[Funland] Chuyện gì đang xảy ra với Hải Phòng?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

nvk155

Xe điện
Container chất như nhà trung tâm HN lại chả giầu.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em dân gốc Hải Phòng, thế hệ 194x, em từng sống là làm việc ở Hà Nội vài chục năm, trở về Hải Phòng năm 2002 thấy thành phố trì trệ quá, nhìn đám lãnh đạo mà chán
Nhưng phải thừa nhận vài năm gần đây, Hải Phòng bắt đầu lột xác, đường xá cầu cống xây dựng tốt lên nhiều
Giải phóng mặt bằng luôn là khúc xương trong xây dựng. Cách đây 1,5 năm bắt đầu khởi công đường Cầu Rào 2 - Hồ Sen (ngủ quên 20 năm). Họ trả tiền giải phóng mặt bằng thoả đáng (chắc là ít chuyện ăn chặn) nên dân tình hỉ hả. Em biết nhiều hộ nhận tiền đền bù như nằm mơ. Người quen của em cả căn nhà bán đi may ra được 5 tỷ, nhưng đền bù thì được tới 8-9 tỷ (kể cả tiền đất tái định cư). Đường Cầu Rào Hồ Sen tạm xong, đang phá nhiều nhà trong phố mở rộng một khúc nữa ở trung tâm thành phố là OK
Dưới thời ông Bí thư mới, em thấy thành phố khang trang hơn nhiều, xây cất khá nhanh và nhiều (tư nhân)
Hải Phòng rất nhiều khúc sông con, nếu không có cầu thì khó mở rộng thành phố được, thành ra cần 100 cây cầu là đúng thôi
1. Em kể một cây cầu qua sông Tam Bạc. Doanh nghiệp Sơn Trường ở Hải Phòng tặng thành phố cây cầu này bắc qua sông Tam Bạc. Từ lúc bắt tay vào làm đến khi hoàn thành chỉ 47 ngày, với giá 80 tỷ (kính tặng). Các cụ thử tính xem nếu vào tay "đầu tư công" liệu 47 ngày đã thành lập xong ban điều hành chưa? và giá chắc đội lên gấp 3, gấp 5. Vì là tư nhân, tiền túi bỏ ra nên ban bệ không nhiều và họ "không ăn cắp tiền từ chính túi họ" nên mới có giá như thế
2. Trại tạm giam Hải Phòng (đường Nguyễn Đức Cảnh) rộng khoảng 2000 mét vuông được phá đi thành bãi đất trống, đất vàng đấy nhé. Nếu tham tiền, thì thành phố đã bán cho tư nhân xây cao ốc.
Không! Chỗ đó làm bãi đỗ ô tô miến phí. Không cho phép tư nhân tổ chức thu phí, mặc dù kiếm được số tiền quá khùng ở đây.
40 năm trước đây Hải Phòng có ông Đoàn Duy Thành cũng làm thay đổ bộ mặt Hải Phòng
Nay ông bí thư Thành (dưới em một thế hệ, em không biết mặt) cũng làm Hải Phòng thức giấc vươn lên
Đồng tiền, dù sao, rơi xuống nước cũng còn nghe được tiếng tõm
Trước thì không

Sơn thật thà

Xe buýt
Hạ tầng tốt là điều kiện cho sự phát triển toàn diện.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em tặng các cụ bài thơ vui về Hải Phòng, quên em, do vợ nhạc sĩ Lương Vĩnh đọc cho em. Lương Vĩnh là tác giả bài "thành phố hoa phượng đỏ"
Hải Phòng là một lũ rồ
Có sông thì Lấp, có Đồ đem sơn
Có cảng lại Cấm mới buồn
Có chợ thì Đổ, còn buôn nỗi gì
Có cầu Rào lại, không đi
Lại đi cầu Đất, ngu gì ngu hơn

"Ai qua thành phố Hạ Long
Ghé thăm thị trấn Hải Phòng quê tôi"

Chỉnh sửa cuối:

antidau

Xe container
Ngân sách Vin đóng về nhiều quá phải tiêu bằng hết ko TW thu lại thì năm sau móm à. Xây dựng hạ tầng là hay nhất vừa có tiếng vừa có miếng
VinFast lỗ mà
Lấy đâu ra thuế mà nộp ngân sách ?
Hay ý cụ là 2 cái Vinhomes

