[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Loss1982

Xe buýt
Nghe thằng cò Savill có mà đổ thóc giống mà ăn 🤣

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
Đây cụ. Salvill thống kê 47tr/m là trung bình. E tìm cho ng nhà quanh khu Mỹ Đình mà giá cũng 40tr/m hết r. Garden hill, flc 36 phạm hùng, moncity....Vác 2 tỷ hơn đi chả làm ăn đc j.
Báo CP lại đăng ntn.
"Nhìn nhận thực tế trên, ông Đinh Minh Tuấn, Giám đốc Batdongsan.com.vn cho biết, thị trường sơ cấp xuất hiện nhiều chính sách chiết khấu thanh toán nhanh khủng, lên đến 40-50% giá trị BĐS nhưng không đủ kéo đà sụt giảm của thanh khoản.
Thị trường thứ cấp xuất hiện nhiều giao dịch cắt lỗ, giảm giá mạnh đến từ nhóm nhà đầu tư và người mua cần tiền gấp phục vụ nhu cầu tài chính cá nhân, hay sử dụng đòn bẩy tài chính quá đà, phải thanh lý bớt BĐS để cơ cấu dòng vốn và giảm áp lực do lãi suất cho vay leo thang."
Cung giảm khủng khiếp, nhưng cầu còn giảm thảm hại hơn nhiều.
"Đỉnh điểm rơi vào 3 tháng cuối năm, toàn thị trường có 450 căn hộ sơ cấp mở bán nhưng lượng tiêu thụ mới đạt khoảng 25% (tương đương 100 căn hộ) trong tổng số nguồn cung. Theo đánh giá của Batdongsan.com.vn đây là tình trạng chưa từng xuất hiện trong 5 năm trở lại đây, nhất và vào giai đoạn cận Tết."

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Báo CP lại đăng ntn.
"Nhìn nhận thực tế trên, ông Đinh Minh Tuấn, Giám đốc Batdongsan.com.vn cho biết, thị trường sơ cấp xuất hiện nhiều chính sách chiết khấu thanh toán nhanh khủng, lên đến 40-50% giá trị BĐS nhưng không đủ kéo đà sụt giảm của thanh khoản.
Thị trường thứ cấp xuất hiện nhiều giao dịch cắt lỗ, giảm giá mạnh đến từ nhóm nhà đầu tư và người mua cần tiền gấp phục vụ nhu cầu tài chính cá nhân, hay sử dụng đòn bẩy tài chính quá đà, phải thanh lý bớt BĐS để cơ cấu dòng vốn và giảm áp lực do lãi suất cho vay leo thang."
Cung giảm khủng khiếp, nhưng cầu còn giảm thảm hại hơn nhiều.
"Đỉnh điểm rơi vào 3 tháng cuối năm, toàn thị trường có 450 căn hộ sơ cấp mở bán nhưng lượng tiêu thụ mới đạt khoảng 25% (tương đương 100 căn hộ) trong tổng số nguồn cung. Theo đánh giá của Batdongsan.com.vn đây là tình trạng chưa từng xuất hiện trong 5 năm trở lại đây, nhất và vào giai đoạn cận Tết."
Hcm thì e ko rõ vì giá cc nó khá cao. Ở HN ngoại trừ các cc đã quá cũ, các cc tái định cư hoặc noxh thì các cc thương mại mà e đi xem thì ko thấy giảm. Cụ thể là khu NTL và CG, 2 khu này mật độ cc cũng thuộc top HN r. Đặc biệt ở HN có khu cc starlake, giá vọt lên khoảng 80củ/m cụ ạ.

Lonmuongbi

Xe tăng
Em thì thấy cái gì cũng có lúc trở về thực tế theo sự hợp lý của nó ! Cái gì vô lý sẽ không tồn tại được quá lâu ạ !

caisua

Xe lăn
Hcm thì e ko rõ vì giá cc nó khá cao. Ở HN ngoại trừ các cc đã quá cũ, các cc tái định cư hoặc noxh thì các cc thương mại mà e đi xem thì ko thấy giảm. Cụ thể là khu NTL và CG, 2 khu này mật độ cc cũng thuộc top HN r. Đặc biệt ở HN có khu cc starlake, giá vọt lên khoảng 80củ/m cụ ạ.
Chung cư SG và HN tăng giảm ko cùng nhịp, thậm chí cách nhau 5-7 năm mà cụ. TĐC và NOXH xây quá lởm thì em ko quan tâm nhưng các tòa thương mại tuổi thọ cũng phải bằng người nên 15-20 tuổi mới là thanh niên thôi chứ làm gì đã có nhà quá cũ đâu cụ

