Chuyến đi Quảng Bình nhân dịp cuốinawm của đội Ford

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
THỬ MỘT TÝ cũng hết ba chai !

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Buổi sáng mùng 1 tháng 1 năm 2011 ! Công việc chính đã xong, các CU nhà ta thảnh thơi Cafê cà pháo thế này !

Tranh thủ Phọt vài ảnh nóng !

Chỉnh sửa cuối:

songvedem

Xe tăng
Tuyền xăng A95 cụ ạ !
Trước khi về, em đổ đầy bình tại cây xăng chỗ Ngã tư THĐ-LTK gần chân cầu Nhật Lệ, đây có A95, bình xăng chia 4 vạch thì đầy được 3 vạch + 4/5 vạch nữa ( chưa đầy hẳn vì để chẵn tiền 700 ngàn, trước khi đổ xe đã báo đèn vàng và đã cố chạy thêm được 50 km. Công tơ mét cho về 0. Xe em 1.8 MT nhé
Quay ra Hà Nội theo lộ trình : Đồng Hới - Đường HCM - Xuân Mai - Đại lộ Thăng Long - Bách Khoa - Định Công. Tổ lái 2 người : Boeing & Sơn BH
Thời gian : 1h chiều bắt đầu chạy tại cây xăng Đồng Hới, 3h30 dừng ngang đường ăn trưa mất một tiếng ( đợi thịt gà lâu quá!). đương nhiên lúc dừng tắt máy.
9h tối rẽ ngang vào thị trấn Nghĩa Đàn ăn tối, loanh quanh cũng mất một tiếng, cũng tắt máy nốt !
Dọc đường anh em tạm dừng đổi lái và hút xách thì luôn để máy nổ , có bốn lần tạm dừng, mỗi lần thời gian hút hết điếu thuốc.
Tốc độ trên đường ngẫu hứng biến thiên từ 40 - 120 km/h . Đương nhiên trừ lúc khởi động.
Về đến nhà đồng hồ báo cây số chạy được là 656,7 km. Ngó đồng hồ xăng còn 1/4 vạch , xe chưa báo đèn vàng. Hôm sau em chạy từ nhà sang Gia Lâm vẫn chưa thấy báo thì em đã đổ thêm 700 ngàn nữa.
Uớc chừng PHò cụt MT chạy đường trường chỉ rơi vào 6,3-6,5 lít/100 km thôi. Vậy nếu bác chạy từ đây vào Đồng Hới thì yên tâm không phải đổ xăng dọc đường.

Theo tính toán của nhà em với thử 1 tý:
Xe fOCUS 1.8 MT
Số km đã đi và về: 1339 km
Số tiền mua xăng A95: 435 k + 440 k + 660 k (xăng A95 có chỗ đắt hơn HN 1 chút). Tạm tính giá là 17k / lít
Tổng là 90.294 lít.
Trung bình 6.74 lít cho mọi nẻo đường, từ 120 kmh đến 20 kmh

Quên, lúc về gặp giờ tan tầm nên đi hơi chậm mất 30 km

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Theo tính toán của nhà em với thử 1 tý:
Xe fOCUS 1.8 MT
Số km đã đi và về: 1339 km
Số tiền mua xăng A95: 435 k + 440 k + 660 k (xăng A95 có chỗ đắt hơn HN 1 chút). Tạm tính giá là 17k / lít
Tổng là 90.294 lít.
Trung bình 6.74 lít cho mọi nẻo đường, từ 120 kmh đến 20 kmh

Quên, lúc về gặp giờ tan tầm nên đi hơi chậm mất 30 km
Xe cụ đủ tải 5 người, xe nhà cháu nhẹ tải hơn, chỉ cỡ 1,5 suất vì Ku SơnBH gầy quá !:))... nên tính tương đối chuẩn !
Tiết kiệm hơn nữa thì chạy Vios ! Cả chuyến đi về HN-Quảng Bình tiền xăng dôi ra có thể mua thêm một suất quà cho các cháu ! Nhưng chạy Vios đường trường thì nhà cháu sợ vỡ mất bộ ấm chén !:))

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Thêm mấy kiểu ảnh chụp chia tay đoàn 1, gồm tuyền các Cu độc thân buồn quá về trước !:))

Còn một số ảnh nóng của các CU đi xông hơi xông đất đầu năm mới ! Chưa tiện up lên !:))...​

thumotty

Xe buýt
Tranh thủ buổi sáng trước khi rút để dành cho gia đình, cho 2 nhóc vầy cát 1 tý, 2 nhóc nhà em say mê biển, say mê cát biển ... tất tần tật những gì liên quan đến biển cô cậu đều khoái:

Các cô các bác trong đoàn cứ gọi là phục lăn 2 nhóc bé xíu của đoàn, đi khỏe, chơi khỏe... hì, trộm vía!!!

