[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

Binhbtc

Xe tăng
Kính báo với các mợ các cụ, sau 1 thời gian dự thảo, khảo sát .... Bộ Công an đã chính thức triển khai thực hiện cấp phát nhứng minh nhân dân (CMND) theo mẫu mới rồi ạ. Em vừa được tập huấn sáng nay xong. Em xin được tiết lộ với các cụ các mợ cụ thể như sau: (Ảnh thì cho em nợ vì mẫu chưa hoàn chỉnh nên không chụp được. Khi nào có em sẽ pot lên sau)

1. CMND mẫu mới:
- Cấu tạo: Bằng nhựa dẻo có bọc lớp chống trầy xước ở 2 mặt (Như thẻ tín dụng hoặc thẻ ATM)
- Mặt trước: In các thông tin như CMND cũ. Riêng số CMND thì mấu mới là 12 số không phân biệt theo mã tỉnh, thành phố. Mẫu cũ là 9 số có phân biệt theo mã tỉnh, TP. Có ghi rõ thời hạn sử dụng như giấy phép lái xe.
- Mặt sau: Như mẫu cũ nhưng thêm: 1 phần mã vạch và họ tên bố, mẹ đẻ.
- Hiện nay các cụ các mợ đều có 1 cái CMND với 9 số, trong đó 2 số đầu là quy ước của mã tỉnh (Vd: 01 Hà Nội, 02 Sài Gòn, )3 Hải Phòng .... Khi các cụ, các mợ chuyển hộ khẩu đi tỉnh khác thì số CMND sẽ thay đổi theo. Nhưng theo mấu mới của CMND thì số CMND (gồ 12 số) sẽ không thay đổi khi chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh thành.

2. Tời gian triển khai:
- Dự kiến: Tháng 2/ 2012.
- Thí điểm tại: 90 Nguyễn Du (cho 4 quận cũ),quận Tây Hồ, Hoàng Mai, huyện Từ Liêm.

3. Thủ tục:
- Sau khi triển khai thực hiện cấp phát CMND theo mẫu mới thì tất cả các trường hợp cấp đổi (CMND cũ hỏng) cấp lại (CMND bị mất) đều cấp theo mẫu mới hết.

4. lệ phí, thời gian trả kết quả:
- Chờ phê duyệt của Tài chính, nhưng sẽ vào khoảng 30 - 60K (tùy theo cấp mới, cấp đổi hay cấp lại).

# Những vấn đề phát sinh khi triển khai cấp CMND theo mấu mới:

Sai lệch số CMND trong các giấy tờ khác của công dân như: Giấy CN quyền sử dụng đất, tài khoản ngân hàng, thẻ bảo hiểm y tế ..... sẽ gây khó khăn cho ông dân khi giải quyết các vụ việc có liên quan đến số CMND. ĐẶc biệt là nhứng công dân mới chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh.

Qua tập huấn, những cái được và chưa được của mẫu CMND mới em xin không bàn đến mà chỉ tham mưu cho các cụ các mợ khắc phục các vụ khác số CMND trong các loại giấy tờ.

Cách làm như sau:
- Các cụ các mợ đến CA các quận, huyện nơi đăng ký hộ khẩu làm thủ tục xin cấp lại CMND (bị mất CMND), kể cả còn CMND cũ cũng cứ cất cái cũ đi. Thủ tục xin cấp gồm:
+ Đơn xin cấp lại CMND (theo mẫu ở link này http://csdl.thutuchanhchinh.vn/ho_so_tthc/bo_cong_an/b_bca_002418_tt) có dán ảnh, xác nhận CAP và đóng dấu giáp lai giữa ảnh và đơn. Các cụ tải mấu đơn về rồi in ra, khỏi phải đến CAQ lấy mẫu cho mất công
+ Sổ hộ khẩu bản chính.
- Cái CMND này các cụ các mợ giữ cẩn thận, khi triển khai cấp CMND theo mẫu mới thì đến xin cấp lại (lại báo mất như trên), lúc này sẽ được cấp CMND theo mấu mới.

>> Lúc này các cụ các mợ đã có trong tay 2 cái CMND: 1 cái mẫu cũ (9 số) và 1 cái mẫu mới (12 số). Mang cả 2 cái đi làm thủ tục đính chính số CMND trong các giấy tờ (sổ đỏ, tài khỏan NH, thẻ BH y tế ...).

