[Thảo luận] chuyển làn đường không xi nhan phạt nhiều quá

soc1202

Xe tải
Lỗi xi nhan xxx ở ngã tư Daewoo cũng hay bắt lắm, cả 2b và 4b. Các kụ cẩn thận nhé.

catvang

Xe đạp
Các cụ cố gắng tạo thành 1 thói quen khi lái xe, cứ rẽ và chuyển làn là xi nhanh. Giờ em đi xe máy chuyển làn là em cũng xi nhan.

anhtho

Xe ngựa
Bó tay với xxx nhà mình, bắt toàn lỗi vớ vẩn để ăn tiền, mấy cái lỗi chém vạch, quên ko bật đèn xi nhan cả thế giới nó bỏ qua còn mỗi ông xxx tiểu nhân, ăn bẩn bắt.
Cụ nói cả thế giới bỏ là thế giới nào? Ngay cả nước Lào nghèo nàn mà họ cũng tuân thủ luật giao thông theo tôi là hơn ta nhiều. Lỗi ko bật xi nhan khi chuyển làn và lỗi chém vạch đâu có nhỏ. Ví dụ bạn ở Đức, nếu hay lấn làn, chắc chắn sẽ bị va chạm mà hậu quả khôn lường vì họ luôn đi với tốc độ cao.

anhduc8805

Xe tải
giờ nhiều lỗi để phạt thật,lúc nào cũng phải cảnh giác cao độ ko là bị tóm.:(

meocon0801

Xe điện
Website
www.facebook.com
cái này băt đầu từ hồi trước Đại Lễ ý ạ. bạn e bị bắt rất nhiều ạ, may e toàn xinhan nên k bị:D

catvang

Xe đạp
Em ủng hộ vụ phạt này, phạt cho các cụ nào không có thói quen nhớ. Lỗi nhỏ nhưng lại là nguyên nhân của nhiều vụ tai nạn lớn.

soc1202

Xe tải
Tình hình là Phòng CSGT CAHN vừa nhận rất nhiều lính mới nên điều hết ra đường làm việc. Mà mấy chú lính mới trình còi nên ko dám bắt những lỗi phức tạp nên toàn bắt lỗi xi nhan, vừa dễ lại vùa nhiều, năng nhặt chặt bị vậy :))

Tiểu kê

Xe tăng
bắt đúng thì em ủng hộ, còn cái kiểu đặt bẫy cố tình ép người ta phải vi phạm thì em rủa cho chết :))

soc1202

Xe tải
Ko xi nhan bị bắt là đúng rùi, bắt nhiều là mọi người chấp hành ngay. Em dự là ít nữa xxx sẽ bắt 2b đi sai làn nưa cơ :))

etran

Xe buýt
Cụ nói cả thế giới bỏ là thế giới nào? Ngay cả nước Lào nghèo nàn mà họ cũng tuân thủ luật giao thông theo tôi là hơn ta nhiều. Lỗi ko bật xi nhan khi chuyển làn và lỗi chém vạch đâu có nhỏ. Ví dụ bạn ở Đức, nếu hay lấn làn, chắc chắn sẽ bị va chạm mà hậu quả khôn lường vì họ luôn đi với tốc độ cao.
Nói chuyện ở Đức:

- Lỗi chém vạch (đè vạch liền) là một trong những lỗi nguy hiểm, đi thi phạm phải là trượt luôn.
Nó cũng được tính ngang với các lỗi như vượt đèn đỏ, quên biển Stop, chạy quá tốc độ, bỏ qua quy định về đường ưu tiên, quy tắc phải trước trái (rechts vor link), đi vào đường cấm, đường-làn ngược chiều, không dừng trước vạch kẻ khi có người đi bộ sang đường, tăng ga khi đang bị xe khác vượt, thiếu quan sát khi rẽ và chuyển làn...

