[Funland] Chuyện ma sưu tầm trên mạng

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nhầm to Mợ ạ. (-:
Đất càng càng lên giá. Nhưng công nhận khu Bắc Biên Bắc Cầu, mật độ Đền, Điện Thờ cao hơn các khu khác.
Đúng là thực tế đang là như thế. Giờ muốn có mảnh view sông thì tốn nhiều xèng lắm. Kkk

haiyen1012

Xe điện
Nghe các cụ tả em cũng tìm chuyện quê tôi đất độc để đọc. Ly kỳ quá.
Mà chuyện này cũng không lâu lắm thì các cụ ở Ngọc Thụy chắc là xác nhận dc.
Trong OF có nhiều cụ ở Ngọc Thụy mà
Đọc xong chuyện này chắc nhiều cụ bỏ ý định mua nhà view sông. Kkk
Em cũng vừa đọc 1 lèo hết 18 chương Quê tôi đất độc, nói chung là hư cấu cũng không ít nhưng giọng văn gãy gọn, logic nên khá hấp dẫn.
Quan điểm của em là những thứ ma mị nó chỉ tồn tại ở những vùng đất mà còn hoang hóa nhiều như bến bờ bãi sông chứ một khi mà đã đô thị hóa đến thì ma quỷ cũng phải nhường đất cho người sống mà bỏ đi chỗ khác.
Như em đây tầm năm 1989 -1990 chuyển vê khu Hoàng Cầu ven Đê La Thành, hồi đó toàn bờ bụi ao hồ, mương nước. mà nghe nói rất nhiều mồ mả còn nằm lại dưới đất. Hồi đó em còn bé nghe đủ chuyện ma mị của dân cũ ở đấy kể, nào là có thằng bé con bị 1 ông già áo đen dắt lên ngồi trên nóc trạm xá đến đêm cúng bái mãi thằng bé mới tự mò xuống được hay buổi đêm ở trạm xá luôn có tiếng khóc và bóng trắng ở bên trong. Sau đấy mấy năm nhà nước làm đường đào lên thì công nhận cũng nhiều hài cốt thật, đem về để hết sân trạm xá, có nhà còn nghe đồn bị vong nhập hóa điên.
Đến bây giờ cái khu Hoàng Cầu ấy đường to, nhà to mọc lên, đèn đóm sáng choang thì bố bảo cũng ko thấy ai kể gặp ma nữa =))

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Nó tập được mà!
Xưa nhà em con chó già to béo thì biết mở cửa xếp bằng cách hích mũi vào dũi từ từ ra!
Còn con sau thì biết đi 2 chân - chuyên đứng lên gạt lẫy mở cửa gỗ.

Bọn nó thấy chủ không khoá 2 cửa là chuyên phối hợp mở 2 cửa phòng khách ra sân nằm chơi + phơi nắng. Con già trắng toát - đi đêm trăng khối ông sợ toát mồ hôi tưởng chó ma
Chó nhà Lão team work bá cmn đạo luôn

Thật ra bọn động vật mà trí thông minh level tầm chó mèo thì chuyện chúng nó nhìn, bắt chước rồi tập làm là không quá khó
Những con IQ cao hơn là làm được nhiều trò lắm

Đại Ba

Xe điện
Em cũng vừa đọc 1 lèo hết 18 chương Quê tôi đất độc, nói chung là hư cấu cũng không ít nhưng giọng văn gãy gọn, logic nên khá hấp dẫn.
Quan điểm của em là những thứ ma mị nó chỉ tồn tại ở những vùng đất mà còn hoang hóa nhiều như bến bờ bãi sông chứ một khi mà đã đô thị hóa đến thì ma quỷ cũng phải nhường đất cho người sống mà bỏ đi chỗ khác.
Như em đây tầm năm 1989 -1990 chuyển vê khu Hoàng Cầu ven Đê La Thành, hồi đó toàn bờ bụi ao hồ, mương nước. mà nghe nói rất nhiều mồ mả còn nằm lại dưới đất. Hồi đó em còn bé nghe đủ chuyện ma mị của dân cũ ở đấy kể, nào là có thằng bé con bị 1 ông già áo đen dắt lên ngồi trên nóc trạm xá đến đêm cúng bái mãi thằng bé mới tự mò xuống được hay buổi đêm ở trạm xá luôn có tiếng khóc và bóng trắng ở bên trong. Sau đấy mấy năm nhà nước làm đường đào lên thì công nhận cũng nhiều hài cốt thật, đem về để hết sân trạm xá, có nhà còn nghe đồn bị vong nhập hóa điên.
Đến bây giờ cái khu Hoàng Cầu ấy đường to, nhà to mọc lên, đèn đóm sáng choang thì bố bảo cũng ko thấy ai kể gặp ma nữa =))
Đúng vậy mợ ạ.
Nhân khí là Dương Khí. Ánh mặt trời cũng mang lại Dương Khí, v.v...

