[Funland] Chuyến đi lễ "Yên tử" kinh hoàng trong đời em...

bvhadelpiero

Xe lăn
chia bùn với cụ chủ thớt, theo bài viết của cụ chắc cụ cũng ít khi đi lễ những chỗ đông người và nhiều dân bản địa như thế này, nhất là những chỗ địa hình hiểm trở như yên tử, có lẽ cụ k có kinh nghiệm nên như vậy, nếu ở đồng bằng hay ở HN nó khác, đẫ đến nơi có dân bản xứ thì tốt nhất là 1 điều nhịn chín điều lành, đánh dân bản xứ là cụ quá dại roài, kể cả mình có đúng đi chăng nữa thì cố gắng giải quyết làm sao cho mình hòa là cùng, như vậy êm xuôi hơn... coi như lần này là kinh nghiệm đi xa nhà với cụ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
sao các cụ không vật chết hết bọn bá đạo đó nhỉ, nhân quả đâu mà mãi không thấy

Be To

Xe đạp
Thành thật chia buồn với gia đình cụ, em cũng đi YT nhưng trước cụ 1 ngày (thứ 7), cũng may bọn em đi muộn 10g30 tới YT, ăn cơm đến 12g30 mới lên cáp treo cũng muộn rồi nên bọn em đi vắng người chả phải chen chúc gì cả.
Nhưng cũng gặp chuyện buồn lúc xuống khoảng 15g trên đường từ ga cáp treo 2 xuống Hoa Yên thì gặp 2 ông cụ đi với nhau, ông cụ 73 tuổi qua đời do bị huyết áp cao, trong người lại không có thuốc, cụ ông là việt kiều Thụy Sỹ về VN chơi, đoàn toàn người có tuổi nên chỉ lên đến Hoa Yên, chỉ có 2 ông cụ là lên tới chùa đồng. Em nghe ông CA kể là từ tết đến giờ có 3 ông cụ qua đời ở đây rồi thế mới buồn chứ ạ. A Di Đà Phật
Em cũng đi hôm đó bác ạ.Lúc bọn em từ chùa Đồng xuống là lúc gặp ông cụ vừa đi, chưa kịp vuốt mắt. Thương cụ quá. Chỗ cụ mất gần chùa Hoa yên nên băng tụng kinh nghe rất rõ. Cầu mong vong linh cụ sớm siêu thoát. Chết ở cửa Phật âu cũng là niềm an ủi cho con cháu cụ.
Quay lại chuyện của bác chủ thớt .Bản thân em và người quen đi Yên tử rất nhiều năm nhưng đều có nhận xét rất tốt về cung cách quản lý, giữ vệ sinh, bán hàng đều theo giá niêm yết thống nhất ...Không giống cung cách quản lý kém,hay tình trạng chém chặt, lừa đảo...v.v như ở chùa Hương. Rất ngạc nhiên về chuyện xảy ra với bác và hy vọng không ai gặp phải chuyện tương tự như bác ở chốn Phật thiêng này.

SonTrinh

Xe máy
Đ con mẹ mấy thằng này láo thật. nếu lần sau anh có đi yên tử anh cũng sẽ xử mấy tên này cho chú hả dạ....

vuatocdo

Xe tải
Theo em cụ nhờ Luật Sư làm một cái đơn gửi lên chủ tịch thành phố Ung Bí sẽ có kết quả ngay cụ à, đằng nào mình cũng mất mát và đau thương đã qua rùi, nhưng không thể làm ngơ cho chúng lộng hành vậy được cụ à.

Shachou

Đi bộ
Các bác chuyển đi Am Ngọa Vân và chùa Hồ Thiên bên phía Trại Lốc đi ạ.

Êm đề, yên bình mà lại ít người biết đến cho đến thời điểm hiện tại, chỉ có mỗi cái khoảng thời gian leo lên hơi mệt chút.

Gửi các bác thông tin tham khảo.

http://old.thuvienhoasen.org/cvn-quangninh-yentu-16.htm

binhajo

Xe hơi
Nếu ở YT mà cũng có tình trạng móc túi và xxx làm ngơ như thế này thì chắc các phật tử đi hành hương sẽ cảm thấy bất an.
Em đã quá sợ cái cảnh chợ búa ở Chùa Hương nên chuyển qua Yên Tử nhiều năm nay và cảm thấy đi Lễ hội ở đây rất tĩnh tâm và thoải mái.
Chắc do em toàn đi trước rằm tháng giêng nên vẫn vắng và chưa phải là dịp kiếm ăn của quân bất lương.
A Di Đà Phật!

CỬU VĂN LONG

Xe container
Các cụ hết sức bình tĩnh,bọn này là nửa kinh nửa toọc nên chúng nó kéo cả làng cả tổng đòi giết mình cơ,vì đường từ trên núi xuống là đường độc đạo,dù mình có ăn thua được 1 thằng trong hội nó thì em e rằng mình cũng không còn xác mà xuống được đến bến xe đâu ạ.chúng nó là dân sống ở đây,chỉ cần tả cho nhau nghe qua dt,rồi chúng phục sẵn dải rác từ ga cáp treo 1,hoa viên,ga cáp treo 2,bến xe,thiền viện,ra đến tận đường tàu gần QL chính cơ ạ!những thằng mình đánh nó vì ăn cắp thì nó vẫn trên núi,nhưng lũ đồng bọn của nó phục kích thì mình không biết ai với ai,nên dễ bị cắn trộm lắm,cắn xong bọn nó té hết vào rừng.đấy là lãnh địa của chúng nó,mình thua là chắc ạ!

