[Funland] Chuyện cơ cấu chi tiêu & thu nhập cho hợp lý

Mimi14

Xe hơi
Kính chào các cụ mợ, em đang cần vào chợ :D nên reg nick mới nhờ các cụ tư vấn tẹo ạ. Chuyện là đứa thứ 2 nhà em sắp vào lớp 1, em đang phân vân đoạn cho cháu học trường tư hay trường công nên muốn tham khảo ý kiến các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào so với thu nhập cho hợp lý ạ. Case nhà em như sau:

1. 2VC tổng 1 năm được tất tật ~ 650 củ. Em 35t, đã có nhà (chung cư); một khoản TK (~500 củ); ko có xe.
2. Nếu cho cả 2 F1 học trường tư một năm hết ~ 170 củ (Đứa lớn nhà em đã học trường tư ạ, dự trù học phí 1 năm có thể tăng 5-10%).
3. Ăn uống + tiêu pha + du lich+ mua sắm ...em ước tính hết khoảng 200 củ.
==> 1 năm em dư được cỡ ~ 250 củ.

2 VC em đều làm nhà nước, để có mức thu nhập nêu trên đương nhiên em phải cày thêm ở cơ quan, tương lai có thể biến động.
Các cụ cho em hỏi nghiêm túc với điều kiện như thế cho 2F1 học trường tư có ổn không ạ? Vì ngoài học trường tư em mong muốn đầu tư cho F1 sau này học thêm tiếng anh, một số môn năng khiêu thích hợp...mà vẫn phải có tích lũy chút cho tương lai.

Theo các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào là hợp lý ợ? VD tiền học của F1 chiếm bao nhiêu % thu nhập của bố mẹ, nên để dành bao nhiêu % để tích lũy:)
Nhà em tiếc tiền học tư nên cho con đi học thêm + bố mẹ dạy ở nhà.

Có sao nuôi vậy. Đến giờ thấy cũng ổn.

À chi phí nhà cụ tính ra học tư mất 25% em thấy hợp lý rồi. Vẫn còn để ra là ok.

poiuy

Xe ba gác
Tiểu học thì chẳng cần học trường tư đâu, chả hiệu quả hơn.

haiha.73

Xe tải
Tiểu học thì chẳng cần học trường tư đâu, chả hiệu quả hơn.
Đứng ở góc nhìn khác nhau so sánh khác nhau mà cụ. Ko nên so vậy. E thấy bằng lòng vì con đi học về vui vẻ, ít bài tập về nhà, ko phải đi học thêm, những thứ khác hơn nhiều bạn học trg công cách nhà 50m :)

sakai_yo

Xe lăn
Không có công thức chuẩn cho mọi gđ nhưng em đọc đâu đó rằng Giáo dục không nên chiếm quá 20% tổng thu nhập

sakai_yo

Xe lăn
các cụ đừng sa đà vào tranh luận công hay tư nhé, không có hồi kết đâu. Công hay tư phụ thuộc tình hình tài chính và nguyện vọng của từng gia đình, không nên lấy nhà mình áp cho nhà khác ạ.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ nhờ tư vấn thì nên cho thêm thông tin, vì E thấy có nhiều kiểu trường tư, có trường tư sau chuyển sang công vẫn OK nhưng có kiểu trường tư định hướng du học từ nhỏ thì khó chuyển sang trường công được do F1 khó thích nghi.
Cách đây cỡ 10 năm, E đã đọc được một bài viết đại ý đầu tư cho giáo dự là đầu tư có lãi nhất. Lúc đó tự thấy mình có đầu tư cho mình cũng khó phát triển được nên quyết định đầu tư cho con. Thu nhập của E lúc đó chỉ 7 củ/ tháng nhưng sẵn sàng chi 2 củ / tháng cho con học tiếng anh. Giờ thấy đó là đầu tư có hiệu quả dù con không hoàn toàn theo định hướng của mình.
Bạn này nhà ở Ecopark, vì chỉ có Ecopark mới co xe bus miễn phí vào nội thành.

Như vậy thì trường tư ở Ecopark hiện nay có 2 trường là Đoàn thị Điểm và trường kia là Edison. Hai trường này có học phí cũng tương đương nhau, Edison có nhỉnh hơn chút.

Giờ mời bác luận tiếp.

mat mo chan cham

Xe tải
Bạn này nhà ở Ecopark, vì chỉ có Ecopark mới co xe bus miễn phí vào nội thành.

