[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

BloodOwl87

Xe điện
Thế cụ dẫn chứng giúp em đã ngân hàng nào sập mà người gửi tiền mất tiền đi ạ.
Em ko nói ko có rủi ro, nhưng để 1 ngân hàng sập, người gửi tiền mất tiền thì có cụ nào dám đảm bảo gửi các ông Big4 cũng ko mất ạ. 1 NH sập thì cái chính nó sẽ kéo theo lòng tin của dân vào NH = 0 luôn ạ. Em có tiền lúc đó kể cả có gửi Agri, Vietcombank em cũng rút về để nhà cho lành chứ chẳng giao cho ông nào cầm hộ hết.
Đấy là cụ nghĩ thế thôi. Còn em gửi bank nhà nước an tâm chả sao cả. Mấy thằng bé bé sân sau cỡ abb sea việt á sập thì cho nó sập, mất hết hay mất ít, mất lãi tuỳ tình hình cụ thể.
Còn cụ đừng bảo là chưa bank nào dân mất tiền tức là mãi mãi là như thế. Năm nay là năm đầu tiên trái phiếu vỡ đấy, thế vài năm trc mấy banker lùa dân mua trái phiếu An đông cũng nói kiểu đấy và lùa 1 mớ nhỉ, có ai mất tiền đâu, giờ thì sao?

Tất nhiên là rào cản khó hơn dn bình thường. Nhưng chủ nhà bank tư nhân vẫn huy động tiền dân tài trợ cho các dự án bđs của họ, scb vtp là 1 thôi. Cụ cứ làm như bank tư nhân là chủ nhà bank ko chi phối dc ý nhỉ.
Phá sản và mất tiền theo luật định là giấy trắng mực đen rồi ko phải lôi mấy cái thuyết âm mưu ra phủ nhận được đâu.
Tôi đố ông nào lôi đc cái văn bản pháp luật, hay 1 câu nói của quan chức về việc người gửi tiền ko bao h mất tiền đấy. Thống đốc Hồng còn chả nói mấy ông mấy bà cứ nhét chữ vào mồm là giỏi.
Để xảy ra vụ VTP thì bên thanh tra của sbv cũng có phần trách nhiệm, bởi năm nào cũng đi kiểm tra giám sát mà không phát hiện ra để tuýt còi sớm.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Đấy là cụ nghĩ thế thôi. Còn em gửi bank nhà nước an tâm chả sao cả. Mấy thằng bé bé sân sau cỡ abb sea việt á sập thì cho nó sập, mất hết hay mất ít, mất lãi tuỳ tình hình cụ thể.
Còn cụ đừng bảo là chưa bank nào dân mất tiền tức là mãi mãi là như thế. Năm nay là năm đầu tiên trái phiếu vỡ đấy, thế vài năm trc mấy banker lùa dân mua trái phiếu An đông cũng nói kiểu đấy và lùa 1 mớ nhỉ, có ai mất tiền đâu, giờ thì sao?
Cụ lại ko hiểu vấn đề rồi ạ. Trái phiếu thì nó liên quan gì đến tiền cụ gửi tiết kiệm ạ ?
Trái phiếu chẳng qua là ông bank đứng ra bán hộ. Chứ cụ đọc văn bản hợp đồng & thỏa thuận có dòng nào ghi là DN đó sập thì bank phải trả đủ số tiền trên ko ạ ?
Về bản chất ông bank chỉ là đứng giữa ăn %, giống kiểu cụ chơi chứng khoán thì bên sàn ăn hoa hồng thôi ạ.

Big 4 cũng nợ xấu đầy ra đấy ạ. ;))

