[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

truongvoky1981

Xe buýt
Nói lại bảo khẩu nghiệp, nhà của họ, họ bán sao thì là quyền của họ, nhưng nếu có ý định bán thật thì rao giá cũng phải phù hợp với thị trường, còn rao chơi chơi, rao khoe nhà hay là rao để thăm dò thì đúng là k nên dây vào mấy loại như này vì mua bán dễ lật lọng, ăn nói 2 lời...rất mất thời gian và công việc. Còn bên Gold Season thì cá nhân em k thích cái thiết kế nhà hun hút, chật như thế. E đi xem chán khu Nguyễn Tuân này và quyết định ra Trần Duy Hưng, ở đến giờ này chẳng có gì phải phàn nàn, lễ tân thì 24/24 cười niềm nở, hôm bực mình bảo vệ hầm, gọi điện BQL kêu một cái thì bảo vệ và tổ trưởng bảo vệ gọi xin lỗi, lần sau gặp mình thái độ khác luôn.
nguyễn tuân vẫn có tập khách riêng vì tiện đường, trường, trạm. Nhưng đúng là hôm nào mưa thì tắc dã man nhìn khổ vcđ. Em thì ko bao giờ có ý định xuống mạn cầu giấy hay trần duy hưng vì ngoài công việc ra thì còn tiện các cháu đi học với nội ngoại nữa.

kutetrang

Xe máy
Nói lại bảo khẩu nghiệp, nhà của họ, họ bán sao thì là quyền của họ, nhưng nếu có ý định bán thật thì rao giá cũng phải phù hợp với thị trường, còn rao chơi chơi, rao khoe nhà hay là rao để thăm dò thì đúng là k nên dây vào mấy loại như này vì mua bán dễ lật lọng, ăn nói 2 lời...rất mất thời gian và công việc. Còn bên Gold Season thì cá nhân em k thích cái thiết kế nhà hun hút, chật như thế. E đi xem chán khu Nguyễn Tuân này và quyết định ra Trần Duy Hưng, ở đến giờ này chẳng có gì phải phàn nàn, lễ tân thì 24/24 cười niềm nở, hôm bực mình bảo vệ hầm, gọi điện BQL kêu một cái thì bảo vệ và tổ trưởng bảo vệ gọi xin lỗi, lần sau gặp mình thái độ khác luôn.
bác mua tòa nào ở Trần Duy Hưng vậy ạ

babeo

Xe điện
Ngày xưa em mua cũng một phần lớn là để con đi bộ đi học, thích lắm ấy cụ. Giờ con lên cấp 2 em định chuyển nhà đến vin smart cho gần trường mà ở quen rồi nên đi đâu cũng k thấy thích bằng greenbay
Nếu nhà có trẻ em và người nghỉ hưu ( ko quá già) thì nhà cháu thấy ở Vin Smart hợp lý hơn Green , vì trong Smart có nhiều trường học của Vin, còn dọc theo phía khu S, The Miami, Sakura thì có 4 trường công, đã xây xong 1 trường, 1 trường đang đào móng... nên trẻ đi học rất tiện.
Và bến bus điện trước Vincom toả đi khắp thành phố, các cụ nghỉ hưu muốn đi chơi hay thăm bạn bè ... có thể chủ động đi ko phụ thuộc con cháu đưa đón.
Tuy nhiên GB yên tĩnh sang chảnh hơn, Vin Smart đông đúc quá nên giờ cao điểm khá là nhộm nhoạm.

