[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

merc-pro

Xe hơi
BĐS nhà đất thì ăn nhau về khả năng tăng giá, dòng tiền cho thuê chỉ ứng với trường hợp nhà mặt đường mặt phố (còn với đất trống hoặc nhà đường nhỏ thì dòng tiền cũng ko ăn thua) --> mã CK có lợi nhuận từ chênh lệch giá :))
Ngược lại CC thì khả năng tăng giá không cao (nếu không có chu kỳ 2021-2022 tăng giá đột biến thì có lẽ 90% chỉ giữ hoặc giảm giá), nhưng lại có dòng tiền tốt hơn --> Mã ck ăn cổ tức :D E nói tốt hơn là dễ cho thuê hơn thôi chứ ko phải CC nào cũng là khoản đầu tư tốt. VD CC tầm 5 tỷ, cho thuê full đồ chưa được 20tr/tháng thì cũng lõm mất 1/3 so với gửi tiết kiệm rồi. Tuy nhiên, có 1 số CC đầu tư khá hợp lý (có thời điểm mua chỉ tầm 2-2,5 tỷ nhưng lại cho thuê được 10-15 tr/tháng, tương đương lãi tiết kiệm) thì lại giữ tiền tốt hơn gửi TK.
Nên hiện giờ cũng có 1 xu hướng tìm mua lại CC giá rẻ, tiềm năng cho thuê tốt để cho thuê lấy dòng tiền ổn định. Với kinh nghiệm cho thuê hơn chục năm thì em nghĩ tốt nhất là nên cho nước ngoài thuê, hoặc làm hợp đồng phạt/đền rất rõ ràng + thường xuyên kiểm tra nhà thuê (ít nhất hàng quý) chứ ko thì tiền cho thuê ko đủ bù tiền sửa nhà. Ngoài ra còn phải có 1 bạn thợ quen, tin tưởng chuyên bảo dưỡng, sửa chữa nhỏ khi cần (để m alo qua đỡ phải đến trực tiếp).
Cụ có thể cho tham khảo hợp đồng cho thuê của cụ ko

clessking

Xe tăng
Cụ có thể cho tham khảo hợp đồng cho thuê của cụ ko
Hợp đồng của em làm lâu rồi em ko còn lưu file. Nhưng đại ý là ntn cụ ạ.
Nếu cụ cho nước ngoài thuê, nhất là HQ thì thường qua MG của bọn HQ nó có sẵn điều kiện là nhà sơn sửa sạch sẽ rồi bọn nó mới vào và ngược lại lúc trả nhà nó cũng ok khoản chi phí sơn lại nhà. Hơn nữa họ cũng giữ gìn khá tốt (trước e cho thuê, mỗi năm chỉ gặp có 1 lần lúc thu tiền).
Sau e có cái nhà khác cho VN thuê, nhà đó khó khăn nên cho thuê rẻ hơn thị trường 3 triệu mà lúc nhận nhà như cái chuồng lợn đúng nghĩa luôn. E thuê người đến dọn nhà mà họ vừa làm vừa chửi khách thuê nhà ở bẩn, không giữ gìn.
Còn sau e đi thuê, thấy HĐ thuê nhà của chủ có điều kiện hàng quý đến kiểm tra e thấy khá hay (mặc dù thực tế e mời mấy lần mà chủ nhà cho e thuê còn chẳng buồn đến :D
==> Em rút kinh nghiệm là khi cho thuê, bàn giao quay phim chụp ảnh lại nhà để sau này tiện tính tiền sơn sửa (nói rõ luôn trong hợp đồng, và nhắc kỹ với khách thuê). Tốt nhất nếu có điều kiện nên sơn lại 1 2 lớp màu luôn cho sau này dễ làm việc (mất 5 -10 tr tùy diện tích, nhưng mất 1 lần thôi), hàng quý đến kiểm tra (cái kiểm tra chẳng qua là để họ sống có ý thức giữ gìn hơn thôi - kiểu nhìn thấy CSGT thì đi đúng luật đó)

Rô-Ron

Xe điện
Nhà ở Royal giá vẫn cao các cụ ạ. Căn 67m2 2 PN ở R6 mới bán 4.1 tỉ, căn này mua hồi 2017 hay 2018 gì đó giá 3,2 tỷ... em cứ nghĩ CC càng dùng bán sẽ giảm giá ai ngờ lại còn tăng (trước em bán căn CC đúng đáy đầu năm 2020)
Royal tuy chung cư gần 10 năm nhưng vì công tác bảo trì tốt nên toà nhà vẫn mới và vận hành tốt hơn nhiều so với các khu khác mới xây. Quỹ bảo trì mỗi toà gần trăm tỷ + tư duy cư dân là chi phí bảo trì tiêu thoải mái vì biết ngày mai ra sao mà dành củ khoai đến sáng là điểm cộng rất lớn cho Royal. Các cụ đi mua nhà nên để ý đến Quỹ bảo trì toà nhà! Nó quyết định tốc độ lão hoá của căn nhà cụ!