BloodOwl87

Xe điện
Cụ lại ko hiểu vấn đề rồi ạ. Trái phiếu thì nó liên quan gì đến tiền cụ gửi tiết kiệm ạ ?
Trái phiếu chẳng qua là ông bank đứng ra bán hộ. Chứ cụ đọc văn bản hợp đồng & thỏa thuận có dòng nào ghi là DN đó sập thì bank phải trả đủ số tiền trên ko ạ ?
Về bản chất ông bank chỉ là đứng giữa ăn %, giống kiểu cụ chơi chứng khoán thì bên sàn ăn hoa hồng thôi ạ.
ai chả biết. Tôi ví dụ cho cụ thấy là: ko phải điều chưa bao giờ xảy ra sẽ ko xảy ra. Trước năm nay chưa ai mất tiền vì trái phiếu. Và hiện tại cũng chưa ai mất tiền vì bank nhỏ, nhưng chả có gì đảm bảo là mãi mãi như thế.
Cụ có thể tự suy diễn là quyền của cụ, ko quan trọng. Quan trọng là quy định ntn thôi.
cứ chọn bank lãi cao nhất là quyền của cụ, để xem mất tiền thì người dân rút hết tất cả các bank hay gửi bank nhà nước nhé. Cá nhân tôi thì cứ gửi bank nhà nước và tình hình hiện nay thì xem xét gửi cả bank tư nhân lớn. Còn ai thích giữ tiền mặt thì cứ giữ, ủa mà đến lúc đấy thì cụ định giữ tiền trong ngân hàng hay cầm tiền về nhà cất két ;)) . Nếu vẫn gửi tiền trong ngân hàng thì có khác gì gửi bank quốc doanh đâu nhỉ.

Lee Saker

Xe điện
Tất nhiên là rào cản khó hơn dn bình thường. Nhưng chủ nhà bank tư nhân vẫn huy động tiền dân tài trợ cho các dự án bđs của họ, scb vtp là 1 thôi. Cụ cứ làm như bank tư nhân là chủ nhà bank ko chi phối dc ý nhỉ.
Phá sản và mất tiền theo luật định là giấy trắng mực đen rồi ko phải lôi mấy cái thuyết âm mưu ra phủ nhận được đâu.
Tôi đố ông nào lôi đc cái văn bản pháp luật, hay 1 câu nói của quan chức về việc người gửi tiền ko bao h mất tiền đấy. Thống đốc Hồng còn chả nói mấy ông mấy bà cứ nhét chữ vào mồm là giỏi.
Bác Hồng khẳng định người gửi tiền không bao giờ mất thì dân không bao giờ gửi ở big4 luôn :)).

Tuongtien1977

Xe điện
Ngân hàng có phá sản được không?
Trên thực tế tại Việt Nam hiện nay thì chưa có một ngân hàng nào bị phá sản. Để một ngân hàng có thể phá sản thì là một điều khá khó khăn, bởi lẽ khi phía ngân hàng thương mại hoạt động không tốt thì phía ngân hàng Nhà nước sẽ chỉ đạo nhiều biện pháp để cứu vãn. Đồng thời, thủ tục phá sản cũng tương đối phức tạp với nhiều biện pháp phục hồi.

Tuy nhiên, nước ta cho phép ngân hàng, các tổ chức tín dụng được yêu cầu Tòa án tuyên bố phá sản. Phá sản là việc doanh nghiệp mất khả năng thanh toán và bị tuyên bố phá sản bởi Toà án.

Theo đó, một ngân hàng có thể bị coi là phá sản khi ngân hàng đó rơi vào trạng thái mất khả năng thanh toán, không thể thực hiện nghĩa vụ tài chính với khách hàng.

Theo Điều 155 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 (Điều này được bổ sung bởi khoản 29 Điều 1 Luật Các tổ chức tín dụng sửa đổi 2017) quy định cụ thể như sau:

- Sau khi Ngân hàng Nhà nước có văn bản chấm dứt kiểm soát đặc biệt hoặc văn bản chấm dứt áp dụng hoặc văn bản không áp dụng các biện pháp phục hồi khả năng thanh toán mà tổ chức tín dụng vẫn lâm vào tình trạng phá sản, thì tổ chức tín dụng đó phải làm đơn yêu cầu Tòa án mở thủ tục giải quyết yêu cầu tuyên bố phá sản theo quy định của pháp luật về phá sản.

- Khi nhận được yêu cầu mở thủ tục phá sản tổ chức tín dụng theo quy định tại khoản 1 Điều này, Tòa án mở thủ tục giải quyết yêu cầu tuyên bố phá sản và áp dụng ngay thủ tục thanh lý tài sản của tổ chức tín dụng theo quy định của pháp luật về phá sản.

- Sau khi Thẩm phán chỉ định Quản tài viên hoặc doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản, Ngân hàng Nhà nước thu hồi Giấy phép của tổ chức tín dụng
Ngân hàng phá sản, người gửi tiết kiệm có rút được tiền?
Trường hợp nếu ngân hàng phá sản, người gửi có thể sẽ không rút lại được toàn bộ số tiền mình đã gửi mà chỉ nhận lại được một khoản tiền bảo hiểm đền bù.

