[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Fanlivbay

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, hiện có chung cư nào bắt đầu mở bán hoặc sắp mở bán hoặc đang mở bán không ạ?

Ngoại trừ Vinsmart với Capital Land bán Lumi ra, còn có bên nào không ạ?
Trong không khí khoe view nhà, cho em góp một chút
Mạn Cầu Giấy, Mỹ Đình sắp mở bán thì em thấy có The Matrix One GĐ2, Hinode Suite Phạm Hùng, Hồ Tùng Mậu Tower đối diện The Zei của Central Capital ( căn hộ 50 năm).

duchien04x4

Xe tải
Đúng tên nói nhái nhái của bên cty nhà quân đội. Pháp lý thằng này đúng lởm quá. Thấy môi giới chào như đúng rồi, đứa em nó định mua căn hộ khách sạn ở đây, em nói k hợp đồng mua bán chỉ hợp đồng thuê thằng B" thì kiện củ khoai. Tks cụ
Tòa này đã hộ nào ra được sổ chưa cccm ơi?

cadan

Xe container
Theo VNE

BẠN CÓ ĐỒNG TÌNH VỚI QUAN ĐIỂM NÀY KHÔNG?

Giá chung cư khu nhà tôi tăng đều từ giai đoạn 2020-2022, tăng nhiều từ đầu năm đến nay.

Đang ở chung cư, tôi thấy giá căn hộ đang ảo. Các chủ đầu tư nâng giá sơ cấp để đẩy rổ hàng, họ cứ thêm thắt vài chi tiết để thành cao cấp. Mà giá sơ cấp tăng thì thứ cấp tăng theo càng nhiều.

Từ 2020-2022 chung cư khu nhà tôi tăng đều, tuy nhiên đến cuối năm 2022 tự dưng tăng hơn hẳn. Sau đó qua mấy tháng đầu năm 2023, giá có hạ chút so với đỉnh cuối năm 2022.

Đến giữa năm 2023 giá lại một lần nữa dậy sóng nhưng mức tăng "ác liệt" như hiện nay. Đầu năm nay đến nay sóng tăng giá theo từng tháng.

Vì thứ nhất là có nhà sẵn rồi mua là vào ở luôn. Thứ hai, thường là các vị trí thuận tiện hơn. Thứ ba, các khu xây 5 năm trở lại đây hầu như cũng tính là mới, và có khuôn viên tiện ích đáp ứng nhu cầu của các gia đình.

Về giá thứ cấp, nói thật, ai muốn bán nhanh họ vẫn để giá hợp lý, ai thấy cơ hội đẩy giá cao để bán kiếm lời thì khó nói họ, vì thuận mua vừa bán. Nhà của họ, họ thích bán thế nào là quyền, người mua chấp nhận thì giao dịch.

Giá căn hộ tăng gây vất vả cho giới trẻ, dù kiếm tiền dễ hơn thời trước rất nhiều, nhưng giá bán sơ cấp tăng giá thì giá thứ cấp giảm sao được?

Người có tiền vẫn mua ào ào vì chênh mấy trăm triệu không có gì lăn tăn, khổ những người cày cuốc mãi mới trả được nợ ngân hàng hoặc những người sắp hoặc đang tìm mua nhà.

Nguồn: vne

taton7983

Xe buýt
View Capital xuống hồ nhìn như cái vũng nước mà chê Skylake. Nhiều cụ zui tính thế =))

Anyway, vụ tăng giá CC này là do tay to muốn thoát hàng OCP 2 nên gián tiếp đẩy giá CC ở HN thôi.

Chỉnh sửa cuối:

thangsu

Xe buýt
em nhớ cách đây mấy tháng có tòa handico lê văn lương giá cũng hợp lí, giờ không biết bán hết chưa
33 Lê Văn Lương. Em thấy đã bán đâu. Đợt trước mới mở đặt chỗ. Đợt này lại dừng rồi. Dừng cả thi công luôn hay sao ấy. Nghe đâu có sai phạm gì đó, trước khi xây dân nhà đất quanh đấy căng băng rôn ầm ĩ. Hình như đất quy hoặch trường học, các bố xin đổi quy hoạch chồng chung cư. Haizzz
Gần đó đường Nguyễn Tuân có cái Viha complex cũng sắp ra hàng đó cụ.