Như vậy thì trường tư ở Ecopark hiện nay có 2 trường là Đoàn thị Điểm và trường kia là Edison. Hai trường này có học phí cũng tương đương nhau, Edison có nhỉnh hơn chút.

Giờ mời bác luận tiếp.
Theo E thấy thì 2 trường tư này nhỡ F1 phải chuyển sang trường công cũng không gặp khó khăn gì về chương trình học, có chăng F1 bị hơi sốc tâm lý vì đang được chiều chuộng chuyển thành tuân theo quy củ, lúc đó bố mẹ để ý để khắc phục tâm lý của con là đc. Nên cho 2 F1 cùng trường tránh phân biệt đối xử. E xin hết ạ.

Mandalord

Xe điện
Kinh nghiệm của em là nếu cụ chia nhỏ xé lẻ các khoản ra thì chỉ tốn công quản lý, vì chi tiêu các tháng cũng khác nhau, dễ bị vượt quá.

Cụ chỉ nên chia dự trù chi tiêu đơn giản thôi. Em dùng quy tắc 50-30-20.

Chi tiêu thường xuyên 50%, bao gồm ưu tiên cao nhất là các hoá đơn điện, nước, ăn uống hàng ngày, xăng xe đi lại, tiền học cho con cái.

Chi tiêu xa xỉ + dự phòng 30%, bao gồm tiết kiệm đi du lịch, ăn nhà hàng, mua đồ công nghệ, tiết kiệm mua xe máy ô tô, đám hiếu đám hỉ, biếu xén các loại. Nếu thu nhập gia đình không cao (dưới 30tr/tháng) thì giảm còn 20%, tăng chi tiêu thường xuyên lên 60%.

Tiết kiệm - đầu tư phát triển 20%, bao gồm tiết kiệm dài hạn, mua vàng, đất, chứng khoán, dự trù nghỉ hưu v.v.

Vn-Index

Xe tải
2 vc mà tổng thu 650 triệu/12 tháng thì trung bình 1 tháng cũng được 55 triệu, như vậy chỉ gọi là sống sung túc và có để dành chút thôi, để con học trường tư cụ phải nghĩ xa là khả năng lớn là đi du học như vậy với thu nhập nhà cụ là hơi cố quá. Em thấy cứ cho học trường công tốt, dành tiền sau này con học tốt, thi được học bổng thì đi du học vẫn hơn

zingka2020

Xe máy
Theo E thấy thì 2 trường tư này nhỡ F1 phải chuyển sang trường công cũng không gặp khó khăn gì về chương trình học, có chăng F1 bị hơi sốc tâm lý vì đang được chiều chuộng chuyển thành tuân theo quy củ, lúc đó bố mẹ để ý để khắc phục tâm lý của con là đc. Nên cho 2 F1 cùng trường tránh phân biệt đối xử. E xin hết ạ.
Cụ nói đúng ý em lo, sợ cấp 1 cho nó học trường tư đến cấp 2,cấp 3 ko đủ lực cho nó chuyển sang trường công sợ ko theo được hoặc nó bị shock. Ngoài ra các cháu lên cấp 3 em cẫn nghĩ có thể cho các cháu thi sang mấy trường công uy tín.

Anhhungjp

Xe tăng
Đúng rồi cụ ạ. Nếu nói cứ kinh nghiệm code trên 10 năm, background đẹp dễ kiếm lương 3k usd ở VN thì không phải đâu cụ.

Chúc mừng cụ tìm được chân trời mới. Nhà em vẫn đang mò đường về VN thui. 😁
Sói nhà mợ tiếng Nhật ngon không? Làm dev 3k hơi hiếm nhưng PM biết tiếng Nhật hoặc DM thì 3k Ok thôi

nissanafrica

Xe hơi
Sói nhà mợ tiếng Nhật ngon không? Làm dev 3k hơi hiếm nhưng PM biết tiếng Nhật hoặc DM thì 3k Ok thôi
Chồng em chỉ thành thạo tiếng Anh + tiếng Pháp thôi cụ.