Theo quy định tại Điều 6 Luật Bảo hiểm tiền gửi 2012 thì các ngân hàng nhận tiền gửi của cá nhân phải tham gia bảo hiểm tiền gửi, trừ ngân hàng chính sách.

Tuongtien1977

Xe điện
Việc nhà nước bỏ ngân sách ra mua lại ngân hàng 0đ vẫn đang tranh cãi đấy ạ, cụ Bình ruồi về rồi mà chưa yên đâu

ai chả biết. Tôi ví dụ cho cụ thấy là: ko phải điều chưa bao giờ xảy ra sẽ ko xảy ra. Trước năm nay chưa ai mất tiền vì trái phiếu. Và hiện tại cũng chưa ai mất tiền vì bank nhỏ, nhưng chả có gì đảm bảo là mãi mãi như thế.
Cụ có thể tự suy diễn là quyền của cụ, ko quan trọng. Quan trọng là quy định ntn thôi.
cứ chọn bank lãi cao nhất là quyền của cụ, để xem mất tiền thì người dân rút hết tất cả các bank hay gửi bank nhà nước nhé. Cá nhân tôi thì cứ gửi bank nhà nước và tình hình hiện nay thì xem xét gửi cả bank tư nhân lớn. Còn ai thích giữ tiền mặt thì cứ giữ, ủa mà đến lúc đấy thì cụ định giữ tiền trong ngân hàng hay cầm tiền về nhà cất két ;)) . Nếu vẫn gửi tiền trong ngân hàng thì có khác gì gửi bank quốc doanh đâu nhỉ.
Người ta mua vàng cụ ạ ;))

BloodOwl87

Xe điện
đại gia trăm tỷ vài trăm tỷ người ta gửi bank quốc doanh đầy ra, và gửi tỷ trọng lớn ở bank quốc doanh là chính. Như có cụ đại gia mất đợt covid vì tiêm Pfizer mix Astra ở hN cụ ý gửi gần nghìn tỷ ở vcb và vietin đấy ạ. Hồi đấy lãi có 5% thôi nhé.

freakingprime

Xe buýt
Các ông cứ lôi luật ra bảo NH có thể phá sản. Ừ thì luật nó là như thế đấy, cũng như dân VN có quyền tự do ngôn luận ấy. Thực tế ra sao ai cũng biết =))

Động đến tiền của dân coi chừng mất chế độ như chơi, chả lẽ dùng súng chĩa vào dân để đàn áp =))

BloodOwl87

Xe điện
Các ông cứ lôi luật ra bảo NH có thể phá sản. Ừ thì luật nó là như thế đấy, cũng như dân VN có quyền tự do ngôn luận ấy. Thực tế ra sao ai cũng biết =))
Uh thì bank có thể phá sản có thể ko, tôi có bảo chắc chắn phá sản hết đâu :)) . Thế tất cả gửi bank bé thì 4-5 triệu tỷ đồng ở big 4 vì lí do gì thế nhỉ, cụ giải thích hộ đc ko.

BloodOwl87

Xe điện
Chuẩn mực kế toán có nguyên tắc là bản chất hơn hình thức. Mọi luận điểm đều phải có tính logic nếu ko chỉ là những suy diễn vô căn cứ. Điều gì sẽ xảy ra khi Sbv lấy ngân sách trả cho những người gửi tiền ở MỌI ngân hàng tư nhân phá sản?
1.quy mô của các ngân hàng đều rất lớn với nền kinh tế. Đến một mức độ nào đó Sbv sẽ phải in tiền để trả người gửi, điều đó sẽ làm tăng lạm phát và ảnh hưởng đến tỷ giá- mất giá Vnđ. Bản chất của việc làm đó là lấy tiền của toàn xã hội ra trả cho thiểu số người gửi tiền tham lãi cao ở các nhà Bank yếu kém. Hậu quả khi nội tệ mất giá là lạm phát tràn vào, xã hội phải nhập khẩu hàng hoá với giá cao hơn, lãi suất tăng làm kinh tế suy thoái.
2.khi mọi bank đều an toàn như nhau, tại sao người dân phải gửi ở chỗ lãi suất thấp nếu không có rủi ro gì. Chênh lệch lãi suất giữa các bank bản chất là bù cho các rủi ro tiềm ẩn: rủi ro ko rút được ngay, rủi ro mất tiền lãi, rủi ro mất 1 phần tiền gốc, rủi ro mất hết tiền gốc. Tuỳ tình huống cụ thể phụ thuộc vào sức khoẻ của nền kinh tế và bối cảnh chung kinh tế thế giới.
3. Nếu cho 1 bank tư nhân phá sản, người dân mất hết tiền, tất cả các nhà Bank còn lại có bị bank run đồng loạt dẫn đến sụp đổ cả hệ thống ko?
Chắc chắn là ko rồi, đâu phải ai cũng có khẩu vị rủi ro giống ai, 9 người 10 ý mà phải ko nào :D, vậy mới có bài tranh luận này. Mức độ an toàn của các bank đều có xếp hạng theo nhóm: an toàn nhất là 4 bank quốc doanh và Mb, nhóm 2 là các bank tư nhân top đầu như tcb acb vpb, nhóm 3 là hdb tpb vib msb, nhóm 4 5 6 gì đó tôi ko tính nhé. Mấy ông hạng bét bể thì dân sẽ gửi vào nhóm trên tuỳ theo khẩu vị thôi, làm gì có chuyện tất cả rút hết mua vàng.
Còn vấn đề gì cần bàn thêm ko nhỉ?

