nên chỉ nói là tạm coi thôi ) và họ có thể bị gây sức ép là kg nên đi xét nghiệm ( chị kia là con gái nếu xét nghiệm ok thì tài sản phải phân chia đều ) nhà bố mẹ đẻ họ có con trai rồi và ...
tất nhiên cũng tùy theo tình người nữa
vụ bà già em cũng thế. bà già em mất cả bố và mẹ đẻ từ bé / rồi được 1 người trong làng nhận nuôi ( gọi là nhận con nuôi cho sang chứ thực ra gọi là ở đợ cho nhanh ) năm 9t bà chả hiểu sao bỏ nhà đi làng bạt kỳ hồ ..đến khi gần đất xa trời bà nung nấu quyết tâm tìm cuội nguồn của mình .thông tin duy nhất chỉ có người nuôi mình thôi..và chắc ông bà phù nên cuối cùng cũng tìm ra xuất sứ nguồn gốc..nhưng cái rất nhân văn là.. tìm được gia đình đã nuôi mình từ bé..sau này gia đình đó họ có phân chia 1 tài sản nào đó..và họ cử 1 đoàn đại biểu ra gặp mẹ em và trao 1 món tiền thừa kế cho bà già em..mặc dù xét cho cùng bà già em chỉ là con nuôi trên danh nghĩa

Batman

Xe điện
Xét rồi, ông bố có adn ko cùng với adn của cô kia.
em kg hiểu sao người con và người mẹ bị trao nhầm con . muốn xét nghiệm ADN với đấng sinh thành mà phía bố mẹ đẻ ( tạm coi như vậy) mà bố mẹ đẻ họ lại kg đồng ý là sao ?? hay họ là GĐ quá khá giả nên kg muốn nhận lại con đẻ ( vì cần xét nghiệm ADN mới ra ngô khoai được) đoạn này em thấy hơi lạ
- phần người con đẻ của người mẹ kia cũng kg muốn nhận lại mẹ đẻ ...lạ thật

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

theo dõi (tất nhiên qua báo chí) và đọc báo thấy ngay từ đầu bên bố mẹ đã không nhận chị. Chị thuyết phục họ nhận và chị tự nhận a có nhiều nét giống bên họ, họ không phản ứng với việc chị nhận và rất-rất hờ hững với chị, chỉ có chị là xăng xái nhận họ. Đến khi chị chán bảo không nhận nữa thì họ cũng ừ nhẹ nhàng.
Chị xin xét nghiệm họ không cho, nói xin lỗi. Có thể là vì trong lúc chị nhận họ, chị cũng xét nghiệm với 2 nhà nữa, nhà nào cũng bảo là có nhiều nét giống. Và câu chuyện ầm ĩ trên các loại báo chí là từ phía chị chứ không phải từ phía họ, có lẽ họ là người hiểu rõ nên họ không muốn ầm ĩ như phía chị. nên họ ngày càng không muốn liên quan. Hơn nữa chị lại viết đơn đến cơ quan chức năng đề nghị hỗ trợ chị xét nghiệm, họ lại càng khó hợp tác. Việc hớp tác hay không là ở tình cảm, nhưng họ đang bị rêu rao khắp nơi, trên các thể loại báo là không chịu nhận con ! Và như ở trong ộp này cũng đang gán cho họ cái tội sợ bị chia tài sản.
các bác báu ra gia đình dương yên ấm có người đến làm rối tung lên, để bị gắn hết tội nọ tội kia thì có thể đối xử bình thường với người gây ra phiền nhiễu cho mình được không ạ ? Họa có là thánh sống

Không phải cụ ơi, chị ấy muốn xác minh rõ họ có phải bố mẹ ruột của c ấy ko, nếu ko phải thì chị ấy còn đi tìm bố mẹ thực sự cùa c ấy chứ, bao lần hỏi họ họ cứ kiểu lấp la lấp lửng ko nói rõ là phải hay không, nếu đúng là bố mẹ đẻ thì c ấy chấp nhận họ ko muốn nhận lại, còn ko phải thì c ấy tiếp tục đi tìm bố mẹ thật sự
Chị Trang bảo muốn xét nghiệm để các con cháu biết được gốc gác nguồn cội, đó là lý do chính đáng, nhưng gia đình kia đã nhất quyết từ chối, vậy nên theo em nguyên nhân chắc là từ tiền bạc mà ra. Thời buổi này mọi vấn đề đều xoay quanh chuyện tiền bạc, tài sản thôi
Giờ họ cũng 49-50t rồi. Phụ huynh cũng 70-80t rồi. E nghĩ họ cũng muốn xét nghiệm xác nhận nguồn cội chứ trường hợp con ông con tôi như các cụ nêu thì cũng đến mức thế . e đoán là xét nghiệm mà trúng lại phân chia lại tài sản thôi. Nên anh chị em k đồng ý
thật ra việc nhận cội nguồn là việc người muốn tìm họ rất toàn tâm toàn ý..nhưng vụ này em đoán chắc liên quan tới vấn đề phân chia tài sản thôi ?? phía bố mẹ đẻ ( tạm coi là vậy vì chưa xét nghiệm ADN nên chỉ nói là tạm coi thôi ) và họ có thể bị gây sức ép là kg nên đi xét nghiệm ( chị kia là con gái nếu xét nghiệm ok thì tài sản phải phân chia đều ) nhà bố mẹ đẻ họ có con trai rồi và ...
tất nhiên cũng tùy theo tình người nữa
vụ bà già em cũng thế. bà già em mất cả bố và mẹ đẻ từ bé / rồi được 1 người trong làng nhận nuôi ( gọi là nhận con nuôi cho sang chứ thực ra gọi là ở đợ cho nhanh ) năm 9t bà chả hiểu sao bỏ nhà đi làng bạt kỳ hồ ..đến khi gần đất xa trời bà nung nấu quyết tâm tìm cuội nguồn của mình .thông tin duy nhất chỉ có người nuôi mình thôi..và chắc ông bà phù nên cuối cùng cũng tìm ra xuất sứ nguồn gốc..nhưng cái rất nhân văn là.. tìm được gia đình đã nuôi mình từ bé..sau này gia đình đó họ có phân chia 1 tài sản nào đó..và họ cử 1 đoàn đại biểu ra gặp mẹ em và trao 1 món tiền thừa kế cho bà già em..mặc dù xét cho cùng bà già em chỉ là con nuôi trên danh nghĩa