luyenok

Xe điện
Cái vấn đề ở chung cư chủ ngáo giá là 1 phần, nhưng đội sàn sale thiếu hàng bán (vì cung ít, giờ bán đi mua chỗ khác cũng khó nên rất hiếm căn bán) nên đội sàn ngày nào cũng cho tele sale gọi chủ bảo nhà mình tháng trc 4 tỏi tháng này tăng đc 4 tỏi 5 rồi. A chị cứ yên tâm gửi bán bên e, bên e sẽ thịt khách nhanh gọn đảm bảo thu về cho a chị 4,5 tỏi. Thế là căn nào thấy giá ngon do sale dụ dỗ gật đầu bán phát là 1 đàn cò thi nhau đăng bán trong nhóm cư dân, web bds,… thổi giá, thao túng tăng chóng mặt và bỗng nhiên khu chung cư thiết lập mặt bằng giá mới, ko ông nào chịu bán rẻ. Từ tháng 3/2024 lập đỉnh tăng khoảng 1 tỷ 1 căn, đi ngang được 1-2 tháng, từ tháng 5-7 bây giờ tăng âm thầm âm ỉ lên 5-700tr/1 căn. Tất cả đều do nguồn cung cạn, cầu nhiều, môi giới hết hàng bán, đẩy giá lên cao để có nguồn hàng bán ra kiếm giao dịch ăn hoa hồng ko chết đói, người mua ở thì mua bằng mọi giá vì tâm lý FOMO ko mua sợ tăng tiếp, biết là đắt vẫn phải mua vì mua rẻ cũng chẳng có ma nào bán. Chưa bao giờ thị trường đáng sợ như bây giờ.
cụ nói đúng đấy, em đang muốn đổi căn trong cùng khu thôi mà thấy bất khả thi thực sự. Do cùng khu nên cũng có thông tin để tiếp xúc trực tiếp với các căn mà chủ nhà không ở (đang cho thuê), nhưng kiểu giờ ai cũng sợ bán là mất nên họ cứ đưa ra giá trên trời. Các căn năm 2021 tầm 7.x tỷ thì giờ toàn đòi 12.x tỷ, choáng váng thực sự. Trong khi nếu so về dòng tiền thì bán được 10.x gửi bank thôi là lãi bank cũng gần gấp rưỡi tiền cho thuê rồi.

Trần Trụi

Xe tải
cụ nói đúng đấy, em đang muốn đổi căn trong cùng khu thôi mà thấy bất khả thi thực sự. Do cùng khu nên cũng có thông tin để tiếp xúc trực tiếp với các căn mà chủ nhà không ở (đang cho thuê), nhưng kiểu giờ ai cũng sợ bán là mất nên họ cứ đưa ra giá trên trời. Các căn năm 2021 tầm 7.x tỷ thì giờ toàn đòi 12.x tỷ, choáng váng thực sự. Trong khi nếu so về dòng tiền thì bán được 10.x gửi bank thôi là lãi bank cũng gần gấp rưỡi tiền cho thuê rồi.
Trường hợp của bạn quá đơn giản, bạn cứ đi thuê nhà ngay trong khu, rồi cho thuê cái nhà đang ở, điều khoản 2 hợp đồng để tương tự nhau (bao gồm cả thời gian thuê, cọc,...). Như vậy việc chuyển đồ (nếu có) kiểm soát nhà cũ rất đơn giản, chi phí chênh lệch giữa thuê và đi thuê lại cực ít (có khi chỉ 2-3 triệu). Rủi ro khi bán rồi mà không mua được cũng không có, đặc biệt không cần mua nhà làm gì trong thời điểm bão giá này. Nếu không phải dân đầu cơ, thì thời điểm kinh doanh phù hợp, luôn là thời điểm thị trường có tăng trưởng, nhưng ổn định.

luyenok

Xe điện
Trường hợp của bạn quá đơn giản, bạn cứ đi thuê nhà ngay trong khu, rồi cho thuê cái nhà đang ở, điều khoản 2 hợp đồng để tương tự nhau (bao gồm cả thời gian thuê, cọc,...). Như vậy việc chuyển đồ (nếu có) kiểm soát nhà cũ rất đơn giản, chi phí chênh lệch giữa thuê và đi thuê lại cực ít (có khi chỉ 2-3 triệu). Rủi ro khi bán rồi mà không mua được cũng không có, đặc biệt không cần mua nhà làm gì trong thời điểm bão giá này. Nếu không phải dân đầu cơ, thì thời điểm kinh doanh phù hợp, luôn là thời điểm thị trường có tăng trưởng, nhưng ổn định.
vâng cụ, cũng đang tính đến phương án này đây cụ ạ, chứ thời điểm này nếu cố mua bằng mọi giá chỉ vì tâm lý sở hữu thì đúng là không phù hợp chút nào.

