Chuyện Châu Phi - This is Africa!!!

Tintit

Xe tải
Nhà cháu xin kể tiếp chuyện Mozambique nhé:

Lôi iPhone ra vừa chụp được mấy cái ảnh ở chợ, bác chủ quán Bamboo giật ngay: ối giời ơi, anh xin em, cất ngay lập tức, không nó cướp bây giờ! Quả đáng tội, ở MZ cũng như bên SA, điện thoại phổ biến nhất là Nokia 1100 kiểu cục gạch, bạn nào sành điệu sang trọng lắm mới dùng Blackberry, nhà cháu chẳng nhìn thấy ai dùng quả táo cả, trong khi sang Sing, ngồi trên MRT cứ 10 đứa thì có 8 đứa dùng IP, trong đó 7 đứa dùng IP4 rồi. Mấy anh em đi chợ mua đồ xong được bác ấy đưa đi ra biển uống cà phê, trời mát mẻ, thật thư thái:

Chỉnh sửa cuối:

Tintit

Xe tải
HUNGBDA79 nói:
e có ông anh đi sêngan về kể chuyện bọn ái châu phi thích mấy ông châu á lắm, nó nhìn thấy suốt ngày sờ tóc nó bảo tao thích tóc của mày, hay lắm.mình mà sang đâyyf khối e chết, hi hi
Hehe, đúng là món tóc giả bên ấy bán chạy cực ạ!

nguyenvinapco

Xe hơi
Bài của mợ độc đấy, ae trên nè ít người có cơ hội sang Africa như mợ lém, mợ chủ còn ảnh ọt nào thì phọt nốt lên đi. Iem mời mợ một ly nhé

Tintit

Xe tải
Tiếp theo và hết nhé!

Quá trưa ba anh em về nhà hàng của bác Bamboo, bác ấy bảo anh em mình nấu cơm ăn đi. Hóa ra bác ấy là chủ nhà hàng mà trình nấu ăn chắc chỉ bằng 90% các cụ OF đây thôi :P. Thế là cháu được vào bếp, bữa cơm chỉ có bắp cải luộc chấm nước mắm trứng (rau sạch ngon cực), và thịt ba chỉ rang cháy cạnh mà bọn cháu ăn còn ngon hơn là sơn hào hải vị :D. Thế mới biết mình đúng là Hai Lúa, không có cơm Việt không chịu được.

Hai ngày cuối tuần bọn cháu cũng gặp được nhiều người Việt bên ấy. Cộng đồng ở đây cũng rất nhỏ (chắc cũng chỉ bằng bên Tanzania mà bác khongthuphi sắp sang), ngoài đội Viettel sang xây dựng mạng mới khoảng mấy trăm thằng cả quân cả tướng, thì những người định cư ở đây chỉ khoảng vài chục người. Nghe mọi người kể chuyện bọn cháu cũng hiểu được nhiều hơn về cuộc sống của người Việt bên ấy. Những người sang làm chuyên gia thì thu nhập tương đối cao mà chi phí cuộc sống cũng rẻ, đồ ăn rẻ nhất là hải sản, rau sạch nhưng thịt thì đắt, mỗi tội y tế và giải trí thì còn lạc hậu quá, nên mọi người cũng chỉ xác định sang một thời gian kiếm tiền rồi về. Có một số người đã định cư thì lập đường dây buôn bán các đồ quý hiếm như kiểu ngà voi, đồ mỹ nghệ hay sừng tê giác, hội này chắc kiếm bộn tiền, nhưng cũng phải mafia tương đối >:). Bọn cháu cũng máu me mang ngà voi về, vì nghe thì rất ham, một đôi ngà chỉ có 500 Obama mà về VN bán được khoảng 12K đến 15K. Nhưng hỏi kỹ ra thì nếu không làm việc trước với hải quan ở nhà thì bị tịch thu hết, còn nếu muốn qua thì giá cho hải quan cũng tương đối cao cho một đôi ngà chỉ để mang về bày cho đẹp :(. Điều mà mọi người đều cảnh báo và luôn luôn lo sợ ở đây chính là an ninh, vì dân nghèo nên cướp giật hoành hành kinh khủng, nhất là đối với người nước ngoài. Đã từng có nhà người Việt bị một bọn cướp mang súng ống vào đầy nhà, khuân toàn bộ đồ đạc, tiền bạc cho lên xe đi mất, mà về sau mới phát hiện ra chỉ điểm chính là thằng bảo vệ người bản xứ. Nên ở đây mọi người lúc nào cũng phải đi có ít nhất hai người và không ai dám ở nhà riêng mà không có bảo vệ :(. Nghe những chuyện ấy mới thấy VN mình còn thanh bình chán! :). Nhưng cũng vì cộng đồng nhỏ nên mọi người rất gần gũi và quý người. Mấy ngày sang lại bên ấy hai chị em được take care cẩn thận, cũng cám thấy đỡ chán chường với công việc phần nào.