Sở dĩ phải làm như vậy vì cho đến giờ vẫn chưa có thông tư liên bộ để phối hợp giải quyết cái vụ khác số CMND này (liên quan đến Bộ tài nguyên mooi trường, bộ tài chính, bộ Y tế ...).

Các cụ các mợ có gì hỏi cứ gọi cho em theo số hot lai: 0902193168 Em sẽ giải đáp cụ thể
Hị vụ này nhà cháu bít lâu òy!:P

vibo

Xe tải
Cám ơn thông tin và lời khuyên của cụ chủ thớt.
Em đọc hết bài cụ,chưa hỉu sao cụ lại khuyên báo mất tới 2 lần để cầm trong tay 2 CMT cũ và 1 CMT mới?Theo ngu ý của em,chỉ cần chờ đến khi phát hành mẫu mới,thay vì mang CMT cũ đi đổi ta báo mất,thế là có 2 chiếc mới cũ trong tay tiện mọi bề phỏng ạ
Nhân được tiếp chuyện với VIP,mong cụ góp ý với lãnh đạo về cái số CMT:cho 12 số mới,Ok, nhưng vẫn ghi 9 số CMT cũ vào mặt sau (vừa tiện và nên thay cho tên bố mẹ,nghe nó buồn cười thế nào ấy mà lại dễ lộ hết thông tin gia đình.Em nghĩ đến kẻ xấu nhặt được CMT,đến nhà ra vẻ biết hết tên người trong gia đình thì xong!).
Thêm nữa,bỏ bớt cái quê quán đi cho em nhờ.Quê cụ nội em ở Triều Châu,làm người Việt nam đã vài đời mà cứ bắt con em phải ghi quê China thì tội quá.
Cháu thì chỉ thích mỗi cái mục nguyên quán đấy thôi cụ ạ. Nó nhắc cho mình được khối thứ đấy.
Nhất là cho bọn trẻ con, vô tâm và hay quên.

safenoodles

Xe cút kít
Anh Quang cho em nhờ vả làm hẳn mấy cái CMT mới nhé.
Chi tiết thế nào, em sẽ a lô hỏi anh sau nha! Em cảm ơn anh nhiều ạ!:P

vua_luoi

Xe điện
Cụ quangtayho có lần nói với cháu là ra 90 ND có khó khăn thủ tục thì cụ giúp, hôm cháu đi làm thật thì pm và nt, đt cụ lờ luôn. Làm hôm cháu đi làm lại cmt từ 8-12 h trưa vì ko biết bôi trơn ở đâu

vihali

Xe container
Chuẩn đáy cụ à. Phần mã vạch ở mặt sau CMND sẽ là hồ sơ của công dân, trong đó ghi rõ: tiền án tiền sự, quan hệ gia đình, .....
Cái vớ vẩn nhất là họ tên bố mẹ. Có những người không rõ/có tên bố mẹ thì làm sao, khi đưa CMND ra người ta cũng ngại. Trong profile đằng nào chả có các thông tin khác.

Không biết trong cái ba chấm kia có khoản quan hệ ngoài luồng không nhỉ?

*** nó chứ, sao chúng nó không nghĩ ra cách giữ nguyên số tương tự như kiểu thêm số 3 của điện thoại nhỉ. Mỗi một người có rất nhiều giấy tờ liên quan đến số CMT, làm thủ tục đổi được hết chỗ giấy tờ đó không mất hàng năm à ( giấy tờ nhà đất, tài khoản ngân hàng, v.v...)

TÔN

Xe container
đến lúc có loại mới em cũng phải ra khai mất CMT,xin cấp cái mới :P
nhưng mà cái phần ghi tên bố mẹ đằng sau em thấy nó củ chuối thế nào ý nhỉ :s

Okane

Xe container
Mọi thứ liên quan đến giấy tờ như hợp đồng (kinh tế, lao động....), sổ đỏ, tài khoản, sổ TK ngân hàng, bằng lái xe, kể cả giấy chứng nhận kết hôn.... đều phải thay lại hết, chưa biết như nào nhưng rõ ràng đây cũng là bước cải lùi.

hoangtuanlong

Xe tải
Em thề cách đây Hơn chục năm các Bác lãnh đạo nhà Mình định triển Khai rồi,e được nhìn thấy rồi tính Phí hồi đó Là 50k không hiểu Sao đến tận bây giờ mới làm.

bes

Xe lăn

>> Lúc này các cụ các mợ đã có trong tay 2 cái CMND: 1 cái mẫu cũ (9 số) và 1 cái mẫu mới (12 số). Mang cả 2 cái đi làm thủ tục đính chính số CMND trong các giấy tờ (sổ đỏ, tài khỏan NH, thẻ BH y tế ...).