Cụ gặp phải làng C.ứt gì ở QN rồi bọn này nó bựa cả làng, mà bọn cớm ở Yên Tử thông đồng với giặc cướp kể cũng lạ thật :) xin chia buồn với cụ.

cụ làm um lên đi chứ, để thế người đến sau lại chết tiếp à? có bao nhiêu n làm chứng, cái bb với xxx là cái gì đâu? ai cũng im lặng để bon nó thành cướp hết à?

nguyenducduy

Xe điện
ôi, sao cụ không vào đồn công an tỉnh mà trình báo, tường trình...cả đoàn cơ mà nhân chứng vật chứng đủ cả, kiện lên tận trung ươngc[ chứ

Xaxaxa

Xe tải
Chia buồn với cụ nhưng theo kinh nghiệm của em thì ngay lúc xuống cụ và ông anh nên tách đoàn nhà mình để tránh liên lụy đến những người trong gia đình, nên hẹn nhau ở xe.kể cả lúc xảy ra chiến sự có 2 ae vẫn dễ sử lý hơn.

MyMac

Xe điện
ôi, sao cụ không vào đồn công an tỉnh mà trình báo, tường trình...cả đoàn cơ mà nhân chứng vật chứng đủ cả, kiện lên tận trung ươngc[ chứ
Đúng rồi, cụ phải vào hẳn công an Đông Triều mà trình báo, đồng thời kiến nghị lên Giám đốc Công an tỉnh Quảng Ninh. Theo em cụ nên gọi điện đến đường dây nóng báo CAND hoặc báo Tiền Phong phản ánh để họ có tiếng nói, gây áp lực lên Công an tỉnh Quảng Ninh để họ lập lại trật tự.

Năm ngoái em cũng đi Yên Tử mà thấy rất yên bình. Em cũng chen chúc trong đám người trên đỉnh chùa Đồng mà em thấy mọi người rất vui vẻ và thân thiện. Em không thấy có cảnh móc túi hay bắt chẹt khách. Giờ thấy cụ kể thấy sợ. Cụ có thể cho em số đt liên lạc được không ạ. Em muốn gửi phản ánh của cụ đến báo Quảng Ninh.

tungmilan

Xe tăng
Website
www.sodastore.com
Cờ hó cậy gần nhà ... GD cụ ko ai bị nặng cũng là 1 may mắn rồi,bọn này nó chỉ đợi mình bị móc trộm đồ phản ứng lại là kiếm cớ gây sự ngay.Em cũng sẽ nhần lấy bài học này của cụ.Đi lễ đầu năm mà mua bực vào người thì còn ai muốn đi nữa :(

laikoxe

Xe đạp
Em là ko bao giờ thích chui vào lễ lạt những chỗ đông đúc dư lày? Em thường đi chùa quen và ko đông đúc quá cho thoải mái.

thichxeoto

Xe điện
Đúng là loạn từ trên xuống dưới.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đoạn đường chông gai này cũng chứng kiến sức khỏe của các bác già trước đám trẻ trâu, bác thì luôn xông pha mở lối phía trên, bác thì bê vác một lúc hai xe đi phăm phăm, hô hào, hò hét cổ vũ tinh thần cho đám trẻ, đúng là gừng già trong rừng già.

Chung sức, đồng lòng

Các bác tham khảo thêm ở đây nhé:))

http://www.otofun.net/threads/341193-tay-yen-tu-hanh-xac-noi-cua-phat

Linh_Chi

Xe buýt
Chia buồn với cụ chủ, nước ta đúng là rồng lộn, càng chốn linh thiêng cần từ bi hỉ xả thì lại càng hỗn độn.
Em sau 1 năm đi đúng dịp đầu năm rút ra kinh nghiệm là ko bao h đi lễ chùa chiền đầu năm nữa ạ, cứ đi tầm cuối năm cho nó nhã. Đi dịp đấy mới thấy chùa chiền mình nó tĩnh lặng được tí.

Lead

Xe tải
Đọc xong chuyện của cụ mà e tức quá, hix

Micar

Xe tải
Em 2 lần đi Yên Tử. Một lần gần 20 năm trước, khi YT còn vắng. Lần 2 đi cùng với F1, đi nửa chừng phải quay ngược cáp treo về gấp, bỏ đoàn. Em cảm giác nếu đi tiếp thì có khả năng rủi ro vì lượng người quá đông, cheo chúc bạt mạng trên dốc đá. Phật là ở tâm, vái vọng vậy thôi. Cụ chủ cứ coi như là may vì đã về đầy đủ cả đoàn. Và có thêm kinh nghiệm để lần sau lựa chọn nơi mình nên đi, thời điểm nên đi.