Chứng khoán, cổ phẩn, cổ phiếu (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bes

Xe lăn
tuanhaiha nói:
Bác bes có bị kẹt ở dưới này không đấy

Hỗn loạn ở Nhà hát lớn Hà Nội vì chứng khoán

Hàng nghìn nhà đầu tư kéo đến Nhà hát lớn Hà Nội để nghe thuyết trình về phương thức giao dịch mới tại TP HCM, song chỉ có 600 người được vào. Nhiều người phải đứng ngoài tìm mọi cách len vào, thậm chí một số còn xô xát với nhân viên Nhà hát, khiến Nhà hát phải gọi cảnh sát 113.
Em có ra nhưng nhìn mặt mấy thằng bảo vệ ghét quá nên đi về, một lúc sau thì thấy trên mạng đăng tin xảy ra xô xát với bảo vệ do các nhà đầu tư bức xúc đạp cửa Nhà hát lớn.
PS : Nói nhỏ với bác là trước khi em về cũng tranh thủ đạp được 1 cái cho bõ công đi bộ.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Theo em biết, cái mục đích của buổi này nó cũng chỉ như thế này thôi:
http://www.laodong.com.vn/Home/kinhte/2007/4/31992.laodong

thêm nữa, các bác theo chuẩn này:
http://www.hastc.org.vn/default.asp?actType=2&TypeGrp=1&ID_News=1473&menuid=108110&menuup=108000&menulink=100000

Tất cả cũng chỉ là lý thuyết. Việc giao dịch liên tục cần ngồi đồng, nếu không là khả năng mất tiền cao vì "thanh niên lệnh" thả vào gặp đúng "con dở hơi biết bơi" là làm đánh phịch 1 phát, xong phim luôn (thế mạnh để chống làm giá). Dân hành chính như em là chào thua, không chơi chứng được!

http://www.laodong.com.vn/Home/kinhte/chungkhoan/2007/4/31411.laodong
http://www.laodong.com.vn/Home/kinhte/2007/4/30713.laodong

và nhiều kết quả khác nếu véo tai ông Google: "khớp lệnh liên tục".
Chả có lý do nào để các bác phải xông vào đám vài nghìn người để có mặt trong đám 600 người cả! :D:D:D

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
ACB@13.04.2007
max 279.0
min 250.0
ave 264.4
Khối lượng 134,400
Giá trị 35,529,920,000

phải đi học thôi các bác à

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Carfinancing nói:
Em có thể mua được rẻ hơn 1 chút, không đáng kể vì bác mua chỗ bác quen rồi thì thôi, nếu số lượng lớn thì PM để làm việc
sao cty tài chính NH đầu tư lại rẻ thế 55 thôi à

Hyoree

Xe máy
các bác cho em hỏi chút nhé, ví dụ như 1 cổ phiếu sắp đến ngày chia cổ tức thì thông báo như sau :
ngày giao dịch không hưởng quyền là ngày 18/04,
ngày đăng kí cuối cùng là 20/04
nếu như em mua cổ phiếu trước ngày 20/04 thì em có được nhận cổ tức không , và ngày giao dịch không hưởng quyền là gì?
Nếu sau ngày đăng kí cuối cùng đến ngày 20/05 mới là ngày phát hành cổ phiếu mà em bác cổ phiếu em mua trước ngày 20/04 thì em có nhận được cổ phiếu thưởng không hay là phải giữ lại cổ phiếu đến hết ngày nhận cổ phiếu thưởng mới được bán ra.

