[Funland] Chương trình MTV phát trên VTV cuối thập niên 1990s (do Diễm Quỳnh dẫn): một thời giới trẻ say sưa dán mắt

maximax903

Xe điện
Sáng nay mình về quê từ tờ mờ sáng và thật bất ngờ khi trên radio lại có chương trình những ký ức xưa phát toàn bài hát tiếng Anh bất hủ của những năm 1990-2000 như Cry on my shoulder, Take me to your heart, My love, Beautiful in white, You raise me up... Nhưng mình ấn tượng nhất bài này!

Chắc cụ tầm tầm tuổi em rồi. Playlist nhạc của em trong điện thoại cũng trải dài các mốc thời gian từ những năm 199x-200x, trong máy tính thì nhiều hơn cả tây lẫn ta. Thậm chí nghe được bài nào hay lấy điện thoại ra ghi âm lại rồi về tìm theo lời bài hát.

Bài “Đồng thoại” cụ đưa ở trên em nghe lần đầu tiên hôm đi ăn tối vỉa hè ở thủ đô Kuala Lumpur năm 2007 hay 2008 gì đó.

Bang lang

Xe điện
Freddie Mercury (Queen) đã viết Love of my life cho Mary Austin khi nàng đã quyết định rời xa Mercury. Khi cả hai đã chia tay nhưng Mercury vẫn mua một căn biệt thự đối diện với căn hộ của Mary để có thể nhìn thấy cô mỗi khi cô đơn. Và trước khi chết, Freddie Mercury đã để lại 50% tài sản của mình cho Mary và 0% cho bố mẹ của mình. Nói thật, đọc đến đoạn này em và mấy đứa bạn gái em đều thốt lên "tuyệt vời!" còn các zai thì " Sao lại thế nhỉ!"

DeislerX

Xe tải
Những ai biết hết những bài hát trong play-list này của cụ chắc cũng thế hệ 4x như em - thế hệ đang bần thần vì tuổi trẻ vừa vụt qua nhưng mặt lại nghệt ra vì chưa quen với thời đại thay đổi quá nhanh. Không biết cụ cũng sinh ra và lớn lên ở Hà Nội không? Em nhớ thời đó các nhà xuất bản họ còn bán những tập sách chỉ in lời bài hát mà bọn em còn ao ước có xèng để mua đủ bộ. Hầu hết những bài in trong sách là bài Hits trên MTV Most Wanted.
Nhân tiện bài Whishing you were here trong list của cụ cho những ai chưa biết là của band Caught in the Act đến từ Hà Lan. Họ có vài bài Hits khá hay.
Chắc cụ tầm tầm tuổi em rồi. Playlist nhạc của em trong điện thoại cũng trải dài các mốc thời gian từ những năm 199x-200x, trong máy tính thì nhiều hơn cả tây lẫn ta. Thậm chí nghe được bài nào hay lấy điện thoại ra ghi âm lại rồi về tìm theo lời bài hát.

Bài “Đồng thoại” cụ đưa ở trên em nghe lần đầu tiên hôm đi ăn tối vỉa hè ở thủ đô Kuala Lumpur năm 2007 hay 2008 gì đó.

tt0812us

Xe điện

Trong mấy trang trước mình với mợ Mainoel có chia sẻ về tuổi và mình với mợ ấy đồng niên 🐷
Mình cũng đang định nói về bài Wishing you were here thì có cụ dưới nhắc luôn rồi!
Nhân tiện bài Whishing you were here trong list của cụ cho những ai chưa biết là của band Caught in the Act đến từ Hà Lan. Họ có vài bài Hits khá hay.
Mình bổ sung thêm thì người yêu của Steve nhóm Boyzone (đã mất) là 1 thành viên của nhóm Caught in the Act.
Em nhớ thời đó các nhà xuất bản họ còn bán những tập sách chỉ in lời bài hát mà bọn em còn ao ước có xèng để mua đủ bộ. Hầu hết những bài in trong sách là bài Hits trên MTV Most Wanted.
Mình cũng từng chia sẻ về những tập sách in lời bài hát tiếng Anh, đây cũng là 1 động lực giúp mình học tiếng Anh thời cấp 3.
Mình thuộc cả 3 bài hát này, phải nói ngày trước nhờ những quyển lời bài hát tiếng Anh mà mình thuộc rất nhiều bài hát, chẳng bù cho bây giờ. Hồi ấy còn tặng nhau những quyển đó khi sinh nhật nữa.