lenhaque2

Xe buýt
chung cư giờ mở bán xương xương cũng 70 triệu m2, liền kề cùng vị trí cả xây bán đc tầm 200 triệu m2 cả nhà
ôi mẹ ơi, chưa bao giờ thấy xây chung cư lãi thế, tính mà xem, xây 20 căn liền kề là ngang diện tích 1 tòa chung cư,
1 tòa đó bán đc 300 căn chung cư, mỗi căn 3 tỉ, tổng tiền sơ sơ cũng 900 tỉ
còn 20 căn liền kề giỏi đc 20 tỉ 1 căn , ăn đc 400 tỉ thôi
tiền xây chung cư giỏi lắm hết 10 triệu 1m2 sàn chứ mấy ( cả thang máy, móng sâu hơn + cháy nổ .... )
10 triệu m2 tiền đất ( tính trong gói 70 triệu 1m2 sàn nhé )
vậy là lãi đc 50 triệu 1m2 sàn, tổng sàn đc tầm 80 nghìn m2 ( 40 tầng )
trong đó sàn bán tầm 60 nghìn m2, hơ hờ, lãi gấp đôi làm căn hộ thấp tầng

corgibeo

Xe hơi
Các cụ mợ thông thái cho em xin ít kinh nghiệm về chung cư cũ. Hiện tại em đã ngắm được 1 căn, chủ cũng thiện chí bán tuy nhiên bên trong thì khá bẩn, đồ đạc trong phòng thì cũng đã cũ, đồ trắng thì đều đã chuyển nâu, tường bong tróc, so với bàn giao mới tinh từ CĐT thì giờ nhìn như là ở 8-10 năm rồi chứ ko phải 4-5 năm. Dù chủ để lại cho khá nhiều nội thất xịn nhưng em lăn tăn khoản phòng ốc quá, không biết có cần phải bỏ thêm nhiều để được sạch đẹp như mới từ CĐT hay ko. Em xin cảm ơn các cụ

alceste

Xe điện
Các cụ mợ thông thái cho em xin ít kinh nghiệm về chung cư cũ. Hiện tại em đã ngắm được 1 căn, chủ cũng thiện chí bán tuy nhiên bên trong thì khá bẩn, đồ đạc trong phòng thì cũng đã cũ, đồ trắng thì đều đã chuyển nâu, tường bong tróc, so với bàn giao mới tinh từ CĐT thì giờ nhìn như là ở 8-10 năm rồi chứ ko phải 4-5 năm. Dù chủ để lại cho khá nhiều nội thất xịn nhưng em lăn tăn khoản phòng ốc quá, không biết có cần phải bỏ thêm nhiều để được sạch đẹp như mới từ CĐT hay ko. Em xin cảm ơn các cụ
Nhà em có mua 1 căn như thế năm ngoái, cơ bản là kô có gì còn dùng được. Nhà em bỏ hết và gỡ hết, nếu cụ muốn mới đẹp thì quét Sơn lại là đã đẹp lại rồi.
Nếu cụ muốn tiết kiệm thì chắc bỏ thêm mấy chục, gồm Sơn, thay sàn gỗ chỗ nào hỏng, thay toàn bộ cánh cửa tủ và tủ bếp (nếu khung còn dùng đc), vệ sinh công nghiệp phòng tắm và phòng vệ sinh thật kĩ, thay thế đồ inox, vậy cũng nhìn mới thêm nhiều.

nguoibatdau

Xe tăng
Bẩn và tường có bong tróc không quan trọng, quan trọng cụ xem kỹ xem có thấm, dột hay nứt không. Còn lại tường bẩn chỉ cần ít vôi ve lại là ổn. Chú ý kỹ các nhà có dán tường cụ nhé, nhiều nhà bị thấm người ta hay dán tường lắm.

Kaisa

Xe buýt
View Capital xuống hồ nhìn như cái vũng nước mà chê Skylake. Nhiều cụ zui tính thế
View attachment 8682682
Anyway, vụ tăng giá CC này là do tay to muốn thoát hàng OCP 2 nên gián tiếp đẩy giá CC ở HN thôi.
Xem lại xem có ông nào chê và ví von vô duyên như ông không? =)). Đọc lại xem các cụ ấy nói gì "
Mấy cụ bên Skylake vẫn cứ nghĩ mình là view hồ đẹp nhất Mỹ Đình CG :))
E bsung vài ảnh các dự án view hồ quanh đây "

Được gửi từ iPhone - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

taton7983

Xe buýt
Xem lại xem có ông nào chê và ví von vô duyên như ông không? =)). Đọc lại xem các cụ ấy nói gì "
Mấy cụ bên Skylake vẫn cứ nghĩ mình là view hồ đẹp nhất Mỹ Đình CG :))
E bsung vài ảnh các dự án view hồ quanh đây "

