[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

cnguyen

Xe đạp
Như em dã nói, đừng bắt người ta xác nhận cái người ta không quản lý. Cụ chỉ đề nghị "xác nhận nội dung trong đơn..." thôi. Mà cái này hơi nhạy cảm, có lẽ cũng phải quen biết 1 tý thì mới được việc. Ở Tây Hồ, kể cả các trường hợp bị trùng số CMND em cũng đề xuất lãnh đạo xác nhận hết. Chỉ duy có xác nhận số CMND của tỉnh khác thì khó thuyết phục lãnh đạo lắm cụ à.
Cảm ơn cụ đã trả lời em chi tiết ạ.
Theo kinh nghiệm ở phường em, thì chắc là xác nhận nội dung trong đơn như vậy sẽ không được. Nếu có, chỉ dc 1 câu xác nhận "Xác nhận có hộ khẩu tại phường", như thế thì cũng khó để làm các thay đổi ở trong sổ đỏ, bảo hiểm xã hội, ngân hàng....#:-sCụ xem ở 90 Nguyễn Du có thể xác nhận giúp em được không ạ ? E cảm ơn cụ

donduong

Xe tải
3 cái cùng 1 số, cùng 1 người thì bình thường. 1 người có niều số CMND cũng có thể xảy ra mà. Nhất là cấp từ trước 1995 tì cứ bảo chưa có CMND là cấp số mới, chả xác minh gì. Bay giờ nếu cụ nào nhập khẩu về HN quá 12 chưa làm CMND đều phải chờ trả lời xác minh rồi mới được lăn tay vào CMND hết.
Bác cho e hỏi cái xanh xanh đấy, quá 12 là 12 tháng hay 12 năm kể từ khi nhập hộ khẩu HN?

bes

Xe lăn
Ở 90 DN dạo này thì vắng rồi, thường thì chiều vắng hơn. Nhà em ở gần 90 ND, nhưng chièu T2 T4 em làm hồ sơ ở đấy nên bác đến là có ngay
Vầng, thế chiều thứ 2 hoặc thứ 4 tuần sau em đến ạ :)

cuada

Xe máy
Trường hợp của em giống y hệt của cụ, em từ tỉnh chuyển lên Hoàng Mai, toàn bộ giấy tờ của em đã chuyển sang số CMT mới hết rồi, những cái liên quan đến bằng lái, thẻ ngân hàng, thẻ giao dịch chứng khoán thực ra chuyển rất đơn giản, ra giao dịch là chuyển được ngay.
Tuy nhiên em còn quả sổ đỏ ở quê, số chứng minh trên sổ là số cũ, chứng minh cũ đã bị cắt góc và số đã mờ đến mức ko còn nhìn thấy(bị cho vào máy giặt), giờ em chưa biết giải quyết ra sao với cái sổ đỏ ấy. Còn nốt cái sổ này là xong.
Cảm ơn cụ Quang đã giải thích cho em. Em làm CMND mới ở quận Long Biên cụ ạ.
Khi em hỏi CA quận Long Biên về giấy xác nhận CMND mới(Hà nội) và CMND cũ là một, thì 1 đồng chí giải thích với em là bên CA quận Long Biên không có giấy xác nhận kiểu này. Nếu cần thiết thay đổi cái gì(sổ đỏ, sổ bảo hiểm xã hội, ngân hàng....) thì các cơ quan đấy phải có công văn sang CA quận Long Biên ạ ( Em nghĩ trường hợp này lại càng rắc rối, nên hiện tại em cũng chưa thay đổi gì ạ).
Em còn hộ chiếu(số CMND cũ), bản photocopy CMND cũ(có công chứng) . Cụ xem có thể giúp em để xác nhận sự thay đổi CMND này dc không ạ (để tiện cho việc cập nhật thay đổi các giấy tờ, cũng như là trong tương lai gần đổi sang CMND mẫu mới).
E cảm ơn cụ

