Chuyện cũ viết lại: Apachai

Thái Phượt

Xe tăng
Số là mấy hum nay E nhận đc vài ba cuộc gọi từ số máy lạ hỏi về KN đi Apc .Sắp nghỉ lễ rùichawsc chắn sẽ rất đông ng lên trải nghiệm bản thân với cột mốc,nói qua ĐT rất khó kĩ càng,mọi nhẽ nên e mạnh dạn trình bày lại đôi điều từ KN bản thân về Apc ,bít đâu giúp ích đc cho ai chăng. HN- Apc toàn tuyến xấp xỉ 800km,ngày đầu tiên nên nghỉ lại TP Điện Biên.ngày lễ sẽ rất đg khách nên bạn phải gọi điện đặt phòng trước ,theo mình nên nghỉ lại KS Asean nằm đối diện SB Mường Thanh cũng là điểm đầu đường đi M.Chà,M.Nhé số ĐT 0230 3737777 .KS đó tiện nghi tốt,giá ngày thường 250-300k (ko bít ngày lễ có tăng ko) .KS đó có cácDv ăn uống,giải trí từ A-Z trọn gói trong khuôn viên lun. sáng hum sau 7h xuất phát thì 16h là đến cổng đồn BP Apc rồi,nên gọi điện báo trước quân số để đồn bố trí ăn ngủ ( có trả tiền ) cho a.Thắng đồn trưởng số đt 0982688959 .Lưu ý rằng đồn BP nằm trên đồi cao,đg lên chưa hoàn thiện nên oto phải đem gửi ở trạm BP cửa khẩu cách đồn 3km,hoặc 1km về phía cột mốc có nhà hàng đặc sản( nhà sàn to vật) và quán tạp hóa bán bia lon thuốc lá bánh kẹo,thẻ cào giá ko đắt hơn HN.ở đó có thể gửi xe,đặt xôi thịt bia bánh mang lên cột mốc

Thái Phượt

Xe tăng
đoạn đường từ ĐB đi M.Chà,Si phaphinf,Chà cang 140km đường đẹp ko nói làm gì,xấu nhất là đoạn Chà Cang- M.Nhé 80km đôi chỗ bạn sẽ gặp cảnh này

và Ông này

nhưng nếu đi đoạn này vào tầm nghỉ trưa 12h thì ngon choét,cùng lắm thì chờ 30 phút là cùng ,còn bao thuốc kèm lời nói ngọt thì đi luôn ko bít chừng

Thái Phượt

Xe tăng
qua đc đoạn này thì M.Nhé đây ( điểm có cây xăng cuối cùng nhé)

đi quá M.Nhé 8km ,hơi thụt vào trong bên trái 50 m cầu Đoàn Kết đây

Thái Phượt

Xe tăng
Qua cầu đoàn kết đi tiếp 35km sẽ đến đồn BP Leng su sìn,25km nữa sẽ đến đồn Apchai. đường đi quá đẹp đây

đây nữa

một lưu ý nữa là: từ đồn BP oto đi 8km sẽ đến ngay dưới chân núi để leo lên cột mốc.điểm chân núi này nằm sát một ngã 3 có đường rất nhỏ ch trâu kéo gỗ ,oto ko đi đc.phải lưu ý vậy vì bản thân người viết bài đã bị leo nhầm lên một đoạn lại phải tụt xuống vì chiến sĩ dẫn đg cũng nhầm lối

yensuong

Xe điện
Cụ up ảnh ngon rùi thì lục lại chuyện cũ kể cho bọn em nghe với ạ :D

Thái Phượt

Xe tăng
Cụ up ảnh ngon rùi thì lục lại chuyện cũ kể cho bọn em nghe với ạ :D
chuyện cũ...ý à...ngại lém...hí hí E ứ dám kể đâu.có duyên mình đi với nhau một chuyến thì thú cụ Sướng nhỉ

lucent

Xe buýt
Cụ cho em hỏi đi bằng Morning có được không ạ?

Thái Phượt

Xe tăng
Cụ cho em hỏi đi bằng Morning có được không ạ?
đi được.vì tớ đi từ ĐB bằng Getz còi thuê của 1 chú thổ công tuyến ĐB-M.Nhé .số đt của chú ấy đây Tân 02303767676 .0948212967 . gặp chỗ nào khó đi quá tớ phải xuống chèn đá ,khó nữa thì cho thằng xe xúc 2 xịch nó lấy gầu san hố là mình qua đc

amunike

Xe tăng
đặt gạch hóng nào, dịp 10-3 âm vừa qua em lỡ chuyến đi Apachai mà tiếc quá

Civic TN

Xe lăn
E cũng đặt gạch hóng

quangdzung

Xe điện
Cụ nào làm chuyến Apachai ko nhỉ

Thái Phượt

Xe tăng
thêm vài hình nữa nhé.đây là ngọn đồi cỏ tranh đầu tiên,nhìn rất đơn giản nhưng có thể nói là mệt nhất trong cả cuộc hành trình,vì nó chuyển trạng thái ,đang từ ô công chức ghế xoay bàn phím sang cắm đầu leo dốc bảo đảm các cụ dù khỏe ,trẻ cũng mồm thở tranh với mũi.đa số bỏ cuộc vì mệt cũng ở đoạn này( sổ nhật kí của đồn ghi rất cụ thể,có đoàn đi 15ng lên đến mốc có 10 còn 5 xin hàng)

qua đoạn này bà con phải để nhịp thở trở lại phình phường mới đc đi tiếp,đến con suối là đc non nửa đường và bắt đầu chui vào rừng dẻ cổ thụ

mình ko biết xoay hình,cụ nào xoay hộ mình cái.theo tớ nên mang theo sợi dây dù 10m hàng rong hay bán ,lính BP đi trước sẽ quàng vào gốc cây mình nắm dây leo lên rất đỡ tốn sức

