[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

Cmt em hết hạn từ tháng 7 năm ngoái, thôi để dành để cuối tháng 4 đi làm cmnd mới :))
Mẫu mới, mẫu cũ, lằng nhằng nhỉ #-o em thì chúa ghét đến những cơ quan công quyền :|

hoa cai do

Xe tải
Đổi biển xe, rồi đổi biển người (CMND)
Thuế xe đang tính, thuế người sẽ thu?
Cho em hỏi câu ngờ u:
Còn bao cái đổi để tu từ giờ?

Huongvhs

Xe hơi
Chưa có đâu. Nhưng nếu Tây Hồ mà làm thì anh sẽ nghĩ cách để cho anh em có nhu cầu cũng làm được ở Tây Hồ (lách kẽ hở ấy mà :)) )
Chú ơi iem ở thị trấn Văn điển, thuộc huyện Thanh Trì, chú có giúp iem được không ợ? Em mới bị mất hum kia chú ạ.

Wakeup

Xe điện

Cái CMND mới này trông cũng được nhưng nếu thông tin có ghi được cả Việt/Anh thì hay hơn nhiều.
Còn cái khoản ghi tên bố/mẹ mặt sau thì chán và không phù hợp.
Các cháu bây giờ thì nhiều khi chỉ có mẹ thôi thì ghi ntn nhỉ.
Đến chỗ nào đưa thẻ CMND ra cho người khác xem thấy rồi lại bị đàm tiếu.

Còm Man

Xe đạp
Còn cái khoản ghi tên bố/mẹ mặt sau thì chán và không phù hợp.
Các cháu bây giờ thì nhiều khi chỉ có mẹ thôi thì ghi ntn nhỉ.
Đến chỗ nào đưa thẻ CMND ra cho người khác xem thấy rồi lại bị đàm tiếu.
Giờ em mới để ý cái cụ nói, mà vô lý thật, mỗi người một số coi như cái số nó đi theo cuộc đời mình, số của mình, sao lại ghi tên bố, mẹ vào? Bố, mẹ, ông bà mấy đời làm sao mà quên được mà phải ghi.

dovietdungxd

Xe hơi
Trời!Nay e mới đọc thông tin chính thức này của cụ Quang và quả thực là nản vô cùng.Trước đây e có cái cmt số tương đối dễ nhở ở quê 16.21.82222 tiếc không đi cấp lại cmt mới khi nhập khẩu Hà nội với cả rất nhiều giấy tờ có liên quan đến nó.Đến lúc quyết định làm cmt mới của Hà Nội lại được tiếp số dễ nhớ 01.35.07777 thì giờ lại thay đổi cmt mẫu mới.Thực sự là nản quá các cụ ạ.
Và cụ Quang làm ơn giải thích cho e một chút nhé vì e đọc cả 47 trang nhưng chưa thấy ai hỏi cả :
+ Nếu bây giờ e đề nghị cấp lại cmt theo mẫu mới ( Tức là mã vạch thẻ nhựa ) thì số 013507777 của e có được sử dụng lại không ( Có Cm cụ trả lời mọi người là được giữ lại cmt 9 số nếu là cấp lại nhưng cụ không nói rõ là dùng chất liệu loại nhựa mã vạch hay là giấy như cũ )?Hic vì e vừa làm lại một số thủ tục giấy tờ theo số này giờ làm lại nữa thì ...
+ Nếu e cứ để cmt giấy này để dùng thì có được sử dụng đến hạn 15 năm không cụ nhể?Hay chỉ một thời gian ngắn là buộc phải đổi số cmt mới?
Xin chân thành cám ơn và chào hợp tác !

ndido123456

Xe máy
Khá là đẹp vụ nhỉ :D cmt giấy đi ép plastic nhiều khi nát bét còn chả thèm thay

Lavande

Xe điện
Các tỉnh khác thì khi nào triển khai các cụ nhỉ?

quangtayho

Xe container
Các tỉnh thành khác triển khai làm chứng minh mới chưa cụ
Các tỉnh chờ HN làm xong thì mới rút kinh nghiệm rồi mới triển khai cụ à.

