Chuyện Merc già

Hungha Vinaphone

Xe tải
Hình như có tý bản quyền vì bác này làm đúng như tôi đã làm cách đây khoảng 5,6 năm trước:
Tôi còn làm thêm mấy thứ này:
6. Lắp điện thoại cho C240, thích thì thay cái Bluetooth Cradle của MB vào thì chẳng khác mấy xe đời mới mấy.
7. Thay bảng đồng hồ giống xe CLK203, hiện xe đang chạy giống như thế này
8. Thay Pulley tăng công suất lên tý ty.
9. Vài thứ tuning khác.
E có nhắc tên cụ trong bài đấy chứ

Hungha Vinaphone

Xe tải
Cụ quá giỏi! Tôi không thể nào tìm hiểu kĩ đến thế về xe. Cám ơn những kiến thức cụ đã viết ở đây. Ích lợi cho anh em rất nhiều!
Cụ quá khen ạ. E tính tỉ mỉ nên đã thích cái gì là muốn tìm hiểu thật kỹ, kiểu như "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" thôi ạ

opot2011

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ thớt, cụ chủ làm em thêm vững tâm, khi mua xe cũ sẽ quyết tâm chọn Mers. Đặt 1 gạch để hóng.

beefburger

Xe tăng
Xe mình đời tận 2004, lại còn là xe S chi chít các option ( Xe càng nhiều opt càng hay dễ bị hỏng hóc) vậy mà em chung tình với em nó không sao thoát được. Từ ngày lấy xe đến giờ em vẫn y nguyên cảm giác như ban đầu chưa hề thay đổi. Nếu ai chịu khó tìm hiểu chút sẽ thấy cái giá trị đích thực của nó mang lại cho mình lớn hơn rất nhiều.

Cadic84

Xe hơi
Đọc chuyện cụ cuốn hút quá ợ!
:D

Tuanaltis2009

Xe buýt
Đọc bài của cụ rất bổ ích, em ít tiền nên chỉ đi xe nhật, ưu điểm là kinh tế, đồ cũng bền, ít phải thay lặt vặt. Sắp tới em có thêm ngân sách cũng chỉ lên cam đi thôi. Em ko dám mơ đi mec, đi bim.
Đọc bài của cụ em sợ mec rồi, sợ lắm nếu vớ phải hàng cận date như cụ.
Cụ kể tiếp phần sau đi a em rất muốn biết cảm nhận của cụ về dòng mec chuẩn nó là như thế nào. Thank cụ

Hungha Vinaphone

Xe tải
Đọc bài của cụ rất bổ ích, em ít tiền nên chỉ đi xe nhật, ưu điểm là kinh tế, đồ cũng bền, ít phải thay lặt vặt. Sắp tới em có thêm ngân sách cũng chỉ lên cam đi thôi. Em ko dám mơ đi mec, đi bim.
Đọc bài của cụ em sợ mec rồi, sợ lắm nếu vớ phải hàng cận date như cụ.
Cụ kể tiếp phần sau đi a em rất muốn biết cảm nhận của cụ về dòng mec chuẩn nó là như thế nào. Thank cụ
Xe Nhật chỉ được cái giữ giá vì tâm lý của những người như cụ thôi ạ, đông như quân Nguyên. Cụ chỉ nghe nói hay đã sử dụng những xe nào rồi mà kết luận như vậy ạ?

Mẹc ghẻ

Xe hơi
Nhắc đến chuyện thay dầu động cơ e lại nhớ ngay đến lời ông cụ thân sinh ra e: "Mày cứ 1.000 km thay dầu cho bố!". Các cụ đừng sợ, đấy là ông nói cái xe Dylan, không phải xe Merc ạ. Nhưng cũng nhiều cụ trên OF mình cũng luôn phán rằng cứ 5.000 km thay dầu cho nó lành, đúng không ạ. Nếu search trên forum chắc chắn ra khối bài, tranh luận máu lửa lắm, nhưng kết luận thì chả ai chịu ai, mỗi người 1 phách. Có quá nhiều quan điểm xung quanh 2 vấn đề mấu chốt như sau:
1. Bao nhiêu lâu/bao nhiêu km thay dầu một lần?
2. Thay dầu loại nào?

Về câu hỏi thứ nhất thì chủ yếu các cụ tính bằng km thôi ạ. Cụ thì 10.000, cụ thì 5.000. Các cụ theo phương án 1 vạn 1 lần thì cho rằng thay sớm chỉ phí tiền. Còn các cụ theo kiểu 5.000 km thì cho rằng điều kiện VN mình nó khắc nghiệt, thay sớm cho chắc cú, không theo sách được.