quangtayho

Xe container
Cảm ơn cụ đã trả lời em chi tiết ạ.
Theo kinh nghiệm ở phường em, thì chắc là xác nhận nội dung trong đơn như vậy sẽ không được. Nếu có, chỉ dc 1 câu xác nhận "Xác nhận có hộ khẩu tại phường", như thế thì cũng khó để làm các thay đổi ở trong sổ đỏ, bảo hiểm xã hội, ngân hàng....#:-sCụ xem ở 90 Nguyễn Du có thể xác nhận giúp em được không ạ ? E cảm ơn cụ
Em vừa điện thoại cho xếp ở 90 Nguyễn Du về trường hợp của cụ. Kết quả là: CA Hà Nội không được xác nhận những số CMND của tỉnh khác. Các cơ quan Bảo hiểm, ngân hàng, địa chính không được đòi hỏi người dân CMND của tỉnh cũ sau khi đã nhập khẩu về Hà Nội. Cái này cụ thử hỏi anh Gúc xem. Có lần em đã tư vần cho công dân dọa kiện ngân hàng vì đòi hỏi ngày cấp trong CMND phải trùng nhau (giữa cái CM ki gửi tiền và khi rút tiền). Cái đó em nghĩ nó là HÀNH LÀ CHÍNH đấy cụ ạ

quangtayho

Xe container
Trường hợp của em giống y hệt của cụ, em từ tỉnh chuyển lên Hoàng Mai, toàn bộ giấy tờ của em đã chuyển sang số CMT mới hết rồi, những cái liên quan đến bằng lái, thẻ ngân hàng, thẻ giao dịch chứng khoán thực ra chuyển rất đơn giản, ra giao dịch là chuyển được ngay.
Tuy nhiên em còn quả sổ đỏ ở quê, số chứng minh trên sổ là số cũ, chứng minh cũ đã bị cắt góc và số đã mờ đến mức ko còn nhìn thấy(bị cho vào máy giặt), giờ em chưa biết giải quyết ra sao với cái sổ đỏ ấy. Còn nốt cái sổ này là xong.
Trường hợp của cụ thì còn CMND cũ, cụ cứ đến phòng tài nguyên môi trường mà hỏi trực tiép. Nếu cần thì "khoán gọn"

donduong

Xe tải
Ý quên, 12 tháng cụ à
Úi úi, như vậy trường hợp của em nhập hộ khẩu HN hơn 2 năm roài, sau khi có giấy xác nhận của CAP, đăng ký,.... như bác đã chỉ dẫn ở trên, em đến nộp ở 90 ND và phải chờ 1 thời gian nữa các bác bên CA xác nhận tiếp em mới được lăn tay vào CMT, rồi sau đó lại chờ thêm thời gian nữa mới được nhận CMT ah??? Như vậy theo như bác thời gian chờ đợi có lâu không ah??? Nếu em nộp qua bác, thời gian có nhanh hơn không ah??? Sau khi nhập khẩu HN, em chưa đổi CMT vì CMT của em đến 2015 mới hết hạn, nếu em nộp CMT cũ có công chứng thì thủ tục có giảm đi kg ah??? Tk bác

cnguyen

Xe đạp
Em vừa điện thoại cho xếp ở 90 Nguyễn Du về trường hợp của cụ. Kết quả là: CA Hà Nội không được xác nhận những số CMND của tỉnh khác. Các cơ quan Bảo hiểm, ngân hàng, địa chính không được đòi hỏi người dân CMND của tỉnh cũ sau khi đã nhập khẩu về Hà Nội. Cái này cụ thử hỏi anh Gúc xem. Có lần em đã tư vần cho công dân dọa kiện ngân hàng vì đòi hỏi ngày cấp trong CMND phải trùng nhau (giữa cái CM ki gửi tiền và khi rút tiền). Cái đó em nghĩ nó là HÀNH LÀ CHÍNH đấy cụ ạ
Em cảm ơn cụ đã trả lời em nhiệt tình :) . Trước mắt vợ chồng em chỉ muốn cập nhật cái nội dung sổ đỏ ở quận Long Biên ạ. Khổ 1 điều là, e đã lên phòng tài nguyên môi trường quận Long Biên để hỏi thăm, họ đòi có giấy xác nhận số CMND trên sổ đỏ và số CMND hiện tại là 1 người của địa phương, họ còn nói là đã có nhiều người thay đổi như vậy (E lúc đó lại nghĩ đơn giản, không ngờ quay về CA thì CA lại ko xác nhận). Mà em thấy lạ 1 điều, khi làm CMND mới, CA Long Biên đã thu CMND cũ của em(lại thêm 1 cái dại là em không báo mất CMND cũ), như vậy hiện tại CA Hà nội đã có dữ liệu về CMND cũ của em + cấp cho em CMND Hà Nội, nhưng lại không xác nhận sự thay đổi này =(( .