Khi nào thì sử dụng cái mẫu mới cụ ơi? Mà trước em ra Nguyễn Du làm lain thì bị đuổi về quận ạ
Giờ thì có em "bảo kê" cụ khỏi phải lăn tăn. Số ĐT của em ở chữ ký, chiều thứ 4 hàng tuần em làm hồ sơ trên 90 nên có thể giúp cụ được
Giờ là tháng 3 rồi mà sao em chưa thấy báo đài nào nói về việc này nhỉ :-?
Cmt em hết hạn từ tháng 7 năm ngoái, thôi để dành để cuối tháng 4 đi làm cmnd mới :))
Trường hợp của cụ nên khẩn trương đi đổi cái 9 số mới đi. Sau này đính chính 9 số với 12 số thì cụ vẫn có cái phòng thân rồi.
Chú ơi iem ở thị trấn Văn điển, thuộc huyện Thanh Trì, chú có giúp iem được không ợ? Em mới bị mất hum kia chú ạ.
Thanh trì thì cụ phải về huyện Thanh Trì rồi.

Trời!Nay e mới đọc thông tin chính thức này của cụ Quang và quả thực là nản vô cùng.Trước đây e có cái cmt số tương đối dễ nhở ở quê 16.21.82222 tiếc không đi cấp lại cmt mới khi nhập khẩu Hà nội với cả rất nhiều giấy tờ có liên quan đến nó.Đến lúc quyết định làm cmt mới của Hà Nội lại được tiếp số dễ nhớ 01.35.07777 thì giờ lại thay đổi cmt mẫu mới.Thực sự là nản quá các cụ ạ.
Và cụ Quang làm ơn giải thích cho e một chút nhé vì e đọc cả 47 trang nhưng chưa thấy ai hỏi cả :
+ Nếu bây giờ e đề nghị cấp lại cmt theo mẫu mới ( Tức là mã vạch thẻ nhựa ) thì số 013507777 của e có được sử dụng lại không ( Có Cm cụ trả lời mọi người là được giữ lại cmt 9 số nếu là cấp lại nhưng cụ không nói rõ là dùng chất liệu loại nhựa mã vạch hay là giấy như cũ )?Hic vì e vừa làm lại một số thủ tục giấy tờ theo số này giờ làm lại nữa thì ...
+ Nếu e cứ để cmt giấy này để dùng thì có được sử dụng đến hạn 15 năm không cụ nhể?Hay chỉ một thời gian ngắn là buộc phải đổi số cmt mới?
Xin chân thành cám ơn và chào hợp tác
!
+ Đỏ: Kể cả cụ vừa được cấp cái 9 số nhưng khi triển khai, cụ làm lại thì vẫn cấp cái 12 số. Mặc định cái 9 số vẫn còn giá trị sử dụng và song hành với cái 12 số 1 thời gian nữa (bao lâu thì cấp trên còn đang tính :)) ). Náu cấp lại thì cụ không được giữ 9 cái số dễ nhớ của cụ đâu, mà sẽ cấp luôn cái 12 số khó nhớ đấy. Trong thời gian từ nay đến khi triển khai cấp loại 12 số, cụ làm thủ tục cấp mới, cấp lại (bị mất ...) cấp đổi (bị rách nát, hết hạn ...) thì vẫn được cấp lại 9 số của cụ.

= Xanh: Nếu cụ hay phải dùng CMND trong làm ăn thì cụ nên làm ngay cái 12 số khi có điều kiện, vì cái 9 số sẽ dần bị cái 12 số thay thế. 9 số CM cũ tồn tại trong các giấy tờ của cụ càng nhiều thì khi khắc phục, đính chính sẽ càng phức tạp

Chỉnh sửa cuối:

Lavande

Xe điện
Dưng mò sao lại phải có thời hạn nhỉ? CHXHCNVN nhưng bỏ Độc lập-Tự do-Hạnh phúc roài.

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
em mất chứng minh vẫn chưa đi làm lại ợ...em ở hà đông

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
1. Đang mất CMT mẫu cũ, giờ đang nhờ cụ phường xác minh và chốt dấu lại. Xong xuôi qua nhờ cụ tư vấn hộ em cái CMT mẫu mới được chứ ạ? Em HK ở 53 BTr, thuộc phường hàng bài.

quangtayho

Xe container
Dưng mò sao lại phải có thời hạn nhỉ? CHXHCNVN nhưng bỏ Độc lập-Tự do-Hạnh phúc roài.
Công nhận cụ này tinh thật. CMND hiện nay quy định thời hạn sử dụng là 15 năm, nhưng rất nhiều người không biết đến diều này, chỉ khi sử dụng mới biết là CM của mình hết hạn. Nay in luôn thời hạn sử dụng vào cho mợi người biết. Vì sao lại cso thời hạn: Nếu 1 người không có thay đổi về hộ khẩu, nơi ở ... Thì sau 10 năm khuôn mặt cũng già đi, nhầu hơn :) Nêu phải thay thì khi dùng mới nhìn đúng mặt mình :))

em mất chứng minh vẫn chưa đi làm lại ợ...em ở hà đông
Cụ phải ra cơ sở 2 tại CA Hà Đông cũ (gần ngã tư bưu điện ấy)

