[VHGT & ATGT] Chút tâm linh khi lái xe đêm đường dài.

moccac2729

Xì hơi lốp
Em thấy cụ chủ viết hay và thực tế ạ, tin hay không thì tùy mỗi người 1 cách nghĩ riêng. Nhưng em thì em tin ạ, vì trước em cũng có làm kd xe tải rồi.
em chưa gặp bao giờ nhung em tin là có vì gần nhà em có một điểm đen năm nào cũng đi ít nhất 5 mạng trong vồng 100m tất cả các tài xế bị nạn điẻm đó đều nói giống nhau là gặp phải người nằm dưới đường lạc tay lái

moonlight

Xe tăng
Em là người vô đạo (hay còn gọi là "lương") nhưng e tin tâm linh và rất tôn trọng các tôn giáo,
Theo quan điểm cá nhân e thì những người theo 1 tôn giáo nào đó, tức là những người có đức tin, người ta sống hướng thiện hơn những người "lương"vì người ta còn có Chúa, có Phật, có Thánh, có âm ty, địa ngục... mà sợ,
Ko như người "lương" chỉ sợ mỗi mất ghế, mất sổ hưu...!
E đi đâu xa toàn đi đêm và chỉ thích đi 1 mình, vắng vẻ yên tĩnh và ít bị bắn hơn ban ngày :P
Xe e cũng đã 2 lần chở người lạ đi cấp cứu và họ toàn thăng ngay trên xe (toàn người bị tai biến) nhưng e cũng chưa bao giờ thấy hiện tượng gì (mặc dù e rất tin có ma).
Chắc là như các cụ dạy "sơn ăn tùy mặt, ma bắt tùy người".
Nhưng đi xe lúc nào cảm thấy lăn tăn gì đó thì thú thực em cũng hay niệm "Nam mô Adi Đà Phật" và "Om mani padme huhm", xong là cảm giác hết lăn tưn thật :)

gunner_hp

Xe tăng
Em là người vô đạo (hay còn gọi là "lương") nhưng e tin tâm linh và rất tôn trọng các tôn giáo,
Theo quan điểm cá nhân e thì những người theo 1 tôn giáo nào đó, tức là những người có đức tin, người ta sống hướng thiện hơn những người "lương"vì người ta còn có Chúa, có Phật, có Thánh, có âm ty, địa ngục... mà sợ,
Ko như người "lương" chỉ sợ mỗi mất ghế, mất sổ hưu...!
E đi đâu xa toàn đi đêm và chỉ thích đi 1 mình, vắng vẻ yên tĩnh và ít bị bắn hơn ban ngày :P
Xe e cũng đã 2 lần chở người lạ đi cấp cứu và họ toàn thăng ngay trên xe (toàn người bị tai biến) nhưng e cũng chưa bao giờ thấy hiện tượng gì (mặc dù e rất tin có ma).
Chắc là như các cụ dạy "sơn ăn tùy mặt, ma bắt tùy người".
Nhưng đi xe lúc nào cảm thấy lăn tăn gì đó thì thú thực em cũng hay niệm "Nam mô Adi Đà Phật" và "Om mani padme huhm", xong là cảm giác hết lăn tưn thật :)
Vodka nghĩa cử của cụ ! Dù cũng hơi buồn là các nạn nhân đều ko qua khỏi.
Xe em thì tháng trước đi Bái Đính em có mua 1 chiếc gương bát quái nhỏ nhỏ, đi đến ban thờ Phật nào em cũng đặt và khấn, rùi lúc nào cũng có một vài nhánh tỏi, do nhà có F1 mới 22 tháng, hay đưa đi chơi tối.Em thì ko tôn giáo,ko tín, em chỉ đơn giản nghĩ mình nên làm gì đúng theo đạo lý và những gì đã được dạy,sống để đức cho con cháu thôi ạ.

