[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 61: Chung mối quan tâm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

hieupv16

Xe tải
VND là bên môi giới, giống mấy ông ghi lô đề là nơi xé vé trả tiền hộ thôi. Tiền thì treo ở Bank, danh sách chứng khoán ở Sở lưu ký. Trên web hay app chỉ là nơi hiển thị thông tin hộ nên không mất tiền đâu.

Abram

Xe điện
E nghĩ là vết nhưng ngoài địa phận VN, ko phải công dân VN thì mình cũng chịu.

E còn mấy đồng bên VND, hoắc cơ mà mã hoá nhầm lên 1000 lần thì e cũng ko ý kiến đâu ;))
Cổ chạy thế nào thì cũng về trung tâm lưu ký hết ạ. Cùng lắm là ra toà chứ mấy, cổ đang ở tk của thằng ất ơ nào đó bên châu Phí chẳng hạn, toà phán cổ đấy của cụ thichrauxanh là bọn lưu ký nó chuyển về ngay :))

Tiền (nếu có) thì trông chờ vào Interpol thôi ạ :D

thichrauxanh

Xe điện
VND là bên môi giới, giống mấy ông ghi lô đề là nơi xé vé trả tiền hộ thôi. Tiền thì treo ở Bank, danh sách chứng khoán ở Sở lưu ký. Trên web hay app chỉ là nơi hiển thị thông tin hộ nên không mất tiền đâu.
E nghĩ ko đơn thuần thế. Cổ thì có thể lưu ký, nhưng cổ mới đặt lệnh chưa chốt thì hên xui.
Còn tiền bank phải chuyển sang acc vnd mới giao dịch đc nên rủi ro cao lắm. Có thể hoắc cơ nó ko rút đc nhưng nó làm xáo trộn thì ko biết đc.
Bộ sao lưu dữ liệu vnd mà bị hack nốt thì coi như toang. Mà nó mã hoá cả server rồi thì ... :D

Cổ chạy thế nào thì cũng về trung tâm lưu ký hết ạ. Cùng lắm là ra toà chứ mấy, cổ đang ở tk của thằng ất ơ nào đó bên châu Phí chẳng hạn, toà phán cổ đấy của cụ thichrauxanh là bọn lưu ký nó chuyển về ngay :))

Tiền (nếu có) thì trông chờ vào Interpol thôi ạ :D
Như e còm trên, hoắc cơ chắc chắn ko rút đc tiền vs cổ.
Nhưng xáo trộn tiền giữa các tk, và lợi dụng ảnh hưởng (vnd tụt dốc)... Là hoàn toàn có thể xảy ra.

Dancingwiththewind

Xe điện
Đã bảo mấy anh hác cơ thấy mợ xinh nên thêm mấy số không vào tk của mợ rồi, cứ yên tâm, yên tâm nhé
Mợ cứ yên tâm. Hết thứ 6 họ chạy hệ thống cuối ngày xong họ đều sao lưu dữ liệu rồi nên ko mất dữ liệu của mợ dc đâu.
Em khẳng định luôn không mất đâu ợ. Trừ khi VNI về 500 thì khả năng mất sẽ cao hơn :))
Cổ thì nó nằm ở trung tâm lưu ký hết rồi.
Theo hiểu biết nông cạn của em, mọi thứ trên môi trường mạng đều để lại vết hết, có che dấu giời cũng sẽ để lại vết.
Vầng, thế em lại đi cày phim tiếp. Chờ ngày mai tươi sáng ạ.

Dancingwiththewind

Xe điện
E nghĩ ko đơn thuần thế. Cổ thì có thể lưu ký, nhưng cổ mới đặt lệnh chưa chốt thì hên xui.
Còn tiền bank phải chuyển sang acc vnd mới giao dịch đc nên rủi ro cao lắm. Có thể hoắc cơ nó ko rút đc nhưng nó làm xáo trộn thì ko biết đc.
Bộ sao lưu dữ liệu vnd mà bị hack nốt thì coi như toang. Mà nó mã hoá cả server rồi thì ... :D

Nhưng xáo trộn tiền giữa các tk, và lợi dụng ảnh hưởng (vnd tụt dốc)... Là hoàn toàn có thể xảy ra.
Thế nhỡ tài khoản của em theo lời mợ Just tăng lên gấp 3 cũng khó nghĩ phết nhờ

f1_hn

Xe container
Đến giờ phút này ko có thông cáo báo chí cho khách hàng thì lởm quá chị Hương ơi...hệ thống chị dc khôi phục e hứa e rút hết CK khỏi Cty chị

hieupv16

Xe tải

Em là dân công nghệ nên em hiểu bản chất hệ thống hơn chút. Tiền giao dịch bù trừ trên bank, cty chứng khoán chỉ là 1 bản copy các giao dịch đó thôi. Hiện nay mình còn thanh toán t+ nữa nên có thể hủy bỏ giao dịch đã thực hiện và khôi phục trạng thái trước đó. VND bị tấn công vào chủ nhật không phải phiên khớp lệnh nên không có xáo trộn dữ liệu giao dịch.