Cũng động viên ông ấy học tiếng Nhật nhưng ổng kêu khó quá. Em bảo cố học lấy cái N3 mà nghe chừng mấy cái chữ tượng hình không thể vào đầu được, buồn lắm cụ ạ.

tasx

Xe tăng
Kính chào các cụ mợ, em đang cần vào chợ :D nên reg nick mới nhờ các cụ tư vấn tẹo ạ. Chuyện là đứa thứ 2 nhà em sắp vào lớp 1, em đang phân vân đoạn cho cháu học trường tư hay trường công nên muốn tham khảo ý kiến các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào so với thu nhập cho hợp lý ạ. Case nhà em như sau:

1. 2VC tổng 1 năm được tất tật ~ 650 củ. Em 35t, đã có nhà (chung cư); một khoản TK (~500 củ); ko có xe.
2. Nếu cho cả 2 F1 học trường tư một năm hết ~ 170 củ (Đứa lớn nhà em đã học trường tư ạ, dự trù học phí 1 năm có thể tăng 5-10%).
3. Ăn uống + tiêu pha + du lich+ mua sắm ...em ước tính hết khoảng 200 củ.
==> 1 năm em dư được cỡ ~ 250 củ.

2 VC em đều làm nhà nước, để có mức thu nhập nêu trên đương nhiên em phải cày thêm ở cơ quan, tương lai có thể biến động.
Các cụ cho em hỏi nghiêm túc với điều kiện như thế cho 2F1 học trường tư có ổn không ạ? Vì ngoài học trường tư em mong muốn đầu tư cho F1 sau này học thêm tiếng anh, một số môn năng khiêu thích hợp...mà vẫn phải có tích lũy chút cho tương lai.

Theo các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào là hợp lý ợ? VD tiền học của F1 chiếm bao nhiêu % thu nhập của bố mẹ, nên để dành bao nhiêu % để tích lũy:)
Cụ phân bổ cũng hợp lý phết. Ước mơ của nhiều người.

PCI for car

Xe tăng
học tư xong rồi về công thì rất khó cho con trẻ, cụ chủ nên tính làm sao để mọi biến động trong thu nhập của gia đình không làm gián đoạn việc học của con ạ, em chỉ biết khuyên vậy thôi chứ ai biết ngày mai nhỡ vợ chồng cụ kiếm được cho các cháu xuất ngoại từ sớm ^^

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E hỏi cơ quan nhà nước nào mà làm đươc những hơn 600 củ khoai/ năm cho em biết để chạy vào với.
Chạy grap bơt mặt mà chả để đươc đồng nào :(
2 VC làm cho các ngân hàng thuộc top : Vietinbank, Vietcombank ....nếu tính bao gồm cả các khoản thưởng thì thừa sức ở mức thu nhập như trên, đó là lương nhân viên , nếu vị trí trưởng , phó phòng thì còn cao hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Mimi14

Xe hơi
2 vc mà tổng thu 650 triệu/12 tháng thì trung bình 1 tháng cũng được 55 triệu, như vậy chỉ gọi là sống sung túc và có để dành chút thôi, để con học trường tư cụ phải nghĩ xa là khả năng lớn là đi du học như vậy với thu nhập nhà cụ là hơi cố quá. Em thấy cứ cho học trường công tốt, dành tiền sau này con học tốt, thi được học bổng thì đi du học vẫn hơn
Ở đời được cái lọ mất cái chai, không thể cái gì cũng muốn cụ ạ.

Muốn A thì bớt B. Muốn con học tư, rồi du học thì bm bớt tiêu đi tí :)

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Đọc tưởng 650 củ/tháng, toát mồ hôi.

nguoibatdau

Xe tăng
2 VC làm cho các ngân hàng thuộc top : Vietinbank, Vietcombank ....nếu tính bao gồm cả các khoản thưởng thì thừa sức ở mức thu nhập như trên, đó là lương nhân viên , nếu vị trí trưởng , phó phòng thì còn cao hơn nữa.
2 cái bank cụ kể ra không được tính là cơ quan nhà nước. Đây là danh sách cqnn thuộc tw và địa phương

peace_park

Xe buýt
Nhiều cụ vẫn ko tin làm NN mà đc thu nhập như nhà cc nhỉ. Vk em cũng công chức, thu nhập cũng đc tầm 300/năm. Vk e ko làm ngân hàng và cũng ko có màu mè gì nhé.

Em bằng tuổi cc, cũng làm IT và cũng 2 nhóc. Đứa lớn đang học tư còn bé thì năm nay cũng vào lớp 1. Nhà e thì chắc cho 2 đứa học cùng trường cho tiện đưa đón. Với lại đứa lớn đã đc học tư mà đứa bé lại cho học trường công thì em thấy ko ổn.