Được gửi từ iPhone - Otofun
Tôi thấy nó bé như cái vũng khi nhìn từ trên cao xuống thì tôi bảo như cái vũng, vô duyên cái gì nhỉ, hay phải khen mới có duyên với nhà ông =))
Cái hồ Đờ cáp 8 ha so với cái hồ 19 ha Skylake thì chả gọi là cái vũng thì gọi là gì =)), chưa kể ban đêm thì nhìn xuống tối như hũ nút :))

Chỉnh sửa cuối:

Kaisa

Xe buýt
Tôi thấy nó bé như cái vũng khi nhìn từ trên cao xuống thì tôi bảo như cái vũng, vô duyên cái gì nhỉ, hay phải khen mới có duyên với nhà ông
Chắc là người ta cần ông khen, chẳng qua tôi thấy ông kiểu tự nhiên vào ví von chê vô duyên trong khi chẳng ai động gì đến ông, thấy chẳng đâu vào với đâu thì tôi nói thôi. Còn với người như ông k bao giờ tôi cmt quá 2 lần.

pandahn

Xe điện
Ít tiền thì mua Đờ cáp thôi, sao mua được Skylake mà đòi so view

taton7983

Xe buýt
Chắc là người ta cần ông khen, chẳng qua tôi thấy ông kiểu tự nhiên vào ví von chê vô duyên trong khi chẳng ai động gì đến ông, thấy chẳng đâu vào với đâu thì tôi nói thôi. Còn với người như ông k bao giờ tôi cmt quá 2 lần.
Muốn khen cũng chả khen được, thật sự. Đấy là Đờ cáp. Tưởng có cư dân kéo lại nhưng mà thế này thì càng chê

Kinnnnn

Xe tải
Muốn khen cũng chả khen được, thật sự. Đấy là Đờ cáp. Tưởng có cư dân kéo lại nhưng mà thế này thì càng chê
Trc em ở bên Lê Văn Thiêm thì hay qua cái "vũng nước" như cụ nói để thể dục thể thao, lúc đấy gần nhà có cái công viên là khoái lắm, không gian xanh đấy dù ko to nhưng cũng đủ để nhiều người dân quanh đó hoạt động thể chất nâng cao sức khỏe. Hay chê lắm, miệng lưỡi như thế ko nên mở miệng nói văn minh này nọ

Kaisa

Xe buýt
Trc em ở bên Lê Văn Thiêm thì hay qua cái "vũng nước" như cụ nói để thể dục thể thao, lúc đấy gần nhà có cái công viên là khoái lắm, không gian xanh đấy dù ko to nhưng cũng đủ để nhiều người dân quanh đó hoạt động thể chất nâng cao sức khỏe. Hay chê lắm, miệng lưỡi như thế ko nên mở miệng nói văn minh này nọ
Cũng không hiểu ai động gì vào ông ấy, em chặn cho khỏi hiện lên đỡ bẩn mắt em, câu chuyện ở đây là k ai so sánh hay chê gì chỗ nhà ông ấy, tự nhiên nhảy vào so sánh rồi ăn nói vô duyên, quy chụp, nói thẳng em cũng chẳng định cmt đâu, các cụ khác nhìn thấy chắc cũng chẳng thèm đáp, nhưng thấy chẳng đâu vào mới đâu em mới cmt.

2congai

Xe buýt
Gớm các cụ offer thượng đẳng quá. Cái vũng mà các cụ chê có tần suất lên phim chắc nhiều nhất VN mà các cụ chê nom như cái vũng thì em cũng ạ. Mà bên hồ skylake giao thừa có bắn pháo hoa ko các cụ nhỉ? Chứ bên cái vũng em thấy có bắn pháo hoa nom cũng ok, đỡ phải chen chúc nhau ra Bờ hồ xem.

P/S: em ko ở D’cap và em thì toàn vào ĐN hay ra nước ngoài xem bắn pháo hoa nên em ở giữa nhận xét công tâm cho các cụ khỏi vật nhau. Nói chung ở HN cứ gần hồ hay vũng và có cv nhiều cây xanh là ngon rồi, hồ hay vũng, to hay bé gì thì cũng vẫn ngon ;));));))

Em thì dạng bét rem xã hội và không có tiền đâu.
Giả sử cc 2,5 tỷ giảm xuống 2,3 tỷ, em có đủ tiền mua mà không cần vay mượn. Vậy em mua có sai không? Hay em phải để nó xuống 2 tỷ cho những người ít tiền hơn em mới là đúng ạ?
Nói rõ là em mua xong khoá cửa cất đấy chờ con lớn cho nó nhé.