[Funland] Chuyện của người tù 443106

Tình tiết này cụ thớt bốc phét non tay, hoặc ông khóc trong mưa kia non tay bốc phét.
Mẹ, ba cái thông tin này nếu có người nhà "cơ cứng" thì cũng phải nhận án chán chê rồi mới biết, và thông thường thì mãi mãi không thể biết nổi.
Làm đíu có "anh công an phường" nào vừa ngu vừa tốt bụng đến nỗi phọt hết thông tin cho nghi can ngay trong khi tạm giữ thế này?
Nói chung cũng có, nhưng chỉ lon ton thôi chứ tuổi gì đòi thụ lý với lấy cung...ngu thế giao việc để vỡ mồm lãnh đạo à? :))
Một A lếch san đơ rơ Zích lơ cho hay.

HUNGSMUN

Xe container
Tiếp đi nào cụ chủ, hấp dẫn phết.

chungdungvn

Xe điện
Tình tiết này cụ thớt bốc phét non tay, hoặc ông khóc trong mưa kia non tay bốc phét.
Mẹ, ba cái thông tin này nếu có người nhà "cơ cứng" thì cũng phải nhận án chán chê rồi mới biết, và thông thường thì mãi mãi không thể biết nổi.
Làm đíu có "anh công an phường" nào vừa ngu vừa tốt bụng đến nỗi phọt hết thông tin cho nghi can ngay trong khi tạm giữ thế này?
Nói chung cũng có, nhưng chỉ lon ton thôi chứ tuổi gì đòi thụ lý với lấy cung...ngu thế giao việc để vỡ mồm lãnh đạo à? :))
Cụ có biết thế nào là kể lại và thế nào là tường thuật lại không?

chungdungvn

Xe điện
Bẩm ngửi hơi văn cụ chủ viết hơi non, đọc như style truyện Áo Trắng của các cậu ấm cô chiêu mới nhớn còn thích kiểu làm văn tự sự tả cảnh lãng mạn sến vãi lọ. Bẩm theo cháu cụ nên viết thẳng vào tình tiết câu chuyện, lược bớt các đoạn tả cảnh tả tình dài lê thê thì sẽ hấp dẫn hơn. Trong khi chờ cụ chủ rặn tiếp, mời các cụ đọc 1 cụ khác cũng viết về tù: Những năm tháng tù đày (hồi ký).
Vâng cụ, nhà cháu đang lược bớt cho nhanh mấy cái râu ria đây. Cứ lan man mấy lần nhà cháu tí lạc đề

scorpion_ica

Xe điện
Cụ có biết thế nào là kể lại và thế nào là tường thuật lại không?
Khồng, em quan tâm làm gì? Nhưng dù nó là gì thì em cũng thích sự thật hơn.
À mà hình như cụ có vẻ thích nghĩ rằng người khác không biết, nhảy? :))

chungdungvn

Xe điện
Khồng, em quan tâm làm gì? Nhưng dù nó là gì thì em cũng thích sự thật hơn.
À mà hình như cụ có vẻ thích nghĩ rằng người khác không biết, nhảy? :))
Ý em không phải thế, ý là em đang kể lại thôi. Có những chỗ lúc kể chưa nhớ ra và có những chỗ nếu phang thẳng vào thì bị xóa bài ngay. Nên các cụ cứ thông cảm cho em, em không tường thuật lại theo dòng sự kiện đâu.

Nữ H0àng Hạ Long

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn anh zai, dặn thì như táo bon, đến đây thì êm xin té.

lạc lối

Xe điện
thiệt tình văn chương bạn thớt còn non vs xanh , bạn nên đóng a lô lại cho chúng nó đỡ chửi :D

chungdungvn

Xe điện
Nhiều cụ vào gạch đá quá, nhà cháu thấy buồn ghê. Công việc bận bỏ xừ, ngày nào cũng chạy đi chạy lại giao chuyển hàng cho khách. Chứ có phải rảnh rang ngồi chây ì làm gì mà nhà cháu có phải là nhà văn nhà thơ mài chữ ăn xiền đách đâu mà các cụ chê này chê nọ.

Từ chỗ này dở đi, cụ nào thích xem bài thì xem tiếp ạ. Chuyện cũng không phải do em trải nghiệm mà đó là câu chuyện của một người bạn, người anh của em kể trong một lần anh em ngồi nhâm nhi. Chuyện chả có gì hay ho, đặt vào trường hợp của các cụ các cụ chắc cũng muốn xóa xừ cái đó khỏi kí ức cho rồi.

