Chứng khoán 2008 - Phần 16 (nhất lộc) - Phía trước là biển rộng

Trạng thái
Thớt đang đóng

buggy

Xe tăng
Hệ thống nhà mình ko minh bach.

Cho nên cách đơn giản nhất là NH mua lại tài sản đó = gtri thế chấp, giông như nơ EPCO-Minh Phụng. Trên sổ sách tài sản vẫn bảo toàn chả mất gì.

Nếu mua nhiều quá mà mất tính thanh khoản thi sau đó làm gi em ko biết!!!

buggy

Xe tăng
Một TGD ngân hàng CP nói với em, Mỹ chết vì wa minh bạch.

Vì thế NHVN ko thể chết dc.

Một ngày đẹp trời, bác Râu đến rút tiền, NH bảo sorry, anh lấy đỡ căn nhà của mấy thằng cha OFer thế chấp lấy tiềm mua trứng, Chứ tôi làm gi còn tiền!!!

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Em giả dụ thế này nhé , chả hạn đến thời điểm đáo hạn , NH A không thu được 100 tỷ từ ông X . Sau đó , hàng loạt các NH khác cũng tương tự , thế là số nợ xấu toàn hệ thống lên đến mức 500 nghìn tỷ .

Theo các bác thì chuyện gì xày ra tiếp theo :

1. Thông tin sẽ bị bưng bít và NH NN sẽ xuất tiền ra cứu .

2. NH NN chả làm gì cả , các NH sẽ phải tự thanh lý BDS để thu hồi nợ .

Xin mời các bác !
sẽ quốc hữu hóa hoặc bắt bank to nuốt bank nhỏ

Nếu không có cách nào khác thì cách tốt nhất là… cho giải thể, nếu không phải sửa đổi lại Nghị định 141, thưa ông?
Có nên cho phép phá sản một số ngân hàng quá nhỏ, hoạt động yếu kém hay không là một câu hỏi khó với tình hình cụ thể ở Việt Nam, mặc dù trên thế giới, việc phá sản ngân hàng, kể cả ngân hàng lớn là chuyện bình thường.
Theo tôi được biết, NHNN có nhiều hướng xử lý, trong đó không loại trừ việc cho một vài ngân hàng nhỏ giải thể hoặc sáp nhập vào ngân hàng lớn.
Nếu điều xấu nhất này xảy ra với ngân hàng nào đó, Nhà nước vẫn bảo đảm tất cả các quyền lợi của người gửi tiền cũng như người vay tiền, đảm bảo cho sự lành mạnh của thị trường tài chính và nền kinh tế, tránh gây xáo trộn dẫn đến ảnh hưởng dây chuyền cho toàn hệ thống.
Tuy nhiên, khả năng phá sản không cao. Việc thực hiện Nghị định 141, tôi nghĩ rằng, do điều kiện phát sinh không thực hiện được thì cũng phải sửa đổi, bổ sung và tìm hướng xử lý cho phù hợp.
Trong khi giá cổ phiếu của các NHTM nhỏ đang rất rẻ, ông có nghĩ rằng, Nhà nước nên bỏ tiền đầu tư vào các ngân hàng này?
Ngân sách Nhà nước có thể bỏ tiền mua cổ phần của một số ngân hàng nhỏ để trở thành cổ đông chiến lược, cổ đông có quyền chi phối, sau khi tái cơ cấu, Nhà nước bán cổ phần cũng là hướng đi đã được một số nước thực hiện.
Tuy nhiên, Việt Nam chưa có tiền lệ và Luật Ngân sách Nhà nước cũng không có khoản nào để đầu tư vào việc này. Tôi được biết, NHNN đã có phương án và thời điểm cụ thể để xử lý đối với từng ngân hàng, với mục tiêu xuyên suốt là giữ sự ổn định của toàn hệ thống.

nguyên Thống đốc NHNN Cao Sỹ Kiêm.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Phó Thống đốc Ngân hàng NN Nguyễn Đồng Tiến cho biết, tổng dư nợ cho vay bất động sản năm nay đã giảm khá nhiều so với năm 2007, hiện ở mức 115 nghìn tỷ đồng, chiếm 9,15% tổng dư nợ. Tuy nhiên, khoản nợ thực sự của BĐS khổng lồ hơn rất nhiều nếu tính thêm gần 500 nghìn tỷ đồng tài sản cho vay thế chấp bằng BĐS ở Việt Nam.

Theo ông Trần Bắc Hà, Chủ tịch HĐQT Ngân hàng Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV), tài sản thế chấp cho vay ở Việt Nam hiện nay đa phần đều là BĐS. Đồng nghĩa với việc nếu thị trường này tiếp tục đóng băng không chỉ nhà đầu tư, doanh nghiệp BĐS lao đao mà các NHTM cũng đứng trước nguy cơ phá sản do các khoản nợ khó đòi.
Em có 1 list tin không chính thức về nợ xấu BĐS của các ngân hàng , cụ nào thích thì để lại email trong chai rượu mời em , em sẽ gửi cho ....

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Các cụ moi tin trong ruột ra nói chuyện kinh quá, làm thằng em mới đắc ý mua vào sáng nay bắt đầu van giun rồi heheh, thôi thì cứ nhảy qua nốt đầu con sóng này nữa rồi mới nghỉ được, ngồi lâu ruồi đậu không muốn đuổi nữa thì chán, mua vào thì khớp, bán thì chưa có sóng...
Kinh tế đáng lo thật, nhưng ở mức lưng chừng thì rất đáng lo, nếu xuống đáy cùng rồi thì lại là cơ hội, chả lo nữa. Có câu "cùng tất biến" mà, chả biết thế nào đâu, cứ chuẩn bị tích cực thôi.
Hôm nay em xơi EBS và DPM nữa đấy (b)

lychau

[Tịch thu bằng lái]
úi, em chả tin, nếu có lắm thằng dưới 30% thế thì việc quái gì các bố bên NHNN bảo phải tiếp tục xiết chặt cho vay BĐS, chỉ bơm tiền có chọn lọc
các bác tính thử xem các chú còn dươí 30% nếu bơm tiếp cho đủ 30% thì thị trường sẽ có thêm bao nhiêu tiền ---> lạm phát tăng thêm nữa ---> không biết cái chứng của mình sẽ thế nào :ohmy:

bizviet

Xe điện
Hôm nay chứng lên thế mà các cụ bi quan thế. Mua mạnh vào là nó lên ngay có gì mà phải ngại nhỉ. Ngân hàng chết làm sao được khi các bác không rút tiền :P

Có trường hợp đặc biệt này hỏi các cụ:
- Nếu một công ty ở trên sàn tăng vốn bằng cách phát hành thêm CP. Ví dụ giá CP là 40, cổ phiếu phát hành thêm 15. Sau ngày giao dịch không hưởng quyền, giá cổ phiếu được điều chỉnh xuống Vidu còn 26. Nhưng đến ngày đăng ký thì lại không ai đăng ký mua cổ phiếu phát hành thêm. Công ty phải hủy phát hành =>Vậy giá cổ phiếu lúc đó được tính thế nào? Có nên mua CP đó với giá hiện tại trên sàn không (chỉ nói vấn đề giá chênh lệnh do điều chỉnh, không bình luận là cổ phiếu đó tốt hay xấu)?

CẢm ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Hôm nay chứng lên thế mà các cụ bi quan thế. Mua mạnh vào là nó lên ngay có gì mà phải ngại nhỉ. Ngân hàng chết làm sao được khi các bác không rút tiền :P

Có trường hợp đặc biệt này hỏi các cụ:
- Nếu một công ty ở trên sàn tăng vốn bằng cách phát hành thêm CP. Ví dụ giá CP là 40, cổ phiếu phát hành thêm 15. Sau ngày giao dịch không hưởng quyền, giá cổ phiếu được điều chỉnh xuống Vidu còn 26. Nhưng đến ngày đăng ký thì lại không ai đăng ký mua cổ phiếu phát hành thêm. Công ty phải hủy phát hành =>Vậy giá cổ phiếu lúc đó được tính thế nào? Có nên mua CP đó với giá hiện tại trên sàn không (chỉ nói vấn đề giá chênh lệnh do điều chỉnh, không bình luận là cổ phiếu đó tốt hay xấu)?

CẢm ơn các cụ
Hỏi ** gì mà khoai thế . Thông thường thì cty đó sẽ phải huy động tiền ở đâu đó ra mua coi như thành cổ phiếu quỹ, còn không thì tìm mấy ông đối tác chiến lược, còn không nữa thì ...em chịu.

bizviet

Xe điện
Hihihi thực ra nó không đến mức bi đát thế. Cụ tỷ là thằng LGC. Thằng này giá phát hành thêm là 15, nhưng hiên giá trên sàn cũng cỡ khoảng 15,x. CII đã mua phần lớn số cổ phiếu bị ế, nhưng vẫn còn số lượng khá lớn cp phát hành thêm chưa có ai mua :))

Hỏi ** gì mà khoai thế . Thông thường thì cty đó sẽ phải huy động tiền ở đâu đó ra mua coi như thành cổ phiếu quỹ, còn không thì tìm mấy ông đối tác chiến lược, còn không nữa thì ...em chịu.

Vekeu

Xe tải
Cụ Biz canh đến cả nhà Lữ Gia à, giá 15 thì sao cụ không mua SAM hay rướn tí lên REE cho nó cùng hàng Blu-chip, nhà LGC xưa nay vẫn là con vịt đẹt thôi mà, con đấy bán đã khoai rồi, mua lại còn khoai thế thì chơi làm gì hả cụ, mua con đấy để lướt sóng thì cụ tính kỹ nhé :^)

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Vào ngày 3/11 vừa qua, Bộ Tài chính Mỹ đã tăng gấp 3 lần khối lượng nợ dự kiến bán ra thị trường trong 3 tháng cuối năm tài khóa này lên mức 550 tỷ USD. Ông Paulson cho biết, nước Mỹ sẽ phát hành khoảng 1.500 tỷ USD trái phiếu kho bạc trong năm tài khóa bắt đầu vào ngày 1/10.

Số lượng trái phiếu này thậm chí còn có thể tăng thêm. Ông Lawrence Summers, người được bổ nhiệm vào vị trí người đứng đầu Hội đồng Kinh tế Quốc gia Nhà Trắng trong nội các của ông Obama cho rằng, nước Mỹ cần một gói kích thích kinh tế “nhanh, quy mô lớn và kéo dài” để hỗ trợ tăng trưởng.

Như đã nói ở trên, Chính phủ Mỹ có thể sẽ đi tới một gói kích thích kinh tế mới trị giá 700 tỷ USD, và tăng số tiền của kế hoạch giải cứu nợ xấu hiện nay từ mức 700 tỷ USD lên 2.000 tỷ USD.

phuongchi

Xe buýt
Em đọc được bài này hay hay đưa lên đây cho các bác giải trí một chút cho bớt căng thẳng:
Yesterday,
All these crisis seemed so far away.
How it looks as though they're here to stay,
Oh, I was rich just yesterday...
Suddenly,
Value's half the price it used to be,
with the Hang Seng falling constantly,
Oh yesterday I was wealthy.
Why the bubble burst, I don't know,
Leverage, they say.
Should I go short or long
It's gone wrong whichever way-ya-ya-ya. ..

Yesterday,
It was such as an easy game to play
Now I need a loan to pay my way,
Oh interest rates, please drop today

Nguồn:

http://vietcurrency.com/discussion/showthread.php?p=76813&highlight=yesterday#post76813

bizviet

Xe điện
Cám ơn cụ. Thằng này lần trước em nhẩy 1 phát rồi ạ. Nhưng sau đó thấy lượng cổ động viên của thằng này yếu quá nên thôi rồi, chẳng qua là bây giờ thấy nó thể hiện một tình huống khá kỳ về vấn đề giá và điều chỉnh giá nên em mới đưa nó ra đây. Thực ra thì với giá của nó như hiện nay thì đầu tư rất ổn.

Cụ Biz canh đến cả nhà Lữ Gia à, giá 15 thì sao cụ không mua SAM hay rướn tí lên REE cho nó cùng hàng Blu-chip, nhà LGC xưa nay vẫn là con vịt đẹt thôi mà, con đấy bán đã khoai rồi, mua lại còn khoai thế thì chơi làm gì hả cụ, mua con đấy để lướt sóng thì cụ tính kỹ nhé :^)

bizviet

Xe điện
Giờ thì hãi lắm ạ, vì luồng tiền vào quá yếu, tìm mãi không ra em nào cả. Có lẽ tay to đã và vẫn đang rút ra khỏi thị trường. Ăn được vào thời điểm này khó quá vì tỷ lệ chết khá cao. Gặp đúng phải ông làm giá để củ xả thì hơi bị khó. Quá mất sức mà tỷ lệ thành công quá thấp.

2 ngày qua, mặc dù mẽo lên, nhưng ta thì đúng là động cơ hết xăng, trong khi khoai Tây tiếp tục xả mạnh
Thầy ơi giờ tư vấn con nào đầu cơ ổn đi chứ đầu tư sợ lắm.
Em thích làm NHÀ ĐẦU CƠ TÀI BA :P

Chỉnh sửa cuối:

shopdongho

Xe tải
Website
www.shopdongho.com
Ồ . Em mới vào nên chửa biết . Các cụ mốc bỏ quá cho em nhá

Em rút khỏi thị trường hôm đỉnh vừa rồi bác ạ . KLS 17.6 , BVS 32 , HPC 18 , SD7 30 . Em sợ cái thị trường này lắm rồi . Yếu tố để lên thì kô có , yếu tố để xuống thì đầy rẫy . Bây giờ chỉ có 1 cơ sở để thị trường lên : "Lên Bằng Niềm Tin" :71:

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Hô hô hô , bài viết rủ nhau làm giá họ nhà Sách của em bị cụ nào xoá vậy ta ??? Em kô biết có sai nội quy gì kô nữa , chỉ bảo em để em còn biết mà tránh :69:
Đấy, nội qui là không được rủ nhau làm giá, rủ nhau thế là xoá luôn
Nhưng nếu biết nó có thông tin làm giá mà báo cho ae, thì được thưởng luôn, he he
Còn nữa, lão Mốc đang thua to, nên ngứa mắt là xoá thôi, xoá rồi viết cái khác, cãi nhau với lão đấy mệt bỏ mama, he he
Em vẫn chửa mua cổ lại các bác ự, hàng ngày ngồi xem không mua bán cũng có cái thú của nó nhể, giờ em mới biết đấy:)):)):))
Hơ hơ, miềng đang dòng mấy em họ nhà Sách đây, cùng hội SAP với cả mợ AS nữa, thế có thông tin nhạy cảm gì về họ Sách thế các bác, ai định làm giá hay mình rủ nhau làm giá? Miềng thì đang ôm vào 1 đống đây thì làm thế nào bây giờ?
Hôm nay kiễm tra tài khoản còn đúng 480K, dò hết 1 lượt HO, HA chấm được con VF4, thế là đặt mua 100, nhẵn túi :D bây giờ miềng chỉ ngồi canh sàn úp thôi - rủ mãi không có bác nào theo, tẻ quá

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Theo phân tích cảm tính của miềng thì hôm nay đảo chiều, tăng mạnh. Nhưng cho đến giờ này vẫn đang giàng co, thế mới đau. Đúng là cái trò, mua hết tiền rồi chỉ muốn tăng giá thôi

ngaynha

Xe tăng
Các cụ bảo hôm nay có cá hồi k ạ?

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Còn 480K mua 100 VF4 khớp luôn giá 4700. :)) nhẵn túi
Đúng là "bát gạo cũng thổi"
Ủng hộ TTCK VN đến đồng cắc cuối cùng :D

Hi sinh trong tư thế của chiến sỹ upbang :))

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng