[Funland] Chuyện con đánh mẹ, giết cha nhiều quá! Đứa con nghĩ gì hả các Cụ?

Toàn đứa bất hiếu.

tamlinh

Xe tăng
Cha mẹ sinh con , trời sinh tính. Ai đẻ con ra cũng chăm bẵm yêu thương, lo lắng từng chút. Vậy mà khi cơn lớn lên lại quay qua chửi cha mắng mẹ, thật buồn lòng. Gặp đứa hư hỏng, còn nghiện hút bài bạc, hoặc đánh đập cha mẹ nữa.
Con người sao mất nhân tính hơn con vật được nhỉ. Tại trời sinh vậy (bẩm tính), hay lỗi cha mẹ không biét dạy con?

kites1

Xe điện
E nghĩ là do giáo dục thôi, ngày xưa "Tiên học lễ, hậu học văn" còn giờ thì "Tiên học bạc, hậu học vàng"
E giờ già rồi mà gặp các thầy cô dạy hồi xưa thì cứ 1 tiếng thưa, 1 tiếng dạ...., bố mẹ trợn mắt một cái, sợ gần chết đố dám cãi.
Em đồng ý với quan điểm của cụ .Ngày xưa các thầy cô đâu có chuyện đưa phong bì như bây giờ . Và học sinh phải học về đạo đức trong suốt thời gian học tiểu học. Sách giáo khoa lúc đó có nhiều bài dạy về đạo đức rất hay .

Autum leaf

Xe buýt
Em đồng ý với quan điểm của cụ .Ngày xưa các thầy cô đâu có chuyện đưa phong bì như bây giờ . Và học sinh phải học về đạo đức trong suốt thời gian học tiểu học. Sách giáo khoa lúc đó có nhiều bài dạy về đạo đức rất hay .
Đọc lại 5 điều khuôn vàng thước ngọc dành cho thiếu nhi, học sinh từ mẫu giáo trở đi phải học nằm lòng, không có một câu nào dạy " thờ cha, kính mẹ " cả. Nhà dột từ nóc, không dạy cho trẻ biết thương yêu kính trọng cha mẹ thì sản sinh ra thế hệ vậy thôi, nhà nào có nề nếp, có giáo dục thì giữ lấy lề, nhà nào trông vào trường học dạy dỗ con trẻ thì nát

Huthasa

Xe container
Nhiều hay ít ở đây mang tính tương đối tùy trải nghiệm mỗi người.

Nếu cuộc đời Cụ trước kia thấy ít (hoặc hiếm hay không có), giờ thấy xảy ra thường xuyên thì cho là nhiều.
Nếu cuộc đời Cụ trước kia thấy xảy ra thường xuyên, giờ thấy hiếm (hay không có), thì cho là ít.
"Con cái bất hiếu thì đầu tiên lỗi của người con , sau đó lỗi cha mẹ dạy dỗ rồi đến là lỗi của xã hội" .... cái này đúng, nhưng chung quá. Có bao giờ lỗi chỉ một trong các yếu tố trên mà nó xảy ra không? Chứ không phải lúc nào cũng lỗi cả ba như vậy.

Theo trải nghiệm của Em thì bây giờ là nhiều (so với trước đây 10 năm, đến năm 1940)
Nhiều là vì giờ thông tin, mxh phủ sóng khắp nơi thôi cụ. Ngày xưa chỉ có thành thị mới xài internet, fb. Giờ thì anh dân tộc đi nương cũng cầm cái xì mát phôn quay phim chụp ảnh được. Lượng thông tin nhiều thì cụ sẽ thấy được nhiều thôi. Điều mà trước đây cũng có nhưng cụ không biết.

Trai_Nam

Xe tải
Ông nín đi cho tôi nhờ. Nó giết bố mẹ nó vì nó không tin tưởng vào pháp luật bla bla...
Còm như củ lol ấy.
Cụ đọc mà không hiểu à. Xh bất ổn khi phần lớn người dân ko còn gì để mất và ko tin tưởng luật pháp vô người bảo vệ luật pháp. theo cụ kia là đúng. Nếu luật nghiêm trị bọn đấy thì sẽ không có cảnh tồn tại đám con cháu mất dạy, vô tính người ntn. Cụ không nên tay nhanh hơn não.
Theo ý em mợ Toét nói đúng, xh không nghiêm trị bọn nhiện(rượu, ma túy) thì ngày càng loạn.

Trai_Nam

Xe tải
Đọc lại 5 điều khuôn vàng thước ngọc dành cho thiếu nhi, học sinh từ mẫu giáo trở đi phải học nằm lòng, không có một câu nào dạy " thờ cha, kính mẹ " cả. Nhà dột từ nóc, không dạy cho trẻ biết thương yêu kính trọng cha mẹ thì sản sinh ra thế hệ vậy thôi, nhà nào có nề nếp, có giáo dục thì giữ lấy lề, nhà nào trông vào trường học dạy dỗ con trẻ thì nát
Vn giờ quan niệm có tiền là có tất nên bọn trẻ ngày càng chán, đa phần chỉ đua đòi hưởng thụ.

Cụ đọc mà không hiểu à. Xh bất ổn khi phần lớn người dân ko còn gì để mất và ko tin tưởng luật pháp vô người bảo vệ luật pháp. theo cụ kia là đúng. Nếu luật nghiêm trị bọn đấy thì sẽ không có cảnh tồn tại đám con cháu mất dạy, vô tính người ntn. Cụ không nên tay nhanh hơn não.
Theo ý em mợ Toét nói đúng, xh không nghiêm trị bọn nhiện(rượu, ma túy) thì ngày càng loạn.
Xét cho cùng, cụ cũng chỉ có thể hiểu được đến vậy. Em tha thứ cho cụ và không chấp nhất gì cụ.
Lần sau muốn chém, nhớ đọc rõ cái tiêu đề thớt và cái còm cụ muốn bình luận. Nhìn cái này nhé : “ Đứa con nghĩ gì hả các Cụ?
Đừng học đòi mấy thằng muốn phán xét xã hội như thằng củ lol ấy. Và nhớ lắc não trước khi cào phím nhé.

Chỉnh sửa cuối:
.......Nếu luật nghiêm trị bọn đấy thì sẽ không có cảnh tồn tại đám con cháu mất dạy, vô tính người ntn. Cụ không nên tay nhanh hơn não.
Cái này là ý kiến cá nhân của cụ cho nên em trích riêng ra để chém riêng. Theo ý cụ thì đám con cái bất hiếu giết cả bố mẹ đẻ là do pháp luật không nghiêm trị bọn này ???
Lập luận của cụ như thằng nhũn não ấy.
Lật lại vấn đề như thế này nhé ? Con cụ mất niềm tin vào pháp luật cho nên nó có thể giết cụ. Và đó là do lỗi của hệ thống pháp luật đã không tạo được niềm tin nơi con của cụ ???
Chả hiểu tại sao cụ cũng được học hành như người khác mà sao đầu óc cụ có vấn đề đáng lo ngại đến vậy ? Em đang phân vân tự hỏi cụ có chút bốc đồng khi chỉ trích em khi nhìn thấy cái nick “ma mới” của em hay thật sự là cụ quên lắc não trước khi chém ???
Hy vọng là do lý do thứ nhất. Nếu là do lý do thứ hai thì thật đáng tiếc ;));));))

corolla antils

Xe buýt
Sao giờ nhiều chuyện Con bất hiếu đánh mẹ, giết cha như kẻ thù thế này! đau lòng cho công ơn sinh thành, dưỡng dục quá. Tại Mẹ, tại Con hay tại giáo dục? Thời xưa hay các nước cũng có nhiều thế đâu?

Các cụ có lý giải được nguyên nhân hay cách khắc phục không?
Có ai, mà nhà bị lâm cảnh này? Em không hiểu tâm lý, tình cảm người con khi làm vậy, như thế nào, có tâm thần không?

View attachment 4581099

Đau lòng và phẫn nộ. Bất hiếu với Cha Mẹ là tội nặng nhất và gặp quả báo ngay và luôn. Chúng ta nhìn nhận vấn đề thấu đáo hơn thì thấy rằng phần lớn các đứa con bất nhân và bất hiếu này được nuôi dưỡng, bao bọc chiều chuộng và hình thành tính ích kỷ tù nhỏ. Chúng luôn thích gì là được đáp ứng tối đa và nhiều khi được chính Cha Mẹ dậy rằng phải hơn người bằng mọi cách, kể cả những thủ đoạn vô lương. Được dậy dỗ trong môi trường đòn roi, chửi rủa nhiều hơn là yêu thương, uốn nắn và chỉ bảo cặn kẽ rằng sống phải biết thương yêu, lễ phép hay khiêm nhường ra sao...Chúng ta cứ để ý ngay gần mình hay các mối quan hệ xem sẽ thấy có nhiều thành phần chỉ cơ hội, ích kỷ...luôn muốn người khác lo cho mình, mình là trung tâm...phật ý tý là dỗi hời, nói xấu ngay. Mọi dậy dỗ nên một con người tử tế không hề dễ mà phải thật nhẫn nại, chăm chút từ nhỏ. Mọi tình yêu thương nhiều hơn đòn roi, chửi mắng mới làm nên con người tử tế và biết yêu thương, chia sẻ.

slaz8

Xe ba gác
Sao giờ nhiều chuyện Con bất hiếu đánh mẹ, giết cha như kẻ thù thế này! đau lòng cho công ơn sinh thành, dưỡng dục quá. Tại Mẹ, tại Con hay tại giáo dục? Thời xưa hay các nước cũng có nhiều thế đâu?

Các cụ có lý giải được nguyên nhân hay cách khắc phục không?
Có ai, mà nhà bị lâm cảnh này? Em không hiểu tâm lý, tình cảm người con khi làm vậy, như thế nào, có tâm thần không?

View attachment 4581099

thời nào chả có,từ xưa dã có rồi
" Bỏ cha vào rừng
Ngày xưa có hai vợ chồng sống với người cha già và đứa con trai nhỏ. Một hôm, người vợ nói với chồng: - Nhà ta nghèo khó quá, làm lụng cực nhọc suốt tháng quanh năm mà chẳng đủ ăn. Nay cha già cả không làm được việc gì nữa, thật là gánh nặng cho gia đình. Anh hãy đóng một chiếc xe chở cha bỏ vào rừng để gia đình ta bớt đi gánh nặng. Dù sao cha cũng không còn sống được bao lâu nữa. Người chồng nghe vợ bàn như thế, vội đi tìm gỗ đóng xe, định bụng chở cha bỏ vào rừng. Thấy cha loay hoay đóng xe, đứa con nhỏ hỏi: - Cha đóng xe làm chi vậy? Người cha bảo: - Để chở ông nội con vào rừng. Đứa con lại hỏi: - Sao lại chở ông nội vào rừng? - Vì ông nội già rồi - Người cha đáp. Đứa con vô tư nói: - Ông nội già nên cha đem ông nội vào rừng. Vậy sau khi chở ông nội vào rừng rồi, cha nhớ mang xe về cho con, để đến lúc cha già con chở cha vào rừng nhé! Người cha giật mình khi nghe đứa con nhỏ nói, anh ta vội quẳng chiếc xe đi và bỏ ý định mang cha vào rừng. Từ đó về sau hai vợ chồng kia hết lòng hiếu thảo với cha mình."
thời này được sự cộng hưởng thôi. ngày trước cả thế giới có 1 tỷ người, bây giờ 8 tỷ thì nó nhiều lên gấp 8 lần thậm chí nhiều hơn là đương nhiên.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em ko rõ là nhiều so với mốc gì ạ ?
Con cái bất hiếu thì đầu tiên lỗi của người con , sau đó lỗi cha mẹ dạy dỗ rồi đến là lỗi của xã hội
mở mắt chào đời nà mấy anh tuyên giáo đã mớm .. iu cảng iu tổ quốc iu dồng bào mà tổ quốc đồng bào hiểu theo nghĩa nào thì cũng là cảng luôn :)) có dòng nào dạy yêu cha yêu mẹ yêu bản thân đâu :)) .. bác Tố hữu có câu gì e ko nhớ rõ đại khái... khi chàođời 2 tiếng đàu nòng con goi xờ ta lin ;)) ;)) . Thế nên giờ người ít khỉ nhiều nà vậy