Kết luận chuyến công tác của cháu là công việc không như ý và chứng tỏ một câu trả lời luôn đúng nếu như có ai hỏi tại sao không làm thế này, tại sao không thể được thế kia: THIS IS AFRICA!!! Nhưng cháu cũng có được rất nhiều kỷ niệm đáng nhớ mà chỉ có thể có được ở THIS IS AFRICA!!!

Kết thúc câu chuyện cháu mời các cụ thưởng lãm nốt mấy bức ảnh thằng bạn cháu đã chụp được ở Nam Phi. Cái này còn đặc biệt dành cụ chuotlang nhé, hy vọng cụ cũng enjoy Nam Phi như nó!

Thành phố Johannesburg nhìn từ trên cao xuống này:

Đường rộng thênh thang đẹp thôi rồi này:

Landscape này:

Rồi nó đi Cape Town, đi cáp treo lên núi Table Mountain này:

Cảnh thành phố chụp từ núi xuống này:

Hoàng hôn:

Rồi đi tắm biển bãi cát trắng xóa này:

Rồi đi lặn biển ngắm cá mập này:

Rồi nó lại còn đi thăm mỏ kim cương nữa:

Và khoái trí nhất chắc là đoạn nhảy dù sky diving này:

Nhà cháu xin dừng câu chuyện tại đây, hy vọng cũng đã mua vui được vài trống canh! Cụ nào định đi châu Phi cần thông tin gì, cháu sẵn sàng giúp ạ!

chuotlang

Xe lừa
Hoàng hôn thiếu chữ Này rồi mợ ơi ;)

Mợ cho em hỏi chuyến này mợ ko đi qua Kenya hả?

Ăn uống bên đó có hợp khẩu vị ko? Có bánh mỳ bán sẵn ko? Hình như bên đó họ ko ăn cơm?

Nếu sang đó liệu có phải mang mỳ gói và Bò kho sang chống đói ko?

Có sợ ruồi vàng hay ruồi xê xê j ko ah?

Chỉnh sửa cuối:

Tintit

Xe tải
chuotlang nói:
Hoàng hôn thiếu chữ Này rồi mợ ơi ;)

Mợ cho em hỏi chuyến này mợ ko đi qua Kenya hả?

Ăn uống bên đó có hợp khẩu vị ko? Có bánh mỳ bán sẵn ko? Hình như bên đó họ ko ăn cơm?

Nếu sang đó liệu có phải mang mỳ gói và Bò kho sang chống đói ko?

Có sợ ruồi vàng hay ruồi xê xê j ko ah?
Dạ em ko qua Kenya ạ, nghe nói bên ấy có phát triển hơn MZ tý nhưng nạn đói vẫn hoành hành dữ lắm, suốt ngày CNN đưa tin, trông phát khiếp!

Cảm ơn câu hỏi của cụ, suýt cháu quên ko kể. Đồ ăn thì họ nấu theo kiểu Tây, nhưng không phải như đồ Ý đâu nhé. Ăn vài hôm thì được chứ ăn mấy tuần thì không thể tải nổi. Bánh mỳ cực kỳ tệ, nên mỳ gói và các đồ ăn sẵn mang ở nhà đi sẽ là sơn hào hải vị đấy ạ!

