[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Cụ chủ cho hỏi giờ xin cấp lại CMT thì sẽ là 9 hay 12 số và theo mẫu mới hay cụ ợ.
Hiện nay vẫn cấp lại CM 9 số. Sau Tết nguyên đán các quận Tây Hồ, Hoàng Mai, huyện Từ Liêm, 90 Nguyễn Du sẽ cấp lại theo 12 số

quangtayho

Xe container
Thế mới đau sờ cau em.
Thế 4 quận cũ kô phải Hoàn Kiếm, Hai Bà, Ba Đình với Đống Đa hả cụ??!!!
Nếu cụ muốn cấp 12 số thì sau Tết lên 90 ND (mong là khi đó không thay đổi gì) Còn nếu ko thì có cách lách cho cụ làm ở Tây Hồ (tất nhiên đ/c vẫn là theo sổ HK của cụ)

quangtayho

Xe container
cháu nó mới cấp hôm vừa rồi ở Trung Tự, làm chậm 1 năm bị phạt mất 2 lít :(( , Gấu thì chỉ để đi lễ thôi :))
Muỗi đốt Inok. Ai bảo không chịu hỏi. Vợ Chuột lớn với cháu Banchay đều làm ở Tây Hồ hết đấy, chọn số vô tư

thangpres

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi cái hiện nay hộ khẩu của em ở Hoàng Mai nhưng em mới bị mất cmt thì làm ở CA Hoàng Mai hay ra 90 Nguyễn Du nhỉ . Vì từ nhà em ra CA Quận cũng khá xa mà ngày nào em đi làm cũng qua 90 Nguyễn Du nên tiện hơn.

quangtayho

Xe container
Các cụ cho em hỏi cái hiện nay hộ khẩu của em ở Hoàng Mai nhưng em mới bị mất cmt thì làm ở CA Hoàng Mai hay ra 90 Nguyễn Du nhỉ . Vì từ nhà em ra CA Quận cũng khá xa mà ngày nào em đi làm cũng qua 90 Nguyễn Du nên tiện hơn.
Cụ ra CAQ Hoàng Mai nhé.

chayrung

Xe hơi
Thanks cụ về thông tin này nhé. CMT của em sắp hết hạn rồi. Cho em hỏi ở các huyện thì bao giờ áp dụng mẫu mới này

wall

Xe tăng
Cụ đến cấp vào ngày 12/12/2012 :D Có cụ hôm qua hỏi em là lấy số đẹp được không ? Cái vụ này thì em trả lời luôn là không lấy được bởi vì: Khi 1 người đến làm thủ tục cấp CMND 12 số tại quận Tây Hồ chẳng hạn, khi cán bộ nhập dữ liệu của người ấy vào máy, đồng thời lăn tay vào máy quyét và chụp ảnh (máy ảnh nói trực tiếp với máy tính) xong thì "Enter" > Dữ liệu của người đó được truyền theo đường cáp quang riêng đến trung tâm dữ liệu > tại TT dữ liệu PM xử lý mơí Add số CM vào File của người đó. Hệ thống Add số CM lại nhẩy theo kiểu RAMDOM nên cùng 1 thời điểm Tây Hồ và Haongf Mai cùng Enter thì Hoàng MAi sẽ được Add số trước (vì gần hơn, tính hiệu nhanh hơn) và 2 số này có thể cách nhau đền vài chục ngàn số.
Vì lần trước em đi làm CMT xong thấy ngày cấp nó không trùng với ngày em đi làm,
thôi thế này em chờ đúng 12/12/12 nếu thế giới an toàn, em đi làm cái CMT thú 3 (vậy là em có 3 cái CMT khác số nhau), 1 cái hết hạn 15 năm rồi :D

billnantes

Xe container
khi nào có cái này mới em cũng đi làm cho nó lạ .

Estonque

Xe điện
Thay cmnd mới có được chọn số đẹp như cmnd cũ không bố :((

drduc

Xe buýt
thế bằng Đại học của e , cả đời có 1 cái, thì có đổi đc ko nhỉ

starex

Xe tăng
sao rẻ thế nhỉ, hôm trước em về làm lại cmt mất toi 250k vẫn theo form cũ :(

người xa xứ

[Tịch thu bằng lái]
Em chờ mẫu ra, nếu đẹp, làm luôn

AQ.

Xe tăng
Các cụ cứ nêu các thắc mắc ở đây, em xin phép được tập hợp và khi báo cáo sẽ truyền đạt lại những thắc mắc ấy. Hàng ngày em đi làm, tối mới về trả lời các cụ được. Trưa thì tranh thủ 1 tí thôi không thì Gấu mắng chít.
OF có được thành viên như cụ thật quá tốt.
Em chưa có nhu cầu đổi CMT, nhưng thấy cụ bẩu sẽ " tập hợp và khi báo cáo sẽ truyền đạt lại những thắc mắc", em xin tập hợp các ý kiến nhờ cụ có nhời với cấp trên nhá:
1. Ghi số CMT cũ vào mặt sau. Tốt nhất là thêm 3 số 0 vào trước 9 con số cũ
2. Bỏ cái tên bố mẹ đi. Kiểu gì dữ liệu trong mã vạch chả thể hiện rồi (em nghĩ tới cu Luyện sau này có con, liệu con nó có được đối xử bình thường không?)
3. Thay tên bố mẹ bằng nhóm máu, cực kỳ cần thiết trong các trường hợp tai nạn hoặc cần hiến máu
4.Mời các cụ bổ xung.