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
mở mắt chào đời nà mấy anh tuyên giáo đã mớm .. iu cảng iu tổ quốc iu dồng bào mà tổ quốc đồng bào hiểu theo nghĩa nào thì cũng là cảng luôn :)) có dòng nào dạy yêu cha yêu mẹ yêu bản thân đâu :)) .. bác Tố hữu có câu gì e ko nhớ rõ đại khái... khi chàođời 2 tiếng đàu nòng con goi xờ ta lin ;)) ;)) . Thế nên giờ người ít khỉ nhiều nà vậy
Biết yêu đồng bào , yêu tổ quốc thì ít khi là người con bất hiếu cụ ạ .
Những kẻ bất hiếu đó thì đến bản thân họ họ cũng ko yêu và ko biết cách yêu đâu cụ

hai.tranhr

Xe container
1. Lỗi thuộc về cha mẹ: nuôi dạy kiểu nào, con ra kiểu đấy, những đứa con vô ơn, bất hiếu xuất phát từ cách giáo dục của gia đình.
2. Lỗi tại bản thân (lớn nhất): không ai dạy mình ra gì thì cũng phải tự rèn luyện, học hỏi để trở thành người có giá trị chứ.

HI_CLASS

Xe điện
Chủ đề khá hay nhưng nhiều ông vào mượn gió bẻ măng, tổ lái sang chửi đất nước, chính quyền ... Đứa con ngoan hay ko trước tiên phụ thuộc vào sự giáo dục của gia đình, sau mới đến trường lớp và xã hội. Từ khi nào mà nhiều ông auto trách nhiệm dạy đứa con có hiếu, kính trọng ông bà, cha mẹ là thuộc xã hội khi chính các ông ko biết dạy con mình? Một số thì chửi ngành GD là chỉ dạy con cái mình yêu đất nước, Đ. Ảng...xin thưa là trog số sách vở cho hsinh đã có đầy những bài học dạy cho trẻ về đạo lý, chữ hiếu, chưa kể ra ngoài xhoi, phương tiện thông tin đại chúng. Tuy nhiên trước tiên và qtrong nhất việc dạy con cái hiếu kính phải là ở trong gia đình.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Em tự nhận thức em là đứa bất hiếu. Em vẫn thương mẹ. Mẹ cũng thương em. Nhưng những vết thương lòng do cách hành xử của mẹ từ ngày bé gây cho em những vết thương lòng mà em muốn xoá nhưng k thể xoá được. Rất đau đớn ạ. Đến bây giờ, khi em nói 1 câu, thì mẹ em có thể tuôn ra 1 tràng những lời mạt sát (vd: em hỏi mẹ ơi giày con để đây mẹ cất đâu rồi? - tao ném vào chỗ abc rồi, mày suốt ngày bảo tao vứt đồ linh tinh còn cái loại mày bạ đâu ỉa đấy bla bla... - con chỉ hỏi giày con mẹ để đâu thôi mà? - tiếp tục chửi - em k biết nói j, ngồi thần ra- lại tiếp tục chửi rủa tao nói thế thì làm sao, chạm nọc mày à?!!!...- em bùng nổ chịu k nổi, ném đôi giày và bỏ đi)
Kiểu vậy.
Ngày chưa đến 18, xem Natra em cũng đã từng nghĩ đến việc tự tử để trả lại thịt da mẹ cho em, k muốn phải làm con của mẹ, k bắt mẹ làm mẹ của đứa mất dạy, quái đản như mẹ vẫn hay nói về em.
Như thế nhiều lắm, nhưng đời bạn nuôi dầy f1 tránh được thế không cũng khó nói. Cuộc sống luôn nhiều trái ý và áp lực, gồng mình tránh sai lầm áp lực lớn hơn. Chuyện cả ngàn năm khó nhanh được

