[Funland] Chuyện đau lòng về cháu gái, nhờ các bác giúp đỡ.....

NghiaRex

Xe điện
Phải con cháu nhà em thì em đến trường xin thôi học & mặc xác nó luôn. Cứ để dòng đời & cuộc sống "màu hồng" dạy cho nó biết suy nghĩ, trưởng thành :)

sv_ngheo

Xe điện
Phải con cháu nhà em thì em đến trường xin thôi học & mặc xác nó luôn. Cứ để dòng đời & cuộc sống "màu hồng" dạy cho nó biết suy nghĩ, trưởng thành :)

Đã 3/4 người trong số họ ngoại nhà em có cùng suy nghĩ với cụ, tuy nhiên em đau lòng lắm, ko thể chấp nhận được mất đứa cháu dễ dàng như thế :(

Eric N'Guyen

Xe tải
Cái này nhà cụ càng căng thì cháu nó càng nghĩ là phản đối nó thì nó càng chống đối quyết liệt. Theo nhà cháu thì cụ phải bàn với gia đình nói chuyện sao cho như đứng về phía nó, cho nó tự thấy cái gì là tốt nhất cho nó. Kể cả phải chọn phương án là cho nó sống với cậu kia. Nếu tình cảm chúng nó đủ lớn thì cũng là cái tốt, nếu không thì với sự trợ giúp của gia đình, làm lại đâu có khó. Chỉ nên dặn nó là gia đình bây giờ ủng hộ rồi, có điều cái gì cũng nên trải qua một thời gian cho chín chắn đã. Nếu trải qua quãng thời gian đó rồi mà nó bảo nó vẫn quyết thì ok thôi. Cách hoãn binh này sẽ làm nó nghĩ lại nếu sống với cậu kia có quá nhiều khác biệt mà nó mù quáng chưa nhận ra.

Bảo lưu kết quả thi là phương án an toàn ạ.

Eric

potter.nguyen

Xe buýt
Em nghĩ thế hơi phũ. Tốt nhất là cứ làm thủ tục nhập học và tìm cách BẢO LƯU 1 NĂM. Sau 1 năm là còn u mê thì kệ xác nó. Còn tỉnh ra thì 1 năm để lấy bài học để đời cũng không đắt lắm

one way street

Xe buýt
lúc điên lên thì nghĩ thế cụ ạ, nhưng nghĩ đi nghĩ lại lại thương bố mẹ nó thôi :(

one way street

Xe buýt
cháu nghĩ thế này: gia đình âm thầm chạy chọt đc cái giấy của bệnh viện chứng minh cháu đang ốm, xin bảo lưu, nhưng ko cho cháu gái đó biết, cứ để nó nghĩ nó đã tuột mất cơ hội học hành. Sau đó nhờ công an, viettel tìm ra chỗ ở của cháu gái. rồi tính tiếp như các cụ phân tích ở trên.

NghiaRex

Xe điện
Đã 3/4 người trong số họ ngoại nhà em có cùng suy nghĩ với cụ, tuy nhiên em đau lòng lắm, ko thể chấp nhận được mất đứa cháu dễ dàng như thế :(
Cụ nghe bài "Đau một lần rồi thôi" chưa ạ? :P

Em nghĩ thế hơi phũ. Tốt nhất là cứ làm thủ tục nhập học và tìm cách BẢO LƯU 1 NĂM. Sau 1 năm là còn u mê thì kệ xác nó. Còn tỉnh ra thì 1 năm để lấy bài học để đời cũng không đắt lắm
Em cũng thấy là phũ, nhưng con em mà không dạy được thì thôi, để cho người đời giáo dục :)

lúc điên lên thì nghĩ thế cụ ạ, nhưng nghĩ đi nghĩ lại lại thương bố mẹ nó thôi :(
Thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi. Cụ quên câu các cụ đã răn dạy rồi à? :P

@ all: Thực tình em chỉ nói lên suy nghĩ cá nhân em, mong cụ chủ bỏ quá nếu nó là hơi quá :)

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện

Bố nó mất sớm vì bệnh hiểm nghèo (chạy thận nhân tạo), mẹ con nó đồng áng sớm hôm mới được ngày hôm nay, vậy mà giờ lại thế này

Em thấy phương án bảo lưu là được ạ, ngay chiều nay em phải sang trường để làm thủ tục xem sao. Có cụ nào làm ở ĐH Luật ko ạ !

tran duc chi

Xe buýt
Ba cái vụ điên tình này đúng là điên cái đầu,bây h phải dùng khổ nhục kế đến g/đ cậu kia nhờ họ tác động làm thế nào để cô kia đi học ko để mất cơ hội,sau này chúng nó yêu thật sự thì cưới hỏi,còn nếu chỉ vì mù quáng tuổi mới lớn thì qua giai đoạn trên thì cháu sẽ chín chắn hơn.

kiemlm

Xe tải
Kụ nhắn tin vào số của nó nói rằng gia đìnhgg đồng ý cho chúng nó lấy nhau. nhưng phải học thì mới kiếm được tiền nuôi chồng cả đời chứ. Nếu bỏ học, cơ hội kiếm tiền khó khăn, không có gì ăn thì hai đứa có sống với nhau được ko?

