Chuyện cũ viết lại: Apachai

Thái Phượt

Xe tăng
Cây hoa màu vàng chỗ cầu Đoàn kết là hoa gì vậy cụ chủ thớt? Trông đẹp quá.
ui hoa đấy mà cụ ko bít à.Hoa Dã Quỳ đấy, loài hoa này mọc hoang dại rất nổi tiếng ở Đà Lạt. trước đây mình tưởng chỉ Đà lạt mới có ,sau mới biết ngoài Bắc từ Lũng Pô lào cai đến con đường từ Điện Biên đi Mường Chà cả một vạt núi vàng rực Dã Quì

Thái Phượt

Xe tăng
em cũng vừa mới đi về bằng xe máy
nhũng gì chủ thớt nói là chuẩn roài
đi oto cũng ko đến nỗi vất vả khổ nhất là leo lên cột mốc thôi
chú ý đặc biệt đoạn quả đồi đầu tiên trước khi đến suối đoạn này dốc qua được đoạn này coi như lên được đỉnh :D

khi leo cột mốc nên đi giầy mặc quần dài, áo dài tay để tránh cỏ lau cắt vào da (mỗi người nên mang tối thiểu 2l nước)
áo cờ đỏ sao vàng sau lưng in bản đồ việt nam và sologan của APachai "một con gà gáy 3 nước cùng nghe" có bán tại đồn biên phòng (cảm giác mình đứng trên cột mốc ko mặc áo cờ đỏ sao vàng trong 1 rùng áo đỏ rực khó chịu lắm đấy :)) )
sau khi leo cột mốc xuống cảm giác được ngâm chân trong làn suối mát thật vô cùng Yomost (đi bộ 50 bước cách chỗ để xe là được thỏa mãn)
Còn thời gian nên vào chợ (đây mới là điểm 1 con gà gáy 3 nước cùng nghe) - bọn em đi vội ko kịp vào đây hơi tiếc
Bữa cơm buổi tối khi đến đồn biên phòng cực ngon gà tập điền kinh chứ ko chạy bộ, rau tươi ngọt thịt lợn đen chắc bì nuốt ko nổi nhưng mỡ thì cứng đanh
cụ có cái ảnh nào phọt lên cho người đi rồi được dịp hồi tưởng,ai chưa đi thì dục dã con tim với

THể theo yêu cầu ko có thời gian viết bài nên các bác xem tạm ảnh vậy nhé
đây là đường đi
[YOUTUBE]2w5Q1ozbbcM[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]bRhHyLBBT0s[/YOUTUBE]
http://www.youtube.com/watch?v=bRhHyLBBT0s&feature=share
http://www.youtube.com/watch?v=2w5Q1ozbbcM

nhung cũng có đoạn đẹp chứ nhỉ

ăn tối tại Đồn biên phòng =P~

ăn sáng :)) :)) :)) :)) :))

Lên đường
Tập trung ở chân đồi chuẩn bị leo

đường chinh phục cột mốc

Lên đỉnh

vợ chồng Aphủ

phông nền hót nhất trên cột mốc

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
thật đáng tự hào phải ko các bạn ,nhìn các bạn trẻ khỏe sung sức quá, chẳng bù cho tớ mới đi nửa quả đồi cỏ tranh lúc xuất phát tớ đã định bỏ cuộc rồi vì mệt ko thở được ,may đc chú lính BP động viên,kiên nhẫn chờ đợi cuối cùng mình cũng lên đến đỉnh vô cùng mệt mỏi nhưng đầy sung sướng và tự hào .Thanks bạn vì những tấm ảnh

jamebond

Xe tăng
ui hoa đấy mà cụ ko bít à.Hoa Dã Quỳ đấy, loài hoa này mọc hoang dại rất nổi tiếng ở Đà Lạt. trước đây mình tưởng chỉ Đà lạt mới có ,sau mới biết ngoài Bắc từ Lũng Pô lào cai đến con đường từ Điện Biên đi Mường Chà cả một vạt núi vàng rực Dã Quì
Ah, hóa ra đây là hoa Dã quỳ. Đợt tháng 02 đi Mộc Châu mọi người bảo có rừng hoa Dã quy lắm nhưng lúc đi thì hết mất rồi nên chưa được ngắm.