Thái Phượt

Xe tăng
này thì cổng đồn này

chỉ huy đồn này.ô Thắng đồn trưởng hói đầu đứng bên trái,ô trung tá Thinh chính trị viên trưởng đứng bên phải.ngoài cùng là thiếu tá đồn phó trinh sát Hùng .các cụ này uống rượu thì thôi rồi ,các cụ liệu mà giữ hồn mình

Thái Phượt

Xe tăng
leo lên cột mốc rồi có quyền chỉ tay vào điểm nhọn bên tay trái tấm bản đồ phía bắc VN tự hào với vợ con,bạn bè rằng Ta đã từng vượt qua 1870m leo lên cột mốc biên giới 3 nước trên đỉnh núi Khoang la San ,giuơng cao quốc kì với thằng " bạn" phuơng bắc hô to " Nam Quốc Sơn Hà chi Hữu Chủ"

Heosua_HN

Xe điện
Dạ bác chủ thớt cho em hỏi với, em tửu lượng rất non, nhưng thèm leo trèo thì có nên chui vào Mường Nhé ém trước, rồi sáng hôm sau thò mặt đến đồn xin lên thăm cột mốc trong ngày rồi té sớm không ạ. Em hỏi thật, vì em đi một mình mà gặp các bác ở đồn phang cho thì xe cấp cứu không kịp đưa em về HN mất :(

Thái Phượt

Xe tăng
Dạ bác chủ thớt cho em hỏi với, em tửu lượng rất non, nhưng thèm leo trèo thì có nên chui vào Mường Nhé ém trước, rồi sáng hôm sau thò mặt đến đồn xin lên thăm cột mốc trong ngày rồi té sớm không ạ. Em hỏi thật, vì em đi một mình mà gặp các bác ở đồn phang cho thì xe cấp cứu không kịp đưa em về HN mất :(
cụ phi thẳng vào Apachai đi qua đồn 1km bên tay trái có cái nhà sàn rất to,đẹp đó là nhà hàng Xuyến Phù của ô cựu chủ tịch xã,NH này chuyên phục vụ cho bà con 2 nước đi chợ phiên BG vào các ngày 3 ,13'23 .Cụ đến nhà này đặt ăn,nghỉ và người dẫn lên cột mốc. Tất nhiên là cụ phải vào Đồn trình CMT và xin phép. thời gian leo lên và xuống nhanh là 8 tiếng ( tớ mất 9,5 tiếng từ 8h đến 17h30 mới xuống đến chân núi) . Nói vậy thôi chứ đồn BP rất thân thiện họ ko ép mình uống lúc chưa leo đâu ,còn lúc xuống cụ chào một câu rồi " E về kẻo trời mưa " cụ ra M.Nhé ngủ .lưu ý nếu lính BP đưa đường ,cụ muốn cám ơn thì đừng đưa tiền họ ko lấy đâu mà mua tặng họ cái thẻ cào Vietel bán ngay cạnh nhà sàn nói trên .Chúc cụ có chuyến đi mĩ mãn nhé

jamebond

Xe tăng
Cây hoa màu vàng chỗ cầu Đoàn kết là hoa gì vậy cụ chủ thớt? Trông đẹp quá.

em cũng vừa mới đi về bằng xe máy
nhũng gì chủ thớt nói là chuẩn roài
đi oto cũng ko đến nỗi vất vả khổ nhất là leo lên cột mốc thôi
chú ý đặc biệt đoạn quả đồi đầu tiên trước khi đến suối đoạn này dốc qua được đoạn này coi như lên được đỉnh :D
khi leo cột mốc nên đi giầy mặc quần dài, áo dài tay để tránh cỏ lau cắt vào da (mỗi người nên mang tối thiểu 2l nước)
áo cờ đỏ sao vàng sau lưng in bản đồ việt nam và sologan của APachai "một con gà gáy 3 nước cùng nghe" có bán tại đồn biên phòng (cảm giác mình đứng trên cột mốc ko mặc áo cờ đỏ sao vàng trong 1 rùng áo đỏ rực khó chịu lắm đấy :)) )
sau khi leo cột mốc xuống cảm giác được ngâm chân trong làn suối mát thật vô cùng Yomost (đi bộ 50 bước cách chỗ để xe là được thỏa mãn)
Còn thời gian nên vào chợ (đây mới là điểm 1 con gà gáy 3 nước cùng nghe) - bọn em đi vội ko kịp vào đây hơi tiếc
Bữa cơm buổi tối khi đến đồn biên phòng cực ngon gà tập điền kinh chứ ko chạy bộ, rau tươi ngọt thịt lợn đen chắc bì nuốt ko nổi nhưng mỡ thì cứng đanh