Chỉnh sửa cuối:

antidau

Xe container
Hải Phòng đường to, rộng, thoáng....rất phù hợp cho thị trường ô tô cá nhân phát triển.
Có khi em sẽ xem xét chuyển cả gai đình đến HP sống, hàng ngày em chạy xe ô tô về HN làm việc.
Đại gia quá,
360k phí cao tốc + 500k xăng 1 ngày =))

antidau

Xe container
Đất HP có vẻ cũng cao, mà tăng dân số cơ học liệu có nhiều ko các cụ?
Không nhiều cụ ạ. Bao nhiêu năm vẫn 2 triệu cả thành phố và các huyện
Người Hải Phòng lớn lên đi Hà Nội, đi Sài Gòn và đi Anh, Úc, EU hết cả. Những người ở lại thì 1 là Cocc, 2 là lesor. Dạo này Vin vào làm bất động sản nên đẩy giá đất quay lại như năm 2009 nên nhiều nhà bán cho con cái có tiền mua ô tô
Nhiều bạn bè của cháu phất lên. Nhưng có những thằng nhà đại gia sắp vỡ nợ.
Bong bóng đất đai lần này sớm hạ thôi cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Au79 Dragon

Xe điện
Giờ xây tượng đài không còn phù hợp thì chuyển qua xây cầu, xây sân bay cho ra tấm ra món. Đề xuất mỗi tỉnh có 1 sân bay, mở thêm dịch vụ vận tải hành khách bằng Su30MKII, F15 để người dân đi lại được thuận tiện, nhanh chóng.

matavn

Xe tăng
Người ta đầu tư vào hệ thống hạ tầng là tốt chứ,hay cụ muốn hạ tầng kiểu Hòa bình, giọng cụ có vẻ ko đc thoải mái

lathuroi

Xe tải
Em đọc hiểu cụ Ngao5 khách quan nhận xét. Nhiều cụ dư luận viên quá, chuẩn bị sắp bố trí nhân sự các cụ mợ nhẹ tay chút.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bà bán trà đá trong nhà lại bảo thủ vẫn quẳn nôm ợ. T.H quê cụ lên chóp gật ạ
À anh ý với bác Tổng là kiến trúc sư của cái gọi là ko tham vọng quyền lực, đảng giao cái gì làm cái đấy thôi, em mong a ý về thủ đô thì tốt hơn, Một con người quyết liệt thực sự

Maus

Xe điện
A Thủ mới học tập và làm việc ở Nước ngoài gần chục năm nên tình quê hương ít lắm cụ ạ, Thanh hoá quê em bùng phát sắp tới là nhờ có cảng nghi sơn thôi, nếu kéo đc bọn foxcon về nữa thì giải quyết cơ bản nạn dân lao động đến tuổi trưởng thành đóng góp ngân sách cho tỉnh khác.
Hải phòng cũng sớm phát triển đến ngưỡng thôi, vì sớm hay muộn thì thu ngân sách từ xuất nhập khẩu của các tỉnh sẽ dồn về các cảng cạn. Chứ ko thu trực tiếp tại cảng biển nữa
Ôi giời ơi, chúng tôi không cần các anh đóng góp ngân sách đâu, cứ ở yên đất các anh̀ đi.

Đi xin việc mà trong bụng cứ nghĩ mình đi ban ơn, đến lạ cái thói các ông.

vantruongd2

Xe tải
Phát triển hạ tầng để còn giải ngân chứ :D
Nhưng cũng đáng mừng

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xây cầu vẫn ngon hơn xây tượng đài, chả ai chửi đc

banmotnucuoi

Xe lăn
Ôi giời ơi, chúng tôi không cần các anh đóng góp ngân sách đâu, cứ ở yên đất các anh̀ đi.

Đi xin việc mà trong bụng cứ nghĩ mình đi ban ơn, đến lạ cái thói các ông.
Khi nguồn lao động dư thừa thì phải đi "xin" việc thật, nhưng rất nhanh thôi, từ xin sẽ phải chuyển sang mời và phải trả khá khá tiền cho bọn săn đầu người đấy cụ ạ. Trừ khi công ty của cụ lọt top các DN lớn.