[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

xe đạp mini62

Xe buýt
Các cụ thông thái cho em hỏi, em cũng mới bắt đầu tìm hiểu BĐS. Như bây giờ chung cư mặt bằng hầu hết đều 50-60tr mới kiếm được 1 căn tạm ổn, thậm chí có những dự án lên 80-90-100 triệu. Ví dụ như Matrix One em thấy giá bây giờ tầm 8x / m2, vậy nếu cuối năm bắt đầu xây dựng mở bán thêm tòa chung cư tại dự án đấy, thì giá mở bán có phải sẽ cao hơn 8x không vì căn cũ đã 8x rồi, hay như ở Starlake, Ngoại giao đoàn thì chả lẽ các căn chung cư xây sau này giá cứ từ trăm triệu trở lên hay sao, không biết em hiểu có đúng không? Mong được các cụ giải đáp
Giá mở mới đương nhiên CĐT sẽ ko bán thấp hơn mặt bằng giá hiện tại rồi vì nó mới hơn, vì ra đời sau nên chi phí làm DA của CĐT cũng sẽ cao hơn (nếu nó lấy đc đất từ lâu thì sẽ đỡ đc chi phí mặt bằng, nhưng chi phí vốn sẽ cao nếu tgian chờ đợi phê duyệt DA kéo dài...). Hơn nữa phụ thuộc cung cầu TT thời điểm ra hàng, ít dự án mới thì nó chẳng bao giờ bán rẻ, ai làm kinh doanh đều chẳng muốn tối ưu lợi nhuận.

Shan88

Xe đạp
Tầm này giao dịch giảm nhiều nhưng giá ko giảm

theo cụ thì lý do gì để nó giảm? Nguồn cung ko có, lãi suất gần như ko tăng. Cho thuê vẫn đc giá. Em chưa thấy lý do gì
Lúc vàng tăng thì kêu cc tăng theo, lúc vàng giảm cũng lấy lý do ko đầu tư vào vàng thì đầu tư vào bds— tăng. Lãi suất tiết kiệm tăng lên ~1% rồi đấy. Nguồn cung ko có nhưng tăng 1 cách phi lý thế dân cũng ko ngu gì đâm đầu vào. Trừ khi thừa tiền và quá cần nhà để ở.

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cứ cùng CĐT mà ko có giá thấp hơn thì sau này mấy dự án chung cư mới ở NGĐ, Starlake, Ciputra vv chắc là cứ trên 100-150tr/m2 à cụ :)) Thế thì không biết bao giờ em mới có chỗ chui ra chui vào. Vậy thì theo ý cụ em có thể hiểu, các chủ đầu tư xịn như Vin, MIK, Daewoo của Starlake, SSG của Mỹ Đình Pearl, Capitaland, Sunshine, Gamuda, VIDC, Masterise giờ mà ra dự án mới thì giá mở bán đều sẽ rất cao từ 80-90 trở lên, còn các chủ đầu tư xoàng xoàng, NOXH thì chắc giá sẽ loanh quanh 50-60
Nếu 1 vài năm tới ra thêm hàng ở quanh khu NGĐ, khu Starlake vẫn trong VĐ3 thì nhiều khả năng CĐT sẽ chỉ làm dự án cao cấp đến rất cao cấp. Giá thì em dự cỡ 8x triệu đổ lên. Cụ nhìn Lumi HaNoi với Lumiere Evergreen cách VĐ3 cả 5-6km như vậy vẫn còn có giá 7x-107 tr thì mấy chung cư trong VĐ3 như khu NGĐ, Starlake phải 8x tr là tối thiểu, còn có lên 100-150 không thì tuỳ vào độ cao cấp :D
-Gần đây trong VĐ2 gần VĐ1 có xây thêm được con chung cư The Gloria By Silk Path, vị trí số 8 Nguyên Hồng. Nhìn ô đất thì méo, xung quanh chả có gì, đường vào vừa bé vừa bụi. Vôi ve thêm tí rồi định giá cao cấp. Cụ biết giá CĐT đưa ra là bao nhiêu không ạ, 120-150tr/m cách đây nửa năm rồi. Mà chung cư bé tí, 2 ngủ cũng chỉ 74m :D càng xây sau càng lên cung trăng ạ. Chung cư đấy giá cao hơn nhiều so với các chung cư cùng trong đống đa như BGR 16 Láng Hạ, Green Diamond Láng Hạ, Sky City Láng Hạ. Trong khi hầu như mọi tiêu chuẩn khác đều thua.