Cám ơn cụ Quang Tây Hồ

chuột 74

Xe điện
Số của cụ có bằng số của em không ? Số đúng ngày tháng năm sinh luôn. Làm kỷ niệm thôi. Nhớ số CM thì các cụ cứ nhớ theo nhóm 3 số, dễ cực
số của e cũng rất dễ nhớ 0 aaxxyyzz lần đổi tới liệu e có còn giữ được số cmt này kô a?

boy_xedap

Xe điện
Thực ra việc kéo dài lên 12 số là không cần thiết, cấu trúc của số CMT hiện tại là XXYYYYYYY, trong đó XX là mã tỉnh
Vậy YYYYYYY bao gồm các ký tự 0-9 và A-Z thì 1 tỉnh XX phải lưu được 36x36x36x36x36x36x36=78,364,164,096 ID(Em tính 36 là bao gồm 10 ký tự số và 26 ký tự bảng chữ cái), tha hồ.
Việc đổi số CMT thực ra rất rắc rối cho người dân. Em có đọc pót trên của bác quangtayho có giải thích ngân hàng,địa chính,.., không được đòi hỏi sự xác nhận CMT cũ và mới, nhưng thực ra có văn bản nào chỉ đạo việc này ko hay là nói mồm. Sự thực thì thực tiễn đã phát sinh thì phải có cách để giải quyết cho dân.
Em nghĩ việc xác nhận cho dân cũng ko phải quá khó với các anh công an, hay có vướng gì mà các anh ko chịu xác nhận cho dân? Đơn giản bởi bản thân em, khi em chuyển từ tỉnh lên, lúc em làm CMT mới, điền vào mẫu form khai các anh có 1 trường thông tin là số CMT cũ, cán bộ tiếp nhận có xem CMT cũ và cắt góc. Vậy thông tin CMT cũ là đã được nhập, quản lý, lưu trữ và xác minh tại thời điểm khai hồ sơ làm CMT mới, giờ người dân có nhu cầu xác nhận, giở hồ sơ ra đúng thì xác nhận cho người ta, có gì là khó nhỉ?Thậm chí sau này dữ liệu được lưu trên máy chủ, kiểu gì chả có trường ID cũ và ID mới, query 1 phát nhấn enter là ra ngay.

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
Em cũng dính phải trường hợp từ tỉnh chuyển về và còn vướng vụ sổ đỏ y như này đây. Rất cảm ơn bác nhiệt tình giải thích nhưng thực sự em thấy cũng chưa thỏa đáng lắm.Em muốn hỏi 2 ý :
- CA Hà Nội không được xác nhận những số CMND của tỉnh khác:tại sao không được xác nhận những trường hợp này?Việc xác nhận này có gì khó khăn không?Bởi CA có thông tin về CMT cũ, em khẳng định luôn vì lúc em làm CMT mới, CA có hỏi và em có chìa ra cho cán bộ kiểm tra CMT cũ và cắt góc. Và số CMT cũ CÓ khai trong form làm CMT mới.
- Các cơ quan Bảo hiểm, ngân hàng, địa chính không được đòi hỏi người dân CMND của tỉnh cũ: cái không được này có văn bản nào quy định không bác, hay là chỉ nói mồm?Thực ra các cơ quan bảo hiểm,ngân hàng, chứng khoán thì rất dễ đính chính, nhưng khó nhất là địa chính. Thực ra cái đòi hỏi xác nhận này của địa chính cũng là có lý của nó thôi. Đương nhiên trên sổ đỏ CMT là số A, tôi cầm cái CMT có số B đến thì đương nhiên họ phải yêu cầu xác nhận là 1 người
- Còn để BÁC dẫn đường thì còn nói làm gì, vụ sổ đỏ thực ra em chưa rờ đến vì cũng chưa có nhu cầu gì phát sinh, chứ để BÁC dẫn thì chắc chắn là làm được, nhưng thế thì nói làm gì.
Em vừa điện thoại cho xếp ở 90 Nguyễn Du về trường hợp của cụ. Kết quả là: CA Hà Nội không được xác nhận những số CMND của tỉnh khác. Các cơ quan Bảo hiểm, ngân hàng, địa chính không được đòi hỏi người dân CMND của tỉnh cũ sau khi đã nhập khẩu về Hà Nội. Cái này cụ thử hỏi anh Gúc xem. Có lần em đã tư vần cho công dân dọa kiện ngân hàng vì đòi hỏi ngày cấp trong CMND phải trùng nhau (giữa cái CM ki gửi tiền và khi rút tiền). Cái đó em nghĩ nó là HÀNH LÀ CHÍNH đấy cụ ạ