7663A18

Xe tăng
Ah, hóa ra đây là hoa Dã quỳ. Đợt tháng 02 đi Mộc Châu mọi người bảo có rừng hoa Dã quy lắm nhưng lúc đi thì hết mất rồi nên chưa được ngắm.
Ở quê (miền núi đông bắc) cũng có ạ. chủ yếu là ở cạnh mồ mả vì trước người ta làm vòng hoa bằng hoa này nên hay mọc cạnh mộ. nhìn xa đẹp nhưng gần thì thúi lắm ợ. hồi nhỏ bọn e gọi là "cúc thối", hic.

jamebond

Xe tăng
Ở quê (miền núi đông bắc) cũng có ạ. chủ yếu là ở cạnh mồ mả vì trước người ta làm vòng hoa bằng hoa này nên hay mọc cạnh mộ. nhìn xa đẹp nhưng gần thì thúi lắm ợ. hồi nhỏ bọn e gọi là "cúc thối", hic.
Chắc em đã gặp và nhìn thấy nhưng không để ý. Khi hoa mọc 1 cụm nhỏ thì đơn độc nhưng khi cả 1 vườn hoặc một vạt đồi vàng một màu thì lại là chuyện khác cụ nhỉ.

mennguyen2005

Đi bộ
Em đang tính đi một chuyến từ tp HCM tới A Pa Chải bằng xe sedan, dự trù đến Điện Biên Phủ vào ngày 23-6-2012. Các bác cho em hỏi xe sedan có thể đi A Pa Chải được không? Mùa này thời tiết có tốt không ạ?
Cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm và hình ảnh.

nddu

Xe buýt
Cám ơn các cụ nhiều ạ. Nhà cháu đang thèm đến cái ngã tam đó cắt tiết gà.

Thái Phượt

Xe tăng
Em đang tính đi một chuyến từ tp HCM tới A Pa Chải bằng xe sedan, dự trù đến Điện Biên Phủ vào ngày 23-6-2012. Các bác cho em hỏi xe sedan có thể đi A Pa Chải được không? Mùa này thời tiết có tốt không ạ?
Cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm và hình ảnh.
Từ Sài Gòn mà đi Apachai thì đáng nể đấy ,có điều cụ phải phân phối sức khỏe hợp lí thì mới leo nổi.trông thế chứ đoạn đồi cỏ tranh mệt lắm đấy. vấn đề cụ hỏi về xe sedan ,bình thường thì ko vấn đề gì .Hồi tớ đi là bằng con Gets còi nhưng là mùa khô tháng 11 , th6 là mùa mưa nếu cụ đi đúng hôm mưa thì ko nói trước đc điều gì đâu,vất vả lắm đấy. việc nữa là nắng nóng leo núi rất mất sức,cụ phải chuẩn bị mọi thứ để leo núi tầm 5h sáng thì tốt nhất chứ đợi đến 7,8h là nắng há mồm lè lưỡi đấy.Vài lời góp cùng cụ ,chúc cụ có chuyến đi may mắn nhé

Evolution

Xe điện
Kiểu gì em cũng phải cố gắng làm một chuyến này bằng xe máy cho máu. Bây giờ thủ tục lên cộc mốc cũng dễ rồi cụ chủ nhỉ. Phục cụ nhiều tuổi rồi mà rất máu lửa :D

sương mù

Xe máy
Ở tuổi cụ Thái mà còn leo được mốc 0 cực Tây, cá nhân cháu thuộc thế hệ trẻ khâm phục lắm ợ, chúc cụ luôn luôn mạnh khỏe và hạnh phúc :D

lucent

Xe buýt
Cám ơn bác Thái Phượt đã viết bài bổ ích. Bọn em đang ở Mường Nhé, sáng mai hẹn anh Quế phụ trách leo mốc 4h xuất phát từ MN vào đồn rồi lên mốc 0. Đường đi đã khá hơn nhưng vẫn xấu kinh khủng.

