[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Quê bầm

Xe điện
E ở N07 đây, cc tăng giá mấy tr/m2 luôn. E k buôn bán gì nhé k cc lại bảo e vào thổi. Cc dùng 9 năm rồi nhé cc, đầu năm ngoái gd 31tr/m2 và giờ 34-35 gì đó. Mà bán cứ rao trên gr cư dân chứ chả phải qua môi giới làm gì. Như vậy ở khu nhà e thì rõ ràng trong 2 năm gần đây nó tăng giá, chứ e không rõ có tăng so với 10 năm trước k.
Em cũng đang tính thuê N07 hoặc Hà Đô, cụ có thể cho em xin tí review N07 được ko ạ? Chỗ để xe với độ thuận tiện thế nào ạ. Căn 3pn thuê cỡ bao nhiêu/ tháng ạ?

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
E ở N07 đây, cc tăng giá mấy tr/m2 luôn. E k buôn bán gì nhé k cc lại bảo e vào thổi. Cc dùng 9 năm rồi nhé cc, đầu năm ngoái gd 31tr/m2 và giờ 34-35 gì đó. Mà bán cứ rao trên gr cư dân chứ chả phải qua môi giới làm gì. Như vậy ở khu nhà e thì rõ ràng trong 2 năm gần đây nó tăng giá, chứ e không rõ có tăng so với 10 năm trước k.
Em ở Hado Park View đây.
Hồi 2017 mọi người cũng bảo khu này giá 40tr, rao 38 bán mãi chả được, vì căn hơi xấu, ko bán được lại cho thuê.
Năm 2020 có căn cùng trục bán 32tr, hồi tháng 2 vừa rồi em bán 35. Nếu mình để 40 thì lại ko bán đươc, rồi sang năm lại xuống. Giá cc nó cũng trồi sụt; nhiều khi rao mà ko khớp được
năm 2017-2018, mình quyết liệt bán giá thấp hơn hẳn đi mua đất luôn thì ngon

Quê bầm

Xe điện
Lúc đó chung cư 20 năm tuổi bán ko ai mua.
Nhà 20 năm vứt đôi trăm triệu vào thì lại long lanh, bán lại ngon ngay, có những đội chuyên săn nhã cũ sửa sang rồi bán
Cc ở HN ko có mấy cái 20 tuổi để xem nhưng tầm trục năm thì xuống sắc nhiều một số khá sập xệ bán vẫn ngon nhưng mất giá như THNC em nhớ 2010 cũng tầm trên 40/m2 nay còn loanh quanh 30 mà khu đó là ngon nhất HN lúc bấy giờ. Nhà đất như em thuê thiết kế xây sau 14 năm nó ko thay đổi là bao vẫn rất đẹp chỉ phải quét sơn lại thôi chứ ko lở loét bong tróc hay hỏng bất cứ chi tiết gì. Nhà đất nếu thuê cty kiến trúc thiết kế ngay từ đầu sẽ ko sợ lạc hậu hay bất tiện ah

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ muốn mua cc cũ vào Gr Facebook của khu là chuẩn đấy. Thông tin bán cư dân đưa lên, ko qua cò vạc

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhà 20 năm vứt đôi trăm triệu vào thì lại long lanh, bán lại ngon ngay, có những đội chuyên săn nhã cũ sửa sang rồi bán
Ơ thế thì 20 năm tới 1 loạt chung cư ở Hà Nội bỏ trống hết à? Ko ai thèm mua, ko ai thèm ở thì định ở đâu ko biết?

caisua

Xe lăn
May quá chung cư em mới 17 tuổi nên ngày nào cũng bị cò gọi hỏi có bán ko, lại còn trả luôn giá 34 gây áp lực dù giờ này năm ngoái hàng xóm bán có 28, trước Tết tầng dưới bán 33

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
E thì vẫn giữ nguyên quan điểm hiện nay cái gì giá cũng tăng nên giá cc tăng là chuyện bt. Nhưng lượng giao dịch trong đó e nghĩ rất thấp, tất cả chỉ lãi trong suy nghĩ thôi, tiền thật về túi không có đâu. Tương lai sáng sủa khi mua cc là năm sau, khi lãi ngân hàng tăng, sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến giá cc.
Em muốn mua thêm căn cùng khu mà hỏi quản trị các tòa suốt ko thấy căn nào ban công đông nam, tây nam mới căng. Hướng khác thì em ko mua