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện chứng khoán

Hà Nội ngày 7/4/2007
Đây là một câu chuyện có thật 100% của gia đình tôi. Thực ra là câu chuyện của hai vợ chồng tôi. Tôi rất muốn chia sẻ với các bạn….để chúng ta cùng cười dài dài với hai vợ chồng tôi khi cơn lốc “chứng khoán” có thể đã trở thành đề tài nóng hổi của nhiều gia đình sau giờ làm việc, lúc ăn cơm…hay thậm chí lúc lên giường đi ngủ….! Tất nhiên là tôi có mô-đi-phê thêm một số chi tiết cho gay cấn!
Như các bạn đã biết, nhà tôi ở chung cư bán đảo Linh Đàm, tầng sáu, gió lồng lộng, cửa sổ lại nhiều…..do vậy ánh sáng tưng bừng….Nói chung sau khi vượt qua một chặng đường dài đầy bụi, xe tải nối đuôi nhau xì khói và đặc biệt là được mục sở thị muôn vàn cách xử lý giao thông “hồn nhiên” trên đường của người ngọai tỉnh…thì đến nhà tôi… Không gian có một không hai ở Hà Nội!
Phòng ngủ của hai vợ chồng tôi đương nhiên là cũng thừa ánh sáng. Nó có hai cửa sổ chẳng bị che chắn bởi bất kỳ một tòa nhà nào nên gió, ánh sáng cứ vô tư lùa vào nếu chúng tôi không đóng. Tôi hơi dài dòng, nhưng nó sẽ giúp các bạn hình dung rõ hơn về “cái phòng” mà đề tài chứng khoán được đề cập nhiều nhất cũng như xôn xao nhất!
Cách đầu hồi nhà tôi là một tòa nhà khác. Nó đứng không xa nhưng cũng không gần để chúng tôi có thể làm quen với hàng xóm hay nhìn thấy rõ vợ chồng nhà bên cạnh đang làm gì?! Theo thường lệ, khi nào hai vợ chồng tôi đi ngủ, chúng tôi phải kéo cái mành sáo sao cho nó hất ngược lên, sau đó kéo thêm cái rèm vải vừa đủ tối cũng như vừa đủ sáng để giúp cho việc ngủ được dễ dàng cũng như nếu có phải dậy đi toilet vào buổi đêm thì cũng không cần phải bật đèn….bởi vì đã có đèn cao áp ở ngoài đường rọi vào.
Tối hôm ấy, vợ tôi kéo rèm đi ngủ thì phát hiện ra một nhà hàng xóm ở tòa nhà bên cạnh có ánh đèn sáng, nhìn sang thì thấy một người đàn ông trạc bằng tuổi tôi đang ngồi chăm chú nhìn vào màn hình máy tính! Chắc anh ta đang phải làm việc….! Nửa đêm tỉnh dậy, nhìn sang vẫn thấy anh ta đang làm việc…! Ngày nối ngày, bảy ngày một tuần…cứ vào buổi đêm, trước khi đi ngủ….chúng tôi lại thấy anh hàng xóm miệt mài “di chuột”, mắt dán vào màn hình máy tính! Vợ chồng tôi là người Việt Nam chính hiệu nên cũng không tránh khỏi “băn khoăn”….không biết anh kia làm gì mà phải làm việc khuya đến thế?
Sau một thời gian tự hỏi bản thân….vợ tôi đi đến một nhận định: “chắc chắn anh này đang chơi chứng khoán”. Và với việc miệt mài bên máy tính, chắc anh ta đang tìm hiểu về những công ty mà anh ta đã, đang và sẽ mua chứng khoán….! Thế là vợ chồng tôi đã có việc để nói trước khi đi ngủ…! Nhìn qua cửa sổ sang nhà hàng xóm và cùng nhau đồng thanh nói: “anh chứng khoán vẫn chưa đi ngủ!”…rồi cả hai cùng cười với nhận định gần chắc như đinh đóng cột của mình!
Ngày qua ngày, nhìn anh “chứng khoán” thành quen! Quen mặt (mặc dù không rõ lắm), quen dáng người…! Vô hình chung anh đã trở thành một nguời “hàng xóm khác tòa nhà” của hai vợ chồng tôi!
Một hôm, vợ tôi “hớt hải” chạy về nhà thông báo với tôi: “anh ơi, hôm nay đang chơi ở dưới sân với con, em thấy anh “chứng khoán” đi xe ô tô Toyota Altis rất xịn! Đúng là thằng cha ấy anh ạ”. Tôi tiếp lời: “thế à? Khá nhỉ! Không biết anh ta làm gì????!”. Vài ngày sau, vợ tôi lại cung cấp thêm thông tin: “hôm nay em thấy tay “chứng khoán” lên đời xe anh ạ! Hắn đi xe BMW mới tinh. Chắc chắn là “hắn ta” chơi chứng khoán nên mới giàu nhanh như thế!”.
Thế là thành thói quen, ngày nào cũng vậy chúng tôi cũng đều nhìn sang nhà anh “chứng khoán” trước khi kéo rèm đi ngủ….để được nhìn anh, một con người mà vợ chồng tôi thầm “hâm mộ” bấy lâu!
Nhìn mãi rồi cũng chán! Bởi vì họ giàu là việc của họ. Ô tô đẹp cũng là việc của họ….mình không có tiền và “gan” cũng không đủ to để đầu tư “chứng khoán”…thì đành chịu vậy….! Biết làm sao đây! Hu Hu……….!
Thế là một đêm, tôi nói với vợ tôi: “Vợ ơi, hai vợ chồng mình đều là người “Việt Nam” chính hiệu và hơn nữa “human being” thì rất thích nhìn vào túi tiền của người khác và bàn luận. Do vậy vợ chồng mình đóng hẳn cái cửa sổ này lại, mở một của sổ thôi….nếu không một ngày nào đấy, anh nhìn sang túi của em, em nhìn sang túi của anh….cả hai túi đều không có tiền…thì sẽ chán nhau mất em ạ!”. Cả hai chúng tôi cùng ôm nhau cười như nắc nẻ.
Thế là cửa sổ đã bị đóng. Đêm ngủ thấy yên tâm hơn. Gió cũng lùa vào ít hơn! Chắc chắn sẽ không bị cảm gió nếu gió nhằm đúng mình mà thổi!
Không biết giờ này anh “chứng khoán” đi xe gì? Đã mua thêm được nhà nào chưa? Anh có đầu tư tiền của mình vào đâu nữa không?….! Mà không biết anh “chứng khoán” có chơi chứng khoán không nhỉ?! ÔI ! CHỨNG KHOÁN!