Nếu mình đoán không nhầm thì mình với mợ đồng niên :@)

maximax903

Xe điện
Những ai biết hết những bài hát trong play-list này của cụ chắc cũng thế hệ 4x như em - thế hệ đang bần thần vì tuổi trẻ vừa vụt qua nhưng mặt lại nghệt ra vì chưa quen với thời đại thay đổi quá nhanh. Không biết cụ cũng sinh ra và lớn lên ở Hà Nội không? Em nhớ thời đó các nhà xuất bản họ còn bán những tập sách chỉ in lời bài hát mà bọn em còn ao ước có xèng để mua đủ bộ. Hầu hết những bài in trong sách là bài Hits trên MTV Most Wanted.
Em ko sinh ra & lớn lên ở Hà Nội cụ ah, sau này đi làm mới lên đây nhưng thời thanh niên cũng được tiếp xúc với ca nhạc quốc tế qua băng cát-xét. Có những bài nghe rất hay, có bài biết tên bài hát, biết tên ca sĩ hay ban nhạc nhưng lại ko biết mặt mũi như thế nào. Thời ấy mà có quyển lời các bài hát tiếng Anh thì quý lắm cụ nhỉ? Sau này có băng video, đầu VCD thì biết mặt người thể hiện các bài hát mình yêu thích như thế nào. Đơn cử như bài “Nothing’s gonna change my love” em từng nghe đầu những năm 1990 mà sau này mới biết mặt ông ca sĩ George Benson 😂

Em xin bổ sung thêm 1 bài hát nữa mà sau này em cũng biết mặt 2 ca sĩ thể hiện bài này. Phải nói mấy nam ca sĩ da màu giọng rất dày & trầm ấm🤩

Chỉnh sửa cuối:

cỏ và mây

Xe điện
Mình cũng từng chia sẻ về những tập sách in lời bài hát tiếng Anh, đây cũng là 1 động lực giúp mình học tiếng Anh thời cấp 3.
quyển này có năm 97-98 gì đó. Mình học cấp 3 thì em còn chưa ra đời >:)>:)>:)

Bang lang

Xe điện
Quyển này còn có bìa bóng, in màu là đẹp lắm rồi. Hồi em có quyển bài hát tiếng Anh ko đẹp như này đâu.
Em tưởng quyển bài hát tiếng Anh nào chả có bìa mầu chứ nhỉ! Em cũng có mấy quyển như thế này.Nhưng công nhận hồi xưa em rất thích hát theo mỗi khi nghe, cứ cảm tưởng mình như ca sỹ ấy nên bài nào thích là cũng phải cố có được lời.

maximax903

Xe điện
Em tưởng quyển bài hát tiếng Anh nào chả có bìa mầu chứ nhỉ! Em cũng có mấy quyển như thế này.Nhưng công nhận hồi xưa em rất thích hát theo mỗi khi nghe, cứ cảm tưởng mình như ca sỹ ấy nên bài nào thích là cũng phải cố có được lời.

Quyển của em bìa nó đơn giản lắm cụ ah tất nhiên cũng có màu, nhưng ko in bóng kính đẹp như quyển của mợ ở trên do NXB Trẻ phát hành đâu. Bài “Endless love” cụ đưa là bản em thích nhất. Về sau có Luther Vandross song ca với Mariah Carey. Thật tình cờ cả 4 ca sĩ lừng danh này đều là da màu.

Bang lang

Xe điện
Quyển của em bìa nó đơn giản lắm cụ ah tất nhiên cũng có màu, nhưng ko in bóng kính đẹp như quyển của mợ ở trên đâu. Bài “Endless love” cụ đưa là bản em thích nhất. Về sau có Luther Vandross song ca với Mariah Carey. Thật tình cờ cả 4 ca sĩ lừng danh này đều là da màu.
Trước Luther Vandross sang Việt Nam cũng hát song ca với Văn Mai Hương Bài này đấy cụ. Bao năm rồi mà giọng vẫn thế. Người da mầu kết cấu vòm họng của họ có lợi thế nên giọng rất khỏe.

Min Autumn

Xe tải
Thật tiếc vì thời gian này em vẫn chưa nghe được nhạc Âu Mỹ mà chỉ nghe được các bài nhẹ nhàng, đơn giản thôi. Thế nên chỉ biết vodka cccm chứ ko biết nói gì hơn .

Từ 22-28/9 này có đợt chiếu phim tài liệu thuộc Liên hoan phim tài liệu Châu Âu - Việt Nam tại Hãng phim tài liệu và khoa học TW số 465 Hoàng Hoa Thám. Mỗi tối từ 7h chiếu 1 phim của VN và 1 phim của nước Châu Âu nào đó. Tối nay em vừa đi xem thấy có nhiều điều thú vị.
Ccccm nào quan tâm phim tài liệu thì đi xem nhé. Free vé vào cửa ạ.