KeanuR

Xe tăng
Royal tuy chung cư gần 10 năm nhưng vì công tác bảo trì tốt nên toà nhà vẫn mới và vận hành tốt hơn nhiều so với các khu khác mới xây. Quỹ bảo trì mỗi toà gần trăm tỷ + tư duy cư dân là chi phí bảo trì tiêu thoải mái vì biết ngày mai ra sao mà dành củ khoai đến sáng là điểm cộng rất lớn cho Royal. Các cụ đi mua nhà nên để ý đến Quỹ bảo trì toà nhà! Nó quyết định tốc độ lão hoá của căn nhà cụ!
Tiêu tẹt cũng không thể hết dc lãi 1 năm cụ nhỉ
100 tỷ lãi năm rồi là 12-13 tỷ, chắc phải thay hết thang máy thì mới hết dc lãi

Rô-Ron

Xe điện
Tiêu tẹt cũng không thể hết dc lãi 1 năm cụ nhỉ
100 tỷ lãi năm rồi là 12-13 tỷ, chắc phải thay hết thang máy thì mới hết dc lãi
Vâng cụ! Thường xuyên có tình trạng BQT thông báo tiền lãi ngân hàng hàng năm dùng ko hết là cư dân lại ồ à tại sao lại tiết kiệm thế? Khổ áp lực cho BQT phải nghĩ ra việc để tiêu tiền!

freakingprime

Xe buýt
Vâng cụ! Thường xuyên có tình trạng BQT thông báo tiền lãi ngân hàng hàng năm dùng ko hết là cư dân lại ồ à tại sao lại tiết kiệm thế? Khổ áp lực cho BQT phải nghĩ ra việc để tiêu tiền!
Nó thu phí dịch vụ cũng cao vút ra rồi, thu nhiều thì công tác bảo dưỡng tốt, ít hỏng ít thay thế

Halinh07

Xe tăng
Cho thuê giá hiệu quả là Vinhomes skylake. Tôi mua 2 căn ( 1pn và 2pn) tổng có 5 tỷ mà cho thuê lợi nhuận trên 7% hết suốt từ lúc nhận nhà. Tôi mua từ lúc đang xây và tt sớm nên được chiết khấu gần 9%

clessking

Xe tăng
Em thì thấy điểm cộng lớn nhất của RC là cộng đồng cư dân top 1 của HN về văn hóa, Vin quản lý ở đó cũng thuộc loại kiểu mẫu. Điểm trừ lớn nhất là bãi gửi xe + có trường QT BVIS 😂

Rô-Ron

Xe điện
Em thì thấy điểm cộng lớn nhất của RC là cộng đồng cư dân top 1 của HN về văn hóa, Vin quản lý ở đó cũng thuộc loại kiểu mẫu. Điểm trừ lớn nhất là bãi gửi xe + có trường QT BVIS 😂
Giá trị văn hoá của cộng đồng Royal city community là giá trị vô hình lớn nhất. Chỉ cư dân mới cảm nhận được giá trị này ạ!
Em cảm nhận khác với cụ về điểm trừ về bãi gửi xe, theo em đây cũng là điểm cộng của Royal vì là nơi duy nhất ở HN đảm bảo cho mỗi gia dình đều có ít nhất 1 slot gửi xe, từ xe thứ 2 thì tuỳ thời điểm có thể đăng ký được, có thể không. Hiện giờ Royal còn nguyên 1 tầng hầm B5 để dành chưa khai thác, sau này nếunhu cầu về xe cộ căng thẳng hơn thì vẫn có chỗ để xoay.
Cái trường BVIS thì tệ thật, tuy nhiên để nói về cái tệ thì ko phải chỉ có thế, nó là sự đông đúc ồn ào của những ngày lễ khi nơi đây là trung tâm vui chơi giải trí lớn của HN.

Hajp

Xe tải
Cụ nào nắm được giá khu Platinum số 6 Nguyễn Công Hoan gần đài VTV giờ giá thế nào k ạ

clessking

Xe tăng
Giá trị văn hoá của cộng đồng Royal city community là giá trị vô hình lớn nhất. Chỉ cư dân mới cảm nhận được giá trị này ạ!
Em cảm nhận khác với cụ về điểm trừ về bãi gửi xe, theo em đây cũng là điểm cộng của Royal vì là nơi duy nhất ở HN đảm bảo cho mỗi gia dình đều có ít nhất 1 slot gửi xe, từ xe thứ 2 thì tuỳ thời điểm có thể đăng ký được, có thể không. Hiện giờ Royal còn nguyên 1 tầng hầm B5 để dành chưa khai thác, sau này nếunhu cầu về xe cộ căng thẳng hơn thì vẫn có chỗ để xoay.
Cái trường BVIS thì tệ thật, tuy nhiên để nói về cái tệ thì ko phải chỉ có thế, nó là sự đông đúc ồn ào của những ngày lễ khi nơi đây là trung tâm vui chơi giải trí lớn của HN.
Vâng. Thực ra nó cũng do nguyên nhân khách quan + cả chủ quan cụ ạ. Có những chỗ ko có bãi xe dưới hầm nhưng lại có bãi xe trên vỉa hè về là đỗ đc, còn RC do dân mình toàn 2-3 xe mà CĐT lại chưa mở R5 nên nhiều khi đi 30-40' ko đỗ đc. Đã thế lại gặp xe đỗ 2 lot. Bực 😡
Nhưng e nghĩ khó có cái gì hoàn hảo được hết, mất cái lọ đc cái chai. Mình chọn cái phù hợp nhất với m thôi ạ.