Trần Trụi

Xe tải
vâng cụ, cũng đang tính đến phương án này đây cụ ạ, chứ thời điểm này nếu cố mua bằng mọi giá chỉ vì tâm lý sở hữu thì đúng là không phù hợp chút nào.
Kinh nghiệm (thực tế ) của mình phương án này rất hiệu quả, chi phí rất thấp (nếu so sánh với chi phí chênh lệch bỏ ra để đổi căn, thậm chí so với lãi ngân hàng của phần chênh lệch) đến mức gây choáng luôn :D

BMW X5

Xe buýt
Đến cái nhà ở xã hội 90 Nguyễn Tuân còn đang có nhà đòi 75tr/m2 kia kìa cụ ạ, ai bỏ ra 60tr/m2 mua chỗ này em cũng nể vì sự chịu chơi và chịu chi rồi, còn cụ nào bỏ 75tr/m2 mua ở đây thì chắc là giới tinh hoa của Hà Thành rồi.
Cụ mí em chỉ là hạt cát trong sa mạc thôi. Mình không mua, không có nghĩa người khác không mua cái này phụ thuộc vào quan điểm và nhu cầu của khách thôi. Căn cùng trục với căn em đầu tư, chủ mua từ đầu tháng 5 sửa sang lại chút chào bán 4,98 tỷ, em với cu em MG bảo nhau giá đấy ma nó mua, ấy thế mà lên sóng hôm trước, hôm sau bán luôn.

trungleba

Xe buýt
Nghe các cụ phát giá chung cư mà sợ thật, sức mua của 6 tỷ bây giờ chắc còn không bằng 3 tỷ năm 2021.

Nacho

Xe đạp
Hàng khan hiếm thật hay không em không rõ,chứ nhu cầu mua cũng chả có chuyện tăng vọt làm giá tăng cao khủng khiếp như vậy.Đây toàn mua đầu tư cọc 200m định bán chênh vài trăm trẹo làm như dân ngâu lắm kiếm tiền dễ quá vậy các bác lướt sóng.Chứ đâu có ai thừa tiền mua cái chung cư tiện ích ít,xa lắc ngoài ngoại thành không biết bao giờ mới ở được?

anhtd37

Xe hơi
Hàng khan hiếm thật hay không em không rõ,chứ nhu cầu mua cũng chả có chuyện tăng vọt làm giá tăng cao khủng khiếp như vậy.Đây toàn mua đầu tư cọc 200m định bán chênh vài trăm trẹo làm như dân ngâu lắm kiếm tiền dễ quá vậy các bác lướt sóng.Chứ đâu có ai thừa tiền mua cái chung cư tiện ích ít,xa lắc ngoài ngoại thành không biết bao giờ mới ở được?
cái Lumi này cũng ảo thật, khéo đến lúc nhận nhà lại như con Mulberry hồi trước, lao dốc 1 thời gain rồi mới cá hồi :))

thudoll88

Xe tăng
Thế cụ không biết rồi, hôm trước em đọc thấy có cháu học vin uni mới tốt nghiệp mà lương đã net hơn 100 khoe cả tin nhắn chuyển khoản. Tất nhiên đấy là rất hiếm nhưng chứng tỏ xã hội giờ rất khác rồi. Người ta toàn kiếm 5 nói 1 rồi than đói thôi cụ. Cụ cứ vào bất kỳ vp nào ở HN sẽ thấy đội kiếm 40 50 nhan nhản, chưa kể nhà hai vợ chồng thì 100 tháng quá bt.
Ôi giồi ôi cụ đọc được 1 trường hợp em đấy học vin uni mà đã reo lên như cả thị trường lao động nó giả mức lương đấy vậy. Xin thưa với cụ là cái tầm nhà có điều kiện cho con học Vin uni ấy thì khả năng cao bố mẹ cũng là chủ doanh nghiệp kha khá tý. Bố mẹ nó nhét nó vào làm giám đốc công ty con nào đó rồi trả lương trăm củ cho nó cũng có khả năng rất cao. Hoặc bạn bè bố mẹ cũng chủ doanh nghiệp cả nhét nó vào cũng dễ. Xong vế thứ 2 cụ cũng kêu vào bất kỳ văn phòng công ty nào ở Hà Nội cũng dễ dàng bất gặp chỉ làm nhân viên quèn mà lương 40-50 củ. Vãi lìn cụ làm em ngỡ mình đang ở xứ nào chứ không phải Việt Nam ạ;))

xe đạp mini62

Xe buýt
Ôi giồi ôi cụ đọc được 1 trường hợp em đấy học vin uni mà đã reo lên như cả thị trường lao động nó giả mức lương đấy vậy. Xin thưa với cụ là cái tầm nhà có điều kiện cho con học Vin uni ấy thì khả năng cao bố mẹ cũng là chủ doanh nghiệp kha khá tý. Bố mẹ nó nhét nó vào làm giám đốc công ty con nào đó rồi trả lương trăm củ cho nó cũng có khả năng rất cao. Hoặc bạn bè bố mẹ cũng chủ doanh nghiệp cả nhét nó vào cũng dễ. Xong vế thứ 2 cụ cũng kêu vào bất kỳ văn phòng công ty nào ở Hà Nội cũng dễ dàng bất gặp chỉ làm nhân viên quèn mà lương 40-50 củ. Vãi lìn cụ làm em ngỡ mình đang ở xứ nào chứ không phải Việt Nam ạ;))
Thực sự là thu nhập lớp 9x nếu trụ lại được HN là thu nhập tốt đó cụ. Họ đi làm 5-7 năm thì cũng cỡ senior và leader hoặc trưởng phó phòng rồi. Những bạn đó thu nhập 3x tr/tháng là bthg, 2 vợ chồng thì tháng để ra 20-30tr là dễ, cộng thêm gia đình 2 bên giúp nữa thì mua nhà hn với nhưng ng có thu nhập trên 1k Usd/tháng ko phải là khó, dù 1 năm trở lại đây giá nhà hn tăng đột biến làm họ vất vả hơn chút.
Cứ nhìn ng trẻ sở hữu oto ntn thì biết ngay nhà đất, mà oto thg là thứ họ mua sau khi đã có chỗ an cư.
Có thể thế giới của mỗi người khác nhau nên góc nhìn cs khác nhau. Với mình thì mình thấy các bạn trẻ hơn mình hiện nay giỏi và sướng hơn thế hệ 8x về trc. Mình lạc quan về triển vọng lớp trẻ tương lai ĐN.
Ai ko có nhà HN đc thì nên trách mình trc và cũng nên thẳng thắn nhìn vào thực lực bản thân. Mua nhà Hn từ xưa đã khó chứ ko phải bây h, thế hệ mình 8x các cụ còn bảo tao ko tin mày có đc nhà HN, nhưng dần già cứ đi khắc có đường, mình vẫn cảm ơn các cụ cho động lực sớm và cảm ơn cs sẽ ko phụ người cố gắng và có năng lưc.

quangzizi

Xe tăng
Bài đăng này chắc là chủ nhà khoe chân dài là chủ yếu cụ ạ =)) không phải để bán nhà
Cộng thêm chủ này thì em mua ngay kaka

Cứ nhìn ng trẻ sở hữu oto ntn thì biết ngay nhà đất, mà oto thg là thứ họ mua sau khi đã có chỗ an cư.
Mỗi cụ là hiểu vấn đề là phải nhìn vào chi, còn thu thì ai chả than nghèo kể khổ, toàn kiểu ỉm ỉm bảo lương ba cọc ba đồng thôi. Giờ mua xe toàn 900tr 1 tỷ xe đầu tiên, phải nói đội trẻ giàu kinh khủng. Tiền đâu mua cả nhà cả xe nếu thu nhập vợ chồng ko được 100tr / tháng? Nợ xe thì có để tối ưu dòng tiền nhưng người ta chỉ mua khi giá trị cái xe bằng mấy tháng thu nhập chứ ít ai mua hơn. Mà đấy mới nói đội văn phòng, còn đội đi buôn nữa. Xã hội giờ tiến nhanh lắm không còn như xưa nữa!