1. Đang mất CMT mẫu cũ, giờ đang nhờ cụ phường xác minh và chốt dấu lại. Xong xuôi qua nhờ cụ tư vấn hộ em cái CMT mẫu mới được chứ ạ? Em HK ở 53 BTr, thuộc phường hàng bài.
Trước hết cụ khẩn trương làm cấp lại cái 9 số đã. Khi nào cấp 12 số em sẽ thông báo trên này thì cụ Alo cho em theo số ĐT ở chữ ký.

Ở huyện Đông Anh thì khi nào làm CMT mẫu mới ạ?
Em đã trả lời nhiều cụ trên kia rùi mờ. Đ.A thì phải tầm cuỗi năm 2012 cụ nhá

Chỉnh sửa cuối:

tuctuc2010

Xe điện
Sao lại phải thay đổi số làm gì cho lằng nhằng nhể, theo em cứ để số cụ rồi thêm vào mấy số đầu cho đủ 12 số như kiểu đổi số ĐT ngày xưa í

quangtayho

Xe container
Sao lại phải thay đổi số làm gì cho lằng nhằng nhể, theo em cứ để số cụ rồi thêm vào mấy số đầu cho đủ 12 số như kiểu đổi số ĐT ngày xưa í
Rất nhiều cụ đã nêu câu hỏi này. Đợt vừa rồi tập huấn bọn em cũng thắc mắc. Câu trả lời:
DO DỰ ÁN BỊ CẮT XÉN KINH PHÍ QUÁ NHIỀU (TỪ 150 TRIỆU $ XUỐNG CÒN 29 TRIỆU $) NÊN KHÔNG THỂ GHÉP THÊM SỐ. Nguyên nhân thuộc về kỹ thuật (máy chủ, cớ sở dữ liệu, ....) Nếu kinh phí được duyệt như ban đầu thì toàn bộ kho dữ liệu công dân hiện nay sẽ được số hóa (nay đang là giấy) và tiếp tục khai thác sử dụng. Nhưng chỉ riêng việc số hóa toàn bộ dữ liệu công dân đã tiêu tốn khoảng 50 triệu $ nên không được bộ tài chính duyệt.
Chính vì vậy việc cấp 12 số mới hoàn toàn chính là đang lập 1 kho dữ liệu công dân từ đầu, sau đó sẽ số hóa dần dân kho dữ diệu giấy để chuyển vào kho dữ liệu CMND chuẩn bị triển khai

Linh_piano

Xe điện
CMT của em cấp ngày 16/4/99 mà nay em muốn làm cái mới thì chắc phải chờ làm theo mẫu mới phải không cụ quangtayho?

quangtayho

Xe container
CMT của em cấp ngày 16/4/99 mà nay em muốn làm cái mới thì chắc phải chờ làm theo mẫu mới phải không cụ quangtayho?
Cái đó sắp hết hạn rồi mợ ơi. Mợ đi đổi cái 9 số mới đi, không phải chờ, mợ mang CMND cũ + hộ khẩu đi đổi nhé. Khi nào làm 12 số thì làm thêm 1 cái 12 số nữa.

Rolland

Xe điện
Ý của Cụ Quang là Anh Em ta cứ "thủ sẵn" một chiếc CMT nên mới kêu gọi làm đơn xin cấp... lại! ;))
Điều này sẽ thuận tiện hơn sau này khi các Giao Dịch Dân Sự cần đến cáy "xê-ri Công Dân" của các Cụ, Mợ... (Ex: Mở tài khoản Ngân Hàng, tham gia mua Bảo Hiểm, Đăng ký "hết côn"...vv...) thì sau khi được "đổi mẫu mới" mình vưỡn giữ được cáy "cũ mà đã báo mất từ lâu" để đối chiếu và ĐÍNH CHÍNH lại. :))
Còn nếu như mình không có "cái ấy" khi đến giao dịch là cụng phiền toái oái oăm lắm ợ! :(
yEm giải thích nó hơi giông dài, hy vọng Mợ hiểu được! ;)

Rolland