[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 61: Chung mối quan tâm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Abram

Xe điện
Chán nhỉ, em cần tiền mà không rút ra được. Mai mà vẫn tèo thì người nông dân biết làm sao?
Như này mất hết khách
Mà chưa thấy có cái email tin nhắn nào xin lỗi cả.
Họ đang túi bụi mà mợ bắt họ xin lỗi giờ này, khó cho họ quá :)

Đến lượt HSX thông báo ngắt kết nối với VND.
Thông thường các hệ thống CNTT kiểu này đều có hệ thống dự phòng. VND chắc chắn có hệ thống dự phòng. Em không hiểu lắm.

BeanBean08

Xe hơi
Họ đang túi bụi mà mợ bắt họ xin lỗi giờ này, khó cho họ quá :)

Đến lượt HSX thông báo ngắt kết nối với VND.
Thông thường các hệ thống CNTT kiểu này đều có hệ thống dự phòng. VND chắc chắn có hệ thống dự phòng. Em không hiểu lắm.
Em không rõ sự tình nhưng theo báo chí viết thì VND bị tấn công. Do đó để đảm bảo an toàn cho toàn bộ thị trường (tránh bị tấn công leo thang từ VND đến các Cty khác) thì HSX và HOSE phải ngắt toàn bộ kết nối đến VND (như kiểu cô lập VND lại để xử lý đấy).
Các cụ các mợ ko phải lo lắng. VND là cty lớn, đội ngũ IT sẽ xử lý được ngay thôi. Hôm nay là trong tình thế đảm bảo an toàn cho toàn hệ thống nên mới ngắt kết nối. Mai chắc lại bình thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

kembui

Xe buýt
Em mấy hôm nay bận quá giờ mới vào ngó bảng được. Tự dưng VND bị hacker nó úp đúng lúc quá nhỉ. Hi vọng VND được giải cứu sớm

Abram

Xe điện
Em không rõ sự tình nhưng theo báo chí viết thì VND bị tấn công. Do đó để đảm bảo an toàn cho toàn bộ thị trường (tránh bị tấn công leo thang từ VND đến các Cty khác) thì HSX và HOSE phải ngắt toàn bộ kết nối đến VND (như kiểu cô lập VND lại để xử lý đấy).
Các cụ các mợ ko phải lo lắng. VND là cty lớn, đội ngũ IT sẽ xử lý được ngay thôi. Hôm nay là trong tình thế đảm bảo an toàn cho toàn hệ thống nên mới ngắt kết nối. Mai chắc lại bình thường thôi.
Vầng. Chuyên môn của em có dính líu chút về cô lập sự cố nên em hiểu nguyên tắc của nó :D
Em thì không lo lắng gì, nay đặt mua 1k VND gia 24 từ lúc nó còn xanh mạnh, vứt đấy, quên xử nó mất, không kịp hủy lệnh.
Bất kỳ hệ thống nào cũng có rủi ro bị tấn công, nhưng hơn 24 giờ chưa khôi phục được trang chủ thì không còn là sự cố nhỏ nữa. Hệ thống dự phòng của họ cũng bị ảnh hưởng thì phải?
Hình như hôm trước thằng Hàn (?) cũng bị đánh sập hệ thống web của chính phủ.
Có tin Facebook hôm trước bị oánh sập toàn bộ máy chủ mà họ khôi phục đâu đó có hơn 1 giờ.
Em chém tí trong lúc chờ đợi.

Mít đen

Xe buýt
Theo quan điểm của em thì để bị tấn công và sập cả ngày (không có phương án dự phòng hoặc có mà khoong hiệu quả) thì năng lực IT là kém rồi cụ ạ. Như ở "nền văn minh khác" thì em tin chắc VND sẽ bị kiện và đòi bồi thường thiệt hại (do không giao dịch được) nhưng ở xứ ta có lẽ lại "vô cùng xin lỗi" là xong.

Abram

Xe điện
Theo quan điểm của em thì để bị tấn công và sập cả ngày (không có phương án dự phòng hoặc có mà khoong hiệu quả) thì năng lực IT là kém rồi cụ ạ. Như ở "nền văn minh khác" thì em tin chắc VND sẽ bị kiện và đòi bồi thường thiệt hại (do không giao dịch được) nhưng ở xứ ta có lẽ lại "vô cùng xin lỗi" là xong.
Họ đã nhờ tới các chuyên gia hàng đầu và cả đội ngũ an ninh mạng của bên công an. Cái này là rất bình thường và dường như là đương nhiên trong việc xử lý sự cố kiểu này.
Chỉ là thời gian hơi lâu so với em ước lượng.

Oriori

Xe máy
Cụ mợ nào dùng vndirect xem bản này có đúng ko ạ? Nếu đúng thì nguy hiểm ghê nhỉ

Em ko dùng vnd. Các cụ cho e hỏi đã vào được chưa vậy. Tâm lý chung của cả tt cũng sẽ ko được tốt nếu việc này chưa xử lý xong trước 9h mai. Em lại vừa mới nhặt ít cổ chiều nay. Bâng khuâng ra phết😨

Daimon

Xe tải
Cty lớn e đồng ý. Còn an ninh thì phải nói là kém. Bị hack từ chủ nhật mà đến hết t2 k xử lý được. Lịch sử còn có vụ quên gia hạn tên miền nữa. Nghe vài cụ mợ nói còn chưa có mail xin lỗi thì đúng thiếu chuyên nghiệp.