Chỉnh sửa cuối:

huy123123

Xe hơi
em đang tìm căn ở khu Mỹ Đình mà khó quá

Thanhvuóng71

Xe điện
Đang nhộn nhạo , bất ổn ntn mà đi đua giá chung cư thì cũng mệt. Tiền đó tạm trú ẩn vào đâu đó, để mọi thứ vào ổn định rồi tính tiếp .

cũ thì đúng là cũ thật, nhưng mà không nát đâu cụ. 19T Kiến Hưng thì có CĐT Vinaconex làm nhà chưa bao giờ là chất lượng kém quá cụ ạ, đều ở mức chấp nhận được so với tầm tiền. Em thấy 19T với Xala thì tương đương nhau, cái nào cũng có 1 số bất cập riêng. Nhưng quan trọng nhất là có sổ cụ à, mua bán dễ dàng hơn, mà cũng an tâm hơn :) giờ có cho em mua mấy con không sổ giá rẻ, mà đẹp xịn em cũng ko mua. Ít tiền nên mua căn nào em cũng sổ sách phải có là tiêu chí số 1, ko có sổ ko xem luôn.
-P/S: Xala giá 2 tỷ 4 cỡ 66m cụ à
Xala vị trí đẹp hơn hẳn so với Kiến Hưng, Xala nó măt đường Cầu Bươu chỗ đó đầy chợ, thuốc, trường học. tiện tích cũng nhiều hơn. Còn Kiến Hưng thì như chung cư giữa đồng không mông quạnh vậy :)
Xa La là của ông Thản xây hơn chục năm rồi, mà chung cư ông Thản giá rẻ lấy đâu chất lượng hả cụ, trước bạn em ở khu này ngay chỗ ngã 3 cổng vào KĐT Xa La, mua có khoảng 15tr/m2 năm 2020 2021 gì đấy, em xuống 1 lần chơi nhà nó vào thì trần hành lang không có trần che thiết bị ME ống điện nước nhìn mất thẩm mỹ và an toàn, hầm, thang bộ thì nhếch nhác xuống cấp, xe để lộn xộn nhìn mà hãi, giờ cái giá như cụ bảo hơn 36tr/m2 phải nói là ngáo giá thì thiếu gì chung cư khu Hà Đông chất lượng tốt hơn mà phải mua cái khu này hả cụ,

alceste

Xe điện
Nếu cứ cùng CĐT mà ko có giá thấp hơn thì sau này mấy dự án chung cư mới ở NGĐ, Starlake, Ciputra vv chắc là cứ trên 100-150tr/m2 à cụ :)) Thế thì không biết bao giờ em mới có chỗ chui ra chui vào. Vậy thì theo ý cụ em có thể hiểu, các chủ đầu tư xịn như Vin, MIK, Daewoo của Starlake, SSG của Mỹ Đình Pearl, Capitaland, Sunshine, Gamuda, VIDC, Masterise giờ mà ra dự án mới thì giá mở bán đều sẽ rất cao từ 80-90 trở lên, còn các chủ đầu tư xoàng xoàng, NOXH thì chắc giá sẽ loanh quanh 50-60
Sắp tới chủ đầu tư xoàng xoàng không có tiền lực tài chính chắc sẽ khó thực hiện dự án, còn NOXH chắc sẽ mềm nhưng sẽ kô có vị trí đẹp hay gần trung tâm đâu.

Cụ mua là được rồi, tính như cự nói đến giờ là đang lãi rồi đấy. Chứ em thấy đang hô hào sắp tới x4, x5 tiếp nên quết mua sớm như cụ là tỉnh táo tàu đấy :D
Lãi là như nào hả cụ, giả dụ cụ có 1 căn để ở đấy, giá tăng nó lãi xong cụ muốn chuyển đi khu khác để thuận tiện công việc, học hành chẳng hạn, cụ lại bán đi mua khu khác giá nó cũng tăng cao như thế thì cụ xem có lãi không, hay là nó đang phản ánh thực trạng đồng tiền đang bị mất giá, mà đồng tiền mất giá thì nó như nào cụ nghiên cứu sẽ hiểu.

Thương lượng là câu chuyện muôn hình vạn chạng cụ ạ. Nếu may gặp chủ bán gấp thì có thể thương lượng sâu, còn chủ mà bán nhưng ko gấp thì thương lượng mỏng. Có người khó tính đến mức thương lượng là ko cho xem nhà nữa (nên né). Cụ vào mua cứ xem xét chỗ này chỗ kia, thỉnh thoảng chê tí cũng được, (miễn sao ko phản cảm), hướng tây thì bảo nóng thế này chắc tốn tiền ĐH lắm nhỉ :)) nhà view các cụ thì bảo nhà này view tâm linh thật!!! . Đừng để họ nắm đằng chuôi là mình đang thích căn này quá rồi :)) Tâm lý phải thể hiện là “ko thích căn này lắm, đi xem nếu tạm chấp nhận thì chốt ko thì cũng ko cần :D
P/S: em đề xuất giá 3880 cho căn này, cụ chịu phí :D
Chủ nhà nào mà gặp khách như cụ chắc cũng phải khóc thét giảm giá sâu thật (em fun tý) :))

