[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

JCory

Xe hơi
Time sao bằng Lumi nhỉ, Time so với Vinsmart city thôi cụ

Em thì không ác cảm tẹo nào, nghe cái em đã ưng rồi, em dự cả sự kiện giới thiệu, rồi sự kiện mở bán, rồi xem nhà mẫu đủ hết, thấy quá hay. Chúc mừng cụ nhé. Nay sale lại báo em là vẫn có căn, mua chênh tầm 100-150tr nhưng muộn rồi vì nhà em cọc mua bên Vin rồi. Chẹp. Tiếc quá, quyết định hơi vội, kể thư thư vài hôm đợi Lumi.
Lumi có cái gì hơn Park Hill đó cụ?

luyenok

Xe điện
sèng trong túi mình lại đưa cho người khác cầm; hàng ngày đi qua khu đất nhìn thấy mấy cái khoan cọc nhồi, mấy ông công nhân làm móng mà ngao ngán :D
cũng tuỳ cách tính của mỗi người thôi, đa số những người mua nhà từ móng thấy nó sẽ rẻ hơn, bỏ qua yếu tố gặp chủ đầu tư hay dự án làm ăn vớ vẩn thì số tiền chênh giữa giá mua nhà từ móng và nhà bàn giao sẽ chênh nhau rất nhiều. Như Lumi này giả sử cứ cho là giờ đã bán hết 100% đi, thì em đoán số vào ở ngay sau khi bàn giao sẽ không quá 50% đâu. Vậy thì lúc đó ai muốn mua thì phải mua của 50% người không ở với giá cao hơn.
Chả cần nói quá khứ xa, mà ngay gần đây những ai mua nhà từ móng giai đoạn 2017-2020 thì giờ toàn x2 cả rồi. Đến như nhà Vin ai cũng bảo đầu tư là chết vì giá gốc đã cao, vậy mà giờ như Skylake cũng x2 rồi, thậm chí có căn còn hơn cả x2.

luyenok

Xe điện
cái chữ Tiện ích Dịch vụ nó chung chung lắm, ko biết có Dịch vụ gì hơn các chỗ khác không? Còn không gian thì đúng là ở khu Vin làm không gian rất đẹp mắt.
cái món "tiện ích" thì đúng là đôi khi chỉ là đếm số ăn tiền vậy thôi chứ nhiều chỗ chả có gì cụ. Ví dụ cả khu vài ngàn dân có 1 cái sân bóng rổ bé tin hin thì cũng tính là 1 tiện ích, hay 1 bãi cỏ checkin cũng là 1 tiện ích,...
Tuy nhiên thực tế thì có lẽ cũng ko sao vì có nhiều (phần lớn luôn) cư dân khi về ở cũng chả 1 lần dùng đến các "tiện ích" đó.

luyenok

Xe điện
Em đang ở căn 3PN 126m2 ở HKTower. Giờ muốn chuyển mua căn to hơn 4PN thì mua ở dự án nào có giá hợp lý vậy các cụ nhỉ? Chứ dạo này giá chung cư cao quá
có lẽ thời điểm bây giờ không phù hợp để đổi nhà kiểu từ căn bé lên căn to đâu cụ ạ. Nếu không quá gấp gáp cụ nên chờ xem sao. Như em đợt rồi em cũng định đổi 2N lên 3N mà sau phải thôi, dù căn 2N đang ở cũng tăng, nhưng 3N lại còn tăng nhiều hơn nên nó thành chênh quá.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cũng tuỳ cách tính của mỗi người thôi, đa số những người mua nhà từ móng thấy nó sẽ rẻ hơn, bỏ qua yếu tố gặp chủ đầu tư hay dự án làm ăn vớ vẩn thì số tiền chênh giữa giá mua nhà từ móng và nhà bàn giao sẽ chênh nhau rất nhiều. Như Lumi này giả sử cứ cho là giờ đã bán hết 100% đi, thì em đoán số vào ở ngay sau khi bàn giao sẽ không quá 50% đâu. Vậy thì lúc đó ai muốn mua thì phải mua của 50% người không ở với giá cao hơn.
Chả cần nói quá khứ xa, mà ngay gần đây những ai mua nhà từ móng giai đoạn 2017-2020 thì giờ toàn x2 cả rồi. Đến như nhà Vin ai cũng bảo đầu tư là chết vì giá gốc đã cao, vậy mà giờ như Skylake cũng x2 rồi, thậm chí có căn còn hơn cả x2.
chốt lại là: mua nhà của Vin không bao giờ sợ xây chậm, giá thì luôn luôn lãi cụ nhỉ - bảo sao nhà của Vin bán tốt quá