Trước khi đi cháu cũng phải tiêm ngừa sốt vàng da nhưng khi sang gặp một cô chuyên gia mới biết mấy cái bệnh ấy họ đã triệt nọc được từ lâu rồi, chẳng phải tiêm chọc gì đâu.

chuotlang

Xe lừa
Dạ em ko qua Kenya ạ, nghe nói bên ấy có phát triển hơn MZ tý nhưng nạn đói vẫn hoành hành dữ lắm, suốt ngày CNN đưa tin, trông phát khiếp!

Cảm ơn câu hỏi của cụ, suýt cháu quên ko kể. Đồ ăn thì họ nấu theo kiểu Tây, nhưng không phải như đồ Ý đâu nhé. Ăn vài hôm thì được chứ ăn mấy tuần thì không thể tải nổi. Bánh mỳ cực kỳ tệ, nên mỳ gói và các đồ ăn sẵn mang ở nhà đi sẽ là sơn hào hải vị đấy ạ!

Trước khi đi cháu cũng phải tiêm ngừa sốt vàng da nhưng khi sang gặp một cô chuyên gia mới biết mấy cái bệnh ấy họ đã triệt nọc được từ lâu rồi, chẳng phải tiêm chọc gì đâu.
http://www.dietcontrung.vn/tin-tc/443-chau-phi-va-hiem-hoa-ruoi-xe-xe.html

Em thấy trong bài này họ viết thì đã diệt đc hết đâu nhỉ?

Đồ tây là dạng đồ nguội chứ ko đc như Xì Pa Gết Ty hả mợ? Như vậy là ko có cơm rồi

Chỉnh sửa cuối:

Tintit

Xe tải
chuotlang nói:
http://www.dietcontrung.vn/tin-tc/443-chau-phi-va-hiem-hoa-ruoi-xe-xe.html

Em thấy trong bài này họ viết thì đã diệt đc hết đâu nhỉ?

Đồ tây là dạng đồ nguội chứ ko đc như Xì Pa Gết Ty hả mợ? Như vậy là ko có cơm rồi
Bài này nói họ bắt đầu từ 1997, thì chắc bây giờ phải triệt xong rồi còn gì. Theo cháu thấy nếu cụ chỉ ở thành phố và nếu có đi rừng thì cũng chỉ ở trong ô tô chụp ảnh như cháu thì chẳng sao đâu.

Đồ ăn thì như hình cháu post đấy ạ, cũng có khoai tây chiên, buổi sáng ăn ở khách sạn thì cũng có bánh mỳ bơ, mứt, trứng là những thứ có thể ăn được, nhưng chỉ ở khách sạn 5 sao thôi nhé. Lần thứ hai quay lại MZ khách sạn cũ cháu ở không còn chỗ, chúng cháu phải ra một khách sạn 3 sao ở, đồ ăn tệ không tể tả nổi. Có một thứ đặc biệt ở các nước kém phát triển này là bất kỳ cái gì đạt tiêu chuẩn quốc tế đều đắt dã man: khách sạn 5 sao cháu ở là 250 Obama một tối, còn cái 3 sao về sau cũng 160 Obama, choáng toàn tập!

Nếu cụ đi ngắn ngày thì chắc cũng sống được, còn nếu dài ngày thì phải thử hỏi cộng đồng người Việt bên ấy xem họ đi chợ và ăn uống thế nào. Nhà hàng Á cực hiếm và đắt rùng rợn nên cụ đừng nghĩ đến chuyện nhà hàng nhé. Ko biết Kenya thế nào nhưng cùng lắm thì cụ tìm thử McDonald và KFC xem sao!

lambogi79

Xe điện
Lần đầu cháu được đi châu phi..qua topic của mợ, có nhiều cái lạ quá, còn thì tiếp đi mợ ơi

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Em cũng đi được nhiều nơi, nhưng đi Châu phi như mợ thì vẫn là mơ ước của Em. Thank mợ nhiều

Tintit

Xe tải
biahoihanoi nói:
Chỉ còn thiếu cái ảnh của mợ thôi. Mợ cứ tự tin đưa lên trang nhất đi.
Tự tin thì cháu có thừa cụ ạ! :)

