[Funland] Chuyện cơ cấu chi tiêu & thu nhập cho hợp lý

one day

Xe buýt
Làm nn thu nhập 650 củ thì vào chợ làm gì

zingka2020

Xe máy
Cntt mảng nào cụ ơi?! Ra ngoài đê cụ, trên 10 năm kn tha hồ deal tầm 3k trở lên rồi ạ
Đó là các cụ làm code với soft thôi ạ, tầm này lập trình mà chuyên môn ổn tí đúng món đang hot kiểu AI, Big Data hay Fintech thì đúng như cụ nói. Tiếc là em làm hệ thống, em cũng làm bên ngoài 5-7 năm trước khi vào NN rồi ạ. Giờ quen hệ thống và tư duy bắt đầu chậm lại nên ngại nhảy cụ ạ.

xehoi.net.vn

Xe buýt
Cháu vào chẹp phát lại đi ra

jang

Xe tăng
25% tổng thu nhập cho việc học hành của con, em nghĩ là vừa phải. Cụ vẫn có tích lũy mà cuộc sống vẫn thấy thoải mái là ổn mà. Nhà em chả tích lũy được gì, tiền cứ đi đâu hết mặc dù cả tổng thu nhập cũng tương đương nhà cụ.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Thu nhập 2VC nhà nước thế méo nào tổng 650 củ nhỉ, cao hơn th.ủ tướ.ng à ?

Xechaybangcom

Xe điện
Theo tôi thì tổng chi phí học hành của con cái chỉ nên chiếm 20% tổng thu nhập của gia đình.
Cụ phải tính đường trường chứ không chỉ tính cho ngắn hạn được, tức là phải tính cho 15 năm tiếp theo (gồm cả đại học).

Tiền học của bé thấy rõ trong tương lai (tăng 5-10%/năm) còn thu nhập trong tương lai lại không chắc chắn.

Giờ cụ có 2 lựa chọn:
(1) cho học tư thục thì phải tăng khoản tiết kiệm hàng năm thì tương lai gần lên để dự phòng cho tương lai xa hơn.
(2) hoặc cho học công lập cả 2 đứa đến hết cấp 1, tới cấp 2 mới học tư thục.

Theo tôi (2) là lựa chọn tốt hơn.

khanhtx8

Xe tăng
Kính chào các cụ mợ, em đang cần vào chợ :D nên reg nick mới nhờ các cụ tư vấn tẹo ạ. Chuyện là đứa thứ 2 nhà em sắp vào lớp 1, em đang phân vân đoạn cho cháu học trường tư hay trường công nên muốn tham khảo ý kiến các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào so với thu nhập cho hợp lý ạ. Case nhà em như sau:

1. 2VC tổng 1 năm được tất tật ~ 650 củ. Em 35t, đã có nhà (chung cư); một khoản TK (~500 củ); ko có xe.
2. Nếu cho cả 2 F1 học trường tư một năm hết ~ 170 củ (Đứa lớn nhà em đã học trường tư ạ, dự trù học phí 1 năm có thể tăng 5-10%).
3. Ăn uống + tiêu pha + du lich+ mua sắm ...em ước tính hết khoảng 200 củ.
==> 1 năm em dư được cỡ ~ 250 củ.

2 VC em đều làm nhà nước, để có mức thu nhập nêu trên đương nhiên em phải cày thêm ở cơ quan, tương lai có thể biến động.
Các cụ cho em hỏi nghiêm túc với điều kiện như thế cho 2F1 học trường tư có ổn không ạ? Vì ngoài học trường tư em mong muốn đầu tư cho F1 sau này học thêm tiếng anh, một số môn năng khiêu thích hợp...mà vẫn phải có tích lũy chút cho tương lai.

Theo các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào là hợp lý ợ? VD tiền học của F1 chiếm bao nhiêu % thu nhập của bố mẹ, nên để dành bao nhiêu % để tích lũy:)
Vấn đề cụ cho con học tư vì cái gì phải rõ ràng. Cho con học tư hoặc học quốc tế phải xác định lâu dài, ít nhất 10 năm chứ nếu không khổ chúng nó khi phải ra hệ công. Như nhà em thì tiền học thằng F1 đã đủ đóng trong 12 năm nên em ko phải lo nghĩ nhiều. Nếu có đứa thứ 2 thì em lại phải lo cày vì lúc đó mới lo.

Hiện em ở nhà chơi nên chi phí gia đình chiếm khoảng 30% thu nhập của em, cái này phải cảm ơn hội Amway vì dù rất ghét nhưng em lại học được khái niệm thu nhập thụ động, còn nếu em đi làm thì chi phí không đáng bao nhiêu. 1 phần vì em tiết kiệm sau lần vỡ nợ cách đây gần chục niên, 1 phần em làm ngoài chứ ko phải nhà nước và đã mất gần 10 năm xây dựng các khoản thu nhập thụ động.