inochi

Xe điện
Em chưa có dịp đi nhưng đánh dấu thông tin này lại, cám ơn bác
Số là mấy hum nay E nhận đc vài ba cuộc gọi từ số máy lạ hỏi về KN đi Apc .Sắp nghỉ lễ rùichawsc chắn sẽ rất đông ng lên trải nghiệm bản thân với cột mốc,nói qua ĐT rất khó kĩ càng,mọi nhẽ nên e mạnh dạn trình bày lại đôi điều từ KN bản thân về Apc ,bít đâu giúp ích đc cho ai chăng. HN- Apc toàn tuyến xấp xỉ 800km,ngày đầu tiên nên nghỉ lại TP Điện Biên.ngày lễ sẽ rất đg khách nên bạn phải gọi điện đặt phòng trước ,theo mình nên nghỉ lại KS Asean nằm đối diện SB Mường Thanh cũng là điểm đầu đường đi M.Chà,M.Nhé số ĐT 0230 3737777 .KS đó tiện nghi tốt,giá ngày thường 250-300k (ko bít ngày lễ có tăng ko) .KS đó có cácDv ăn uống,giải trí từ A-Z trọn gói trong khuôn viên lun. sáng hum sau 7h xuất phát thì 16h là đến cổng đồn BP Apc rồi,nên gọi điện báo trước quân số để đồn bố trí ăn ngủ ( có trả tiền ) cho a.Thắng đồn trưởng số đt 0982688959 .Lưu ý rằng đồn BP nằm trên đồi cao,đg lên chưa hoàn thiện nên oto phải đem gửi ở trạm BP cửa khẩu cách đồn 3km,hoặc 1km về phía cột mốc có nhà hàng đặc sản( nhà sàn to vật) và quán tạp hóa bán bia lon thuốc lá bánh kẹo,thẻ cào giá ko đắt hơn HN.ở đó có thể gửi xe,đặt xôi thịt bia bánh mang lên cột mốc

Thái Phượt

Xe tăng
Cám ơn bác Thái Phượt đã viết bài bổ ích. Bọn em đang ở Mường Nhé, sáng mai hẹn anh Quế phụ trách leo mốc 4h xuất phát từ MN vào đồn rồi lên mốc 0. Đường đi đã khá hơn nhưng vẫn xấu kinh khủng.
Oh! chào bạn Lucent , thế là Bạn đã thực hiện đc ước mơ của mình rồi ,chúc mừng Bạn.Bạn hỏi mình từ th4 là đi con Buổi Sáng có đc ko ,vậy Bạn lên đó bằng xe gì vậy ,tháng này mùa mưa ,trời lại nắng nóng vất vả lắm đấy ,chúc các Bạn có chuyến đi mĩ mãn nhé,nhớ lúc về viết bài ,úp lên thật nhiều ảnh để làm KN cho OFEr khác nhé

Heosua_HN

Xe điện
Oh! chào bạn Lucent , thế là Bạn đã thực hiện đc ước mơ của mình rồi ,chúc mừng Bạn.Bạn hỏi mình từ th4 là đi con Buổi Sáng có đc ko ,vậy Bạn lên đó bằng xe gì vậy ,tháng này mùa mưa ,trời lại nắng nóng vất vả lắm đấy ,chúc các Bạn có chuyến đi mĩ mãn nhé,nhớ lúc về viết bài ,úp lên thật nhiều ảnh để làm KN cho OFEr khác nhé
Cụ Thái Phượt dạo này im ắng quá nhởi, trời mưa dầm dề em cũng đang ứ mấy cái dự định Tây Bắc, bùn thật :(

Thái Phượt

Xe tăng
Cụ Thái Phượt dạo này im ắng quá nhởi, trời mưa dầm dề em cũng đang ứ mấy cái dự định Tây Bắc, bùn thật :(
Chào Heo Sữa ! Đ/c là chưa thực hiện chuyến đi Apachai như đã dự văn định đâu đới.phê bình nghim khắc& nghim khắc phê bình nhé. Hiện nay mình vẫn còn " âm ỉ sướng cái vụ Tây TS " quãng 1/8 sẽ lại làm chuyến độc hành " mũi Sa Vĩ" nói cho o ai oai thui chứ đi Móng Cái ,Trà Cổ.Tháng này còn mưa lắm mình can Cụ mấy cái vụ Tây Bắc ,để cuối th10 " hết mưa - chưa rét " đi là đẹp nhất,Cụ Lucent này leo APC trời này vất vả lắm đây .Cụ đi đâu một mình buồn cứ ới miềng một tiếng nhé ,biết đâu có duyên ta đi với nhau một chuyến

langph

Xe đạp
các cụ biết ai làm cầu Đoàn kết không? Em đấy
Hoa vàng bên cầu Đoàn Kết là hoa cúc dại. Mùa này đầy đwowngf đẹp lắm

langph

Xe đạp
Hôm nào các cụ đi APC alo em một tiếng. Công trường em đang làm ở đấy. Khoảng tháng 10 dương các cụ đi là đẹp nhất