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
đúng rồi, cứ nhắn tin bảo gia đình đồng ý, rồi liên lạc với gia đình nhà trai bảo ko cấm đoán, chỉ là bây giờ muốn biết kế hoạch 2 đứa thế nào để hỗ trợ. Nói chung là tìm cơ hội để giao tiếp, rồi lắng nghe tâm tư tình cảm nguyện vọng của nó, sau rồi mới tính. Và cái mình cần nhắm tới là thuyết phục e nó đi học để có thể hoàn thành tâm tư của chính nó, và gia đình sẽ hỗ trợ trong mức có thể. Cứ thế đã rồi...lừa lừa chém chết mẹ thằng giai kia đi!!!!!

MyMac

Xe điện
Cụ chủ đừng nản lòng nhé. Em rất cảm phục cụ đấy. Cô bé này bây giờ đang như người bơi giữa biển khơi, nó không biết đâu là bến đâu là bờ. Đây là lúc nó cần cụ nhất. Cụ buông tay là nó chìm đấy cụ à.

Cụ cố gắng lên, nhờ tất cả bạn bè của nó tìm hộ. Kiểu gì nó cũng liên lạc với bạn bè nó. Cái chính là phải để cho nó tin là gia đình đã chịu thua chúng nó rồi, chấp nhận cho chúng nó với nhau thì mới lừa được chúng nó về. Bây giờ cứ tìm chúng nó về đã, còn bước tiếp theo tính sau.

Cố gắng lên cụ nhé.

Nhạc

Xe container
18 tuổi là bố mẹ hết nghĩa vụ, nó muốn làm gì thì kệ nó, anh em họ hàng có sống cuộc sống của nó đâu mà can với thiệp.
Đi học ĐH cũng ko phải con đường duy nhất để thành người tử tế. Nó xác định thằng người yêu là quan trọng nhất thì kệ nó và giúp đỡ hai đứa qua bố mẹ ku kia thôi chứ đấng này lôi về cho đi học nó cũng thành quỷ sứ.

F.ACURA

Xe container
Cụ cứ cho nhắn tin: Mẹ bị tai nạn cấp cứu trong Viện, cháu về ngay (thực ra việc này còn quá tai nạn)
- PA1: cháu nó về: khuyên giải, phân tích
- PA2: ko về thì cũng coi như 1 kiếp người bỏ đi
Cách này hơi cực đoan.. nhưng mà chuẩn ;))

thuysinh.tl

Xe container
CỤ nói chuẩn đấy ợ. Cái tuổi choai choai này thì dùng biện pháp cưỡng chế là hạ sách. Vì càng cấm thì chúng nó càng làm. Tốt nhất nhà cụ chủ nên tim cách khuyên bảo thằng bạn trai và gia đình thằng đó thoai.
Sau khi đọc lại kỹ những gì chủ thớt viết, em có mấy ý thô thiển thế này:

1/ Chấp nhận chuỵên của 2 trẻ, khuyên nhủ, động viên và giúp đỡ để cháu gái đi học ĐH đó là thượng sách.
Sau này khi cháu nó lao đầu vào học, chuyện 2 đứa dư lào do chúng tự quyết, đó là phương án để hoàn cảnh thực tiễn trả lời chúng, nếu chúng vượt qua được thì tốt, không vượt qua được thì chia tay cũng nhẹ nhàng và tự nguyện hơn.

2/ Cương quyết chia rẽ chúng, cho cháu gái đi học ĐH, đây là trung sách.
Cháu gái sẽ có cảm giác bị gia đình chia rẽ tình yêu không chuyên tâm học hành, cậu kia thì cũng chẳng dễ ngồi yên để cho cháu gái yên ổn mà học.