Về câu hỏi thứ 2 thì phần lớn theo quan điểm thay dầu hãng - Mobil 1. Có cụ Big Dog thì chuyên thay cho a e loại Caltex Havoline Synthetic Blend 10W-40. Giá bên ngoài loại Caltex này 490k một can 4 lít, cụ Little D nhà mình tính 200k/lít ợ.

Với e thì cứ phải "nói có sách, mách có chứng ạ". Rất tiếc là e không có cuốn HDSD đi theo xe, mà cũng chả rõ trong đấy có nói phải thay dầu đạt chuẩn nào không ạ. Tìm mãi trên mạng thì e tìm được 2 cuốn này, download từ trang chủ của Mercedes USA ạ:
1. Operator's Manual
2. Maintenance Booklet

Cuốn thứ nhất thì chỉ nói phải thường xuyên kiểm tra mức dầu và bổ sung kịp thời thôi ạ. Cuốn thứ hai thì nói thay dầu động cơ mỗi lần làm Service A hoặc Service B, tức là mỗi 13.000 mile hoặc 1 năm. Ái chà chà, 13.000 mile tính ra bằng 20.000 km, tức 2 vạn km đấy các cụ ạ. Trong đó cũng nói rằng với xe còn mới hoặc xe thường xuyên phải chạy ở vòng tua cao thì sẽ hao dầu nhiều hơn; tuyệt nhiên không nhắc đến chuyện hay tắc đường các cụ nhé. Thế nên theo em thì 1 vạn thay là đã sớm lắm rồi. Cái này e đang để được 7-8 nghìn rồi, tiếc cái xe mình không có que thăm dầu để tiện check dầu bẩn hay không.

Còn về vấn đề thay dầu loại nào, cả 2 cuốn trên đều bảo phải thay dầu được Mercedes khuyến nghị trong cuốn Factory Approved Service Products Booklet ạ. Trong cuốn này nói, xe đời từ 2004 trở về trước có thể dùng dầu trong bảng 229.3 hoặc 229.5; còn xe đời 2005 đến nay (tháng 8, 2007 - cụ nào có bản update mới hơn không ạ) thì 229.5. Vậy xe cụ theo bảng nào thì vào đường link sau để tra, sẽ ra 1 bảng các loại dầu được công nhận ạ: http://bevo.mercedes-benz.com/bevolisten/bevo-sheets-sort1.html.

Còn về chỉ số của dầu, 10W-40 hay 0W-30, 0W-40, thì tùy theo nhiệt độ thấp nhất của môi trường mà chọn theo bảng sau:

Vợ 2 e C240 model 2005, sản xuất 2004 thì theo chuẩn 229.3 là tốt rồi ạ. Không cớ gì cứ phải Mobil 1 các cụ nhé, đến nay e được biết thì có 2 loại này giá tốt và đạt chuẩn 229.3 nhé:
1. Shell Helix HX7 - 450K/can 4 lít
2. Caltex Havoline Synthetic Blend - 490k/can 4 lít.

Trên đây là mấy dòng chia sẻ từ kinh nghiệm cá nhân mà e học được, chắc sẽ giúp ích được cho nhiều cụ trong box mình đấy ạ.
Em cũng đọc từ hướng dẫn sử dụng mà ra rằng cứ mỗi 1.000km thì tiêu hao dầu máy chừng 0,8 lít, xe mới và xe thường chạy vòng tua máy cao thì tiêu hao dầu còn cao hơn. Vậy mà xe của cụ không có que thăm dầu thì làm sao mà thêm dầu cho chuẩn?

Tuanaltis2009

Xe buýt
Xe Nhật chỉ được cái giữ giá vì tâm lý của những người như cụ thôi ạ, đông như quân Nguyên. Cụ chỉ nghe nói hay đã sử dụng những xe nào rồi mà kết luận như vậy ạ?
Em có kết luận gì đâu cụ.
Nói về xe em chỉ đc đi con captival ls của bà dì, đi con chim xanh của ông chú, đi con cam xuất đài 210 của ông anh trai, đi con cam xuất mẽo 212 của ông bác, đi con sotana y20 của ông bố vợ, đi con crúie SE của anh họ và altis 209 e đang chạy thôi ah. Ông truởng họ nhà e có con venza 211 mua tỷ chín em chưa dc ngồi lên đi thử lần nào, vừa rồi bán tỷ tư năm chục mát rồi.
Họ nhà em chỉ quanh quẩn cam và chơi với toy thôi, hạng như e kém nên chỉ đi tis chưa có tiền lên đời
Em chưa đc ngồi lên bim hay mec chạy lần nào.
Thế nên em mới nói nhờ bài của cụ em muốn hiểu biết thêm về dòng này, khi nào có đk em cũng chơi,