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
May quá chung cư em mới 17 tuổi nên ngày nào cũng bị cò gọi hỏi có bán ko, lại còn trả luôn giá 34 gây áp lực dù giờ này năm ngoái hàng xóm bán có 28, trước Tết tầng dưới bán 33
Bán đi cụ. Cụ ở THNC đúng ko
Để tầm nửa cuối 2023 xem có được 30 ko cụ nhé.
Em đánh dấu

caisua

Xe lăn
Bán đi cụ. Cụ ở THNC đúng ko
Để tầm nửa cuối 2023 xem có được 30 ko cụ nhé.
Em đánh dấu
Chỗ này tiện, nhà xây chất lượng tốt nên vẫn ngon. Em để dành cho các F1 lập gia đình ở đây luôn cho gần, bán xong di cư ra xa hơn chán lắm. Cư dân ở đây ai cũng nhăm nhăm mua thêm để kéo người thân nơi khác về ở vì mọi thứ đều hợp lý
Đến Tết vẫn ko xuống 30 cụ đãi em chầu bia là được

Chỉnh sửa cuối:

Ngu ngốc

Xe đạp
Em là người lập topic đây ạ, ko ngờ giờ topic lên 44 page rùi. Sau đợt đó em mua vin smart tây mỗ, đúng là nghịch lý các bác ui, trong khi nhà nhà tăng giá thì cái chung cư em mua nó đứng yên vll lần đầu mua nhà bác Vượng ạ.Được 1 cái là cho thuê đc giá ạ, ls thu về 7% /1 năm mà lấy đc tiền từ đầu quý, cũng coi như an ủi phần nào. Khu này em nghĩ trong tương lai có nhiều tiềm năng cho thuê , hiện tại đường xá chưa thông, quần thể chưa lên hết. Trong khi các khu khác giá rao bán gấp rưỡi nhà em nhưng giá thuê thì the same:))).

anh kao

Xe tăng
- Mấy chung cư xây từ thời bao cấp, xi thì kg có mấy toàn vôi vữa,cơi nới, phá kết cấu, kg bảo trì bảo dưỡng, ngấm dột k dc sửa chữa nên mới xuống cấp thế thôi. Vậy mà sờ vào mua vẫn còn bỏng tay phết đấy cụ.

- chung cư khoảng chục năm nay chất lượng xây đều tốt cả, ống nước dùng ống nhiệt ppr xi măng cốt thép ngày càng chuẩn, quỹ bảo trì có để bảo trì bảo dưỡng thường xuyên thì tồn tại cả vài trăm năm là bình thường.

- Nước ngoài chung cư cũng cả vài trăm năm nếu kg bị cơi nới,sửa chữa phá kết cấu như VN, bảo trì bảo dưỡng đầy đủ thì chỉ cũ theo thời gian thôi chứ nó có hỏng đâu.

Chỉnh sửa cuối:

anh kao

Xe tăng
Em là người lập topic đây ạ, ko ngờ giờ topic lên 44 page rùi. Sau đợt đó em mua vin smart tây mỗ, đúng là nghịch lý các bác ui, trong khi nhà nhà tăng giá thì cái chung cư em mua nó đứng yên vll lần đầu mua nhà bác Vượng ạ.Được 1 cái là cho thuê đc giá ạ, ls thu về 7% /1 năm mà lấy đc tiền từ đầu quý, cũng coi như an ủi phần nào. Khu này em nghĩ trong tương lai có nhiều tiềm năng cho thuê , hiện tại đường xá chưa thông, quần thể chưa lên hết. Trong khi các khu khác giá rao bán gấp rưỡi nhà em nhưng giá thuê thì the same:))).
- Cái Vin tây mỗ này giá nhà nó đã quá cao so chất lượng và phân khúc chung cư so với các khu khác nên mới kg tăng giá nổi, chưa kể khu này cũng nhiều phốt, nguồn cung của nó lại quá khủng khiếp.

- Chung cư cụ mua trong 5 năm đầu mà kg tăng giá dc thì sau 5 năm sẽ là loạt ng bán đổi nhà để chuyển sang chỗ khác là rất đông, với số lượng nguồn cung lớn như ở đây thì cụ khả năng phải cắt lỗ là rất cao đấy.

