[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

luyenok

Xe điện
Matrix gđ1 hàng xóm nhà em có căn. Bảo là ở hơi chán, bql lởm, cho thuê thì được giá.
Gđ2 e thấy chồng tầng mật độ hơi khiếp. Nhìn mặt bằng thì thấy view thoáng ko còn nhiều. Chủ yếu nhà nọ nhìn vào nhà kia.(e ko thích nhất khoản này).
GD2 mặt thoáng thì chỉ còn hướng Tây thôi, E cũng định quan tâm khu này mà thấy cũng ko ok lắm vì có view mà suốt ngày lại phải kéo rèm thì cũng mất cả ánh sáng tự nhiên. Có cái CV thì thấy các cụ bảo ko có chuyện làm hầm hay cầu vượt sang nên cũng mất ưu điểm.

nam_hoai

Xe tăng
Gấu e cũng phụ trách mảng trả lương cho cty ~300 người, trung bình lương cũng chỉ ~12tr/tháng. Công nhân tầm <10tr, khối vp 10-15tr, bộ phận quản lý như trưởng phòng cũng chỉ 17-25 là max,
Số ít thì chắc cũng có cụ ạ :). Vợ em làm nhân sự mà nhiều lúc nói chuyện mới thấy là bây giờ lương thấp quá mà các cháu vẫn phải làm, có đứa tốt nghiệp loại giỏi khoa Kế toán của Học viện Tài chính mà trả có 9tr nó cũng làm :(. Nhiều lúc nghĩ tội nhưng chẳng biết làm sao vì Sếp chỉ cho trả vậy :(. Còn lao động phổ thông, kinh doanh lương em thấy còn thấp nữa, anh em có khi phải cày cuốc tháng gần full 30 ngày mà lương cũng chỉ loanh quanh 10tr :(

luyenok

Xe điện
Số ít thì chắc cũng có cụ ạ :). Vợ em làm nhân sự mà nhiều lúc nói chuyện mới thấy là bây giờ lương thấp quá mà các cháu vẫn phải làm, có đứa tốt nghiệp loại giỏi khoa Kế toán của Học viện Tài chính mà trả có 9tr nó cũng làm :(. Nhiều lúc nghĩ tội nhưng chẳng biết làm sao vì Sếp chỉ cho trả vậy :(. Còn lao động phổ thông, kinh doanh lương em thấy còn thấp nữa, anh em có khi phải cày cuốc tháng gần full 30 ngày mà lương cũng chỉ loanh quanh 10tr :(
Lương lậu nó theo quy mô, tầm vóc công ty cụ ạ. Có bằng đỏ hay ưu gì mà vào mấy công ty quy mô nhỏ, văn phòn kiểu thuê nhà 1-3 tầng trong ngõ thì có trưởng phòng hay giám đốc kinh doanh chắc cũng không quá được 20tr, nên nhân viên 7-10tr là phổ biến.

haunt86

Xe tăng
Đấy còn là tính cach và sự lựa chọn cá nhân của các bạn ý thôi, hoặc chưa đủ năng động, hoặc thiếu thông tin, hoặc chỉ cần công việc là được, vì thị trường có rất nhiều công ty và nhà tuyển dụng, lương kế toán ra 9 triệu công ty nhỏ, công ty gia đình thì mới ra trường làm cũng được, nhưng FDI, công ty nước ngoài, doanh nghiệp lớn ở VN, ngân hàng, kiểm toán, các tập đoàn nước ngoài có văn phòng ở VN, thì mức lương 15- 25M cho kế toán có khoảng 5 năm kinh nghiệm trở lại là mức lương rất bình thường cụ ạ. 1 vị trí kế toán sinh năm 90 - 94 ở 1 công ty quy mô như công ty em (tức là quy mô bé) hiện trả khoảng 28M -30M tùy vị trí. Nhưng vì quy mô nhỏ nên cần người làm nghiêm túc và hiệu quả.
Em thấy mấy công ty của bạn em, doanh nghiệp làm gia công cho Hàn Quốc, tuyển ké toán cũng cam kết mức thu nhập 20M/tháng rồi (nhưng phải làm ở Bình Xuyên, VP, và yêu cầu 3 năm kngh)
Nên nếu bạn ý tốt nghiệp loại giỏi mà lại làm việc đó với mức lương đó thì có thể cũng ko có nhu cầu hơn.
Thực ra nó chấp nhận mức lương đó có thể là bước đầu để có thêm kinh nghiệm còn nhảy việc. Cũng có nhiều bạn bán hàng rất tốt, livestream bán cho cty như chuyên nghiệp luôn mà cũng vẫn chấp nhận với mức lương ko cao để thấy đc hiện tại kiếm được việc làm cũng ko phải dễ chứ chưa nói gì 40-50tr. Sẽ có những bạn kiếm được như vậy và hơn như vậy nhưng ko phải nhiều. Mà thôi để sân cho các cụ khác bàn về chung cư, em ko dám bàn thêm ạ :)