Sở dĩ phải làm như vậy vì cho đến giờ vẫn chưa có thông tư liên bộ để phối hợp giải quyết cái vụ khác số CMND này (liên quan đến Bộ tài nguyên mooi trường, bộ tài chính, bộ Y tế ...).

Các cụ các mợ có gì hỏi cứ gọi cho em theo số hot lai: 0902193168 Em sẽ giải đáp cụ thể
hay quá, các cụ chờ CMT mới đi, em đi làm lại mẫu cũ cho nó vắng.
Sử tô, hàng tỷ thứ giấy tờ liên quan đến số CMT, đi đính chính thì mất cả tháng ... trong thời gian đó bọn em toạch văn đoành hết à, chứng khoán ngày nào chả phải chơi, tiền ngân hàng rút ra rút vào liên tục :(( :((

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cám ơn cụ vì cái thông tin nhưng em tin chắc không thực hiện được đâu vì nhiều bất cập quá, mà chứng minh thư mới chẳng có điểm gì tiến bộ, có cái mã vạch thì còn khướt vì phải nhập data ốm đời, những cái cần thì ko cho vào, cái tiến cái kiểu này thì đất nước chạy lùi với vận tốc tên lửa

pass

Xe buýt
Về lý thuyết đổi số thì như cụ tập huấn không sao, nhưng thực tế thì phức tạp lắm . Nhất là cái sổ đỏ tự dưng thành vô giá trị, các cụ mà lên văn phòng nhà đất xin đình chính thì đến mùa quýt. Mỗi quận có tới vài chục nghìn sổ mà theo thói của các bác công chức đó thì phải có tiền. Em có quyển sổ đó trươc ghi theo phường dịch vọng nay nó tách làm 3 phường mà làm đính chính mấy tháng chưa xong!!!

TÔN

Xe container
có lẽ phải làm 1 cái mới và giữ lại cái cũ,cần gì thì dùng cho tiện
mà ko ko gộp cả bằng lái xe và luôn cái CMND nhỉ,rồi cả cái đk xe nữa.quẹt thẻ 1 cái là nó hiện hết tất cả các thông tin luôn.nhưng mà thế thì hiện đại quá nhỉ :D các bác ở trên là ko thích như thế

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Em tuởng có cái gì hai tếch hóa ra chỉ thay thẻ giấy bằng thẻ nhựa. Thế thì hơn cái gì hay là 1 mẻ cá kiếm 50 triệu dân (>16) x 40-60k/thẻ?

cerato08

Xe điện
Hay quá, cất ví cho nó gọn, chỉ òn mỗi cái đăng ký xe là nó làm to lên

Website
www.otofun.net
A Quang cho em hỏi nhờ là mẫu mới có song ngữ không ạ?:)

Hay quá, cất ví cho nó gọn, chỉ òn mỗi cái đăng ký xe là nó làm to lên
Vẫn còn cả cái bằng lái xe nữa mà cụ:D:P

k66473

Xe tăng
1. kích thước thẻ: cỡ ATM, visa, master card: OK, hợp lí
2. số CMT: thay đổi theo kiểu thêm số thì OK, thay đổi hoàn toàn thì chuối
3. ghi tên bố mẹ vào thì là chuối tập 2
...

kiamorning2007

Xe tăng
Em thấy thay đổi thế này cũng phức tạp nhề, bao nhiêu giấy tờ khác kéo theo phải thay đổi hết dưng được cái nếu làm triệt để thì sẽ văn minh và giảm nhiều thủ tục hơn và các cơ quan quản lý dễ dàng hơn
Chứ em thấy bi giờ nhiều cụ vẫn dùng song song 2 CMT của 2 tỉnh khác nhau nên không thể kiểm soát hết được.
Em vote và Cảm ơn cụ Quang nhá, hôm nào rảnh em cũng phải đi báo mất và làm lại cái CMT cho ló yên tâm ạ.

vit_vang_05

Xe hơi
Em vừa làm cái CMND 11/11/11 , liệu có phải đổi tiếp kg cụ?
Cái vụ này hay à nha, trước hôm đó em được gợi ý đổi CMND vào ngày này cho dễ nhớ, giá dịch vụ 500k.
Hehe, xxx giờ cũng nhiều kiểu làm kinh tế các cụ nhỉ.