- mà cho thuê thì cụ đừng kỳ vọng quá, cái này, chung cư cho ng Việt thuê thì kg ăn thua mấy đâu. Còn cho thuê ng nước ngoài thì họ thường chỉ ở thời gian rồi có chung cư nào mới hơn họ lại xê dịch chuyển đến chỗ mới. Nên giá cho thuê nếu kg cho dc ng nước ngoài thuê thì chỉ khoảng bằng lãi ngân hàng đổ xuống và nhà cũ dần thì chỉ khoảng rơi vào từ 3-5% thôi.mà sau mỗi lần cho thuê thì cụ đều phải mất tiền trùng tu lại nhà cửa nội thất để giữ dc giá thuê cao. Nên nếu mua chung cư cho thuê thì phải nhắm vào phân khúc nhà cao cấp hẳn và vị trí trung tâm để cho ng nước ngoài thuê thì mới lời dc

Chỉnh sửa cuối:

Hiennd3

Xe hơi
Em ở Hado Park View đây.
Hồi 2017 mọi người cũng bảo khu này giá 40tr, rao 38 bán mãi chả được, vì căn hơi xấu, ko bán được lại cho thuê.
Năm 2020 có căn cùng trục bán 32tr, hồi tháng 2 vừa rồi em bán 35. Nếu mình để 40 thì lại ko bán đươc, rồi sang năm lại xuống. Giá cc nó cũng trồi sụt; nhiều khi rao mà ko khớp được
năm 2017-2018, mình quyết liệt bán giá thấp hơn hẳn đi mua đất luôn thì ngon
Hà Đo parkview căn bé nhất là bn m2 cụ nhỉ

BivaMin

Xe buýt
Chung cư theo cấp công trình thì niên hạn sử dụng hơn 100 năm. Ai nói chung cư sau 20 năm vứt đi thì cần đưa ra ví dụ cụ thể.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
- Cái Vin tây mỗ này giá nhà nó đã quá cao so chất lượng và phân khúc chung cư so với các khu khác nên mới kg tăng giá nổi, chưa kể khu này cũng nhiều phốt, nguồn cung của nó lại quá khủng khiếp.

- Chung cư cụ mua trong 5 năm đầu mà kg tăng giá dc thì sau 5 năm sẽ là loạt ng bán đổi nhà để chuyển sang chỗ khác là rất đông, với số lượng nguồn cung lớn như ở đây thì cụ khả năng phải cắt lỗ là rất cao đấy.

- mà cho thuê thì cụ đừng kỳ vọng quá, cái này, chung cư cho ng Việt thuê thì kg ăn thua mấy đâu. Còn cho thuê ng nước ngoài thì họ thường chỉ ở thời gian rồi có chung cư nào mới hơn họ lại xê dịch chuyển đến chỗ mới. Nên giá cho thuê nếu kg cho dc ng nước ngoài thuê thì chỉ khoảng bằng lãi ngân hàng đổ xuống và nhà cũ dần thì chỉ khoảng rơi vào từ 3-5% thôi.mà sau mỗi lần cho thuê thì cụ đều phải mất tiền trùng tu lại nhà cửa nội thất để giữ dc giá thuê cao. Nên nếu mua chung cư cho thuê thì phải nhắm vào phân khúc nhà cao cấp hẳn và vị trí trung tâm để cho ng nước ngoài thuê thì mới lời dc
Cụ nói đúng, cho nước ngoài thuê được giá nhưng nó kén lắm.
Cái nhà cc của em cho Hàn quốc thuê, một hôm nửa đêm nó gọi điện bảo nước từ trên chảy xuống như mưa. Hoá ra căn ở trên nó để máy giặt ban đêm, bị trục trặc gì nước tràn ra nhà rồi thấm xuống căn dưới.
Tuần sau nó dọn đi luôn

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư theo cấp công trình thì niên hạn sử dụng hơn 100 năm. Ai nói chung cư sau 20 năm vứt đi thì cần đưa ra ví dụ cụ thể.
Không nói chuyện xuống cấp mà vấn đề tâm lý.
Như em cùng 1 số tiền em sẽ mua căn cc xa một chút nhưng mới, còn hơn mua 1 căn cc trung tâm nhưng đã 10 năm tuổi

BivaMin

Xe buýt
Không nói chuyện xuống cấp mà vấn đề tâm lý.
Như em cùng 1 số tiền em sẽ mua căn cc xa một chút nhưng mới, còn hơn mua 1 căn cc trung tâm nhưng đã 10 năm tuổi
Vấn đề quan trọng nhất khi mua nhà là tài chính và gần cơ quan, ko phải tâm lý!