Chỉnh sửa cuối:

Bố cu Rum

Xe máy
E hóng tiếp các phần sau, rất thật với đời sống

Hungha Vinaphone

Xe tải
Em có kết luận gì đâu cụ.
Nói về xe em chỉ đc đi con captival ls của bà dì, đi con chim xanh của ông chú, đi con cam xuất đài 210 của ông anh trai, đi con cam xuất mẽo 212 của ông bác, đi con sotana y20 của ông bố vợ, đi con crúie SE của anh họ và altis 209 e đang chạy thôi ah. Ông truởng họ nhà e có con venza 211 mua tỷ chín em chưa dc ngồi lên đi thử lần nào, vừa rồi bán tỷ tư năm chục mát rồi.
Họ nhà em chỉ quanh quẩn cam và chơi với toy thôi, hạng như e kém nên chỉ đi tis chưa có tiền lên đời
Em chưa đc ngồi lên bim hay mec chạy lần nào.
Thế nên em mới nói nhờ bài của cụ em muốn hiểu biết thêm về dòng này, khi nào có đk em cũng chơi,
Đôi lời với cụ:
Tâm lý dân Việt mình là xe Nhật bền, ít hỏng vặt, phụ tùng rẻ và quan trọng là giữ giá. Cụ cũng kết luận là "ưu điểm là kinh tế, đồ cũng bền, ít phải thay lặt vặt." đấy thôi. Cụ cứ xem Vios hay Altis có những tính năng gì để mà hay hỏng vặt được ạ?
Còn nếu cụ có tiền chạy Camry thì thừa sức chơi Merc già như bọn e nhé.

Hungha Vinaphone

Xe tải
Em cũng đọc từ hướng dẫn sử dụng mà ra rằng cứ mỗi 1.000km thì tiêu hao dầu máy chừng 0,8 lít, xe mới và xe thường chạy vòng tua máy cao thì tiêu hao dầu còn cao hơn. Vậy mà xe của cụ không có que thăm dầu thì làm sao mà thêm dầu cho chuẩn?
Xe e nếu hao dầu sẽ báo trên bảng điện tử ạ.

Hungha Vinaphone

Xe tải

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Ối chít rồi: nhà em cứ 10.000km mới thay dầu 1 lần cho Mercedes C180 đời 2004, mỗi lần thay hết 4,5l. Nếu cứ theo như cụ dẫn lời trong sách hướng dẫn sử dụng thì chạy 10.000km xe nhà em nó sẽ tiêu hao hết 8l dầu máy cơ ạ? Em không hiểu làm sao mỗi lần thay dầu, hút chân không ra cũng được hơn 4,2l. Hay là xe em nó chê dầu máy ạ? Mà nhà em không có thay dầu Mobile 1 đâu cụ ạ. Cụ có mượn sách hướng dẫn sử dụng không để em cho cụ mượn? Nhà em có đầy đủ sách vở, túi cứu thương... từ lúc mua mới đến giờ đấy cụ ạ!

Onetee1t

Xe tải
E đang định lấy mec gia mà nghe cụ rung hãi hùng quá chẳng biết có nên mua mec già k nữa. Hix

Hungha Vinaphone

Xe tải
E đang định lấy mec gia mà nghe cụ rung hãi hùng quá chẳng biết có nên mua mec già k nữa. Hix
Cụ nghĩ hơi ngược đời thì phải. Các cụ khác thì bảo nhờ đọc bài e mà quyết tâm nếu mua xe sẽ lấy Merc đấy ạ.

doanvt45

Xe tải
Website
anhdoan.vn
Em cũng đang đi C240 2005, đúng là chơi dòng xe này phải đam mê và chịu khó tìm hiểu thì mới gắn bó được. Cám ơn cụ vì những thông tin bổ ích.

Airbus A380

Xe tải
Website
www.vnn.vn
Chơi xe như cụ đúng là " Em yêu khoa học", như vậy mới thích và đam mê