Abram

Xe điện

Ok cụ vụ “lợi dụng ảnh hưởng”.
Còn vụ xáo trộn thì cụ khỏi lo đi, ngoài dữ liệu của VND (gồm cả dự phòng) nó còn lưu nhiều nơi lắm ợ: HSX, HNX...hình như cả ở UBCK, mỗi chỗ này ngoài bản chính thì còn ít nhất một bản dự phòng.

thichrauxanh

Xe điện
Em là dân công nghệ nên em hiểu bản chất hệ thống hơn chút. Tiền giao dịch bù trừ trên bank, cty chứng khoán chỉ là 1 bản copy các giao dịch đó thôi. Hiện nay mình còn thanh toán t+ nữa nên có thể hủy bỏ giao dịch đã thực hiện và khôi phục trạng thái trước đó. VND bị tấn công vào chủ nhật không phải phiên khớp lệnh nên không có xáo trộn dữ liệu giao dịch.
Ok cụ vụ “lợi dụng ảnh hưởng”.
Còn vụ xáo trộn thì cụ khỏi lo đi, ngoài dữ liệu của VND (gồm cả dự phòng) nó còn lưu nhiều nơi lắm ợ: HSX, HNX...hình như cả ở UBCK, mỗi chỗ này ngoài bản chính thì còn ít nhất một bản dự phòng.
Em toàn phải thực hiện lệnh chuyển tiền từ Tcb sang Vnds, mà chuyển xong tcb trừ luôn của e.
Hi vọng mọi thứ khôi phục ổn thoả như ý cụ, ko thì hậu quả cũng kinh đấy ạ!!!

coquay

Xe container
Oánh còn v đồng thời điểm này như đánh bạc ấy nhỉ à mà tt chứng nhà mình đã là sới bạc sẵn rồi còn đâu

thichrauxanh

Xe điện
Oánh còn v đồng thời điểm này như đánh bạc ấy nhỉ à mà tt chứng nhà mình đã là sới bạc sẵn rồi còn đâu
Hôm nay các ảnh í tái diễn cảnh bắt bạc, phong toả cho các con bạc trải nghiệm :((

Sáng e bật Vnd ko đc, sang tcbs ko quen nhìn bảng điện, đi mấy lệnh toàn vào lòng đất :((:
Pow mua 1.45 đến 1.6 định bán mà nhìn ko ra.
VHM giá trên 43 thì ko chịu bán, soi xong chart nó về 42.8, lại vứt đấy.
Vcb 96.9 ko bán để về dưới 95.
Tcbs mua lúc xanh 1.8% sau nó về đỏ 1.3% :))

Chỉnh sửa cuối:

Airbus A350

Xe điện
Tiền hoặc cổ đã lưu ký thì không sao, nhưng VNI giảm mạnh, hoặc CP đang cầm bị bán tháo mà không mở app ra chạy hàng được thì cũng thiệt hại chứ không phải không, cầm hàng dài hạn chấp các thể loại thì không sao, cụ nào chơi hàng nóng mà full margin nữa thì như ngồi trên đống lửa chứ yên tâm làm sao được.

Chỉnh sửa cuối:

Mít đen

Xe buýt
Em toàn phải thực hiện lệnh chuyển tiền từ Tcb sang Vnds, mà chuyển xong tcb trừ luôn của e.
Hi vọng mọi thứ khôi phục ổn thoả như ý cụ, ko thì hậu quả cũng kinh đấy ạ!!!
Tiền thì chắc chắn không mất vì tiền của VND cũng ở ngân hàng, nhưng là số tổng. Giả sử ko khôi phục đc dữ liệu thì không có cơ sở để "chia tiền" 😀
Nhưng theo em thì 99% ko bị mất gì vì kiểu gì cũng khôi phục đc. Vấn đề chỉ là thời gian thôi nên các cụ cứ yên tâm. 😀

thichrauxanh

Xe điện
Tiền thì chắc chắn không mất vì tiền của VND cũng ở ngân hàng, nhưng là số tổng. Giả sử ko khôi phục đc dữ liệu thì không có cơ sở để "chia tiền" 😀
Nhưng theo em thì 99% ko bị mất gì vì kiểu gì cũng khôi phục đc. Vấn đề chỉ là thời gian thôi nên các cụ cứ yên tâm. 😀
Kể mà tính tổng chia đều thì e cũng vui đấy ạ ;))

Mr Lunch

Xe buýt
Hôm nay tài khoản bên VND bị khoá tay. Nếu ko thì dễ bán tháo khối lượng lớn mất ;)(

Trạng thái
Thớt đang đóng