MinhLe153

Xe buýt
Nhà e cũng 4 người, khoản 3 như cụ này nói em thấy cũng hơi ít, tuy rằng tùy thuộc cách chi tiêu từng gia đình, chỗ này chỉ là chi thường xuyên thì đúng hơn, đột xuất thì sợ ko có.
Tuỳ mức sống và mức độ thoả mãn của mỗi gia đình tới đâu. Nhà em cũng 16-17 tr cho 5 người.

nissanafrica

Xe hơi
Cntt mảng nào cụ ơi?! Ra ngoài đê cụ, trên 10 năm kn tha hồ deal tầm 3k trở lên rồi ạ
Mức này có lẽ ở nước ngoài thôi cụ. Ở VN cũng không dễ đâu.

Như chồng em, coding hơn chục năm rồi, giờ muốn về VN kiếm mức lương như vậy vẫn thấy khó.

Dân Tổ

Xe container
Hư cấu quá thôi em đi ra :D

ruby_eagle

Xe điện
Mức này có lẽ ở nước ngoài thôi cụ. Ở VN cũng không dễ đâu.

Như chồng em, coding hơn chục năm rồi, giờ muốn về VN kiếm mức lương như vậy vẫn thấy khó.
Vâng, khó nhưng ko phải ko có mợ ơi.
Em dân dev, tn bách khoa tphcm, 8 năm kn rồi mới ngấp nghé 2k ở vn. Giờ chuẩn bị qua Tbn với mức gần 4k euro trc thuế. Kể ra lương lập trình viên cũng muôn hình vạn trạng, kẻ thấp người cao, có khi phá giá vô tội vạ.

nissanafrica

Xe hơi
Vâng, khó nhưng ko phải ko có mợ ơi.
Em dân dev, tn bách khoa tphcm, 8 năm kn rồi mới ngấp nghé 2k ở vn. Giờ chuẩn bị qua Tbn với mức gần 4k euro trc thuế. Kể ra lương lập trình viên cũng muôn hình vạn trạng, kẻ thấp người cao, có khi phá giá vô tội vạ.
Đúng rồi cụ ạ. Nếu nói cứ kinh nghiệm code trên 10 năm, background đẹp dễ kiếm lương 3k usd ở VN thì không phải đâu cụ.

Chúc mừng cụ tìm được chân trời mới. Nhà em vẫn đang mò đường về VN thui. 😁

ruby_eagle

Xe điện
Đúng rồi cụ ạ. Nếu nói cứ kinh nghiệm code trên 10 năm, background đẹp dễ kiếm lương 3k usd ở VN thì không phải đâu cụ.

Chúc mừng cụ tìm được chân trời mới. Nhà em vẫn đang mò đường về VN thui. 😁
Kk, chồng mợ ko ở lại kiếm thẻ xanh châu âu à?!

mat mo chan cham

Xe tải
Kính chào các cụ mợ, em đang cần vào chợ :D nên reg nick mới nhờ các cụ tư vấn tẹo ạ. Chuyện là đứa thứ 2 nhà em sắp vào lớp 1, em đang phân vân đoạn cho cháu học trường tư hay trường công nên muốn tham khảo ý kiến các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào so với thu nhập cho hợp lý ạ. Case nhà em như sau:

1. 2VC tổng 1 năm được tất tật ~ 650 củ. Em 35t, đã có nhà (chung cư); một khoản TK (~500 củ); ko có xe.
2. Nếu cho cả 2 F1 học trường tư một năm hết ~ 170 củ (Đứa lớn nhà em đã học trường tư ạ, dự trù học phí 1 năm có thể tăng 5-10%).
3. Ăn uống + tiêu pha + du lich+ mua sắm ...em ước tính hết khoảng 200 củ.
==> 1 năm em dư được cỡ ~ 250 củ.

2 VC em đều làm nhà nước, để có mức thu nhập nêu trên đương nhiên em phải cày thêm ở cơ quan, tương lai có thể biến động.
Các cụ cho em hỏi nghiêm túc với điều kiện như thế cho 2F1 học trường tư có ổn không ạ? Vì ngoài học trường tư em mong muốn đầu tư cho F1 sau này học thêm tiếng anh, một số môn năng khiêu thích hợp...mà vẫn phải có tích lũy chút cho tương lai.

Theo các cụ cơ cấu chi tiêu như thế nào là hợp lý ợ? VD tiền học của F1 chiếm bao nhiêu % thu nhập của bố mẹ, nên để dành bao nhiêu % để tích lũy:)
Cụ nhờ tư vấn thì nên cho thêm thông tin, vì E thấy có nhiều kiểu trường tư, có trường tư sau chuyển sang công vẫn OK nhưng có kiểu trường tư định hướng du học từ nhỏ thì khó chuyển sang trường công được do F1 khó thích nghi.
Cách đây cỡ 10 năm, E đã đọc được một bài viết đại ý đầu tư cho giáo dự là đầu tư có lãi nhất. Lúc đó tự thấy mình có đầu tư cho mình cũng khó phát triển được nên quyết định đầu tư cho con. Thu nhập của E lúc đó chỉ 7 củ/ tháng nhưng sẵn sàng chi 2 củ / tháng cho con học tiếng anh. Giờ thấy đó là đầu tư có hiệu quả dù con không hoàn toàn theo định hướng của mình.