Than ôi, thế thái dân tình
Bạn bè chẳng đáp, người dưng lắm lời.

Em chả quan tâm, cụ nào còn quan tâm thì em lại kể.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còn thì biên nốt cho anh em hóng. Còn gạch đá cụ cứ nhận đê, offline xem có dám gạch không. Còn ttruện là truyện ai không đọc thì next, không thừa hơi đi giải thích với từng nhân!
Nhiều cụ vào gạch đá quá, nhà cháu thấy buồn ghê. Công việc bận bỏ xừ, ngày nào cũng chạy đi chạy lại giao chuyển hàng cho khách. Chứ có phải rảnh rang ngồi chây ì làm gì mà nhà cháu có phải là nhà văn nhà thơ mài chữ ăn xiền đách đâu mà các cụ chê này chê nọ.

Từ chỗ này dở đi, cụ nào thích xem bài thì xem tiếp ạ. Chuyện cũng không phải do em trải nghiệm mà đó là câu chuyện của một người bạn, người anh của em kể trong một lần anh em ngồi nhâm nhi. Chuyện chả có gì hay ho, đặt vào trường hợp của các cụ các cụ chắc cũng muốn xóa xừ cái đó khỏi kí ức cho rồi.

Than ôi, thế thái dân tình
Bạn bè chẳng đáp, người dưng lắm lời.

Em chả quan tâm, cụ nào còn quan tâm thì em lại kể.

letrungthanh17

Xe tăng
Việc mình mình làm. Thớt cụ mở ra cụ cứ chủ động.

scorpion_ica

Xe điện
Vấn đề của cụ là không phải cụ kể hay tường thuật, mà là cụ đang tập làm văn. Văn Kể là theo phong cách kể chuyện (nói sao thì kể vậy, dành cho người nghiệp dư không biết viết văn), văn tường thuật là văn phong báo chí, style món này là tốt nhất cho đề tài của cụ nếu cụ biết cách. Còn style của cụ là theo kiểu viết văn, nhưng chất văn thì chưa tới, áo trắng sến sẩm tả cảnh tả tình la đà kiểu học trò. Mà loại đề tài kiểu này thì lại không được chọn style văn chương, vì người đọc chỉ quan tâm đến tính chân thực của sự việc, do vậy phải là thể loại văn báo chí. Đã là kể lại sự thật mà lại làm văn bịa tưởng tượng la đà thì không đáng xem.
Lại sa đà về văn, loãng hết thớt của bác chủ. :))
Nhưng thôi nốt, văn tả chuyện này hợp nhất là ông có văn cộc cằn, giật khục. Ấy là vì cái chất thăng trầm nó ngấm mẹ vào máu rồi, mở mồm nói những câu ngọt nhạt nó không xuôi.
Chất văn thì thế, còn vị văn nó phải ngấm vị đắng, vị cay...mất mát đấy, tiếc nuối đấy nhưng không hối hận kiểu giằng xé ủy mị.

Con người tử -tế đã từng trải đến thế thì khí chất nó phải khác, nhún nhường an phận mà vẫn ngạo nghễ đàng hoàng, được - mất chỉ thoáng hiện trong cái nhếch môi.

Văn tả chuyện đời của "ông - phạm" mà được thế là nhất! :D

mr_luv

Xe buýt
em oánh dấu để theo dõi ạ

QMintech

Xe tăng
Anh em of chỉ cần Lội Dung là chính :)

thanhtrung052

Xe tăng
E hóng.k ý kiến gì

leceti

Xe tải
Trong cõi of em nghĩ sẽ có rất nhiều cao nhân hiểu nhân tình thế thái và giá trị của những thứ tưởng trừng như ko có giá trị. Có cụ nào đã từng thèm nghe tiếng người chưa? Thèm nhìn thấy 1 chiếc lá xanh, để có chút ko khí để thở phải chi tiền cho quản giáo. Để được chia cơm phải có số má. Và rất nhiều thứ hoạt động trái quy luật tự nhiên. Cụ chủ thớt cứ sắp xếp viết lại cho ai muốn tìm hiểu thì đọc, ai ko hứng thú thì cũng không nên gạch đá cụ chủ.