- Lỗi quên xi nhan chưa phải là nặng lắm và có thể được tha thứ 1 lần. Thực ra quên xi nhan không nghiêm trọng bằng việc thiếu quan sát. Khi rẽ hoặc chuyển làn, đầu tiên phải quan sát đầy đủ các gương* rồi nhìn qua vai ** (Schulterblick), sau đó mới bật xi nhan và đánh lái. Thiếu một trong những chi tiết (*,**) này thì cầm chắc thi lại.

Tuy nhiên khi có bằng rồi nhiều người cũng quên xi nhan, thỉnh thoảng quan sát thấy đường vắng, không có ai phía sau, em cũng cố tình quên :D đấy là trong phố thôi chứ ở trên đường cao tốc (Autobahn) thì rất không nên quên xinhan. Khi mình đang ở làn giữa (130km/h) và muốn vượt phía trước, phải quan sát và xi nhan đầy đủ vì bất cứ lúc nào ở làn ngoài cũng có thể có 1 chú vù qua với tốc độ chóng mặt (hơn 200km/h), mấy năm nay em hay gặp nhất là bọn chạy A6 Kombi, nếu lách ra mà không nhìn, vô phúc gặp phải thì... chắc các bác cũng thừa sức tưởng tượng ra mức độ nguy hiểm... :-s

Em thấy xxx bắt các lỗi đó công bằng mà nói cũng là 1 điều tốt cho mọi người, nhất là trong tình trạng cấp bằng và dạy lái xe theo kiểu VN hiện nay.
Tuy nhiên bắt lỗi và nhắc nhở là một chuyện, phạt và làm tiền lại là chuyện khác :P

Chỉnh sửa cuối:

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Bó tay với xxx nhà mình, bắt toàn lỗi vớ vẩn để ăn tiền, mấy cái lỗi chém vạch, quên ko bật đèn xi nhan cả thế giới nó bỏ qua còn mỗi ông xxx tiểu nhân, ăn bẩn bắt.

Cụ hiểu sai rồi, cái lỗi này nguy hiểm chứ chẳng vớ vẩn tý nào đâu cụ ơi. Cụ hình dung đang đi, 1 xe trước mình ở làn bên phải, không xi nhan tạt 1 phát quay đầu cụ có phải phanh dúi dụi không.

Đấy là 1 trong vô vàn ví dụ của việc chuyển làn không xi nhan ợ

tranhainam

Xe điện
ờ, sao mấy cái bọn camry, audi ngu thế nhỉ, làm xi nhan đèn màu đỏ, lại còn bé tí, lẫn vào đèn hậu.
em đi xe đạp toàn lỡ đà vào mông các anh ấy, may xước nhẹ các anh ấy tha

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
giờ nhiều lỗi để phạt thật,lúc nào cũng phải cảnh giác cao độ ko là bị tóm.:(
Em nghĩ đi là cứ phải tuân thủ các quy định, các luật, biển báo, sao cụ cần phải cảnh giác cao độ nhỉ :))

Lỗi này phạt là đúng rồi. Cụ cứ đang đi mà có người tạt đầu cụ có ức không. Thằng F1 nhà cháu hôm vừa rồi cũng bị tóm vì đi 2b khi rẽ phải từ Chùa Bộc ra phố Tây Sơn quên bật xi nhan rẽ phải. Về nhà cứ ấm ức và cho rằng mình bị oan. Cháu phải giải thích cho cu cậu hiểu nếu ai cũng như mình thì ra đường ai biết mà tránh ai và khi mình ngồi trên 4b mà bị tạt như vậy mình không phanh kịp thì sao. Cu cậu hiểu ra và cũng không thắc mắc nữa. Mình cứ tuân thủ theo luật thôi. Mong cụ chủ thớt hạ hỏa và cùng ae trên 4r rút kinh nghiệm cho trường hợp này thôi cụ nhé.

VP_Statham

Xe tải
nên bật signal khi rẽ, rất là văn minh

dapvocaydan

Xe điện
Xe đạp rẽ mà còn phải xin đường mà cụ:P

Kia6582

Xe buýt
Chỉ có 1 lối rẽ duy nhất (1 chiều, có biển hướng đi phải theo) em còn xi nhan ầm ầm:-w