Muốn ko có ma quỷ, thì tụ họp đông người, gia đình vui vẻ, quét sạch sẽ sân vườn, tỉa cây cho thoáng, san lấp khơi thông tránh nước bẩn đọng vũng. Tất cả những việc làm như vậy sẽ khiến cho ma quỷ ko có chỗ nương náu.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nhà mà có nhiều chuyện ma mị thuế mà vẫn ở em cũng thấy hơi lạ. Nó ảnh hưởng đến cuộc sống của các thành viên, đặc biệt là mấy đứa trẻ.
Cái vụ hư cấu nhất là chỗ góc vườn. Chắc ko ai để cho tồn tại cái đấy trong nhà mình cả.

Zainor Dean

Xe tải
Chó nhà bác em nuôi khôn lớm, còn biết cậy cái then cài cổng để trốn đi ngủ lang. Cậy ko đc, do khóa cổng rồi, thì nó lại biết trèo cổng để ra.

Khôn quá nên bị bọn nào bắt mất rồi, chắc vào nồi nguyên con.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đọc Quê tôi đất độc, đoạn tả con chó đầu đội nón tay chống gậy đi 2 chân thấy giỏi hơn choa đc huấn luyện cả ở rạp xiếc, li kì đầy chất liêu trai ma mị khó tin.
Có con chó vậy chắc đoàn xiếc họ mua ngay giá cao.
Cứ giềng mẻ xiên nướng thơm lừng rồi chấm mắm tôm thì không bao giờ chó chống gậy đi 2 chân được đâu cụ ạ =))
Làng em nghe ông Chú ruột kể hồi trước cũng có bà cụ nuôi con chó, sau nó bắt trước bà chống gậy đội nón đi hai chân như người.
Những câu chuyện về chó ma rất phổ biến trong dân gian.

Những câu chuyện dân gian, cũng giống như những câu chuyện bạn nghe được ở quán trà đá vỉa hè ngày nay, bao giờ cũng có một phần sự thật cộng thêm một phần thêu dệt hoang đường.

Người nghe phải biết bóc tách, bỏ đi các chi tiết hoang đường thì mới lọc ra được sự thật.

silver1

Xe điện
Cụ nào như em cấp 3 học đến 2h sáng, nhiều hôm em ở tầng 2 một mình, thời đấy nhà lại giữa cánh đồng ko mông quạnh toàn ruộng và ko ít mồ mả. Thi thoảng cứ 1h sáng đang học nghe như có tiếng chân dẫm thình thịch bên cửa số chỗ sân phơi râng xuônga nền gạch men ngày xưa loại 20x20cm, mà rõ là buông màn học cho đỡ muỗi và mở cửa sổ ra nhưng tiếng chân đó nó cứ quẩn quanh lúc rõ lúc ko mà nghe cxac là tiếng dậm của chân trần ko đi giày dép cứ thịch thịch... nhiều hôm ko để ý nhưng nghe nhiều quá nên vừa sợ vừa bực nên rình thử, vài lần tiếng chân nện trên nền gạch ngoài cửa sổ nghe rất rõ là em ngó qua chấn song mà ko thấy người mà tiếng chân đất nện vào nền gạch men vẫn rất rõ, lúc này hơi chút hoảng vì nhà này khi đang xây em có lần ngủ 1m bị bóng đè tầm 5h30 sáng, mà trc cổng có mộ vô chủ mẹ em đã thuê di rời cúng lễ cẩn thận, bóng là 1 nữ đồ trắng toát áp sát vào mình phả hơi lạnh lên mặt, lúc ý em cố vận động mà chân tay cứng ngắc luôn, sau hỏi thì ra mộ ngoài cổng là của 1 ng phụ nữ trẻ (ko rõ trùng hợp hay ko nữa).
Đánh bạo rón rén ra mở cửa rất nhanh thì thấy sân ko có ai chỉ toàn bóng trăng với ruộng rau và tiếng ếch nhái kêu ra rả, bt thì đứa em nó cũng hay đi chơi về rất muộn nên ban đầu tưởng nó trêu, mà lúc đấy em cũng thích tập võ và toàn tập muộn nên cũng khá bạo, thế nhưng vài đêm liên tục cứ nghe tiếng chân nện là chạy ra mở thật nhanh cửa lại ko thấy gì... ban đầu mải học ko để ý, sau hơi hoabgr chuta và cuối cùng là bực bội, sau đó nằm nghĩ lại và suy đoán do sân trống trải 3 mặt, gió đồng mạnh thổi gặp tường hay cột bê tông trang trí sân phơi dội xuống tạo nên tiếng như chân dẫm mà em đã kể ở trên, y như rằng hôm nào ít gió ko nghe tiếng chân, hôm nào gió mạnh lại nghe rất rõ... đúng là ban đầu thần hồn nát thần tính. Tất nhiên ma mãnh thì em thấy nó liêu trai quá, nhưng mọi vấn đề về tâm linh em lại có phần tin.