Anbanhmihp

Xe buýt
Thế cuối cùng, đó là bài gì thế cụ?
Cụ viết mập mờ làm em đang buồn ngủ cũng phải vào hỏi cho rõ đã. :))
Ầy, e xin lỗi vì đã vô tình mập mờ :)), bài " i don't want to change you" của Damien Rice cụ ạ!

tt0812us

Xe điện
Đơn cử như bài “Nothing’s gonna change my love” em từng nghe đầu những năm 1990 mà sau này mới biết mặt ông ca sĩ George Benson 😂
Bài này tên đầy đủ là Nothing's gonna change my love for you, hồi trước trên tivi hay phát MV là của ca sĩ Glenn Medeiros, mình cũng mới biết gần đây, liệu cụ có bị nhầm giữa 2 người này không? Mình thì thích version của George Benson nên hồi trước cứ nghĩ ca sĩ trên MV là ông ấy ;;)

quyển này có năm 97-98 gì đó. Mình học cấp 3 thì em còn chưa ra đời >:)>:)>:)

Quyển này là quyển đời cũ rồi em ạ, chị gái anh cũng có quyển này. Quyển lời bài hát tiếng Anh mà anh thích với dùng để tặng quà sinh nhật từ sau năm 1998 mới có, các bài hát trong đó cũng chính là các bài trên bảng xếp hạng của chương trình MTV Asia Hitlist, quyển đấy mỏng vì chỉ tầm 30 bài, kèm theo hình nhóm nhạc và bìa in đẹp hơn nhiều.

P/S: Liên quan đến nhóm nhạc Westlife sắp sang Việt Nam biểu diễn và mình hôm rồi được nghe lại trên radio, tặng các cụ mợ bài hát My love, chúc các cụ mợ tuần cuối của tháng 09 quý III năm 2023 nhiều niềm vui! >:D<

maximax903

Xe điện
Bài này tên đầy đủ là Nothing's gonna change my love for you, hồi trước trên tivi hay phát MV là của ca sĩ Glenn Medeiros, mình cũng mới biết gần đây, liệu cụ có bị nhầm giữa 2 người này không? Mình thì thích version của George Benson nên hồi trước cứ nghĩ ca sĩ trên MV là ông ấy ;;)
Bài do George Benson là em nghe qua băng cát-xét từ những ngày đầu tiên nghe ca nhạc quốc tế mà cụ. Còn ca sĩ Glenn Medeiros thì trẻ hơn, về sau hát lại bài này trong clip trên bãi biển, nhưng cũng còn sớm hơn rất nhiều so với nhóm Westlife cover lại ca khúc bất hủ này quãng những năm 2008.

DHa2015

Xe container
Lần thứ hai em nghe giọng nam gợi cảm đến như vậy,
Freddie Mercury (Queen) đã viết Love of my life cho Mary Austin khi nàng đã quyết định rời xa Mercury. Khi cả hai đã chia tay nhưng Mercury vẫn mua một căn biệt thự đối diện với căn hộ của Mary để có thể nhìn thấy cô mỗi khi cô đơn. Và trước khi chết, Freddie Mercury đã để lại 50% tài sản của mình cho Mary và 0% cho bố mẹ của mình. Nói thật, đọc đến đoạn này em và mấy đứa bạn gái em đều thốt lên "tuyệt vời!" còn các zai thì " Sao lại thế nhỉ!"

Ôi trời em cũng vật vã với Love of My Life đến tận bây giờ. Queen là 1 trong vài band có nhiều bài em thích nhất. Ngoài Freddie Mercury thì Brian May cũng vô cùng tài hoa với cây đàn guitar màu đỏ, giáo sư thiên văn, hiệu trưởng trường ĐH. Nghe Queen với các ca khúc quen thuộc như I want it all, we will rock you… hoá ra do B.May sáng tác. Em cảm ơn mợ, mời mợ phiên bản Love of my life do B.May biểu diễn, vô cùng tha thiết, tưởng nhớ Mercury

Bang lang

Xe điện
Lần thứ hai em nghe giọng nam gợi cảm đến như vậy,

Ôi trời em cũng vật vã với Love of My Life đến tận bây giờ. Queen là 1 trong vài band có nhiều bài em thích nhất. Ngoài Freddie Mercury thì Brian May cũng vô cùng tài hoa với cây đàn guitar màu đỏ, giáo sư thiên văn, hiệu trưởng trường ĐH. Nghe Queen với các ca khúc quen thuộc như I want it all, we will rock you… hoá ra do B.May sáng tác. Em cảm ơn mợ, mời mợ phiên bản Love of my life do B.May biểu diễn, vô cùng tha thiết, tưởng nhớ Mercury
Ôi em giống mợ, Brian May viết rất nhiều bài mà em thích, Too much love will kill you cũng là một trong những bài hát Brian May viết và hát hay hơn Freddie Mercury. Qua một số lần mợ post bài, em đoán mợ thể nào cũng thích Queen nhưng ko nghĩ mợ cũng thích Brian May như em.@};-@};-@};-

DHa2015

Xe container
Ôi em giống mợ, Brian May viết rất nhiều bài mà em thích, Too much love will kill you cũng là một trong những bài hát Brian May viết và hát hay hơn Freddie Mercury. Qua một số lần mợ post bài, em đoán mợ thể nào cũng thích Queen nhưng ko nghĩ mợ cũng thích Brian May như em.@};-@};-@};-

Em thật vui vì mợ có cùng niềm yêu thích giống em.Em vừa khám phá ra Daniel Boaventura giọng ca quyến rũ, gợi cảm "chết đi được" (hơi giống Elvis Presley), em mời mợ và cccm nghe nhé :)