NHON 2012

Xe điện
Cái gì cũng có thể xảy ra ở trên thế giới rộng lớn này. Có thờ có thiêng, có kiêng có lành

phinm

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẽ cho mọi người.
Em cũng thường xuyên dùng những "vũ khí" cụ chủ nêu để đối mặt với các tình huống tương tự như trên.
Có những đoạn đi qua thấy bất chợt lạnh người. Em biết là quanh đó có ma. Hồi trước thì em sợ, nhưng giờ thì thương cho linh hồn của họ hơn là sợ. Thương vì linh hồn của họ không siêu thoát được. Lại có hồn không nơi thờ cúng. Thương lắm chứ.
Các cụ cứ đọc bài văn chiều hồn của cụ Nguyễn Du thì rõ: http://diendan.lyso.vn/viewtopic.php?p=129288
Thế nên khi đi đêm, các cụ cứ chuẩn bị tâm lý sẵn là hai bên đường đang có nhiều ma đứng nhìn mình. Vậy là thủ sẵn những vũ khí: tỏi, niệm chú, dao cũ...để chiến đấu. Luôn đề phòng rằng: Thằng nào láo chặn đường tao là sẽ bị ăn đòn.
Cứ như thế là sẽ vượt qua
Thêm một kinh nghiệm của Người dân tộc Thái ở Tây Bắc đó là lộn mặc lộn ngược áo (nên mặc áo đen), hoặc cởi quần dài vắt lên cổ... Như thế thì ma sẽ khó theo mình.
Còn cụ nào không tin thì tùy, em cũng đồng quan điểm với cụ chủ. Đây chỉ là những lời cảnh báo thôi.
Còn ai bán tín, bán nghi thì trả lời cho em câu hỏi. Lý do nào mà các tôn giáo trên thế giới lại có lịch sử lâu đời như thế, đến nay vẫn tồn tại và có thể tồn tại mãi mãi. Em thấy rất nhiều tôn giáo hướng con người đến hoàn thiện hơn, ít gặp họa hơn. Rất nhiều tôn giáo có đề cập đến từ ngữ Ma, linh hồn, quỷ,...chẳng nhẻ là họ nói láo ạ.
Ha ha ha, trước khi lên máy bay B52 rải thảm Hà Nội năm 1972, tụi phi công tất nhiên là các tín đồ TCG được linh mục làm phép rửa tội, vẩy nước thánh lên bom
Kết quả như nào thì các cụ biết rồi đó

LoiLaiLua

Xe tải
Ha ha ha, trước khi lên máy bay B52 rải thảm Hà Nội năm 1972, tụi phi công tất nhiên là các tín đồ TCG được linh mục làm phép rửa tội, vẩy nước thánh lên bom
Kết quả như nào thì các cụ biết rồi đó
Cụ không biết chuyện rất nhiều lính Mỹ tham chiến ở Việt nam, khi về hưu họ bị ám ảnh ạ. Bên Mỹ họ gọi là hội chứng chiến tranh đó.
Nhiều người luôn bị ám ảnh cái chết của nạn nhân.

Loipham

Xe buýt
Theo em thì chả 50 nào cả. Tâm linh và vật chất tồn tại song song, không duy vật cũng chả duy tâm. Vật chất và ý thức không bao hàm tất cả, còn tiềm thức, vô thức và rất nhiều cái vô hình mà người ta chưa hiểu biết và thậm chí còn chưa đặt tên.
Thế giới con người có 2 dạng vật chất:
1. Vật chất hiện hữu (nước, lửa...)
2. Siêu vật chất (con người đang tìm cách để tiếp cận và giả thích).
Dạng tồn tại thứ nhất dược cụ Mác và Ăng ghen giải thích rất nhiều và nhiều người tin; còn dạng thứ 2 thì không những đại đa số người Phương đông mà kể cả người Tây âu cũng tin là có, Nó được tìm thấy, cảm thấy và mường tượng thông qua các nhà Ngoại cảm (gọi hồn, nói chuyện với ma... và vv). Đã từ lâu một số nhà khoa học (cả Đông và cả Tây) đã tìm cách tiếp cận và giả thích các hiện tượng Linh hồn trong đó có nghiên cứu "sự sống sau cái chết", "Linh hồn và sự tồn tại", "sau cái chết lâm sàng và tồn tại linh hồn"... và ... cũng như hàng chục ngàn năm trước, đức Phật truyền rằng ..." con người không bao giờ chết, mà chỉ sống tạm thời trên đời và về thiên đàng vĩnh cửu., cái này cũng trùng hợp với kinh thánh thiên chúa và tiên chi của đạo hồi... Cái ta tin hay không còn tuỳ mỗi người, cũng như một thời nhà ngoại cảm Bích Hằng, Nguyên Văn Liên... đã làm chúng ta tỉnh ngộ, rằng Linh hồn của người chết vẫn quanh quẩn trên nhân gian này...