Chỉnh sửa cuối:

VIP_6789

Xe hơi
11 phố cầu mới phường ngã tư sở đống đa Hn
Quan điểm của em giờ về quê nếu chưa có đất cũng phải bỏ 2 tỉ mới mua đất và xây được nhà . Việc làm thì luôn tập chung ở các tp lớn . Đợt vừa rồi đất sốt đầy người ở quê bán được đất lại đầu tư cho con cái trên tp lên em thấy giá chung cư khó mà giảm được ( quan điểm cá nhân )

BìnhMinh89

Xe tăng
Công nhận là giá tăng cao thật các cụ ạ...

longloan

Xe tăng

holland

Xe tăng
Quan điểm của em giờ về quê nếu chưa có đất cũng phải bỏ 2 tỉ mới mua đất và xây được nhà . Việc làm thì luôn tập chung ở các tp lớn . Đợt vừa rồi đất sốt đầy người ở quê bán được đất lại đầu tư cho con cái trên tp lên em thấy giá chung cư khó mà giảm được ( quan điểm cá nhân )
Giai đoạn đất sốt thì đúng là thế, bán đất ra mua ngay chung cư cho con, còn giai đoạn này không biết quê các cụ thế nào chứ quê mình không ai mua luôn, giá thì có chỗ giảm ít, có chỗ giảm nhiều. Mà không bán được đất thì tiền đâu mua CC (trừ một số ít người bán đợt sốt để tiền đó).

Lonmuongbi

Xe tăng
hiện tại giá phân khúc chung cư nội thành đang là thực tế và hợp lý đấy cụ. người mua toàn là để thực ở cả mà -
các cụ cứ nhìn các thành phố lớn ở Nhật, Trung, Hong Kong là biết. chung cư vị trí trung tâm nội thành bên đấy giá vẫn tăng dần đều qua các năm kể cả các tòa cũ ( chỉ cần chưa đến mức nát)
Thực tế và hợp lý em thấy là chưa đâu ạ ! Còn phải chờ thời gian!

channhandan

Xe hơi
Giai đoạn này do lo ngại về tình hình kinh tế, cộng thêm gần Tết nên lượng giao dịch có thể giảm đôi chút. Nhưng về lâu về dài em nghĩ chung cư nội thành HN đã thiết lập nền giá mới- là giá hiện nay. Các cụ cầm tiền đợi khả năng cao là khó có thể tìm được.
Chung cư ko bán thì có thể cho thuê, tạo dòng tiền ổn định. Thêm nữa là từ trc đến nay ở thị trường miền Bắc đa số đều coi chung cư là tiêu sản nên theo em thấy rất ít tay to cầm tiền mua chung cư để đầu cơ. Đa phần đều là do có nhu cầu ở mới mua. Bán chung cư đi 1 là xuống nhà liền kề khu đô thị ở, 2 là chuyển sang chung cư cao cấp hơn. Chứ bán chung cư đi mua nhà ngõ nội đô với giá tiền tương đương thì em ít thấy, vì nhận ra ở chung cư thích hơn nhà ngõ bé.
Thị trường ít người bán nếu ko đc giá + ko có nguồn hàng mới bổ sung thì giá khó xuống.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Giai đoạn này do lo ngại về tình hình kinh tế, cộng thêm gần Tết nên lượng giao dịch có thể giảm đôi chút. Nhưng về lâu về dài em nghĩ chung cư nội thành HN đã thiết lập nền giá mới- là giá hiện nay. Các cụ cầm tiền đợi khả năng cao là khó có thể tìm được.
Chung cư ko bán thì có thể cho thuê, tạo dòng tiền ổn định. Thêm nữa là từ trc đến nay ở thị trường miền Bắc đa số đều coi chung cư là tiêu sản nên theo em thấy rất ít tay to cầm tiền mua chung cư để đầu cơ. Đa phần đều là do có nhu cầu ở mới mua. Bán chung cư đi 1 là xuống nhà liền kề khu đô thị ở, 2 là chuyển sang chung cư cao cấp hơn. Chứ bán chung cư đi mua nhà ngõ nội đô với giá tiền tương đương thì em ít thấy, vì nhận ra ở chung cư thích hơn nhà ngõ bé.
Thị trường ít người bán nếu ko đc giá + ko có nguồn hàng mới bổ sung thì giá khó xuống.
Cụ phân tích em cũng thấy chuẩn ạ. Về cơ bản cá nhân em đánh giá chung cư trong vành đai 3 sẽ còn tăng lên theo thời gia . Các cụ cứ ngồi đó mà chờ giảm :)) chung cư to tiền mới giảm chứ tầm 3~4 tỷ thì quá dễ bán. Như cá nhân em 4 năm đổi 3 cái chung cư, tầm tiền như trên thôi, chứ cầm 4 tỏi cho em mua nhà ngõ xe máy, 5 tầng 30m2 thì chắc chắn em ko mua. Em ở chung cư có chỗ đỗ xe cho sướng. Chưa kể là chung cư đôi khi tăng giá còn tốt hơn nhất đất như em nếu trên.
trừ trường hợp bác chủ nhà cần tiền bán gấp thì em ko bàn. Chứ ko chug cư tầm 4 tỷ em cho thuê tháng cũng ~15tr. Vẫn có đồng ra đồng vào ngon. Bác nào ít tiền đầu tư cũng chắc chắn yên tâm & ăn ngon ngủ say hơn là đổ tiền vào đất ạ :D