TungThoc

Xe điện
Vó một người đàn ông bước cùng em qua ngang đường, đèn cao áp chiếu rõ bóng em đổ dài trên đường, còn ông ấy... không có bóng

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy mợ ạ.
Nhân khí là Dương Khí. Ánh mặt trời cũng mang lại Dương Khí, v.v...

Muốn ko có ma quỷ, thì tụ họp đông người, gia đình vui vẻ, quét sạch sẽ sân vườn, tỉa cây cho thoáng, san lấp khơi thông tránh nước bẩn đọng vũng. Tất cả những việc làm như vậy sẽ khiến cho ma quỷ ko có chỗ nương náu.
Ma, Âm ... thì bản chất đúng như Lão nói, trú ngụ ở nơi ... Ít Dương
Cứ đông người, ánh sáng, âm thanh chan hòa 24/7 thì ma mãnh khó mà trú ngụ được

Quê em, 1 làng thuần đồng bằng bắc bộ, như bao làng quê khác, một con đường làng chạy từ đầu làng xuống cuối làng
Có 1 đoạn quanh của con đường làng chỗ con sông đào uốn khúc, từ bao đời truyền lại là có ma quỷ, làng lập 1 cái Miếu nhỏ ở đó (Làng có Đình, có Chùa đúng quy chuẩn nông thôn ...cũ)

Xung quanh khu vực đó thì nhiều chuyện liêu trai lắm. Mà thời xa xưa, điện đóm không có, đêm không trăng chỉ 3 bước ra khỏi cửa là bóng tối đặc quánh, rồi những đêm trăng mờ thì trí tưởng tượng bay xa..
Làng cổ nào ngày xưa cũng vậy thôi
Một ví dụ các cụ mợ thấy rõ, đó là trăm năm về trước, điện không, động cơ máy móc xe cộ không ... đêm xuống là tịch mịch
Các cụ già từ thời đó đều nói đến 1 thứ là Tiếng Vọng Khóc
Thấy bảo là nghe rất rõ, cứ văng vẳng trong đêm
Đêm nào nghe thấy thì sáng ra trong làng có người chết

Thế mà nay, có ai còn nhắc và biết đến nữa đâu? Khi mà có tắt điện đêm 30 thì cả không gian vẫn sáng mờ do ánh điện từ cả huyện cả tỉnh hắt lên trời , xe máy, ô tô máy móc chạy ngày đêm

Quay lại câu chuyện cái miếu ở đoạn quanh đường làng
Miếu vẫn còn nhưng cũng chỉ người già còn ra thăm nom
Xung quanh bây giờ là phố làng
Đèn cao áp sáng rực, karaoke, cafe...náo nhiệt đến đêm
Làng thì ô tô như lợn con, đỗ dàn ra khắp nơi, đỗ cả cửa miếu
Những câu chuyện truyền miệng liêu trai hoang dị cứ thế mai một dần theo những người lớn tuổi trong làng ...

Đại Ba

Xe điện

Quê em, 1 làng thuần đồng bằng bắc bộ, như bao làng quê khác, một con đường làng chạy từ đầu làng xuống cuối làng
Có 1 đoạn quanh của con đường làng chỗ con sông đào uốn khúc, từ bao đời truyền lại là có ma quỷ, làng lập 1 cái Miếu nhỏ ở đó (Làng có Đình, có Chùa đúng quy chuẩn nông thôn ...cũ)

Xung quanh khu vực đó thì nhiều chuyện liêu trai lắm. Mà thời xa xưa, điện đóm không có, đêm không trăng chỉ 3 bước ra khỏi cửa là bóng tối đặc quánh, rồi những đêm trăng mờ thì trí tưởng tượng bay xa..
Một ví dụ các cụ mợ thấy rõ, đó là trăm năm về trước, điện không, động cơ máy móc xe cộ không ... đêm xuống là tịch mịch

Thế mà nay, có ai còn nhắc và biết đến nữa đâu? Khi mà có tắt điện đêm 30 thì cả không gian vẫn sáng mờ do ánh điện từ cả huyện cả tỉnh hắt lên trời , xe máy, ô tô máy móc chạy ngày đêm

Những câu chuyện truyền miệng liêu trai hoang dị cứ thế mai một dần theo những người lớn tuổi trong làng ...
Sau khi có Tiếng vọng khóc, thì có người chết. Nhưng đó là người già trẻ con ốm yếu sẵn hay là cả những người mạnh khoẻ ?