taiadau

Xe điện
cái món "tiện ích" thì đúng là đôi khi chỉ là đếm số ăn tiền vậy thôi chứ nhiều chỗ chả có gì cụ. Ví dụ cả khu vài ngàn dân có 1 cái sân bóng rổ bé tin hin thì cũng tính là 1 tiện ích, hay 1 bãi cỏ checkin cũng là 1 tiện ích,...
Tuy nhiên thực tế thì có lẽ cũng ko sao vì có nhiều (phần lớn luôn) cư dân khi về ở cũng chả 1 lần dùng đến các "tiện ích" đó.
Nhưng mà nó giảm mật độ xây dựng cụ ơi. Khi ko có tiện ích đó (dù có thể ko tải được nhiều người) thì các tòa lại mọc san sat ngay. Ko đủ nhiều sân để chơi, nhưng ko gian, cây xanh,...đóng góp nên 1 quần thể đẹp và thoáng đãng

Goya

Xe buýt
có lẽ thời điểm bây giờ không phù hợp để đổi nhà kiểu từ căn bé lên căn to đâu cụ ạ. Nếu không quá gấp gáp cụ nên chờ xem sao. Như em đợt rồi em cũng định đổi 2N lên 3N mà sau phải thôi, dù căn 2N đang ở cũng tăng, nhưng 3N lại còn tăng nhiều hơn nên nó thành chênh quá.
căn của em giờ chắc cũng tầm 7t hoặc hơn rồi ấy nhỉ? Giá tăng kinh khủng

congchuamuacot

Xe đạp
Cụ nói thế thì 4-5 năm nữa nhận bàn giao thì giá phải lên 110-120/m cho căn chung cư ở tận ĐLTL ạ. ~100/m em nghĩ dư địa tăng ko còn nữa đâu và với giá đấy thì trên thị trườn quá nhiều lựa chọn. em cũng mua 2 căn ở 2 dự án làm từ móng nhưng nếu ko có sóng như đợt vừa rồi + CĐT uy tín thì cũng nhức cái đầu cụ ạ. còn cụ có nhu cầu ở thực thì ở đâu cũng được miễn là thoải mái là được

babeo

Xe điện
chốt lại là: mua nhà của Vin không bao giờ sợ xây chậm, giá thì luôn luôn lãi cụ nhỉ - bảo sao nhà của Vin bán tốt quá
Mua nhà Vin thì chắc chắn được nhận nhà , nhận sổ đúng tiến độ, còn bán lại lãi hay không, lãi nhiều hay ít thì tuỳ giai đoạn. 2 năm vừa qua mua chung cư ở đâu (Hn) chả lãi cứ gì Vin.

koala2023

Xe tải
Cụ nói thế thì 4-5 năm nữa nhận bàn giao thì giá phải lên 110-120/m cho căn chung cư ở tận ĐLTL ạ. ~100/m em nghĩ dư địa tăng ko còn nữa đâu và với giá đấy thì trên thị trườn quá nhiều lựa chọn. em cũng mua 2 căn ở 2 dự án làm từ móng nhưng nếu ko có sóng như đợt vừa rồi + CĐT uy tín thì cũng nhức cái đầu cụ ạ. còn cụ có nhu cầu ở thực thì ở đâu cũng được miễn là thoải mái là được
Việc tăng hay không nó phụ thuộc vào tăng truởng GDP, lãi suất và tăng truởng tín dụng (nói nôm na là có in tiền hay ko). Giờ cụ thấy 100 là cao, cũng như 5 năm truớc thấy 50 là cao, giờ thấy 50 rẻ bèo (hồi xưa cụ cũng nghĩ 50 triệu thiếu gì lựa chọn, nhưng giờ cụ thấy có mấy lựa chọn ra hồn với 50 triệu không?). 5 năm tới 100 trở nên rẻ bèo cũng hoàn toàn có thể.

Trần Trụi

Xe tải
chờ 4-5 năm thì giá nó phải lên 200 tr/m2 chứ cụ, không đầu tư làm j, phí công =))

JCory

Xe hơi
Times T và Times Park giá bây giờ giao dịch tầm bao nhiêu các cụ nhỉ?

koala2023

Xe tải
Thế cái bánh mỳ phải 100k, xăng phải 50k/lit cụ nhể
Tại sao giá bánh mỳ với xăng (vốn là hàng hoá sử dụng - tức tiêu sản), lại phải tăng bằng với tài sản đuợc? Cụ không hiểu gì về tài chính rồi.