tamlinh

Xe tăng
Luật đã có nhưng vẫn xảy ra, hay luật còn nhẹ ?

Những người con bất hiếu có hành vi ngược đãi, không kính trọng, phụng dưỡng, chăm sóc cha mẹ như: - Đối xử tồi tệ về ăn, mặc, ở, nhiếc móc, bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách…có thể bị xử phạt hành chính hoặc phải chịu trách nhiệm hình sự.

Bị xử phạt hành chính đến 2 triệu đồng

Theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP các hành vi sau đây sẽ bị xử phạt hành chính:
- Đánh đập, gây thương tích cho thành viên gia đình bị phạt tiền từ 1 triệu đến 1,5 triệu
- Hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình bị phạt tiền từ 1,5 triệu đến 2 triệu
- Lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình bị phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 1 triệu
- Từ chối, trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, nuôi dưỡng cha mẹ thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100 nghìn đến 300 nghìn đồng.

Phải chịu trách nhiệm hình sự
Ngoài bị xử phạt hành chính, những người con bất hiếu còn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự đối với các tội sau:
- Tội hành hạ người khác (Điều 140 Bộ luật Hình sự 2015) với khung hình phạt cao nhất là 3 năm tù
- Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình (luật Hình sự 2015) với hình phạt cao nhất là 05 năm tù giam
- Tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng (Điều 186 Bộ luật Hình sự 2015) với hình phạt cao nhất là 02 năm tù giam

duccong799

Xe buýt
Cái này đưa Đ, CP vào hình như sai sai, từ các thời đại trước hay trong các loài vật thì việc ko được giết, ăn thịt cái sinh vật đã sinh ra mình là điều đương nhiên mà.
Đ và CP cháu chịu ơn, chứ bố mẹ cháu chẳng có ơn gì, Bác còn đẻ ra dân tộc được:))
Cháu đùa thôi !
Cháu nghĩ một phần luật pháp quá nhẹ nhàng khi đưa tiêm vào án tử, chứ cứ tùng xẻo như phong kiến thì bố nó cũng không dám.

tamlinh

Xe tăng

Em thấy có gia đình lâm vào cảnh này. Các Cụ nên tránh nhé!

tamlinh

Xe tăng
CÁc Cụ xem cả TQ cũng có , TH này do cha mẹ hay do con cái ít học? Không thể tin sự thực và lý do này!

Sự việc xảy ra bên ngoài một văn phòng giao dịch bất động sản tại thành phố Cáp Nhĩ Tân (tỉnh Hắc Long Giang, Trung Quốc), khi nhiều người qua đường bất ngờ chứng kiến hình ảnh một thanh niên đang tấn công và đánh đập hai người lớn tuổi một cách tàn bạo. họ chỉ có thể bảo vệ mình bằng cách giơ tay lên che mặt, che đầu và không ngừng lùi về phía sau....
Lý do :
người thanh niên cho biết hai người lớn tuổi mà anh ta tấn công chính là cha mẹ của mình, những người đã mua một căn hộ để tặng con trai như món quà trong ngày cưới. Tuy nhiên, anh ta vẫn bao biện: "Món quà cưới quá nhỏ. Tôi không thể kiềm chế được sự tức giận nên đã xuống tay với cha mẹ".