Rô-Ron

Xe điện
Vâng. Thực ra nó cũng do nguyên nhân khách quan + cả chủ quan cụ ạ. Có những chỗ ko có bãi xe dưới hầm nhưng lại có bãi xe trên vỉa hè về là đỗ đc, còn RC do dân mình toàn 2-3 xe mà CĐT lại chưa mở R5 nên nhiều khi đi 30-40' ko đỗ đc. Đã thế lại gặp xe đỗ 2 lot. Bực 😡
Nhưng e nghĩ khó có cái gì hoàn hảo được hết, mất cái lọ đc cái chai. Mình chọn cái phù hợp nhất với m thôi ạ.
Cụ dấn ga tý sang B3-R6 lúc nào cũng thoải mái chỗ cụ nhé!

caisua

Xe lăn
5 cái mỗi cái bao nhiêu tièn hả cuj?
5 cái to nhỏ nhà em giờ bán hết đi thì được khoảng 15-16 tỏi thôi. Chục năm nữa kiếm thêm 1 cái cho chẵn và 1 con xe khỏe để về hưu đi chơi thêm chục năm là đẹp.
2 cái cho 2 đứa, ở 1 cái cho thuê 3 cái cộng với lương hưu đi chơi tẹt tèn ten. Chả tội gì quy ra nhà đất để lau vài tầng nhà cho mệt xác

Chỉnh sửa cuối:

QD092000

Xì hơi lốp
5 cái to nhỏ nhà em giờ bán hết đi thì được khoảng 15-16 tỏi thôi. Chục năm nữa kiếm thêm 1 cái cho chẵn và 1 con xe khỏe để về hưu đi chơi là đẹp. 2 cái cho 2 đứa, ở 1 cái cho thuê 3 cái cộng với lương hưu đi chơi tẹt tèn ten. Chả tội gì quy ra nhà đất để lau vài tầng nhà cho mệt xác
Ở chỉ cần đủ và thoải mái.
Nhà cửa xe cộ là để phục vụ mình chứ mà mình lệ thuộc hay phục vụ nó thì bị sao sao à.
E like cách tư duy của cụ.
Già rồi leo 1 tầng đã oải, nói gì 34 tầng.
E thic ở 1 căn cc thoải mái như 1 phòng htel 45*. Còn lại phải để tiền đẻ ra tiền.
Vậy nên nhà đất hay biệt thự e ko phấn đấu ở, để buôn thì ok.

Đông86

Xe điện
5 cái to nhỏ nhà em giờ bán hết đi thì được khoảng 15-16 tỏi thôi. Chục năm nữa kiếm thêm 1 cái cho chẵn và 1 con xe khỏe để về hưu đi chơi thêm chục năm là đẹp.
2 cái cho 2 đứa, ở 1 cái cho thuê 3 cái cộng với lương hưu đi chơi tẹt tèn ten. Chả tội gì quy ra nhà đất để lau vài tầng nhà cho mệt xác
CC ngoài Bắc giá có lên, nhưng tính ra giá cuối ko cao, cụ nhỉ. Trong Nam giá CC mới lên khủng.
Mấy năm trước cụ đầu tư vào MN mới đúng trend.

caisua

Xe lăn
CC ngoài Bắc giá có lên, nhưng tính ra giá cuối ko cao, cụ nhỉ. Trong Nam giá CC mới lên khủng.
Mấy năm trước cụ đầu tư vào MN mới đúng trend.
Em phải đi làm chứ ko còn thời gian nghe ngóng tìm hiểu để đầu tư nên chỉ mua dần các căn trong khu đang ở cho dễ quản lý vận hành thôi ạ.
Mà em đoán sắp tới HN cũng vẫn còn 1 đợt lên khủng như SG vài năm trước vì tình huống cũng tương tự. Nhưng em chỉ mua chứ ko bán nên em lại thích giảm để mua được nhiều

Hiện nay quỹ đất để làm cc trong các quận nội thành gần như đã hết, cộng với việc xin dự án rất khó khăn mà nhu cầu về cc trong nội đô là rất lớn và gia tăng liên tục. Nên giá cc khó mà giản dc các cụ ah.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
vậy là ổn rồi cụ
e thì chả có cái chung cư naof nên đang phấn đấu