[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

tchung82

[Tịch thu bằng lái]
VN đang phát triển, nhưng cái cách mình làm cứ thế nào ấy các kụ nhỉ.

Website
www.facebook.com
Thực ra cụ quangtayho khuyên các cụ báo mất CMT cũ để làm CMT mới với mục đích giữ lại cái cũ để dùng trong khi các cơ quan liên quan chưa cập nhật được việc thay đổi CMT.

Có điều e vẫn chưa hiểu là đưa thêm tên bố mẹ vào để làm gì?:102: Chắc là để COCC dễ nhận diện hơn.

Tỉ dụ như ra Ngân hàng giao dịch thì phải xùy CMT ra. CMT thì các cụ đổi mất rồi, thông tin trong NH lại chưa kịp cập nhật. Thế là rắc rối đến.

Lúc này xùy cái CMND cũ để giao dịch cho xong, sau đấy mới làm thủ tục thay đổi thông tin. Chuẩn luôn.:D

Anh Quang cho em hỏi thêm 1 chút là vụ 12 số này ở các tỉnh đã triển khai chưa để em làm thêm CMND. Hộ khẩu e vẫn để ở quê.:D

Chỉnh sửa cuối:

phopho

Xe tải
Đối với CMND đang lưu hành, CMND mới cứ giữ 9 số cũ, rồi 3 số đầu để 000.

Những trẻ làm CMND mới thì 12 số mới hẳn.

Các cụ thấy vậy có tiện ko?

Tran Thanh Tung

Xe điện
Bác Quang cho em hỏi: Khi Công an cấp lại CMND (loại 9 số) cho trường hợp khai bị mất, hoặc cũ... thì số CMND có khác đi so với số của cái CMND đã mất không?
Vì nếu khác số, khác ngày cấp thỉ khi giao dịch Ngân hàng sẽ bắt lỗi

NewPeace

Xe điện
Việc đổi số mới đúng là làm khó cho công dân, Ngân hàng, Chứng khoán... họ máy móc lắm, cứ phải đúng hết mọi ký tự thì mới giao dịch. Như các bác ở OF đề xuất là rất hay, dùng số cũ và thêm 3 số ở đầu, có hướng dẫn cho các cơ quan khác cách phân biệt là OK. Nói thật vơi bác chủ thớt, đến chỗ các bác làm thủ tục là rất mệt, nhà em gần CAQ Thanh Xuân, nhiều khi thấy bà con đợi làm CMT từ sáng sớm. Ý tưởng đổi sang dạng như thẻ này thì em nghe cách đây 5 năm rồi, 1 bác làm GĐ 1 TT gì đó của BCA hồi đấy đề xuất, nhập máy về làm thử nhưng BCA chưa thuận nên gác lại.
Vụ tên tuổi phụ huynh có lẽ là hơi chuối, năm 2009 em đi làm lại CMT, chứng kiến rất nhiều cụ già cao tuổi con cháu phải đưa đi làm CMT, em cũng ngạc nhiên vì già thế còn làm CMT làm gì nhưng nghe bảo bắt buộc vì dính đến lương hưu hay trợ cấp gì đó, hỏi các cụ này về phụ huynh của họ e là hơi khó.
Xong CMT thì nên làm lại nốt mấy cái bằng LX, chả giống ai, đút vào ví thì cứ quăn tít.

Chỉnh sửa cuối:

phopho

Xe tải
Bác Quang cho em hỏi: Khi Công an cấp lại CMND (loại 9 số) cho trường hợp khai bị mất, hoặc cũ... thì số CMND có khác đi so với số của cái CMND đã mất không?
Trường hợp của em là số vưỡn như cũ.

Wakeup

Xe điện
Em dự là bổ xung thêm tên của bố mẹ vào để sau này nếu có bỏ sổ hộ khẩu thì CMT sẽ thay thế hoàn toàn việc quản lý nhân khẩu.

Tien_TCFC

Xe điện
Vụ này A Quang lại mệt thêm :))

Em cũng đợi thời gian nữa rồi đi làm lại :)

sonph

Xe hơi
Em cũng đồng ý với cụ, em ở tình về Hà Nội, đã đổi CMT và bị đổi số, đang chết dở đây. tuy nhiên khi đi làm lại CMT em cũng nghĩ chỉ cần thêm một dòng đơn giản phía sau ghi rõ số CMT cũ là tránh được mọi phiền hà cho người dân. Không hiểu sao CA lại không chủ động tự tìm giải pháp mà cứ phải bắt các Bộ khác theo mình nhỉ!

Cám ơn thông tin và lời khuyên của cụ chủ thớt.
Em đọc hết bài cụ,chưa hỉu sao cụ lại khuyên báo mất tới 2 lần để cầm trong tay 2 CMT cũ và 1 CMT mới?Theo ngu ý của em,chỉ cần chờ đến khi phát hành mẫu mới,thay vì mang CMT cũ đi đổi ta báo mất,thế là có 2 chiếc mới cũ trong tay tiện mọi bề phỏng ạ
Nhân được tiếp chuyện với VIP,mong cụ góp ý với lãnh đạo về cái số CMT:cho 12 số mới,Ok, nhưng vẫn ghi 9 số CMT cũ vào mặt sau (vừa tiện và nên thay cho tên bố mẹ,nghe nó buồn cười thế nào ấy mà lại dễ lộ hết thông tin gia đình.Em nghĩ đến kẻ xấu nhặt được CMT,đến nhà ra vẻ biết hết tên người trong gia đình thì xong!).
Thêm nữa,bỏ bớt cái quê quán đi cho em nhờ.Quê cụ nội em ở Triều Châu,làm người Việt nam đã vài đời mà cứ bắt con em phải ghi quê China thì tội quá.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Trường hợp của em là số vưỡn như cũ.
Thanks cụ.
E đang tính nên xin cấp đổi (do hết hạn) hay xin cấp lại (báo bị mất). Vì hình như xin cấp đổi thì không phải về CA phường xin xác nhận, bớt đi 1 thủ tục , đỡ mất công đi lại.

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Em đọc mãi thì thấy CMT mới không phải song ngữ ạ? (tiếng Anh/Việt).
Nếu được song ngữ như hộ chiếu thì em nghĩ sẽ ngon hơn ạ.
Mục đích rất đơn giản là dùng CMT chứng minh cho bọn Tây nó biết mình là người Việt Nam (trong trường hợp em không có hoặc mất Passport).

cnguyen

Xe đạp
Em cũng đồng ý với cụ, em ở tình về Hà Nội, đã đổi CMT và bị đổi số, đang chết dở đây. tuy nhiên khi đi làm lại CMT em cũng nghĩ chỉ cần thêm một dòng đơn giản phía sau ghi rõ số CMT cũ là tránh được mọi phiền hà cho người dân. Không hiểu sao CA lại không chủ động tự tìm giải pháp mà cứ phải bắt các Bộ khác theo mình nhỉ!
Tình trạng của em cũng gần giống cụ, ở tỉnh về, sổ đỏ thì là số CMT ở tỉnh. E đã đổi sang CMT Hà Nội, làm đơn yêu cầu công an quận xác nhận thay đổi số CMT nhưng họ không đồng ý(mặc dù hộ chiếu của em có thông tin về số CMT cũ), em vẫn chưa thay đổi dc thông tin trong sổ đỏ về CMT và hộ khẩu.
Bây giờ nếu đổi số CMT thêm 1 lần nữa, không biết cái sự rắc rối này rồi sẽ ra sao.
Có cụ nào có cách gì giúp em không ạ ? E cảm ơn các cụ