Nhưng cái mẹt cháu được cái nó popular quá, trưng lên đây cả nửa OF nhận ra mất! :)

Masters

Xe buýt
Nhà cháu bắt đầu ngại mợ chủ rồi đấy. Uống 1 ly cho đỡ ngại(b)

Tintit

Xe tải
anhtuan12b3 nói:
bài viết rất hay . em ước ao có đôi ngà voi trong hình của mợ quá :)
Dạ vầng cháu cũng thế! :)

Ngà nguyên đôi ở bên đó chỉ khoảng 500-1K Obama thôi. Tụi Tàu vơ vét nhiều quá nên dạo này đã đắt lên nhiều. Có một chú trong sứ quán cũng đã hí hửng định mang về thì bị hải quan soi và tịch thu ngay. Trước khi cháu về bác Bamboo cũng bảo muốn mang về anh để lại cho. Bác ấy mua có 500 mà vừa post lên mạng đã có một nhà trong Sài Gòn trả ngay 12K! Cháu nhờ hỏi hải quan ở VN thì ở nhà cũng có giá rồi ạ, cứ 2K/kg. Đôi ngà của bác ấy dài 50cm thì khoảng 2kg, nghĩa là 4K, riêng nhà cháu được giá discount là 3.5K :)). Cháu nghĩ bụng vậy tổng giá là 4K, quá đắt cho một thứ chỉ để bày! Vả lại cháu thấy trưng ngà voi nguyên tác nó cứ dã man thế nào ấy, nên mới quyết định chỉ mua loại chế tác thôi, loại ấy mang về thì vô tư!

Và cháu tậu được cái này ạ:

Tintit

Xe tải
chuotlang nói:
Đúng rùi, bài này sẽ rất hay khi có mặt chủ nhân của chiếc IP4 chụp loạt ảnh này ;)
Dạ cảm ơn cụ. Cháu nhất định không câu view đâu ạ!

Cụ đã hỏi được vụ visa Nam Phi chưa ạ? Nếu chưa thì cụ gọi thử bọn này nhé:

Vietnam Travel Solution (VNTS): Dung 0934260001.

Hồi nhà cháu đi là bọn nó chạy hết cả hai cái visa cho cháu đấy ạ.

chuotlang

Xe lừa
Dạ cảm ơn cụ. Cháu nhất định không câu view đâu ạ!

Cụ đã hỏi được vụ visa Nam Phi chưa ạ? Nếu chưa thì cụ gọi thử bọn này nhé:

Vietnam Travel Solution (VNTS): Dung 0934260001.

Hồi nhà cháu đi là bọn nó chạy hết cả hai cái visa cho cháu đấy ạ.
Thôi em hủy vụ NP rồi, từ từ tính sau

Xem bay qua ông nào ở Địa Trung Hải mà visa landing thì vào chơi 2-3 hôm, ko có thì thôi

Tintit

Xe tải
luudanchua nói:
Hình ảnh die hết rồi cụ chủ thớt ơi.
Cháu đã sửa lại rồi, mời cụ vào xem lại nhé! Tại thằng Photobucket hạn chế số lượng view, cháu đã upgrade lên rồi ạ!

Rob Tran

Xe điện
Tự tin thì cháu có thừa cụ ạ! :)

Nhưng cái mẹt cháu được cái nó popular quá, trưng lên đây cả nửa OF nhận ra mất! :)
Thế thì mợ chụp cái lưng của mợ cũng được, chắc ít người nhận ra hơn! ;)

vinakatv_player

Xe máy
Lần đầu tiên nhà cháu nhìn thấy con tê giác thật. Ở bên Mozambique nghe bảo có 1000 Obama một lạng sừng!

Rồi thấy "con nai vàng ngơ ngác, đạp trên lá vàng khô"

Nhưng cảm giác Safari nhất phải là lúc nhìn thấy một chú voi đẹp trai đi qua đường

Và đi sau chú ấy là một đàn voi lớn bé thong thả đi ngay trước mũi xe nhà cháu

em thích nhất là cái này ạ