Chỉnh sửa cuối:

gunner_hp

Xe tăng
Em nhớ có 1 bài báo nói về 1 thí nghiệm, người ta cân 1 người hấp hối và khi người đó mất đi, họ thấy cái cân có giảm đi chút ít ngay tại thời điểm đó, và những người tiến hành thí nghiệm đó cho rằng đó là khối lượng của linh hồn đấy.

Đam mê

Xe tăng
Cụ chủ có lời bổ ích đấy , có chút tâm linh để gặp nhiều may mắn
E đeo Phật bà cứu khổ cứu nạn .
Phật Bà cứu khổ cứu nạn là Quán Thế Âm Bồ Tát, em ngồi nghe các sư Thầy giảng Pháp thì nếu gặp những vấn đề rủi ro, liên quan đến sức khỏe, tính mạng thì hãy niệm: Nam Mô Quán Thế Âm Bồ Tát, rất có thể sẽ vượt qua đc nhũng kiếp nạn đó.....

tainon

Xe điện
Quảng Bình quảng trị em nghe nói thời chiến tranh nhiều người chết ạ

Big bus

Xe tải
Lái xe ban đêm có lẽ chỉ dành cho các anh Tài chuyên nghiệp, còn anh em chúng ta thì hiếm khi, đôi khi và ít khi mới chạy..., Nhưng nếu ai đã chạy ban đêm nhiều, nhất là các cung đường có nhiều "điểm đen" thì chút kinh nghiệm nhỏ này cũng giúp ích đôi lúc khi chúng ta cần:
1. Những câu chuyện mà lái xe đường dài chạy ban đêm hay "thì thầm" cho nhau ở các địa điểm thường xuyên có tai nạn chết người là:
- đang lái xe bỗng có người chạy qua đầu xe.
- Có hai người mặc áo trắng đi qua ánh đèn pha.
- Có bóng đen vụt qua kính lái,
- Có vật gì, như người nằm trước đầu xe... và vv., khi đó lái xe hoặc là phanh đột ngột, hoặc là đánh lái để tránh... và vv và tất cả các xử lý tình huống đó đều mang lại một kết quả là Tai Nạn sẽ xảy ra ngay sau đó với cái xe đó...
2. Kinh nghiệm có chút tâm linh mà tôi từng truyền lại cho đội ngũ xe đầu kéo đường dài của tôi 4 năm nay là:
- Mang theo bật lửa bên mình
- Thuộc câu "nam mô a di đà phật" 3 lần mỗi khi đọc.
- Mang theo giấy tiền (tiền mã, hặc tiền lẻ) mỗi khi đi qua các điểm đen và rắc xuống một vài đồng.
- Bình tĩnh rà nhẹ phanh khi thấy tình huống, móng tay cái bấm chặt vào đầu ngón trỏ tay trỏ trái và đọc "nam mô a di đà phật" 3 lần, cố gắng phát ra tiếng lầm rầm.
- Khi đi qua đoạn đó không nên bấm còi, làm kinh động các linh hồn chưa được siêu thoát.
3. Với kinh nghiệm này, 4 năm nay, đoàn xe của chúng tôi hoàn toàn vô sự, cho dù anh em lái xe vẫn nói nhiều lần qua đoạn đường Quảng ngãi hặc Hà Tĩnh, Nghệ an vào tầm 12 đêm - 4h sáng vẫn bắt gặp hình ảnh người mặc áo trắng đi qua đầu xe..., sau khi làm như vậy thì họ liền biến mất, khi mình khấn xong....
Chắc tại cụ ngủ gật thôi. Em chạy 3 năm HN <>HUẾ 2 ngày/ chuyến ( đêm nào cũng trên đường ) mà có thấy gì đâu? Em chỉ thấy sương mù dày đặc vào tầm nửa đêm thôi.