Em cổ vũ các cụ OF cho trẻ con lang thang cùng bố mẹ thật lực!
Cụ Cứ Từ Từ chụp bằng P&S mà ảnh có tình ghê. Vote cụ phát nhé. Em cũng ủng hộ các bố mẹ đưa trẻ con đi lang thang. Tết này nhà em định làm chuyến nữa đây. Có nhà nào đi cùng thì vào để lên kế hoạch nhá.

NguyenChiVan

Xe tăng

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Tù bí còn tý níu, em phọt tiếp ảnh chộp bằng bao diêm:

Tập trung đội hình để tiến về Vinh:

2 chàng Ếch ương dừng chân dưới chân đèo ngang chờ 3 nàng Phò cụt:

Đổi lái:

Bước tới đèo Ngang đúng giữa trưa
Cỏ cây chen lá L... Ái chen nhau

Lại tập trung đội hình trước khi lên đèo:

Máy còi là cả lợi thế, vừa chạy vừa cờ hụp được, riêng vụ này các cụ máy khủng trong đoàn khóc thét :D

Dừng trên đèo để anh em bắn phá 1 tý:

Bắn vào cây cỏ:

Bắn nhau:

Yeeeh:

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ Cứ Từ Từ chụp bằng P&S mà ảnh có tình ghê. Vote cụ phát nhé. Em cũng ủng hộ các bố mẹ đưa trẻ con đi lang thang. Tết này nhà em định làm chuyến nữa đây. Có nhà nào đi cùng thì vào để lên kế hoạch nhá.
Cụ vốt kiểu rì mà chạ thấy riệu ở mô [-(
Em có mấy ảnh dìm hàng cụ, cụ ko vốt nhanh em post hết lên :D

Nhà em cũng máu khởi hành đi Tây Bắc hoặc Đông Bắc đúng hôm mùng 1 tết nhưng chắc khó, nội ngoại 3 bề bốn bên ... thèm đi 1 chuyến xem bà con vùng cao ăn tết lắm lắm ...
Nhà Cụ định đi mạn nào, mùng mấy khởi hành ah, tầm ngoài mùng 3 có khi em dấn theo cụ được (b)

An Dong

Xe điện
Cụ vốt kiểu rì mà chạ thấy riệu ở mô [-(
Em có mấy ảnh dìm hàng cụ, cụ ko vốt nhanh em post hết lên :D

Nhà em cũng máu khởi hành đi Tây Bắc hoặc Đông Bắc đúng hôm mùng 1 tết nhưng chắc khó, nội ngoại 3 bề bốn bên ... thèm đi 1 chuyến xem bà con vùng cao ăn tết lắm lắm ...
Nhà Cụ định đi mạn nào, mùng mấy khởi hành ah, tầm ngoài mùng 3 có khi em dấn theo cụ được (b)
Lần này nhà cháu định chạy tuyến Mộc Châu - Sơn La and More. Em đã hẹn thằng em họ đưa vào bản rồi chứ cứ ven ven ngoài đường boring lắm.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Sau khi dừng chân ăn trưa ở Hà Tĩnh thì cả đoàn tiến về Ngã Ba Đồng Lộc. Nơi có mộ của
Đã vài lần em được dừng chân ở đây để thắp nén hương nhỏ trước mộ các chị, lần nào cũng rưng rưng xúc động. Chiến tranh đâu phải trò đùa, nó là máu, là xương của biết bao người ngã xuống, trong đó có các chị, tuổi mười tám đôi mươi, có khi có chị còn chưa kịp biết nhớ, biết thương...
Em chụp lại tấm bia đá khắc bài thơ: Lời thỉnh cầu từ ngã ba Đồng Lộc của nhà thơ Vương Trọng.