3/ Mặc xác chúng nó muốn đến đâu thì đến, đây là hạ sách chắc cụ chủ không làm

potter.nguyen

Xe buýt
Em thì nghĩ không nên thua chúng nó. Bây giờ cần làm là
1. Cụ tìm cách bảo lưu kết quả
2. Tìm ra địa chỉ của chúng nó
3. Tuyên bố từ mặt, không coi là con cháu nữa
4. Âm thầm theo dõi, đừng để nó túng quẩn quá mà sa ngã.
5. Đợi nó sáng mắt ra và quay về

Cái gì sai lầm cũng phải trả giá hết. Kể cả có dài hơn 1 năm, nó muốn học hành thì phải thi lại đi, cũng là cái giá phải trả. Giờ đưa chúng nó về, chịu thua chúng nó, khổ thì có người đỡ hộ, nó không trắng mắt ra được đâu ạ

malata

Xe buýt
Cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, người ngoài bao giờ nhìn vào cũng phán xét nọ kia, nó ngu nó dại thì thì thiệt nhưng phải người trong cuộc mới thấy đắng lòng. " Cá ko ăn muối cá ươn, con ko nghe lời cha mẹ trăm đường con hư" Cụ chủ và gia đình hãy cố gắng chia nhau ra đi tìm cháu bé vì tuổi trẻ hay nông nổi tự làm theo ý của mình mà ko cần biết đúng sai, gia đình hãy khuyên nhủ để cháu dần nhận ra sự thật cuộc sống nó khác xa trong các câu truyện cổ tích như nào, đồng ý tình yêu ko có lỗi nhưng để nuôi dưỡng cần có tri thức và tiền mà 2 cái đấy cháu chủ thớt đang thiếu, khuyên cháu hãy học tốt để kiếm tiền thật giỏi khi đã có tri thức và tiền cháu bé sẽ vững vàng đến với ai mà cháu cảm thấy yêu thương kể cả cậu bạn trai bây giờ vẫn chưa muộn. Chúc gia đình chủ thớt sớm tìm được cháu và nhiều sự bình an.

sv_ngheo

Xe điện
Đã có người trong họ tuyên bố từ mặt và cấm nó vào nhà vì quá sốc khi thấy nó như thế. Tuy nhiên theo em càng dùng bạo lực và cưỡng chế càng đẩy nó ra xa gia đình, theo em nghĩ là ko nên. Dù sao cũng ruột rà máu mủ nhà mình, cũng không phải là đường cùng, chưa đụng độ pháp luật, em nghĩ còn nước là còn tát thôi.

Em đang hướng cả họ theo giải pháp bảo lưu kết quả thi đại học 1 năm. Ở cái vùng bán mặt cho đất bán lưng cho giời như ở vùng quê trung du ấy, việc thi đỗ là một việc không phải dễ dàng gì. Tuy đó không phải là con đường vào đời duy nhất nhưng nó cũng là những thành quả mà cháu nó và gia đình đã nỗ lực. Em nghĩ cứ cho cháu nó tiếp tục làm gì nó thích, cho đến khi thực tế phũ phàng hiện ra trước mắt và quay về thì sẽ tốt hơn.

Về thủ tục bảo lưu thì qua tìm hiểu em thấy được phép bảo lưu, nhưng phải có lý do chính đáng và được nhà trường đồng ý. Nhưng không biết việc bảo lưu có nhất thiết phải có mặt cháu không, khi mà đến giờ gia đình vẫn ko liên lạc được với cháu và chưa biết cháu đang ở đâu...

bayer

Xe máy
Sau khi đọc lại kỹ những gì chủ thớt viết, em có mấy ý thô thiển thế này:

1/ Chấp nhận chuỵên của 2 trẻ, khuyên nhủ, động viên và giúp đỡ để cháu gái đi học ĐH đó là thượng sách.
Sau này khi cháu nó lao đầu vào học, chuyện 2 đứa dư lào do chúng tự quyết, đó là phương án để hoàn cảnh thực tiễn trả lời chúng, nếu chúng vượt qua được thì tốt, không vượt qua được thì chia tay cũng nhẹ nhàng và tự nguyện hơn.

2/ Cương quyết chia rẽ chúng, cho cháu gái đi học ĐH, đây là trung sách.
Cháu gái sẽ có cảm giác bị gia đình chia rẽ tình yêu không chuyên tâm học hành, cậu kia thì cũng chẳng dễ ngồi yên để cho cháu gái yên ổn mà học.

3/ Mặc xác chúng nó muốn đến đâu thì đến, đây là hạ sách chắc cụ chủ không làm
Trong trường hợp này ''thượng sách", "trung sách" của cụ thì ko thể thực hiện ngay được, em thấy hạ sách có khi lại khả thi

ca này hơi khó.theo em dùng vũ lực hay khuyên nhủ h hơi vô ích.cụ thuyết phục cháu gái bảo lưu kết quả thi.cho 2 đứa tung hoàng 1 năm đi xem chúng sống ra sao?ko kinh tế ko gd em nghĩ nó sẽ "thấu" thôi.