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Đã từ lâu, người ta đã nói, công sinh không bằng công dưỡng.
Vậy là đủ để giải thích tất cả.

The Killer

Xe điện
Chuyện trên còn chưa lạ, chuyện dưới lạ hơn.

View attachment 8387726

Vụ này theo em biết là khởi kiện để huỷ quyết định ly hôn, quay lại thành gia đình để làm giấy cha từ chối con, sau đó cha - con thật làm giấy xác nhận, đổi họ bác ạ. Vấn đề thủ tục thôi ạ.

tratida

Xe container
để nguyên trạng như cũ là được rồi, biết đó là người thân và vẫn sống là được rồi ạ. Mẹ con ruột thịt ở với nhau nhiều khi còn gắt gỏng nhau nữa là lớn quá rồi.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Xedap4banh2

Xe tăng
chài, giờ mà bảo e nhận 1 ông bà 70 tuổi làm bố mẹ thật chắc e chịu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Chúng ta hãy nhìn từ nhiều góc nhé, từ các thông tin trên báo chí nhé.
1. Một người phụ nữ trong 1 lần sinh nở đó, đã xác định được chắc chắn là chỉ có một người con (không phải sinh đôi, sinh ba gì đó...) và đã được được xác thực đứa con của mình. Thì họ có cần xét nghiệm với một người khác để xem xem đấy có phải là con của mình không ạ ? Có một người tự dưng đến nhận con là con bố mẹ, họ đã không nhận nhưng người kia vẫn cứ nhận, nhận nhiệt tình, họ từ chối không được thì cứ đành ừ hữ thôi ạ, trong cuộc sống, họ từ chỗ ừ hữ dần dần đã chuyển sang rất -rất hờ hững với/vì sự săn đón, đon đả và tác động của người kia dưới nhiều hình thức. Trong khi cái mà họ không muốn nhất là cuộc sống của họ không bị đảo lộn.

2.Tuy nhiên, cuộc sống của họ đã bị đảo lộn quá nhiều ạ. Họ bị đưa lên các loại báo (tất nhiên là ghi tắt tên, dưng mờ có nhiều hình ảnh-ừ thì cứ cho là ảnh không rõ mặt), thậm chí cái trung tâm xét nghiệm kia cũng ăn theo với đủ các loại bài phân tích trên báo này báo nọ. Rồi họ cũng lại bị gán ghép cho đủ thứ từ chính người nhận là con ấy (chỉ ấy bảo gia đình có uẩn khúc gì), rồi dân tình gán ghép cho đủ thứ tội lỗi nào là không phải con ông bố, nào là phân chia tài sản. Rồi lại còn dùng áp lực từ báo chí (kiểu tại sao không xét nghiệm),giờ còn dùng cả pháp luật can thiệp nữa...

3. Bác bảo với tình thế như thế, họ chả đang từ ừ hữ thành xa né tránh không ạ ? Bác bẩu nhà họ không mất gì ư ?

Ah, mà bổ sung một thông tin nữa cũng từ trên báo là sau khi 2 gia đình gặp gỡ, bà mẹ chị này cũng yêu cầu xét nghiệm với cô con của nhà kia nhưng cô con kia cũng không nhất trí, và sau 2 tháng thì cô con kia cắt đứt liên lạc với bà mẹ và nhà chị này một cách tuyệt đối ạ.
Ngoài gia đình từ chối này, chị và 2 gia đình khác đều cũng thấy rất giống, cùng ngày tháng năm, cùng nơi (nghĩa là các dữ liệu của 3 nhà với chị đều tương đương) thì cả 2 nhà kia xét nghiệm đều không đúng.

Ngoài nguyên nhân liên quan đến thừa kế, phân chia tài sản, có thể còn có có là nguyên nhân chị A này ko phải con cụ ông kia😂
Còn nếu ko phải là con, thì em nghĩ gia đình kia nên hỗ trợ chị A này xét nghiệm, để chị ý tiếp tục đi tìm, làm phúc, có mất gì đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
chài, giờ mà bảo e nhận 1 ông bà 70 tuổi làm bố mẹ thật chắc e chịu
Cụ nghĩ vậy thôi. Chứ cụ biết trên cõi này bố mẹ cụ chỉ có 1 mình cụ .và cả cuộc đời này cụ kg biết bói mẹ đẻ ra mình là ai..thì cụ đến tuổi 60 cụ sẽ chỉ đau đáu tìm cuội nguồn của mình đấy. Em đã từng chứng kiến rồi