[Funland] Chuyện buồn vì chung cư tăng giá

bosuutapcrv2017

Xe tải
Để có thể điều chỉnh như thế nữa thì cụ phải chờ lãi suất ngân hàng tăng mạnh (như hồi xưa lên đến 18-20%). Theo cụ, với tình hình kinh tế vĩ mô Việt Nam như hiện nay, việc này có thể xảy ra trong 5 năm tới ko?
Vâng. Em k giám nhận định khi nào thị trường sẽ như thế vì giai đoạn 2006-2007 k ai nghĩ thị trường sẽ sập cụ ạ.

không sợ gì

Xe tải
Các cụ đừng bao giờ hy vọng chính phủ đánh thuế nhà 2, 3 trong thời gian gần (5 năm, thậm chí 10 năm) tới. Bởi Việt Nam còn là nước đang phát triển, và giờ mới vào đà tăng tốc được 1 chút, còn cần xây dựng rất nhiều hạ tầng (đường xá, metro, v..v..), đô thị. Nếu mà đánh thuế BĐS mạnh khiến giá BĐS giảm thì sẽ kìm hãm phát triển rất lớn. Nên cụ nào cứ hy vọng nhà nước đánh thuế để giá rẻ đi rồi mua là ko thể.
đúng vậy ạ: bên TQ mãi vẫn chưa thấy đánh thuế căn nhà thứ 2

KoenigseggPigani

Xe tăng
nói cũng vô cùng cụ ạ, nếu chính sách thuế đánh nhà 2, nhà 3, em nghĩ nhiều người sẽ sả hàng. Em có người quen ôm gần 20 căn từ nhiều năm nay thu đều hàng tháng gần 300tr, đang run vì sợ chính sách thuế mới đánh vào bds thứ 2, thứ 3. Chính sách thuế Bds quá lỏng lẻo nên mới sinh ra chuyện người cần không có, người có thì ôm hàng đống mà cho thuê chẳng phải nộp khoản thuế phí nào. Em mong luật nên thắt chặt để những người có nhu cầu thực có được 1 căn nhà trú nắng trú mưa, an cư lạc nghiệp.
Ai là người sở hữu nhiều đất nhất VN? Cụ biết ko
Sở hữu đất thì chỉ có NN, dân chỉ có quyền sử dụng
Nhiều đất nhất thì cũng là NN, trừ tất cả các ô đất cấp sổ đỏ cho dân (mà nn thích thì ra qđ thu hồi) thì còn lại cả nước VN này NN sở hữu tất
Nhiều nhì là ai? ông Vượng ư? hay bà Hằng?
Nhiều nhì theo e là quan chức, chả ai nhiều hơn quan chức cả
Ông Tất Thành Củi ông bán như cho cả ngàn ha đó, phong bì ông đúc riêng
Nhiều nhất nhiều nhì đều k phải là dân thì cụ nghĩ NN sẽ đánh thuế chính mình ah?
Câu trả lời là không nhé (TQ họ cũng y xì VN)
Thuế là nguồn thu chủ yếu, trong thuế thì thuế đất là chủ đạo
Mà kể cả có oánh thêm thuế
thì người tiêu dùng cuối cùng là người chịu, chứ không phải chủ đất/nhà (từ ô tô mà suy ra)

VHMMax

Xe hơi
để mình tâm hự như này nhé.
Nói chung mua bán nó là cái duyên nên không phải vội đâu.
bản thân mình manh nha mua thì là 2019 bắt đầu đi xem nhà.
xem các kiểu từ chợ La cả, dương nội, rồi vân canh ....
sau đó lại xem qua khu vĩnh hưng, hoàng mai, nam dư, thanh lân các kiểu....
đi xem cả nhà, đất thì đâu đó khoảng 100 cái
vì tầm tiền khoảng 1ty5 là có nhà
còn đất không thì tầm 900-1ty
nên khó chọn.
sau lại phải tăng lên 1ty7-1ty8, tới tầm này thì xem nhà khu nam dư, thanh lân thì cũng có cái ưng nhà mà ngõ nhỏ, rồi nhà tối vì ở cuối cùng....
cũng có 1 lần mua hụt như này.
thấy 1ty7 nhà xấu quá đành thôi thì vay thêm, bán máu mua cái 2ty1, cũng xem rồi gọi điện mặc cả các kiểu, định 1 vài hôm nữa qua cọc thì đùng cái tháng4/2020 thì phải, covit căng nên trốn về quê. rồi mấy hôm sau cò bảo bán rồi anh ạ. ok. vạn sự tùy duyên
rồi hịch hòm hòm lại tiếp tục đi xem, thì vào 2 nhà nọ hỏi họ bán đi đâu họ bảo lên cc.
rồi về bàn với vợ quay qua cc xem sao.
sau rồi 8/8 đi công chứng mua cc
nói chung mua bán nó là cái duyên, đừng nên quá vội vàng.
mình ở thì ở cả đời mà. xem thiết kế nhà các kiểu, đừng đi lối lại, sáng tối thế nào, gg xem điện đường, trường trạm ra sao, bệnh viện thế nào ...
Cụ có thể tâm tư là sao sau khi lượn 1 vòng HN cụ lại quyết định mua cc không ạ ?