nhaque_tb

Xe tăng
E thấy nó gần ga tàu điện nên đi vào đằng Ngã tư sở thuận tiện, tiện ích đầy đủ, giá 5x (giá này năm ngoái nghe ngáo nhưng giờ tìm đỏ mắt ko thấy), bàn giao điều hoà âm trần (còn hơn vinsmart), bếp và WC thiết bị ổn. E chỉ không quen khu Hà Đông, mục tiêu mua Thanh Xuân Cầu Giấy mà toàn nhà xấu giá cao nên mới nghía sang đây
Cái bánh vẽ này quan trọng nhất là bao giờ mới ăn đc. Nửa năm nay làm thêm đc 2 sàn, nên để ở thì có thể 3-5 hoặc 10 năm ko biết đc!

thudoll88

Xe tăng
Lương lậu nó theo quy mô, tầm vóc công ty cụ ạ. Có bằng đỏ hay ưu gì mà vào mấy công ty quy mô nhỏ, văn phòn kiểu thuê nhà 1-3 tầng trong ngõ thì có trưởng phòng hay giám đốc kinh doanh chắc cũng không quá được 20tr, nên nhân viên 7-10tr là phổ biến.
Nhân viên đầy công ty cỡ khá cũng thế thôi cụ ơi

luyenok

Xe điện
MIK thuê quản lý lởm cụ ạ, chỗ nào của MIK dân cũng kêu không ổn :D em thấy mỗi Imperia Garden là tạm
-Gđ2 xây chắn hết view mấy căn góc xịn 1 bên của Gđ1 :D
Ngày xưa chắc cũng phải thêm bao tiền để ngồi nhà xem pháo hoa Mỹ Đình đấy nhỉ, giờ thì xem nhà hàng xóm thôi :D

luyenok

Xe điện
Ông nào mua từ móng GĐ1 mấy căn hướng bị chắn tương lai đó không biết có được thông báo từ đầu không cụ nhỉ :D hay bán xong hết rồi mới nói 🤣
Em search lại xem thử thì hình như có từ đầu rồi cụ, theo link bên dưới thì 2 toà hiện tại là HH2-1 và HH2-2, 2 toà của GĐ2 là HH1-1 và HH1-2

Manono

Xe đạp
Các cụ tranh luận sôi nổi ghê. VN giờ cũng phát triển nhưng chắc chắn để được mức như cụ Quang nói: vào 1 vp bất kí vơ bừa 40-50tr/t nhan nhản, hay đi làm 5-10 năm là đạt mức 35-40 tr với cả nhưng người tầm thường, mua xe toàn tiền tỉ dễ dàng... thì chắc phải 10 năm nữa là ít.
E bổ sung thêm 1 số liệu nữa: năm 2023, Hà Nội bán mới 46000 xe oto, tính trên dân số 8M dân thì ~0.5%, trong khi hầu hết xe top doanh số toàn phân khúc 500tr. Nhà nào mà cũng 100tr/t (2 vợ chồng) đều thì chắc con số phải cao hơn nhiều rồi (Nói thêm doanh số oto tại VN 3 năm vừa qua cũng đang giảm dần đều)