Cứ nhìn tiền gửi vào ngân hàng lập kỷ lục trong khi giá nhà cứ lập đỉnh mới là biết đợt này toàn tiền thịt. Từ đó mà tính thôi.

luyenok

Xe điện
Thực sự là thu nhập lớp 9x nếu trụ lại được HN là thu nhập tốt đó cụ. Họ đi làm 5-7 năm thì cũng cỡ senior và leader hoặc trưởng phó phòng rồi. Những bạn đó thu nhập 3x tr/tháng là bthg, 2 vợ chồng thì tháng để ra 20-30tr là dễ, cộng thêm gia đình 2 bên giúp nữa thì mua nhà hn với nhưng ng có thu nhập trên 1k Usd/tháng ko phải là khó, dù 1 năm trở lại đây giá nhà hn tăng đột biến làm họ vất vả hơn chút.
Có thể thế giới của mỗi người khác nhau nên góc nhìn cs khác nhau. Với mình thì mình thấy các bạn trẻ hơn mình hiện nay giỏi và sướng hơn thế hệ 8x về trc. Mình lạc quan về triển vọng lớp trẻ tương lai ĐN.
Ai ko có nhà HN đc thì nên trách mình trc và cũng nên thẳng thắn nhìn vào thực lực bản thân. Mua nhà Hn từ xưa đã khó chứ ko phải bây h, thế hệ mình 8x các cụ còn bảo tao ko tin mày có đc nhà HN, nhưng dần già cứ đi khắc có đường, mình vẫn cảm ơn các cụ cho động lực sớm và cảm ơn cs sẽ ko phụ người cố gắng và có năng lưc.
Nói về yếu tố gia đình thì điều kiện thế hệ 9x về sau rất khác so với 8x, và tất nhiên 7x lại càng khác. Cụ thể là với thế hệ 8x đổ về trước thì ở tỉnh về Hà Nội học xong đi làm gần như phải tự lập 100%, ai có khả năng tích lũy thì cũng phải mất 10-15 năm đi làm mới mua đc nhà/xe, Bố Mẹ ở quê cũng ko có điều kiện kinh tế để hỗ trợ thêm sau khi ra trường, thậm chí nếu là Anh/Chị lớn trong nhà thì đi làm còn phải giúp lại Bố Mẹ lo cho các Em. Còn 9x về sau lại rất khác, kinh tế gia đình Bố Mẹ ở quê ngày càng phát triển, có tiền tích lũy, số con trong mỗi gia đình cũng ít hơn nên việc con cái lập gia đình hay có ý định mua nhà mỗi bên nội ngoại cho hẳn hoặc cho vay 1 vài trăm triệu là rất phổ biến, do đó tuy lương ko hẳn là cao nhưng khả năng mua nhà/xe cũng dễ hơn. Cơ bàn thì mặt bằng chung thế hệ trẻ bây giờ mà lương 2 vợ chồng tầm 50tr đổ lên là hoàn toàn có thể mua nhà/xe sau 5 năm vì có sự hỗ trợ tốt của 2 bên gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

Manono

Xe đạp
Case Vin-uni chắc là bài PR cho trường mà cụ ấy cũng lôi ra làm typical case được. Lại còn nhân viên quèn 40-50 củ, dễ vậy chắc đã chả ai đi làm tự do cụ nhỉ :)) Cỡ này thì may ra phòng IT toàn senior. Chứ phòng kế toán, purchasing,... chịu chết
Tháng để ra 20-30tr thì 17 năm là mua được căn 5 tỉ như cụ Quang nói à cụ. Vậy là 5-10 năm phấn đấu, thêm 17 năm trả nợ nữa, xong việc về hưu là vừa cụ nhỉ :)) Đồng ý giờ giới trẻ rất giỏi nhưng đạt mức như cụ nói thì ngang Malay luôn r. Chắc các cụ cũng giới tinh hoa nên nhìn qua toàn case như vậy, thựctế như thế nào e nghĩ cứ lên mấy trang tuyển dụng là rõ ngay