Ảnh chụp hơi mờ, em xin được đưa lại bài thơ lên đây ah:

Lời thỉnh cầu ở nghĩa trang Đồng Lộc

Mười bát nhang cắm thế đủ rồi
Còn hương nữa hãy dành cho người khác
Ngã xuống nơi này đâu chỉ có chúng tôi
Bao xương máu mới làm nên Đồng Lộc.
Lòng tưởng nhớ xin chia đều khắp
Như nắng trong thung như cỏ trên đồi!
Hoa cỏ may khâu nặng ống quần, kìa!
Ơi các em cổ quàng khăn đỏ
Bên bia mộ, xếp hàng nghiêm trang thế
Thương các chị lắm phải không?
Thì hãy quay về
Tìm cây non trồng lên đồi Trọ Voi và bao
vùng đất khác
Các chị còn khao khát bóng cây che!
- Hai tám năm trôi qua, chúng tôi
không thêm một tuổi nào
Ba lần chuyển chỗ nằm, lại trở về Đồng Lộc
Thương nhớ chúng tôi, các bạn ơi, đừng khóc
Về bón chăm cho lúa được mùa hơn
Bữa ăn cuối cùng mười chị em không có gạo
Nắm mì luộc chia nhau rồi vác cuốc ra đường!
- Cần gì ư? lời ai hỏi trong chiều
Chúng tôi chưa có chồng và chưa ngỏ lời yêu
Ngày bom vùi tóc tai bết đất
Nằm trong mộ rồi mái đầu chưa gội được
Thỉnh cầu đất cằn cỗi nghĩa trang
Cho mọc lên vài cây bồ kết
Hương chia đều trong hư ảo khói nhang..

VƯƠNG TRỌNG
...........
Giờ khu di tích ngã 3 Đồng Lộc đã được đầu tư quy mô lớn hơn, có nhiều thứ hoành tráng hơn được dựng lên ...
Trước hôm bọn em lên thì có lễ khai mạc Tháp Chuông thì phải, thấy trên mộ các chị có nhiều hoa cúc trắng hơn ngày thường. Ngoài kia, mùa này không có cái nắng chang chang của đất Hà Tĩnh, nhưng những mô hình mô tả hố bom và những vỏ bom như vẫn còn đó, lởm chởm lô nhô:

Trước Đài tưởng niệm các liệt sĩ của lực lượng TNXP có tấm bia ghi những dòng chữ này:

Tạm biệt Ngã Ba Đồng Lộc, tạm biệt Hà Tĩnh, sau khi chia tay mấy cụ nữa thì chỉ còn 3 xe tiến về Cửa Lò

Đường về Cửa Hội:

Từ ngày đường cửa Hội sửa lại thì đây là con đường đẹp nhất của thành Vinh:

Mấy anh em dừng chân bên bãi bồi Sông Lam ...

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Lần này nhà cháu định chạy tuyến Mộc Châu - Sơn La and More. Em đã hẹn thằng em họ đưa vào bản rồi chứ cứ ven ven ngoài đường boring lắm.
Trước 23 tết em cũng có chuyến lên Mộc Châu, sau tết các cụ đi em cũng sẽ cố thu xếp đi lại cùng các cụ chuyến nữa, Tây Bắc, Đông Bắc đi bao nhiêu vẫn không thỏa được (b)

An Dong

Xe điện
Sau khi dừng chân ăn trưa ở Hà Tĩnh thì cả đoàn tiến về Ngã Ba Đồng Lộc. Nơi có mộ của
Đã vài lần em được dừng chân ở đây để thắp nén hương nhỏ trước mộ các chị, lần nào cũng rưng rưng xúc động. Chiến tranh đâu phải trò đùa, nó là máu, là xương của biết bao người ngã xuống, trong đó có các chị, tuổi mười tám đôi mươi, có khi có chị còn chưa kịp biết nhớ, biết thương...
Em chụp lại tấm bia đá khắc bài thơ: Lời thỉnh cầu từ ngã ba Đồng Lộc của nhà thơ Vương Trọng.

Ảnh chụp hơi mờ, em xin được đưa lại bài thơ lên đây ah:

Lời thỉnh cầu ở nghĩa trang Đồng Lộc

Mười bát nhang cắm thế đủ rồi
Còn hương nữa hãy dành cho người khác
Ngã xuống nơi này đâu chỉ có chúng tôi
Bao xương máu mới làm nên Đồng Lộc.
Lòng tưởng nhớ xin chia đều khắp
Như nắng trong thung như cỏ trên đồi!
Hoa cỏ may khâu nặng ống quần, kìa!
Ơi các em cổ quàng khăn đỏ
Bên bia mộ, xếp hàng nghiêm trang thế
Thương các chị lắm phải không?
Thì hãy quay về
Tìm cây non trồng lên đồi Trọ Voi và bao
vùng đất khác
Các chị còn khao khát bóng cây che!
- Hai tám năm trôi qua, chúng tôi
không thêm một tuổi nào
Ba lần chuyển chỗ nằm, lại trở về Đồng Lộc
Thương nhớ chúng tôi, các bạn ơi, đừng khóc
Về bón chăm cho lúa được mùa hơn
Bữa ăn cuối cùng mười chị em không có gạo
Nắm mì luộc chia nhau rồi vác cuốc ra đường!
- Cần gì ư? lời ai hỏi trong chiều
Chúng tôi chưa có chồng và chưa ngỏ lời yêu
Ngày bom vùi tóc tai bết đất
Nằm trong mộ rồi mái đầu chưa gội được
Thỉnh cầu đất cằn cỗi nghĩa trang
Cho mọc lên vài cây bồ kết
Hương chia đều trong hư ảo khói nhang..