Được gửi từ iPhone - Otofun

dynamo_x

Xe máy
Cảm giác như em đang lạc vào VOZ, thu nhập dưới 350 củ là đáy xã hội vậy . Vợ em ngày xưa làm kiểm toán big 4, đầu vào có 7.5 củ, làm 5 năm mới lên dc 30 củ mà đầu vào toàn trường top. Em làm IT, mặt bằng lương có cao hơn nghành khác, nhưng tầm 50-60 trở lên không có nhiều đâu (ngoài HN nhé), lên tầm này phải cỡ mgr hoặc lead 1 team rồi, ghế đâu mà lắm mgr vs leader vậy.

tuan2681

Xe điện
Cảm giác như em đang lạc vào VOZ, thu nhập dưới 350 củ là đáy xã hội vậy . Vợ em ngày xưa làm kiểm toán big 4, đầu vào có 7.5 củ, làm 5 năm mới lên dc 30 củ mà đầu vào toàn trường top. Em làm IT, mặt bằng lương có cao hơn nghành khác, nhưng tầm 50-60 trở lên không có nhiều đâu (ngoài HN nhé), lên tầm này phải cỡ mgr hoặc lead 1 team rồi, ghế đâu mà lắm mgr vs leader vậy.

Thế trong 1 cty IT lương từ 5-60tr trở lên chiếm tỉ trọng bnh % trong tổng nhân sự cụ nhỉ?

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Lương it mới vào 12 tr là kịch, mơ đâu ra vài chục?

Yato

Xe đạp
Theo các cụ sau 1/8 ra luật mới giá có giảm không nhỉ

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Nếu nhà có trẻ em và người nghỉ hưu ( ko quá già) thì nhà cháu thấy ở Vin Smart hợp lý hơn Green , vì trong Smart có nhiều trường học của Vin, còn dọc theo phía khu S, The Miami, Sakura thì có 4 trường công, đã xây xong 1 trường, 1 trường đang đào móng... nên trẻ đi học rất tiện.
Và bến bus điện trước Vincom toả đi khắp thành phố, các cụ nghỉ hưu muốn đi chơi hay thăm bạn bè ... có thể chủ động đi ko phụ thuộc con cháu đưa đón.
Tuy nhiên GB yên tĩnh sang chảnh hơn, Vin Smart đông đúc quá nên giờ cao điểm khá là nhộm nhoạm.
Em cũng thấy Vin Smart oke hơn GB. Bên green bay nhỏ quá, lại 3 mặt giáp đường lớn mất tính kết nối nên tiện ích ít quá.

supercat

Xe hơi
Lương it mới vào 12 tr là kịch, mơ đâu ra vài chục?
Tùy làm mảng nào cụ ạ, cách đây 3 năm ra trường làm AI công ty em đã trả lương 15-22 triệu / tháng rồi.
PS: lúc đó em làm trưởng phòng AI nên em là người tuyển và deal lương

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Tùy làm mảng nào cụ ạ, cách đây 3 năm ra trường làm AI công ty em đã trả lương 15-22 triệu / tháng rồi.
PS: lúc đó em làm trưởng phòng AI nên em là người tuyển và deal lương
Cty cụ to không mà có hẳn phòng AI vậy ? Phải Vin ko ạ ?

maplestory

Đi bộ

50-60 thì cũng phải tầm CVCC, Chuyên gia hoặc trưởng nhóm các bank, còn với bên mấy công ty nước ngoài thì tầm lương này chỉ là medior thôi bác, bên em nhan nhản mức này. bác cần tham khảo thì cứ xem mức lương bên NAB nhé, tech hub của Úc.

supercat

Xe hơi
Cty cụ to không mà có hẳn phòng AI vậy ? Phải Vin ko ạ ?
Ko, công ty nhỏ thôi nhưng chỉ làm về lĩnh vực AI, các dự án chủ yếu từ bên Nhật nên mặt bằng lương cũng khá hơn mức trung bình. AI nó là hot, kể cả toàn thế giới cụ ạ.
Công ty đó có 3 phòng về 3 lĩnh vực nhỏ trong AI, gọi là phòng nhưng chỉ có tầm 6-7 người thôi ạ