hanoi666

Xe tăng
Đồng quan điểm vs cụ. Cc nội đô chue yếu nhu cầu thực thôi. :(

caisua

Xe lăn
Có 1 câu chuyện nữa mà em thấy ít người nghĩ đến là những hộ gia đình thu nhập tầm 150-250tr/tháng, tổng tài sản được tích luỹ dần cho đến lúc về hưu khoảng 15-25 tỏi. Đội này đông phết và mục tiêu của họ là 5-7 căn chung cư: 1 căn để ở, 2 căn để cho 2 con, 3 căn để cho thuê lấy 50 củ dưỡng già, du lịch và chữa bệnh hàng tháng. Họ chả thích ở căn liền kề 15-20 tỏi vì cũng ko sướng hơn căn chung cư 150m chỉ 5 tỏi, mà lại chẳng có gì cho con cũng như thu nhập thụ động ổn định khi về già. Đội này cũng ko có thời gian và kinh nghiệm mua đất nên cứ chung cư cho dễ mà lại yên tâm về pháp lý. Vì thế nên nhu cầu chung cư luôn cao và sẽ rất cao khi ko còn dự án mới trong nội đô

Chỉnh sửa cuối:

PDlong

Xe điện
Có 1 câu chuyện nữa mà em thấy ít người nghĩ đến là những hộ gia đình thu nhập tầm 150-250tr/tháng, tổng tài sản được tích luỹ dần cho đến lúc về hưu khoảng 15-25 tỏi. Đội này đông phết và mục tiêu của họ là 5-7 căn chung cư: 1 căn để ở, 2 căn để cho 2 con, 3 căn để cho thuê lấy 50 củ dưỡng già, du lịch và chữa bệnh hàng tháng. Họ chả thích ở căn liền kề 15-20 tỏi vì cũng ko sướng hơn căn chung cư 150m chỉ 5 tỏi, mà lại chẳng có gì cho con cũng như thu nhập thụ động ổn định khi về già. Đội này cũng ko có thời gian và kinh nghiệm mua đất nên cứ chung cư cho dễ mà lại yên tâm về pháp lý. Vì thế nên nhu cầu chung cư luôn cao và sẽ rất cao khi ko còn dự án mới trong nội đô
Vịn giảng võ cụ dự đoán giá bn và đất xung quanh có tăng được tí nào ko cụ

caisua

Xe lăn
Vịn giảng võ cụ dự đoán giá bn và đất xung quanh có tăng được tí nào ko cụ
Tháng trước em ngó đâu thấy quyết định thu hồi ko xây 10 tòa của Vin ở Giảng Võ rồi thì phải

nói thật em mua The Zei giữa năm ngoái, cho thuê nửa năm đc 100 củ. Lúc em mua 4 tỷ rưỡi. Giờ bạn sale đang gạ bán, bảo để giá 5 tỷ 1 sẽ đẩy bài quảng cáo, còn muốn trôi nhanh thì 4 tỷ 8 có người cọc luôn.

căn bản nhà em ko dùng đến nên cũng tính toán lăn tăn các kiểu. không biết khu Zei có còn lên được nữa không. nếu cảm thấy chững giá em cũng bán luôn
chém gió, giờ có bán vào mắt. đứng hình rồi

Tố Hữu

Xe tải
chém gió, giờ có bán vào mắt. đứng hình rồi
Mình chém làm gì, sales nó hỏi sao mình nói vậy. Có cố đăng bài để bán cố đâu. Kệ có nhà để đấy thôi. Giảm hay đứng thị trường chung thì càng tốt. Sang năm 2023 lại ngắm mua că nữa