tuanzs

Xe container
Nhắc chuyện CMT em vẫn còn đau cả đầu đây
Trước em ở tỉnh nên CMT được cấp kiểu gì không biết mà nó trùng số với một người khác được cấp CMT sau em những 8 năm :( sau này đi làm thủ tục bên thuế nó báo không làm được vì trùng số
Em báo mất làm lại cái CMT ở tỉnh để làm cái thủ tục bên thuế
Hai năm sau em chuyển khẩu về HN nên bây h em có thêm cái CMT công dân thủ đô
Vậy là trong túi em có những 3 cái CMT nhé :) cái nào cũng dính đến 1 thủ tục nào đấy
Cái 1: Giấy tờ nhà đất, Hộ chiếu...
Cái 2: Thuế, Ngân hàng...
Cái 3: Đăng ký kinh doanh, cũng ngân hàng #

Bây h mà theo cách cụ Quang thì em lại có thêm cái nữa roài =))

4banhxequay

Xe điện
Vụ đổi số này có vẻ sẽ gây ra nhiều rắc rối các cụ nhỉ.

Theo em ta nên làm thế này:

Với những công dân đã được cấp GCMND 9 số khi đổi loại mới 12 số nên ghi thêm cả số cũ để tiện cho việc xử lý những giao dịch cũ.

Với những công dân lần đầu cấp GCMND thì cấp luôn 12 số

Cái này cũng tương tự như hồi đổi biển xe máy từ 3 lên 4 số ngày xưa. Dân la quá trời cuối cùng quyết định xài cả 2

SangGPS

Xe hơi
Em nghe nói lâu rồi, đang mất thiệt nên chắc phải đi làm cái mới quá

hungmobi

Xe tải
xxx lại có cơ hội cá kiếm rồi .......... em khổ vì làm CMND

vutamhoan

Xe tăng
Bố cái lũ LĐ đầu đất, nó định ghi tên bố mẹ chúng nó vào CMT để tiện người khác chửi bố chúng mẹ nó đẻ con ngu à?
Còn cái số CMT cũ, ghi con mịe nó lên chỗ nào đấy trên CMT mới, thế là xong.
Nói chung trâu chó mới thành người chúng nó chỉ nghĩ được như thế nên VN mình nó mới lấy trâu vàng làm biểu tượng, hoá rồng chắc chỉ thành được "địa long"

dang_tim_xe

Xe điện
....- Hiện nay các cụ các mợ đều có 1 cái CMND với 9 số, trong đó 2 số đầu là quy ước của mã tỉnh (Vd: 01 Hà Nội, 02 Sài Gòn, )3 Hải Phòng .... Khi các cụ, các mợ chuyển hộ khẩu đi tỉnh khác thì số CMND sẽ thay đổi theo. Nhưng theo mấu mới của CMND thì số CMND (gồ 12 số) sẽ không thay đổi khi chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh thành.
...

Em thì thấy dở hơi từ trước ở cái chỗ này. Ở bên Tây í, ID/ID Card (gọi nôm na là CMND của mình) gắn với 1 người từ khi được cấp đến khi chết. Chứ ai lại như mình, chuyển hộ khẩu thì thay đổi theo, bảo sao khó quản lý.
Vụ cho tên bố mẹ lên card thì chuối cả vườn. Thêm nữa nếu không làm chip mà bằng mã vạch thì phải nghiên kíu công nghệ in sơn sao cho nó không bị mờ, chứ như mấy cái VISA, ATM bây giờ vẫn mờ ầm ầm. Thẻ của em dùng suốt từ 2004 đến 2010 biến thành 1 màu xanh hết, chữ nghĩa vạch vẽo trên đó đi sạch. May mà nó là thẻ từ. :))

dang_tim_xe

Xe điện
Không biết làm lại CMT có phải đi đăng ký kết hôn lại không nhỉ? nếu phải đi đăng ký lại có chết lần này em cũng không ký.
Hờ, cái này hay à nha. Trên giấy ĐKKH của cụ đều ghi rõ số ID của hai vợ chồng mà! VOdka cụ.