Xuanlinh_ns

Xe đạp
hì. Rất cảm ơn ý kiến của bác Loipham. Có thờ có thiêng , có kiêng có lành. Xe nhà em cũng chạy đường dài suốt nên về chuyện tâm linh cũng quan tâm lắm. Được cái cả nhà đều theo Phật giáo . Như xe nhà em có mang theo tượng Phật bà quan âm. Và khi gặp trường hợp như bác Loipham nói trên nhưng không cần thiết là phải bấm chặt đầu ngón tay làm gì. Miệng nhẩm chú là được rồi. Mỗi lần đi qua điểm đen lại rải chút tiền lẻ xuống. hihi. Duy tâm nên mỗi người một ý kiến , nhưng em thấy tâm lý của mình thoải mái và tự tin thì tất nhiên hiệu quả công việc sẽ cao hơn. Phải không các bác??? hi:D

Big bus

Xe tải
Tin hay không còn tuỳ thuộc vào mỗi người đấy ạ. NHÂN SINH QUAN VÀ THẾ GIỚI QUAN CÒN TUỲ THUỘC VÀO MỖI NGƯỜI. Nhà cháu và các công ty có đoàn xe chạy đường dài cho là có, không tin các cụ cứ hỏi mấy anh "lái già" đường dài thì biết, túm lại đó chỉ là kinh nghiệm thôi, tin hay không còn tuỳ, bị hay không còn do phúc của mỗi người lớn hay nhỏ...
hihi...các " lái già " ngày trước kiêng khem kỹ lắm. VD như...kiêng chải đầu, kiêng đội nón trên xe, kiêng ăn thịt chó, vịt, mực đầu tháng. Em thì em đã làm tất cả những việc như trên rồi mà chả thấy gì cả ( em thấy những người theo đạo Thiên chúa họ cũng chả kiêng gì và họ vẫn BT đấy ạ).

mr.gokku

Xe tải
Cái vụ này do não cụ tự tưởng tượng ra thôi, em chả tin,hehe.

quangzin

Xe tăng
Phật Bà cứu khổ cứu nạn là Quán Thế Âm Bồ Tát, em ngồi nghe các sư Thầy giảng Pháp thì nếu gặp những vấn đề rủi ro, liên quan đến sức khỏe, tính mạng thì hãy niệm: Nam Mô Quán Thế Âm Bồ Tát, rất có thể sẽ vượt qua đc nhũng kiếp nạn đó.....
Đúng rồi cụ , e có 1 thói quen khi đi chơi xa hay công tác trước khi đi khấn vái bàn thờ nhà mình, xin phép thần linh thổ địa , gia tiên tiền tổ bà cô ông mãnh phù hộ độ trì đi đến nơi về đến chốn . Nên đi đâu mình cũng thấy có cảm giác yên tâm

tabalo79

Xe buýt
Hầu hết các chuyến đi nghỉ dài ngày em đều chạy vào ban đêm. Ở VN thì không sao vì em tuyền bật nhạc trên xe, nghe xôn xao lắm, tâm thức cũng không bị trùng xuống và mộng tưởng, để có cơ hội tiếp xúc với người cõi khác. Nhưng có lần đi bên Mỹ thì cũng bị dọa són... Số là trên đường từ San Jose qua Las Vegas, giữa trưa nắng qua một cái hồ rất lớn thì mặt hồ vẫn trắng đục một màu sương. Anh bạn lái xe cho biết cái hồ này nhiều người chết vì tự tử, nhất là dân kinh doanh mấy năm gần đây làm ăn thất bát, nợ ngân hàng nhiều. Có lần chạy qua đoạn này vào giấc nửa đêm, xe đang bon bon thì nghe đánh rầm một cái, một cái xác rơi ngay giữa ca-pô. Thất kinh đạp thắng xe loạng quạng một đoạn, nhưng phúc không lật. Đến khi dừng lại được, một lúc sau định thần không thấy có gì, tự biết là ma trêu bèn lấy thánh giá ra niệm, bình tĩnh trở lại mới dám chạy tiếp. Rủi cho em, tới hôm chạy ngược trở về San Jose qua cái hồ đó đúng tầm 2h sáng. Mẹ ơi, em thì niệm Phật, ổng thì cầu Chúa. Chạy qua đó cài sẵn dây bảo hiểm đề phòng tình trạng có cái gì rơi vào ca-pô mà phanh gấp thì cũng ko đến nỗi như xóc thẻ trong xe. Trống ngực đập thình thình như xem Giác quan thứ 6 [-O<. Chả hiểu làm sao mà được một lúc em rơi vào trạng thái vô thức, nửa tình nửa mê rồi... ngất luôn trong xe. Đến lúc mở mắt ra thì xe đã chạy vào thành phố ;))

Cái hồ đấy đây, em chụp vào giữa trưa nắng :-&

Chỉnh sửa cuối:

khoainuongchip

Xe buýt
Hic, nói chung chuẩn bị lái xe không nên đọc topic dạng này