Phạm Mạnh Cường - Singapore Airlines Hà Nội

cuongnv

Xe tải
Hyoree nói:
các bác cho em hỏi chút nhé, ví dụ như 1 cổ phiếu sắp đến ngày chia cổ tức thì thông báo như sau :
ngày giao dịch không hưởng quyền là ngày 18/04,
ngày đăng kí cuối cùng là 20/04
nếu như em mua cổ phiếu trước ngày 20/04 thì em có được nhận cổ tức không , và ngày giao dịch không hưởng quyền là gì?
Nếu sau ngày đăng kí cuối cùng đến ngày 20/05 mới là ngày phát hành cổ phiếu mà em bác cổ phiếu em mua trước ngày 20/04 thì em có nhận được cổ phiếu thưởng không hay là phải giữ lại cổ phiếu đến hết ngày nhận cổ phiếu thưởng mới được bán ra.
Theo như em biết thì trường hợp của bác như sau:
- Ngày giao dịch không hưởng quyền là ngày 18/04: từ ngày 18/4 trở đi nếu bác mua cổ phiếu sẽ không được quyền hay nói cách khác ngày 17/4 là ngày chốt danh sách cổ đông. Những người cầm cổ phiếu đến ngày 17/4 sẽ được hưởng quyền.
- Ngày đăng ký cuối cùng 20/4: một số công ty, ngân hàng sẽ tự động đăng ký hưởng quyền cho bác, nhưng cũng có một số khác bắt bác phải đến đăng ký mới được hưởng quyền. Nếu sau ngày 20/4 bác mới đến đăng ký thì có thể bác sẽ không được chấp nhận.
- Nếu sau ngày đăng kí cuối cùng đến ngày 20/05 mới là ngày phát hành cổ phiếu (cổ phiếu thưởng, cổ phiếu được mua thêm) mà em bán cổ phiếu em mua trước ngày 20/04 (phải mua trước ngày 18/4 và đăng ký trước ngày 20/4) thì em có nhận được cổ phiếu thưởng không hay là phải giữ lại cổ phiếu đến hết ngày nhận cổ phiếu thưởng mới được bán ra --> thì bác vẫn được hưởng quyền như bác không bán. (b) nếu sau ngày 18/4 bán được giá cao gần bằng giá trước ngày 18/4 thì bác bán luôn và nhớ phải đăng ký hưởng quyền. Làm được thế là đầu siêu lợi nhuận đấy bác ạ, gốc đã thu về hết, lãi gần bằng phần gốc nếu được chia 1:1 bằng cổ phiếu. (y) Đây chỉ trong trường hợp OTC thôi bác nhé..
Chúc bác thành công.(b)

HKM

Xe tải
Thôi xong!Toàn bộ hơn 17K và 13K lệnh bán sàn của REE và STB đã bị múc sạch mà vẫn còn dư mua dưới sàn cả đống (cụ thể là REE dư mua 225 gần 20K).Tường thuật tí chút cho các bác không tiện theo dõi trực tuyến.Ai có bình luận gì không ạ?

Nhân tiện chào các bác,vừa rồi em bận nên không vào chơi được.Các bác vẫn khoẻ chứ ạ?Chúc các bác một tuần hiệu quả!

profi

Xe máy
Nhìn REE rớt thảm hại quá. Chắc phải giảm về 190 K. Vài ba ngày nữa em múc vào

bes

Xe lăn
Ôi trời , REE về 190 thì ối ông đập đầu vào tường mất. Suốt từ hôm giá 299 đến hôm nay lượng giao dịch thành công của REE là khoảng 10 triệu CP. Không biết trong đó là bao nhiêu nhảy sóng nhưng em ước chừng mua mới khoảng 8tr :s
Mèng ơi ! Khóc như RI rồi. Hôm nay em định mua nhưng thấy bán sàn ghê quá nên nín lại 1,2 hôm. Chắc mai là nhặt được 21x, ngày kia 20x..., ngày kìa 19x. Em hỏi thăm bác Escape : TK REE của bác còn nguyên hay tăng được 30% trong thời gian vừa rồi? Em sợ kẹp chân nên mất ăn giá xuống :P