Quê bầm

Xe điện
Vin Tân Cảng chất lượng xây dựng không quá cao, nhưng phải công nhận nó ra biểu tượng mới của HCM rồi cụ :D cách Q1 có 5-6km, cách Vin Bason có 1 đoạn 2km. Cả 2 đều nhìn sang chảnh hào nhoáng. Nhìn Vin Tâng Cảng cứ như ốc đảo vậy
View attachment 8644404

Còn Vin Golden River thì nhất của nhất rùi ạ qúa đẳng cấp
View attachment 8644405
Vin Ba Son giá nó giờ hãi hùng quá cụ ạ, Vin Tân cảng mật độ dày chất lượng xd thường nhưng cái vị trí cái view sông đẹp, cái công viên dọc sông tự nhiên dài hơn 1km hiếm có ở VN phỏng cụ. Kết nối Điện Biên Phủ và Ng Hữu Cảnh rộng thoáng

xe đạp mini62

Xe buýt
Case Vin-uni chắc là bài PR cho trường mà cụ ấy cũng lôi ra làm typical case được. Lại còn nhân viên quèn 40-50 củ, dễ vậy chắc đã chả ai đi làm tự do cụ nhỉ :)) Cỡ này thì may ra phòng IT toàn senior. Chứ phòng kế toán, purchasing,... chịu chết

Tháng để ra 20-30tr thì 17 năm là mua được căn 5 tỉ như cụ Quang nói à cụ. Vậy là 5-10 năm phấn đấu, thêm 17 năm trả nợ nữa, xong việc về hưu là vừa cụ nhỉ :)) Đồng ý giờ giới trẻ rất giỏi nhưng đạt mức như cụ nói thì ngang Malay luôn r. Chắc các cụ cũng giới tinh hoa nên nhìn qua toàn case như vậy, thựctế như thế nào e nghĩ cứ lên mấy trang tuyển dụng là rõ ngay
Tháng tk đc 30tr, năm 300tr, 6 năm cỡ 1.8t, cộng thêm gia đình 2 bên trợ giúp là mua nhà 3t được rồi cụ ơi. Tầm 3t mua hẳn được 1Pn + của Masterise hơi bị soang choảnh đó, còn thấp hơn thì mua được S rộng hơn. Với vc trẻ thì ở thế là ổn roài, còn đòi đua với các bậc lão thành, đại gia đã có tích luỹ đầu bạc hết roài thì khó lắm. Đấy là mình nhìn khá nhiều TH các bạn trẻ quanh mình, còn các bạn yếu hơn có thể mình ít tiếp xúc nhưng mặt bằng chung lớp 9x trở đi lo nhà cửa là vẫn sướng đấy.
Chắc vài năm nữa khi giá bds hn, HCM lên tiếp mặt bằng mới nữa thì các cháu từ 2000 trở đi mới khó và cơ hội dần khép lại với đại đa số.

Goya

Xe buýt
Vin Tân Cảng chất lượng xây dựng không quá cao, nhưng phải công nhận nó ra biểu tượng mới của HCM rồi cụ :D cách Q1 có 5-6km, cách Vin Bason có 1 đoạn 2km. Cả 2 đều nhìn sang chảnh hào nhoáng. Nhìn Vin Tâng Cảng cứ như ốc đảo vậy
View attachment 8644404

Còn Vin Golden River thì nhất của nhất rùi ạ qúa đẳng cấp
View attachment 8644405
Tầm giữa năm ngoái bạn em mua nhà trong Vin Tân Cảng cho con đi học đại học, giá tầm 100tr/m2 view landmark, em nghe xong thốt lên : ôi thế thì chung cư HN sẽ còn tăng nữa. Ngay sau đó em đi sửa sai tập trung mua chung cư ngay, nếu lúc đó k quyết tâm, k kiên định mục tiêu mà thấy giá tăng từng ngày khéo k dám xuống tiền