quangtayho

Xe container
Úi úi, như vậy trường hợp của em nhập hộ khẩu HN hơn 2 năm roài, sau khi có giấy xác nhận của CAP, đăng ký,.... như bác đã chỉ dẫn ở trên, em đến nộp ở 90 ND và phải chờ 1 thời gian nữa các bác bên CA xác nhận tiếp em mới được lăn tay vào CMT, rồi sau đó lại chờ thêm thời gian nữa mới được nhận CMT ah??? Như vậy theo như bác thời gian chờ đợi có lâu không ah??? Nếu em nộp qua bác, thời gian có nhanh hơn không ah??? Sau khi nhập khẩu HN, em chưa đổi CMT vì CMT của em đến 2015 mới hết hạn, nếu em nộp CMT cũ có công chứng thì thủ tục có giảm đi kg ah??? Tk bác
Nếu bác có HK tại 4 quận cũ thì làm ở 90 ND được. Thời gian hẹn lăn tay lần 2 cũng nhanh thôi, có mấy ngày. Sau khi lăn tay lần 2 xong thì 7 ngày là bác có CMND mới rồi. Việc xác minh là của CA, bác ko phải làm đâu. Nộp CMND của tỉnh khác thì thủ tục vẫn vậy.Vì vậy ko nên nộp CMND của tỉnh khác làm giề

quangtayho

Xe container
Em cảm ơn cụ đã trả lời em nhiệt tình :) . Trước mắt vợ chồng em chỉ muốn cập nhật cái nội dung sổ đỏ ở quận Long Biên ạ. Khổ 1 điều là, e đã lên phòng tài nguyên môi trường quận Long Biên để hỏi thăm, họ đòi có giấy xác nhận số CMND trên sổ đỏ và số CMND hiện tại là 1 người của địa phương, họ còn nói là đã có nhiều người thay đổi như vậy (E lúc đó lại nghĩ đơn giản, không ngờ quay về CA thì CA lại ko xác nhận). Mà em thấy lạ 1 điều, khi làm CMND mới, CA Long Biên đã thu CMND cũ của em(lại thêm 1 cái dại là em không báo mất CMND cũ), như vậy hiện tại CA Hà nội đã có dữ liệu về CMND cũ của em + cấp cho em CMND Hà Nội, nhưng lại không xác nhận sự thay đổi này =(( .
Việc thu CMND của tỉnh khác chỉ nhằm hạn chế 1 công dân có 2 CMND của 2 tỉnh khác nhau nên sau khi thu CMND của tỉnh khác, trong vòng 1 tháng là phải tổ chức tiêu hủy hoặc thiêu hủy. Như ở Tây Hồ, nếu người dân có nhu cầu sử dụng CM cũ thì em cắt góc trả lại, nếu không có nhu cầu thì em cho vào máy hủy tài liệu luôn cho đỡ chật phòng làm việc.