Thanhvuóng71

Xe điện
Đang nhộn nhạo , bất ổn ntn mà đi đua giá chung cư thì cũng mệt. Tiền đó tạm trú ẩn vào đâu đó, để mọi thứ vào ổn định rồi tính tiếp .
Chứ với giá chung cư ở HN như thế này thì em sẽ trích 1 khoản để đi thuê tầm 2,3 năm . Tiền còn lại đi mua đất vùng ven ở mấy huyện giáp ranh HN ( nếu mà cho thuê được thì quá ổn ) . Hy vọng là em không sai .

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhà nào mà gặp khách như cụ chắc cũng phải khóc thét giảm giá sâu thật (em fun tý) :))
Từ khi em lang thang HN đến giờ cũng đã mua vài căn rồi, cả mua hộ người nhà lẫn mua cá nhân, mua đầu tư :D hầu hết đều chốt được sau 1 lúc ngồi đàm phán mà chủ nhà đều thấy ko bị thiệt mà em cũng không mua hớ :D. Chứ chưa lần nào em đi xem 1 khu đến cả mấy chục căn vừa mệt vừa tốn công :)) Giá chào mạnh thì tất nhiên phải thương lượng sâu cụ :) Vì hô lên bao nhiêu là quyền của chủ nhà, còn mua bao nhiêu lại là việc thiện chí

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Xa La là của ông Thản xây hơn chục năm rồi, mà chung cư ông Thản giá rẻ lấy đâu chất lượng hả cụ, trước bạn em ở khu này ngay chỗ ngã 3 cổng vào KĐT Xa La, mua có khoảng 15tr/m2 năm 2020 2021 gì đấy, em xuống 1 lần chơi nhà nó vào thì trần hành lang không có trần che thiết bị ME ống điện nước nhìn mất thẩm mỹ và an toàn, hầm, thang bộ thì nhếch nhác xuống cấp, xe để lộn xộn nhìn mà hãi, giờ cái giá như cụ bảo hơn 36tr/m2 phải nói là ngáo giá thì thiếu gì chung cư khu Hà Đông chất lượng tốt hơn mà phải mua cái khu này hả cụ,
trong bối cảnh hiện tại thì khu đó vẫn ổn vì sổ sách có rồi :D nên mua được cái an tâm vào người :) cư dân cũng sinh sống ổn định lâu r cụ, ai tiền ít vào đấy ổn vì khá nhộn nhịp, ko quá đông như HH LĐ

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Chứ với giá chung cư ở HN như thế này thì em sẽ trích 1 khoản để đi thuê tầm 2,3 năm . Tiền còn lại đi mua đất vùng ven ở mấy huyện giáp ranh HN ( nếu mà cho thuê được thì quá ổn ) . Hy vọng là em không sai .
ăn nhiều chứ ở hết bao nhiêu cụ. Cụ cứ thuê, để tiền vứt vào nền, 3 năm nữa quay lại xem có lên được con con chung khá khẩm không :D em đang rải nền ở tỉnh chờ đây, mua từ 2021 rồi, chờ đến 2027 bán :) em không mua ven HN vì giá ngáo điên rồi

Thanhvuóng71

Xe điện
ăn nhiều chứ ở hết bao nhiêu cụ. Cụ cứ thuê, để tiền vứt vào nền, 3 năm nữa quay lại xem có lên được con con chung khá khẩm không :D em đang rải nền ở tỉnh chờ đây, mua từ 2021 rồi, chờ đến 2027 bán :) em không mua ven HN vì giá ngáo điên rồi
Lấy con số cụ thể để tính toán. 1 căn chung cư khoảng 100m2 ở Royal city hiện tại khoảng 6 tỷ. Đổi được 2 lô đất liền kề ( đường 7m vỉa hè 3 m mỗi bên ) ở trên khu tdc Vai Réo - Phú Cát Hòa Lạc. Sau 3 năm xem thế nào

ototroll

Xe hơi
Lấy con số cụ thể để tính toán. 1 căn chung cư khoảng 100m2 ở Royal city hiện tại khoảng 6 tỷ. Đổi được 2 lô đất liền kề ( đường 7m vỉa hè 3 m mỗi bên ) ở trên khu tdc Vai Réo - Phú Cát Hòa Lạc. Sau 3 năm xem thế nào
100m royal thì giờ khoảng 7-8 tỏi r cụ