Devil173

Xe máy
E đnag có căn 65m2 bên chung cư 250 minh khai hbt Hn bán dc khoảng bao nhiêu ạ?

vanhai493

Xe điện
Cụ có thể tâm tư là sao sau khi lượn 1 vòng HN cụ lại quyết định mua cc không ạ ?
thì em có nói rồi đó ạ. tầm tháng 6/2020 đi xem nhà khi hỏi họ bán rồi đi đâu thì họ bảo lên cc.
mà có 2 nhà khác nhau như vậy.
vây về bàn với vợ hay là qua cc. vì họ bán nhà đất lên cc mà mình lại mua nhà đất.
nhà đất thì tầm tiền đó họ hay xây kiểu đua ra ở ban công, nên trong nhà đa phần tối tăm lắm, hầu như bật điện cả ngày.
rồi 2 vc lên fb tìm chung cư, rồi chát fb với cò, dẫn đi xem.
đi xem thì ồ, ánh sáng cả ngày, 5h chiều mới cần bật điện :D
rồi bước xuống sảnh thì nào chỗ chơi trẻ con, mua sắm....
rồi có đứa em làm cùng cty, nó mua từ ngày đầu ở đó. hỏi nó xem môi trường sống, rồi anything.
sau chốt luôn trong vòng 1 tháng là sẽ mua cc.
rồi sau này dư dả thì chắc sẽ mua 1 mảnh đất ở quê<mảnh nhỏ nhỏ chắc khoảng 500-600tr>, coi như để cho con <cái này tầm nhìn 20 năm nữa>.

Đạt PT

Xe hơi
Bức thiết quá thì nên mua trả góp cụ ạ. Còn thấy đi thuê vẫn ổn thì cứ túc tắc mà tìm. Tiền đấy đi đầu tư chỗ khác. Hi

VHMMax

Xe hơi
….
rồi có đứa em làm cùng cty, nó mua từ ngày đầu ở đó. hỏi nó xem môi trường sống, rồi anything.
rồi sau này dư dả thì chắc sẽ mua 1 mảnh đất ở quê<mảnh nhỏ nhỏ chắc khoảng 500-600tr>, coi như để cho con <cái này tầm nhìn 20 năm nữa>.
Vầng, đúng là cụ lựa chọn sống cho hiện tại, nhu cầu thực tế. Tại thấy cụ kể xem 100 căn từ đầu nọ đến đầu kia thành phố thì cũng là ác liệt đấy ạ.

vanhai493

Xe điện
Vầng, đúng là cụ lựa chọn sống cho hiện tại, nhu cầu thực tế. Tại thấy cụ kể xem 100 căn từ đầu nọ đến đầu kia thành phố thì cũng là ác liệt đấy ạ.
vâng cụ. nói chung cũng bàn bạc nhiều.
ban đầu thì là tính mua đất, rồi sau xây nhà
rồi lại tính xây nhà mà ko có ng thân giám sát thì sợ họ xây ẩu nọ kia. ông bà ở quê ko ra trông được rồi.
nên sau lại bàn cách khác.
nói chung là lần đầu làm chuyện ấy nên lớ ngớ lắm :D

TamAn7810

Xe tăng
Em cũng vừa mới bán cc, nói là lên thì cũng chẳng lên nhiều nhưng ít nhất là bị lỗ so với hồi mua :D Thế nên chốt được thì cứ chốt thôi, mua bán là phải dứt khoát cụ thớt à

đen_đá

Xe buýt
Chỉ là chung cư xấu, chất lượng cuộc sống ko tốt, có nhiều tranh cãi thì mới xuống giá. Còn chung cư cũ, kể cả 10-20 năm, mà tốt thì ko chung cư nào xuống giá cả.
mấy cái tập thể như khu Trung Tự, Giảng Võ em thấy cao chót vót. Bán 1 căn hơn 20m ở đó có thể mua đc 1 căn chung cư tầm vừa vừa

Hoanft

Xe buýt
Biết vậy rồi thì mợ nên nhanh chân nhanh tay lên. Việc bđs lên giá là có thể nhìn thấy từ giữa 2020 rồi, mà nhiều người ko chịu hiểu, cứ lần chần hy vọng bđs sẽ giảm. Chắc chắn ko có chuyện đó trong 5 năm tới. Nên 2 vợ chồng mợ cố mà chốt căn nào đó trước Tết đi. Sau Tết 1, 2 tháng mợ sẽ thấy nó tăng khiếp hơn.
Sự thật đắng lòng với dân gần nghèo...

Hanoi1919

Xe tăng
thì em có nói rồi đó ạ. tầm tháng 6/2020 đi xem nhà khi hỏi họ bán rồi đi đâu thì họ bảo lên cc.
mà có 2 nhà khác nhau như vậy.
vây về bàn với vợ hay là qua cc. vì họ bán nhà đất lên cc mà mình lại mua nhà đất.
nhà đất thì tầm tiền đó họ hay xây kiểu đua ra ở ban công, nên trong nhà đa phần tối tăm lắm, hầu như bật điện cả ngày.
rồi 2 vc lên fb tìm chung cư, rồi chát fb với cò, dẫn đi xem.
Mua để ở thì mình thấy thoải mái và phù hợp với điều kiện kinh tế, công việc… của mình là đc.
6/2020 cụ hỏi người bán nhà đất thì họ nói bán để lên cc. Còn tầm đó em lại bán cc, gom thêm tiền để mua nhà dưới đất - vì sợ khi dịch bệnh thì ở cc sẽ phức tạp và dễ bị lây lan hơn. :D

vietsky1507

Xe tải
Đất lên, sắt thép vật liệu lên, nhân công lên, trong khi hiện tại các dự án chung cư mới lại ít, trừ Vin, mà ông Vin thổi giá lên cung trăng, do đó các dự án chung cư cũ cũng phải lên theo thôi. Theo em thấy chung cư ở Hà Nội rẻ, đặc biệt khu trung tâm, so với giá đất hiện tại thì thực sự quá hời