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Buồn cười nhể, lúc giá cao ngất ngưởng bác nào cũng đâm đầu vào mua, còn hoan hỷ vô cùng khi vừa vặn được mấy ký... Nay giá xuống quá ngon thì chả thấy bác nào vung tay, xua tay như đuổi trẻ vé số, đánh giầy... hehe
Mua đi, mua ngay, đừng để CK đổi chiều mua ko được giá này đâu

buggy

Xe tăng
Mai nên mua gì các bác REE 212, SAM 190, GMD 151 hay STB 129. Em nào cũng thơm. Hay là bán mịa nó hết mua em X5

TungRau

Xe tăng
Nexus nói:
Buồn cười nhể, lúc giá cao ngất ngưởng bác nào cũng đâm đầu vào mua, còn hoan hỷ vô cùng khi vừa vặn được mấy ký... Nay giá xuống quá ngon thì chả thấy bác nào vung tay, xua tay như đuổi trẻ vé số, đánh giầy... hehe
Mua đi, mua ngay, đừng để CK đổi chiều mua ko được giá này đâu
Theo chỉ số RSI thì REE vẫn chưa nên mua anh ạ

Mới chỉ có NKD trong nhóm BC là đáng mua nhưng vẫn chưa có biểu hiện quay đầu

Có 1 iem chỉ số rất ngon là BHS nhưng em không dám khuyên các bác mua , tùy các bác chọn

bes

Xe lăn
Em xem thấy nó vượt ngưỡng dưới của Bollinger Band rồi , có vẻ 1-2 hôm nữa là quay đầu. Kệ đời nó, mai em làm 1/3 - ngày kia 1/3 - ngày kìa bắn nốt đạn.

profi

Xe máy
TungRau nói:
Có 1 iem chỉ số rất ngon là BHS nhưng em không dám khuyên các bác mua , tùy các bác chọn
Thằng BHS này có lần em theo bác, và có gặt được ít. Nhưng lúc này thì theo em chưa phải lúc múc thằng này.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ

với REE thì RSI đã tới 30 rồi là mua được rồi hả các bác?

TungRau

Xe tăng
@dicham : RSI từ 0-30 nhưng quan trọng là phải có hướng đi lên. Nếu đường RSI tạo thành chữ V thì mua khẩn cấp

Anh thấy đấy , hiện nay vẫn đang đâm đầu xuống , chưa có dấu hiệu quay đầu.

Chỉ số MACD cũng phản ánh tương tự

bizviet

Xe điện
Cái RSI này sẽ tốt khi thị trường ổn định hoặc có xu hướng đi lên, lúc đó gặp một em mà RSI ở khoảng 30 thì vui như tết, nhưng vấn đề là thị trường giảm về mặt bằng giá mới thì cũng chưa biết sử dụng nó thế nào. Có lẽ như mấy bác đã bàn, phải ngóc lên thì mới chơi được , còn nếu dài vốn thì cứ mua, giảm lại mua tiếp như bác Bes là nhất. Buôn gì cũng vậy trường vốn vẫn thắng.

Để tận dụng cơ hội tốt nhất, có lẽ là lên thu thập dữ liệu và lập biểu đồ riêng RSI, rồi giả định giá cho phiên tiếp theo, rồi cứ thế mà hành động.

Chỉnh sửa cuối:

sigma

Xe buýt
TungRau nói:
@dicham : RSI từ 0-30 nhưng quan trọng là phải có hướng đi lên. Nếu đường RSI tạo thành chữ V thì mua khẩn cấp

Anh thấy đấy , hiện nay vẫn đang đâm đầu xuống , chưa có dấu hiệu quay đầu.

Chỉ số MACD cũng phản ánh tương tự
Em thấy đường ADX của REE đang dốc lên trong khi giá và RSI đang giảm. Bác Râu chuyên gia về TA cho hỏi có phải điều này nói lên xu hướng của REE còn giảm mạnh trong thời gian tới?

TungRau

Xe tăng
@sigma : Thật sự là iem chưa bao giờ có ý định mua REE nên em chỉ dựa vào các chỉ số phân tích sơ vậy thôi.

Tính đến hôm nay , cộng với việc theo dõi các chỉ số , iem chỉ có nhận định sau :

- Tình hình có thể còn giảm 1 vài phiên nữa
- Nhưng chắc chắn không giảm mạnh và giá CP đã xuống đến ngưỡng có thể chấp nhận được
- Vẫn chưa xác định được đáy mới

Bác thông cảm , trình iem chỉ có thế :(. Còn nếu mua đầu tư lâu dài , giá <210 là rất chuẩn

Với iem , giai đoạn này cách tốt nhất vẫn là mua bình quân tăng. Mua bình quân giảm phiêu lưu lắm :)

Trạng thái
Thớt đang đóng