Tungtunghunghung

Xe tăng
😃bác nhầm e vs ai r đấy. Em vốn bé tý. Nhờ bác mà e tránh đc đợt giảm trc, vs mua theo bác con ceo lãi cũng 10li r(theo bác nên chốt chưa?). Còn vnd hnay e mua giá 24 đấy bác(e còn nghĩ thiên nga đen đặt mua hẳn giá sàn nữa cơ). Hàng dài hạn thì của e hpg vs tch(e ở Hải Phòng nên tin bác Hạ lắm). Mong mua đc cái nhà của bác ở thủy nguyên để đi làm cho gần.
Theo mình nó cũng là thiẻn nga đen, xào nấu 7 món ngon. Nó cũng ảnh hưởng xíu ngắn hạn tới tâm lý nđt và nghe thống kê thì ước tính cũng có ~84k tỷ nằm ở bên này thì phải (bác nào có con số chính thức có thể hiệu đính) nên cũng mất 1 lượng tiền để tham chiến từ các chiến binh VNDer :))

Mít đen

Xe buýt
Họ đã nhờ tới các chuyên gia hàng đầu và cả đội ngũ an ninh mạng của bên công an. Cái này là rất bình thường và dường như là đương nhiên trong việc xử lý sự cố kiểu này.
Theo nội dung thông báo trên website thì em dự là họ đang phải khôi phục dữ liệu từ bản backup (trường hợp này thì có khi bin ránomware chứ chả đùa)và vì dữ liệu quá lớn nên thời gian khô phục lâu (thậm chí có lỗi trong quá trình khôi phục). Và nếu là như vậy thì rõ ràng năng lực hệ thống và năng lực IT có vấn đề. Và nếu đúng như vậy thì đây là sự cố đặc biệt nghiêm trọng.

Abram

Xe điện
Cty lớn e đồng ý. Còn an ninh thì phải nói là kém. Bị hack từ chủ nhật mà đến hết t2 k xử lý được. Lịch sử còn có vụ quên gia hạn tên miền nữa. Nghe vài cụ mợ nói còn chưa có mail xin lỗi thì đúng thiếu chuyên nghiệp.
Các mợ đừng đánh giá họ về việc xin lỗi. Trước khi họ khôi phục được dữ liệu thì các mợ là người xa lạ, sau khi có dữ liệu thì các mợ mới là thượng đế :))

just for fun

Xe lăn
Nếu phiên mai vẫn chưa xong thì sao ạ? Thấy bảo còn 2 công ty con liên quan đến VND cũng bị dính

BeanBean08

Xe hơi
Vầng. Chuyên môn của em có dính líu chút về cô lập sự cố nên em hiểu nguyên tắc của nó :D
Em thì không lo lắng gì, nay đặt mua 1k VND gia 24 từ lúc nó còn xanh mạnh, vứt đấy, quên xử nó mất, không kịp hủy lệnh.
Bất kỳ hệ thống nào cũng có rủi ro bị tấn công, nhưng hơn 24 giờ chưa khôi phục được trang chủ thì không còn là sự cố nhỏ nữa. Hệ thống dự phòng của họ cũng bị ảnh hưởng thì phải?
Hình như hôm trước thằng Hàn (?) cũng bị đánh sập hệ thống web của chính phủ.
Có tin Facebook hôm trước bị oánh sập toàn bộ máy chủ mà họ khôi phục đâu đó có hơn 1 giờ.
Em chém tí trong lúc chờ đợi.
Tất nhiên là sự cố lớn rồi cụ. Nhưng e nghĩ chắc họ cô lập để rà soát cẩn thận thôi. Chứ bật cái website lên chắc ko quá khó cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

VHMMax

Xe hơi
Ẩn phía sau vụ hack VND thì có những thuyết âm mưu nào được các cụ nhỉ ?

Abram

Xe điện
Nếu phiên mai vẫn chưa xong thì sao ạ? Thấy bảo còn 2 công ty con liên quan đến VND cũng bị dính
Thì em sẽ phải cắt lỗ VND ạ.
VND mất một số khách hàng.
Còn về thị trường ít nhiều cũng bị ảnh hưởng như các cụ trên đã nói.

Tất nhiên là sự cố lớn rồi cụ. Nhưng e nghĩ chắc họ cô lập để rà soát cẩn thận thôi. Chứ bật cái website lên chắc ko quá khó cụ nhỉ.
Thông thường thì dữ liệu Web và dữ liệu khách hàng họ không để cùng một chỗ và luôn có bản sao lưu dự phòng. Nếu họ vi phạm lỗi này thì em rất ân hận khi mua nó giá 24 :))
Cũng thông thường xử lý khủng hoảng kiểu này thì ít nhất họ phải bật cái web lên cho sáng nhà sáng cửa. Hoặc là họ chưa làm được hoặc là họ đang rất thận trọng.

Trạng thái
Thớt đang đóng