VƯƠNG TRỌNG
...........
Giờ khu di tích ngã 3 Đồng Lộc đã được đầu tư quy mô lớn hơn, có nhiều thứ hoành tráng hơn được dựng lên ...
Trước hôm bọn em lên thì có lễ khai mạc Tháp Chuông thì phải, thấy trên mộ các chị có nhiều hoa cúc trắng hơn ngày thường. Ngoài kia, mùa này không có cái nắng chang chang của đất Hà Tĩnh, nhưng những mô hình mô tả hố bom và những vỏ bom như vẫn còn đó, lởm chởm lô nhô:

Trước Đài tưởng niệm các liệt sĩ của lực lượng TNXP có tấm bia ghi những dòng chữ này:

Tạm biệt Ngã Ba Đồng Lộc, tạm biệt Hà Tĩnh, sau khi chia tay mấy cụ nữa thì chỉ còn 3 xe tiến về Cửa Lò

Đường về Cửa Hội:

Từ ngày đường cửa Hội sửa lại thì đây là con đường đẹp nhất của thành Vinh:

Mấy anh em dừng chân bên bãi bồi Sông Lam ...
Cụ nói làm em lại phát khóc lên đây. Hôm đi tiền trạm em cũng qua đây, cũng chẳng cầm nổi nước mắt cụ ạ. Lúc đó em có mấy câu thế này:

"Có đáng hay không hỡi chiến tranh?
Để các chị ra đi mãi mãi!!!
Và dĩ nhiên...sự hy sinh không ngần ngại
Cho đất Việt mình rạng rỡ ngày mai"
<Thơ A.Đ>
He he. Ông Vương Trọng viết được nhiều điều nhưng anh em mình chắc không kém ông ý ở tầm lòng nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cứ chuyện quá khứ, chiến tranh với bom đạn mãi cũng không ổn! Tương lai thuộc về thế hệ trẻ!
Em post ảnh trẻ con 1 tý
Nhóc nhà cụ XLS:

Đi cả ngày đến người lớn có khi còn mệt nhưng trẻ con thì cứ dừng xe là chơi đùa, dừng xe là chạy nhảy :x

thumotty

Xe buýt
Em định đi Mộc Châu. Chắc phải 3 hoặc 4 mới khởi hành được. Còn phải thu xếp một số việc nữa.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em còn 1 seri ảnh ếch vầy cát ở bãi biển Cửa Lò, tý nữa em post cho 1 số cụ đang nhăm nhe đào ngũ sang ếch vật hẳn :P
Em up video Ếch nghịch cát và nước Biển lên được không Chủ Tịt? Em phải hỏi vì em ứ biết cách che biển số!!!=))

Mon 29V

Xe điện
Cụ nói làm em lại phát khóc lên đây. Hôm đi tiền trạm em cũng qua đây, cũng chẳng cầm nổi nước mắt cụ ạ. Lúc đó em có mấy câu thế này:

"Có đáng hay không hỡi chiến tranh?
Để các chị ra đi mãi mãi!!!
Và dĩ nhiên...sự hy sinh không ngần ngại
Cho đất Việt mình rạng rỡ ngày mai"
<Thơ A.Đ>
He he. Ông Vương Trọng viết được nhiều điều nhưng anh em mình chắc không kém ông ý ở tầm lòng nhỉ.
Oài sao lúc ấy cụ không đọc thơ này cho em nhỉ. Hóa ra cụ AD là đại gia mà cũng có tâm hồn đa cảm ghê!

Chuyến đi của các cụ thật có ý nghĩa. Em cũng rất mong muốn hàng năm hội Cụt và hội Fo thực hiện được ít nhất 1 chuyến đến với bà con khó khăn như thế này, mà nhiều hơn thì càng tốt. Hoan hô tất cả các cụ!