Thớt Tâm linh cũng có lần nhắc tới tiếng Vọng khóc.

Mình ko biết nó là gì. Rất có thể đó khi huyệt âm mở, khí âm thoát ra mạnh mẽ nên tạo ra tiếng.
Khí âm mạnh cũng ảnh hưởng xấu tới người đang ốm yếu sẵn, khiến họ tử vong.

mypleasure

Xe buýt

Chung quy lại là nơi nào hoạt động của con người yếu thì âm mạnh. Vậy các nước đất rộng người thưa như Canada, Nga, hay Bắc Cực, Nam cực hẳn phải là nơi tập trung phần lớn ma quỷ trên thế giới?

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em nghĩ ông cụ làm như thế là đúng.
nếu là “ người mình” khi lên tiếng đã ra nhận nhau. ai đời ko nói gì lại đi theo cả cây số.
thú dữ cũng nên bắn.
tệ hơn là trinh sát bên địch cũng phải bắn, chứ để nó theo đến cơ sở là toi.
Nghề của ông cụ em chịu, đi đường rừng trong đêm 1 mình ko dễ chịu chút nào
E đi luồn rừng 3 thằng đủ AK mà còn hoang mang vãi chưởng ấy, đêm xuống rừng nhiều thứ nguy hiểm phết

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Súng AK phải điểm xạ 2 hoặc 3 viên mới là lính cựu
3 viên thì cũng thường với lính cựu rồi Cụ ạ, điểm xạ khi bắn nhiều thì nó có cữ ngón tay, viên 3 thường nó thiếu độ chính xác rồi

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
em đọc đâu đó. nanh thật đã đành. còn khâu nhờ thầy trì chú vào mới linh.
chuyện kể rằng có anh lính phía bên kia được thày niệm gì đó cho cái nanh đeo suốt ngày. lúc lâm trận tuy trúng mảnh đạn bị thương nhưng không mất mạng.
Thế con hổ có cái nanh đấy còn sống ko cụ?

DucHoan

Xe tăng
Kết thúc thì đúng là truyện Ma thật.

Zainor Dean

Xe tải
Sau khi có Tiếng vọng khóc, thì có người chết. Nhưng đó là người già trẻ con ốm yếu sẵn hay là cả những người mạnh khoẻ ?

Thớt Tâm linh cũng có lần nhắc tới tiếng Vọng khóc.

Mình ko biết nó là gì. Rất có thể đó khi huyệt âm mở, khí âm thoát ra mạnh mẽ nên tạo ra tiếng.
Khí âm mạnh cũng ảnh hưởng xấu tới người đang ốm yếu sẵn, khiến họ tử vong.
Có thể tiếng mèo hoang.

Đợt nhà em chuyển ra phố mới, mèo hoang rất nhiều, đêm đêm nó đi thành đàn kêu như trẻ con khóc rất rợn. Mà về sau tịt dần, cũng chả thấy còn mèo đâu, chắc là vào nồi hết cả.

haiyen1012

Xe điện
Đọc Thần hổ lúc còn bé buổi tối ghê vãi nên em bỏ dở, sáng hôm sau em phải bê ghế ra sân đọc tiếp - vì sáng ở nhà có 1 mình. Hồi ý mới có lớp 4
:))
Em vừa đọc 1 lèo hết 3 phần: Thần Hổ, Ma Trành và Báo Phục, truyện nhà văn viết có khác, rất hay và liêu trai nhưng nó không đáng sợ lắm. Thích đoạn trong nhà mồ và nàng Peng Slao

Tookies

Xe điện
Em vừa đọc 1 lèo hết 3 phần: Thần Hổ, Ma Trành và Báo Phục, truyện nhà văn viết có khác, rất hay và liêu trai nhưng nó không đáng sợ lắm. Thích đoạn trong nhà mồ và nàng Peng Slao
Cụ phải ngồi vào thời những năm 198x chỉ có mỗi ngọn đèn dầu leo lét. Nhà cấp 4 cửa có như không, 1 mặt sông, sau nhà là cánh đồng, hàng xóm gần nhất cách 3-40m!
Đảm bảo són *** ngay
Sáng em phải ra sân ngồi phơi nắng đọc sách vì bà già đi dạy học
:))