BloodOwl87

Xe điện
3 bank quốc doanh đều tăng trưởng tiền gửi so với đầu năm dù lãi suất thấp nhất. Đúng là thị trường luôn đúng nhỉ :)

hoanguyenucesh

Xe hơi
Chuẩn mực kế toán có nguyên tắc là bản chất hơn hình thức. Mọi luận điểm đều phải có tính logic nếu ko chỉ là những suy diễn vô căn cứ. Điều gì sẽ xảy ra khi Sbv lấy ngân sách trả cho những người gửi tiền ở MỌI ngân hàng tư nhân phá sản?
1.quy mô của các ngân hàng đều rất lớn với nền kinh tế. Đến một mức độ nào đó Sbv sẽ phải in tiền để trả người gửi, điều đó sẽ làm tăng lạm phát và ảnh hưởng đến tỷ giá- mất giá Vnđ. Bản chất của việc làm đó là lấy tiền của toàn xã hội ra trả cho thiểu số người gửi tiền tham lãi cao ở các nhà Bank yếu kém. Hậu quả khi nội tệ mất giá là lạm phát tràn vào, xã hội phải nhập khẩu hàng hoá với giá cao hơn, lãi suất tăng làm kinh tế suy thoái.
2.khi mọi bank đều an toàn như nhau, tại sao người dân phải gửi ở chỗ lãi suất thấp nếu không có rủi ro gì. Chênh lệch lãi suất giữa các bank bản chất là bù cho các rủi ro tiềm ẩn: rủi ro ko rút được ngay, rủi ro mất tiền lãi, rủi ro mất 1 phần tiền gốc, rủi ro mất hết tiền gốc. Tuỳ tình huống cụ thể phụ thuộc vào sức khoẻ của nền kinh tế và bối cảnh chung kinh tế thế giới.
3. Nếu cho 1 bank tư nhân phá sản, người dân mất hết tiền, tất cả các nhà Bank còn lại có bị bank run đồng loạt dẫn đến sụp đổ cả hệ thống ko?
Chắc chắn là ko rồi, đâu phải ai cũng có khẩu vị rủi ro giống ai, 9 người 10 ý mà phải ko nào :D, vậy mới có bài tranh luận này. Mức độ an toàn của các bank đều có xếp hạng theo nhóm: an toàn nhất là 4 bank quốc doanh và Mb, nhóm 2 là các bank tư nhân top đầu như tcb acb vpb, nhóm 3 là hdb tpb vib msb, nhóm 4 5 6 gì đó tôi ko tính nhé. Mấy ông hạng bét bể thì dân sẽ gửi vào nhóm trên tuỳ theo khẩu vị thôi, làm gì có chuyện tất cả rút hết mua vàng.
Còn vấn đề gì cần bàn thêm ko nhỉ?
Cụ cho hỏi, các bank thì nhau đua ls (mua vào cao) mà ko thâý cho vay (bán ra) vậy các bank lâý đâu ra lời hả cụ

BloodOwl87

Xe điện
Cụ cho hỏi, các bank thì nhau đua ls (mua vào cao) mà ko thâý cho vay (bán ra) vậy các bank lâý đâu ra lời hả cụ
Bank quốc doanh vẫn cho vay vận hành bt nhé cụ, chi phí tính lên người vay thôi. Nhà em mấy người làm bank đây ai bảo ko vay được, cứ có tsđb đàng hoàng là vay đc hết.
Vay tiêu dùng Vietin giờ 13% nhé.