[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Shadow381

Xe điện
Tầm này mà cầm trong tay vài căn chung cư thành phố thì các cụ thoát bớt cơ cấu dòng tiền là hợp lý rồi, đang được giá và tâm lý cố tý để có nhà ăn tết của các đại gia tỉnh lên phố. Đồng ý là giá cho thuê có tăng, nhưng giá bán lại tăng đột biến trên cái nền là lãi suất đang quá ổn để ném tiền ăn lãi. Căn nào vị trí không quá đẹp, giá thuê ko cao hoặc khó cho thuê bán bớt đem gửi tiết kiệm là hợp lý. Nhìn xa 1 năm nữa chung cư lên giá quá khó, giá cho thuê trong 1 năm ko có cửa so với gửi bank. Thị trường êm êm đi gom lại chưa muộn. Còn giờ ngồi hóng nó lên tiếp trong ngắn hạn thì khá ảo tưởng, chưa kể nó càng tăng thì các cụ đem cho thuê càng phí.
Năm ngoái dịch COVID làm ăn khó, có gần 3 tỏi nhàn rỗi em làm đại căn chung cư 2,8 tỏi cùng toà do em sale bán, năm nay (được 1 năm rưỡi) thấy em sale bán cho em hỏi mua lại 4 tỏi (giá em thu về). Tính ra năm rưỡi chênh 1,2 tỏi; thế này thì người lao động dành dụm để mua chỗ ở còn khó lắm, trừ những người thu nhập 100 củ/tháng!

tuan2681

Xe điện
Năm ngoái dịch COVID làm ăn khó, có gần 3 tỏi nhàn rỗi em làm đại căn chung cư 2,8 tỏi cùng toà do em sale bán, năm nay (được 1 năm rưỡi) thấy em sale bán cho em hỏi mua lại 4 tỏi (giá em thu về). Tính ra năm rưỡi chênh 1,2 tỏi; thế này thì người lao động dành dụm để mua chỗ ở còn khó lắm, trừ những người thu nhập 100 củ/tháng!
chúc mừng cụ vào tiền quá chuẩn, đúng lúc đúng chỗ.

anh kao

Xe tăng
Gì mà đến 2010 HN mới có lối sống mới như trong phim thế?
Cái màu đỏ thì sai lè.

Cụ có ở Hà Nội những năm 80-90 ? Lúc đó khu Giảng Võ, Kim Liên, Thành Công... Nếu chưa nhìn khu đó lúc mới ở thì cụ cứ tưởng tượng đập hết những hộ tầng 1 lấn chiếm thì nó thoáng rộng và sạch sẽ chứ ko như sau này, chưa kip mở rộng thêm khu mới đường mới thì nó bị dồn nén thêm dân vào đẻ ra chuồng cọp, lấn chiếm ...

Hồi bé nhà cũ em ở khu Giảng Võ, chỗ Trần Huy Liệu, đủ hồ Giảng Võ, vườn hoa, khách sạn Hà Nội 11 tầng, trường C1 Kim Đồng, C2 Giảng Võ, C3 Ams (cũ), triển lãm Giảng Võ, bách thú Thủ Lệ, khu bộ Y Tế, bên kia đường là khu ngoại giao đoàn với nhà đại sứ Quán Thụy Điển mới xây dựng trên đất làng Ngọc Khánh toàn ruộng rau muống Hehe. Mấy cái này so với giờ quy mô tí hon như đồ chơi mô hình của các cụ thôi, nhưng cũng đủ sài cho dân nội thành HN thời đó chứ ko phải đến tận năm 2000 dân mới biết thế nào khu dân cư hiện đại.

Túm lại thiếu CC chỉ là giai đoạn nhất thời, nội đô chật rồi thì cho huyện lên quận, công nghệ xây dựng càng ngày càng nhanh và rẻ, đất làng đất ruộng nhoằng cái là thành khu đô thị ngay. Khu Lê Văn Lương, Cầu Giấy giờ hậu quả quá tải vậy thì quan bớt tham (lộ liễu) đi, dân khôn ra mà xây khu mới đỡ bất cập sau này. HN cụa em lề mề chậm chạp thế chứ về tổng thế nó vẫn phát triển đi lên thôi.

Hiện tại chung cư tăng giá kinh quá thì nhường lại các cụ, con em lớn hết rồi nó ở lại mần ăn chứ em ra ngoài Mê Linh, Đông Anh, Long Biên ở thôi. Tắc đường kẹt xe không khí ô nhiễm làm cho chất lượng sống thấp thế thì báu gì.
- Nếu cụ có người quen ở khu văn khê sẽ thấy, giá căn cc ct5c 166m người nhà em mua thời kỳ đó là hơn 5ty, còn một ng làm cùng công ty em mua căn cc 87m ở đó bảo hồi đó mua giá căn cc và căn liền kề bên dưới bằng tiền nhau nhưng do bên dưới lk, bt toàn xây thô, kg có ng ở, trộm cắp đục cả tường nhà bên cạnh để vào nhà có ng ở lấy trộm đợt tết nên kg dám mua bên dưới.

- Cc cũ ngày xưa tk khác hẳn và nó mang tính tập thể bao cấp, diện tích cực bé chỉ có 30-50m, chỉ có 5 tầng kg có thang máy, đi xe đạp xe máy lên cả cầu thang bộ. tâng 1 chia nhỏ làm kiot kg có sảnh tiện ích gì. Nói chung tuy là cc nhưng nó thuộc mô hình cũ khác hẳn cc về sau năm 2000. Nó giống tập thể hơn. Nếu cụ xem phim hề diễn viên hài nổi tiếng cảnh sát pháp "The Gendarme in New York" thấy người châu âu lần đầu sang Mỹ thấy rất hiện đại ngạc nhiên vì nhà cao tầng chung cư chi chít mặc dù họ có sống ở chung cư cách đấy hàng trăm năm nhưng chung cư châu ấu thấp 5 tầng khác hẳn với cc Mỹ.

- Thời kỳ đấy cc mới mang tính thương mại hóa cao kg như thời kỳ cc tập thể 5 tầng cũ. Các tập đoàn và cty môi giới như đất xanh, Cen group... Và các nhà bds mới tung ra một loạt quảng cáo, và ngày càng chuyên nghiệp cách nhìn mới về lối sống cc, thay đổi con mắt nhìn nên tạo ra sức hấp dẫn cho cc, chứ nói thật mấy tập thể 5 tầng cũ thì chẳng phải hà nội ở tỉnh nào em cũng thấy có và mọi ng đều nhìn vào kg muốn ở vì tke nó khác hẳn cc hiện đại bây giờ

- Tắc đg kẹt xe chủ yếu là do quy hoạch, kg phải do cc, cứ quy hoạch và thực hiện chuẩn số ng/dt đường giao thông. Quy hoạch đủ ptcc tàu điện và xe bus thì tình trạng tắc đường sẽ hạn chế rất nhiều. Chứ các quận bây giờ cũng đa số là ngoại thành mà lên cả chưa làm đg chưa đủ ptcc, nhưng cấp phép xây nhà thì cc hay nhà đất thì cũng tắc như nhau thôi. Mấy nữa Đông anh, Mê linh, Long biên cũng thế, thế nên mới cần cái tâm, tư duy tầm nhìn của lđ chỉ tiếc là cái đó đang là cái thiếu nhất ở VN :)

Chỉnh sửa cuối:

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
? Cụ hôm nọ vừa khoe cái chung cư của cụ cho thuê dc có 15tr/tháng, chưa kể môi giới, mà giờ đã ít nhất 16tr rồi?? =))
Thì tầm 15tr~16tr có gì ko đúng đâu cụ :)) Mà thôi cụ cứ đi cm dạo em ko quan tâm đâu :)) ahihi giá cho thuê đc bao nhiêu thì tất cả các cụ trên này nắm đc :)) Em ko làm BĐS nên thôi nhường cụ cho cụ chọc ngoáy em thoải mái ạ :))

anh kao

Xe tăng
Giờ có tiền cứ gửi ngân hang, ngồi ngắm chỗ nào ngon thì xuống tiền.
Đất xuoings giá, kéo theo chung cư xuống theo. Tuy cc dễ thanh khoản hơn vì nhu cầu ở thực, nhưng chết ở cái giá trị giảm theo tuổi
- Em nói rồi cc trong Sài gòn đã tăng ít nhất 5năm liên tiếp do siết nguồn cung và đạt mức giá cao gấp 2 gấp 3 so với hn. Nên bây h chững lại là hiển nhiên, còn hn mới tăng dc hơn 2 năm nay thôi. Dư địa tăng vẫn còn vì nguồn cung bị bó hẹp.

- Quan hệ cung cầu, cụ là ng có nhà kg cần nhà thì cụ mua gì hay để ngân hàng đều dc, nhưng hàng ngàn hộ gia đình trẻ đg ở trọ, sv mới ra trường, sv mới lên nhập học... Thì nhu cầu vẫn cao lắm trong khi dự án mới kg có nhiều thì chuyện giảm giá ở hn gần như là không thể xảy ra ở gd này. Nó khác đất là ở điểm này vì ng mua đất phần lớn là đã có chỗ ở ổn định.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam28062009

Xe tăng
- Nếu cụ có người quen ở khu văn khê sẽ thấy, giá căn cc ct5c 166m người nhà em mua thời kỳ đó là hơn 5ty, còn một ng làm cùng công ty em mua căn cc 87m ở đó bảo hồi đó mua giá căn cc và căn liền kề bên dưới bằng tiền nhau nhưng do bên dưới lk, bt toàn xây thô, kg có ng ở, trộm cắp đục cả tường nhà bên cạnh để vào nhà có ng ở lấy trộm đợt tết nên kg dám mua bên dưới.

- Cc cũ ngày xưa tk khác hẳn và nó mang tính tập thể bao cấp, diện tích cực bé chỉ có 30-50m, chỉ có 5 tầng kg có thang máy, đi xe đạp xe máy lên cả cầu thang bộ. tâng 1 chia nhỏ làm kiot kg có sảnh tiện ích gì. Nói chung tuy là cc nhưng nó thuộc mô hình cũ khác hẳn cc về sau năm 2000. Nó giống tập thể hơn. Nếu cụ xem phim hề diễn viên hài nổi tiếng cảnh sát pháp "The Gendarme in New York" thấy người châu âu lần đầu sang Mỹ thấy rất hiện đại ngạc nhiên vì nhà cao tầng chung cư chi chít mặc dù họ có sống ở chung cư cách đấy hàng trăm năm nhưng chung cư châu ấu thấp 5 tầng khác hẳn với cc Mỹ.

- Thời kỳ đấy cc mới mang tính thương mại hóa cao kg như thời kỳ cc tập thể 5 tầng cũ. Các tập đoàn và cty môi giới như đất xanh, Cen group... Và các nhà bds mới tung ra một loạt quảng cáo, và ngày càng chuyên nghiệp cách nhìn mới về lối sống cc, thay đổi con mắt nhìn nên tạo ra sức hấp dẫn cho cc, chứ nói thật mấy tập thể 5 tầng cũ thì chẳng phải hà nội ở tỉnh nào em cũng thấy có và mọi ng đều nhìn vào kg muốn ở vì tke nó khác hẳn cc hiện đại bây giờ

- Tắc đg kẹt xe chủ yếu là do quy hoạch, kg phải do cc, cứ quy hoạch và thực hiện chuẩn số ng/dt đường giao thông. Quy hoạch đủ ptcc tàu điện và xe bus thì tình trạng tắc đường sẽ hạn chế rất nhiều. Chứ các quận bây giờ cũng đa số là ngoại thành mà lên cả chưa làm đg chưa đủ ptcc, nhưng cấp phép xây nhà thì cc hay nhà đất thì cũng tắc như nhau thôi. Mấy nữa Đông anh, Mê linh, Long biên cũng thế, thế nên mới cần cái tâm, tư duy tầm nhìn của lđ chỉ tiếc là cái đó đang là cái thiếu nhất ở VN :)
- 2010 giá lk bt văn khê gấp 2 3 lần giá cc. Đến cuối năm 2012 thì tụt quần. Chị gái tôi chuyển về văn khê cuối năm 2012 mua bt thô giá 31. Ở 1 thời gian thì chán bán. An ninh phải nói thậm tệ như cụ nói. 2012 thì giá lk bt cao hơn cc từ 1,3-1,5 lần.

anh kao

Xe tăng
- 2010 giá lk bt văn khê gấp 2 3 lần giá cc. Đến cuối năm 2012 thì tụt quần. Chị gái tôi chuyển về văn khê cuối năm 2012 mua bt thô giá 31. Ở 1 thời gian thì chán bán. An ninh phải nói thậm tệ như cụ nói. 2012 thì giá lk bt cao hơn cc từ 1,3-1,5 lần.
Vâng cụ ,bây giờ thì bên dưới ở gần kín rồi,hạ tầng khá ổn, chỉ còn đg xá vẫn chỉ thảm có 1 lớp nên hố ga gồ lên, còn giá liền kề hiện tại cao gấp 5-6 lần cc cùng dt, giá bt cao gấp 7-8 lần cc cùng diện tích. Em thấy đây thường là mẫu số chung của các kdt hiện nay

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
lướt fb thấy khu p ở time h rao toàn từ 60-80tr/m. Có mấy căn 4 ngủ chơi hẳn gần trăm/m. Khu T thi loanh quanh trên 50tr/m. Time h giá cao thế cơ à?

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn cụ, phải trải qua thời kìa 2009 - 2012 mới thấm, chung cư thời đó tăng khủng không kém nhà đất, vậy mà mấy năm sau có những nơi giá giảm gần 1 nửa. Khu Cầu giấy công nhận gần đây đông kinh thật cụ à, em ở 219 Trung Kính hồi mới đầu về ở khoảng cuối 2017 cái đường Trung Kính to nó còn rộng thoáng, xe đi lại thoải mái, thế mà giờ càng ngày càng thấy ngột ngạt, mấy hôm mưa tí thì thôi nó tắc cứng ngã tư Chelsea park Trần kim xuyến luôn. Kiểu này có khi vài năm nữa con cái lớn chút em cũng tính đường té
E vẫn nhớ như in cảnh xô đẩy tranh nhau mua nhà mua cc ko khác j đi siêu thị đợt phong toả vừa rồi giai đoạn 2008-2010. Tiền đúng nghĩa như lá đa. Rất nhiều ngừoi ăn dc ck chuyển sang đất cát thời điểm đó. Sau đó suy thoái, ls nh tăng dựng đứng... thì nhà nhà ngừoi người bị kẹp ko thoát dc hàng.

caisua

Xe lăn
- Em nói rồi cc trong Sài gòn đã tăng ít nhất 5năm liên tiếp do siết nguồn cung và đạt mức giá cao gấp 2 gấp 3 so với hn. Nên bây h chững lại là hiển nhiên, còn hn mới tăng dc hơn 2 năm nay thôi. Dư địa tăng vẫn còn vì nguồn cung bị bó hẹp.

- Quan hệ cung cầu, cụ là ng có nhà kg cần nhà thì cụ mua gì hay để ngân hàng đều dc, nhưng hàng ngàn hộ gia đình trẻ đg ở trọ, sv mới ra trường, sv mới lên nhập học... Thì nhu cầu vẫn cao lắm trong khi dự án mới kg có nhiều thì chuyện giảm giá ở hn gần như là không thể xảy ra ở gd này. Nó khác đất là ở điểm này vì ng mua đất phần lớn là đã có chỗ ở ổn định.
Tầm 2014 chung cư SG = 2/3 HN, đến 2020 đã hơn gấp đôi trong cùng tình huống với HN ngày nay. 8 tháng vừa rồi HN mới tăng 25-30% nên trong 4 năm tới vẫn có quyền kỳ vọng tăng đều đến gấp rưỡi gấp đôi, ngoài sức tưởng tượng của tất cả chúng ta

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 2014 chung cư SG = 2/3 HN, đến 2020 đã hơn gấp đôi trong cùng tình huống với HN ngày nay. 8 tháng vừa rồi HN mới tăng 25-30% nên trong 4 năm tới vẫn có quyền kỳ vọng tăng đều đến gấp rưỡi gấp đôi, ngoài sức tưởng tượng của tất cả chúng ta
chung cư SG gấp đôi HN?? Cụ lấy số liệu ở đâu thế? Chém vớ chém vẩn :)

Cụ nói bừa quá. Chung cư SG năm kia thì đắt hơn HN nhưng năm nay HN đã tăng cho bằng c bằng em rồi ạ, thậm chí còn tăng hơn nhé. VD như 1 căn tầm 20 năm tuổi ở Q4 giá rẻ hơn căn 20 năm tuổi quận Cầu giấy nhiều cụ nhé. CC khu vực quận 2 và quận 7 cũng rẻ/xấp xỉ Mỹ Đình, Tây Hồ nhưng nó có tiện ích cả khu và hạ tầng đồng bộ hơn nhiều. So sánh tương đối thì HN đắt hơn nhiều rồi.

Vấn đề thứ 2 là cc SG đã giảm từ đầu năm nay, dù mức giảm chưa sâu, coi như mới chững thôi.

Nhìn lại năm 2009 cc SG giảm tầm 30%. Đến đầu 2011 HN mới giảm, trung bình cũng tầm 20-30%.
Tóm lại làn sóng giảm sẽ ko chừa phân khúc nào đâu, vì nó ảnh hưởng lẫn nhau. VD như đất nền giảm quá mà cc ko giảm thì người ta đi mua đất nền, rồi cc tất yếu phải giảm theo. Hoặc người ôm nhiều mảnh lúc cần tiền ko bán đất được thì bán cc rẻ chút thu tiền về...
Tất nhiên có vài TH đặc biệt ko theo dòng chảy toàn thị trường, nhưng là ngoại lệ cá biệt thôi.
Quan điểm của mợ banker này khá khách quan

KeanuR

Xe tăng
Cụ nói bừa quá. Chung cư SG năm kia thì đắt hơn HN nhưng năm nay HN đã tăng cho bằng c bằng em rồi ạ, thậm chí còn tăng hơn nhé. VD như 1 căn tầm 20 năm tuổi ở Q4 giá rẻ hơn căn 20 năm tuổi quận Cầu giấy nhiều cụ nhé. CC khu vực quận 2 và quận 7 cũng rẻ/xấp xỉ Mỹ Đình, Tây Hồ nhưng nó có tiện ích cả khu và hạ tầng đồng bộ hơn nhiều. So sánh tương đối thì HN đắt hơn nhiều rồi.

Vấn đề thứ 2 là cc SG đã giảm từ đầu năm nay, dù mức giảm chưa sâu, coi như mới chững thôi.

Nhìn lại năm 2009 cc SG giảm tầm 30%. Đến đầu 2011 HN mới giảm, trung bình cũng tầm 20-30%.
Tóm lại làn sóng giảm sẽ ko chừa phân khúc nào đâu, vì nó ảnh hưởng lẫn nhau. VD như đất nền giảm quá mà cc ko giảm thì người ta đi mua đất nền, rồi cc tất yếu phải giảm theo. Hoặc người ôm nhiều mảnh lúc cần tiền ko bán đất được thì bán cc rẻ chút thu tiền về...
Tất nhiên có vài TH đặc biệt ko theo dòng chảy toàn thị trường, nhưng là ngoại lệ cá biệt thôi.
Em thấy mợ mới nói bừa, em có vào SG nhiều và e cug thấy hiện SG vẫn gấp rưỡi Hn xét cùng vị trí và chất lượng hay pháp lý, nhiều dự án Q2 gấp đôi vị trí tương đương Hn là Long Biên

Em từng ở dự án này 1 tuần, e đánh ginó gần tương đương với toà Vimeco sau BigC Thăng Long, và mợ có thể tra xem Vimeco hay quanh đó hiện bao nhiêu?

The Marq này em đánh giá tương đương Landcaster Núi Trúc, và mợ cũng tham khảo xem Landcaster Núi Trúc đạt mức giá ntn chưa
Dễ nhất công bằng nhất mợ có thể so cùng dự án cùng cdt, vd vin oceanpark vs vin q9 SG, Royal/park hill vs vin centralpark SG
Giá mua hay giá thuê SG đều hơn hẳn HN cùng vị trí

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mợ mới nói bừa, em có vào SG nhiều và e cug thấy hiện SG vẫn gấp rưỡi Hn xét cùng vị trí và chất lượng hay pháp lý, nhiều dự án Q2 gấp đôi vị trí tương đương Hn là Long Biên

Em từng ở dự án này 1 tuần, e đánh ginó gần tương đương với toà Vimeco sau BigC Thăng Long, và mợ có thể tra xem Vimeco hay quanh đó hiện bao nhiêu?

The Marq này em đánh giá tương đương Landcaster Núi Trúc, và mợ cũng tham khảo xem Landcaster Núi Trúc đạt mức giá ntn chưa
Dễ nhất công bằng nhất mợ có thể so cùng dự án cùng cdt, vd vin oceanpark vs vin q9 SG, Royal/park hill vs vin centralpark SG
Giá mua hay giá thuê SG đều hơn hẳn HN cùng vị trí
Vừa lướt face thì đọc còm của cụ. :)

Thế chung cư gấp rưỡi căn này là chung cư nào ở HN? :)
Screenshot_2022-10-31-22-21-01-63_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

koala2020

[Tịch thu bằng lái]

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

TraMy Wooribank

Xe máy
E thôi. Cụ cứ tin những gì mình muốn tin.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Chưa chắc đâu cụ. Ở đâu e ko biết chứ chỗ e làm mấy bé 9x mua nhà lần đầu toàn đi lùng nhà đất thôi. Nó khá khác với mấy thế hệ 8x cuối đầu 9x toàn mua chung cư giá chát giờ ân hận.
Bên em 9x mua nhà 3 tỏi ân hận cũng đông, toàn đội smart city với nhà đất cách bigC 15km. Cứ 6h hò cả nhà dậy tập trận để đưa con đi học xong đứng hít khói mấy chỗ tắc đường. Làm bọn thuê nhà trong VĐ3 sợ vãi lái chả dám nghĩ chuyện mua ở ngoài nữa vì toàn lũ 7h30 mới mở đc mắt

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất, cho cụ bấm máy tính so giá rồi quay lại đây nói chuyện tiếp.
Thứ hai, cho cụ gọi sale xem giá rao trên bds và giá thật kim văn kim lũ chênh bao nhiêu % nhé :)
Vậy cụ gọi bên Bình Tân trước đi để xem giá thật với giá rao chênh bao nhiêu.