JasonNghia

Xe điện
Em vừa làm lại cmnd đc hơn 2 thág =.=" có bắt buộc đổi lại không cụ ?

cnguyen

Xe đạp
Việc thu CMND của tỉnh khác chỉ nhằm hạn chế 1 công dân có 2 CMND của 2 tỉnh khác nhau nên sau khi thu CMND của tỉnh khác, trong vòng 1 tháng là phải tổ chức tiêu hủy hoặc thiêu hủy. Như ở Tây Hồ, nếu người dân có nhu cầu sử dụng CM cũ thì em cắt góc trả lại, nếu không có nhu cầu thì em cho vào máy hủy tài liệu luôn cho đỡ chật phòng làm việc.
Như vậy trường hợp của em là không có hướng giải quyết rồi cụ nhỉ #:-s

quangtayho

Xe container
A lô a lô.

Gấu nhà em HK ở Đống Đa, hôm nào anh tổ chức cấp thêm cho Gấu nhà em cái CMND nữa nhé. Mụ ý mà ko có CMND là nhà em đứng đường=))=))
Khà khà, chả máy khi được dịp củ hành Mod cái nhỉ. Các cụ gợi ý cho em xem là củ hành thế nào cho "phải phép" đây nhỉ. Lão này hay xáo bài của em lăm đây ;))

donduong

Xe tải
Nếu bác có HK tại 4 quận cũ thì làm ở 90 ND được. Thời gian hẹn lăn tay lần 2 cũng nhanh thôi, có mấy ngày. Sau khi lăn tay lần 2 xong thì 7 ngày là bác có CMND mới rồi. Việc xác minh là của CA, bác ko phải làm đâu. Nộp CMND của tỉnh khác thì thủ tục vẫn vậy.Vì vậy ko nên nộp CMND của tỉnh khác làm giề
Em cảm ơn bác Quang, bác trả lời chi tiết và dễ hiểu. HK nhà em thuộc 4 quận cũ, nên sẽ làm ở 90 ND roài. E sẽ chờ khi nào có CMT 12 số sẽ làm luôn thể vậy vì em cũng chẳng cần gấp, chỉ ngại nếu có nhiều thủ tục thôi. Khi nào làm CMT, em sẽ hú bác để giao lưu nhé. Bác nhiệt tình với anh em quá, nếu CA nào cũng nhiệt tình như bác thì anh em chúng em rất mừng. Hẹn gặp lại bác sau nhé.

quangtayho

Xe container
Em vừa làm lại cmnd đc hơn 2 thág =.=" có bắt buộc đổi lại không cụ ?
Kể cả khi triển khai cấp CMND theo mẫu mới cũng không bắt buộc công dân phải đổi loại CM 12 số. Nhưng khi công dân bị mất CMND hoặc đổi CMND cũ bị rách, hỏng, mờ số ... thì bắt buộc cấp theo mấu mới. Cái này mới là mệt đấy cụ nhá.

wall

Xe tăng
3 cái cùng 1 số, cùng 1 người thì bình thường. 1 người có niều số CMND cũng có thể xảy ra mà. Nhất là cấp từ trước 1995 thì cứ bảo chưa có CMND là cấp số mới, chả xác minh gì. Bay giờ nếu cụ nào nhập khẩu về HN quá 12 tháng chưa làm CMND đều phải chờ trả lời xác minh rồi mới được lăn tay vào CMND hết.
Em có 2 số CMT khác nhau cụ ơi, mà nếu như làm mới số 12 mà em cũng bảo mất số CMT thì em có 3 số CMT khác nhau cụ ời :D

quangtayho

Xe container
Như vậy trường hợp của em là không có hướng giải quyết rồi cụ nhỉ #:-s
Em nghĩ là như vậy. Có khi cụ phải nhờ đến Bác dẫn đường thôi.
Việc em mở thớt này cũng là tránh cho các cụ khác khỏi bị tình trạng như cụ thôi. Thực ra đây là 1 biểu hiện củ hành của các cơ quan kia. Về mặt pháp lý thì kể từ ngày cụ nhập hộ khẩu về HN (có trong số HK, phần nhập đến ngày ...) thì số CMND cũ không còn giá trị pháp lý. Một số tỉnh khi cắt chuyển HK đi khỏi tỉnh họ yêu cầu công dân nộp lại CMND cũ và chuyển hồ sơ tàng thư của công dân đó vào kho lưu trữ.

Chỉnh sửa cuối: